ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
18 เมษายน 2024, 20:49:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club Show Room  |  หัวข้อ: >> โครงการคืนชีพรถจ่ายตลาด วาง B20 เอง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: >> โครงการคืนชีพรถจ่ายตลาด วาง B20 เอง  (อ่าน 65334 ครั้ง)
captainnop
จอมยุทธ

« เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 16:23:26 »

เริ่มมาจาก EK ที่มีอยู่ผ่านการใช้งานมาอย่างหนักและขาดการดูแล (รถพี่สาว) อาจจะด้วยตอนได้มาเป็นมือสองก็ไม่ค่อยสมบูรณ์อยู่แล้ว จนเกิดอาการเครื่องร้อนจัด น้ำขาดทำให้ฝาสูบโก่ง เข้าอู่ช่างจัดการปาดฝาก็นำมาใช้งานได้ไม่กี่เดือน ควันขาว รถสะอึก วาล์วดัง แก๊สดับและอื่นๆอีกมากมาย ปรึกษาช่างก็บอกว่าปลอกสูบหลวมแล้ว ซ่อมไม่คุ้ม วางเครื่องใหม่ดีกว่า ตีค่าแรงวางเครื่อง + วายสาย =  9000 บาท

ร้องไห้

สภาพรถ.... เน่าซะ

กลับมาประชุมกันที่บ้าน เอาไงดี... ตกลงวางเครื่องใหม่ แต่อยากให้ใช้งบน้อยที่สุด รถบ้านๆไม่เน้นซิ่งอยู่แล้ว
ด้วยความงกของผม+อยากลอง... วางเองดีมะ!!!  แลบลิ้น  ขณะนั้นถ่ายน้ำมันเครื่องยังไม่เป็นเลยครับพี่น้อง... 555 แต่คิดว่าคนอื่นทำได้ ทำไมเราจะทำไม่ได้วะ..

เริ่มหาข้อมูล จากที่ต่างๆ ส่วนใหญ่ก็เว็บ welovecivic นี่แหละ (ขอขอบพระคุณพี่น้องทุกท่านที่ให้ความรู้เป็นอย่างดีมา ณ ที่นี้ด้วยครับ) รถ EK เค้าชอบวางเครื่องอะไรกัน เอาแบบไม่แพง วางง่ายๆ ตรงรุ่น ติดแก๊สได้ ................ หา หา หา โอ้วววว สนใจ B20 อะ... เค้าว่าขึ้นเขาแล้วเหยียบสบาย  (เชื่อคนง่ายนะเรานี่...) เพราะประสบการณ์ส่วนตัว เคยขับขึ้นเขานั่งกันเต็มรถ ลุ้นกันแทบแย่....  เค้าว่าขับสนุกแต่กินน้ำมันเพิ่มขึ้น ไม่เป็นไรจะเอามาติดแก๊สอยู่แล้วนี่หว่า

พอได้ข้อมูลเครื่องมีกี่แบบ แนวทางการวาง ปัญหาที่อาจจะพบและอื่นๆ ไปลุยเชียงกงบางนาเลยครับ ตั้งใจไว้ว่าจะเอา B20 AT ไฟฟ้าจากออเทีย แบบยกแพถ้าราคารับได้แต่ถ้าแพงเกินคงเอาแค่เครื่องกับเกียร์พอ เดินอยู่ทั้งวัน มีแต่เกียร์สายแถมสภาพเครื่องเน่าซะ.... ช่วงที่ผมหาประมาณเดือน กันยาปี 56 เครื่องใหม่ๆหายากมาก จนในที่สุดเจอร้านนึง เค้ามีแต่ B20 จาก CRV  ปี 2000 ขับสอง + แพ B20 ออเทีย + เพลาขับไม่ตัด + แบ๊ตเกต ยางแท่นเครื่องพร้อมวาง + ไมล์ คันเกียร์ออเทีย = 30,000 นั่งคิดอยู่สักพักใหญ่ ตกลงเอา ลองเครื่องแล้วก็กลับบ้าน ได้เครื่องละ ผิดความตั้งใจไปหน่อยแต่ก็ใช้ได้......
จริงๆ ผมพอจะทราบข้อมูลของเครื่องตัวนี้ จากกระทู้นี้มาก่อนแล้ว http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169878.0 เครดิตคุณ tanakhon ครับ

จัดการรื้อซะ เท่าที่จะทำได้ ใจอยากให้เครื่องดูสะอาดๆหน่อย อันไหนล้างได้ก็ล้างด้วยน้ำยาเชียงกง
ลูกทอร์คถอดออกมาเทน้ำมันเกียร์ออกให้มากที่สุดเพราะอยากได้น้ำมันใหม่เยอะๆ

เจ้า EK ใส่ชุดคนไข้เตรียมขึ้นเขียง...... แบบว่าบ้านเป็นตึกแถว ที่มันแคบอะครับ ต้องกันเลอะหน่อย

ฝาครอบวาล์วมีหมึกเชียงกงเขียนเลขไว้ ผมพยายามลบแล้วมันไม่ออกแถมเป็นรอยอีก จัดพ่นใหม่ซะเลย ใช้สีที่มีอยู่แล้ว (เน้นประหยัด)
ผมใช้น้ำมันเบรคที่เหลือๆ เอามาราดทิ้งไว้เป็นชั่วโมง สีมันก็ปูดขัดออกง่ายเลย แล้วก็ขัดด้วยกระดาษทราบหยาบกับละเอียดจนเรียบพอได้ จึงพ่นสี

เตรียมเอาเครื่องเก่าออก ถอดท่อน้ำมัน ท่อแก๊ส ท่อน้ำหล่อเย็น สายไฟ ปั๊มเพาเวอร์ คอมแอร์ฯ เพลาขับ
ผมถ่ายน้ำมันเครื่องกับน้ำมันเกียร์ออกด้วยครับ จะได้ลดน้ำหนักไปหน่อยนึง

ทะยอยถอดยางแท่นเครื่อง แล้วก็ยกเครื่องออกมา ใช้เวลานานอยู่เหมือนกัน เพราะมันติดไปหมด เดี๋ยวมุมนั้นทีมุมโน้นที สุดท้ายก็เอาออกมาจนได้

สภาพวาล์วกับกระบอกสูบ ที่ช่างบอกว่าปลอกสูบหลวม ผมเองก็ดูไม่เป็นหรอกครับมันหลวมยังไง ใครดูเป็นช่วยบอกที.....

สภาพหม้อลมเบรคที่โดนน้ำมันเบรคล้นมาโดนจนสีหลุด แล้วกลายเป็นสนิม.... จัดการขัดสนิมแล้วพ่นสีใหม่โลด สีที่ใช้อาจจะดูขัดแย้งกันนะครับ เพราะพยายามใช้สีที่มีอยู่... เน้นประหยัดอะ (เอาอีกล่ะ) ขออภัยไม่มีรูปตอนติดตั้งแล้ว... ลืมถ่ายอะ

ถอดหม้อต้มแก๊สกับแพล่างออก แล้วทำความสะอาดผนังห้องเครื่อง...

ใส่แพล่าง B20 เข้าไป พอดีเป๊ะ..  ตรงนี้สำคัญมากครับ น๊อตทุกตัวต้องขันให้ได้ตามปอนด์ของคู่มือ HONDA นะครับ ไม่งั้นวิ่งแล้วหลุดไม่รู้นะเอออ

มาถึงงานหนักที่ผมไม่แน่ใจจะทำสำเร็จหรือป่าว...... ทุบคานหลบเกียร์!!!  พยายามหาข้อมูลว่าคนอื่นเค้าทุบกันประมาณไหน รู้แล้วก็ลุยโลดดดด

เมื่อวัดระยะได้พอที่ต้องการ จัดการทากันสนิมพร้อมพ่นสีใหม่ .... สีดูขัดแย้งอย่าว่ากันนะ เพราะใช้สีที่มีอยู่จริงๆ  อายจัง

รถใช้มานานเป็น 10 ปี เลยคิดว่าจะลื้อคอนโซลมาทำความสะอาดซะหน่อย....

หลังจากถอดคอนโซลออกก็พบว่า.... ตู้แอร์ ตู้แบ่งลมเน่ามากกกกก ตัดสินใจปล่อยน้ำยาแอร์ทิ้ง ลื้อตู้แอร์ทั้งหมดล้างใหม่... เอาวะ มาถึงขนาดนี้ละ

สภาพหลังจากล้างโบวเวอร์ กับ ตู้แบ่งลมใหม่ พร้อมกับบุโฟมกันลมใหม่หมด ผมใช้เศษฉนวนกันความร้อน ที่มีอยู่แล้ว(อีกละ)

ตัดสินใจเปลี่ยนคอยด์เย็นของญี่ปุ่น เพราะอยากเย็นไข่แข็งกะเค้ามั่ง...... ได้มาก็จัดการล้างกับเปลี่ยนวาล์วแอร์ใหม่ (ในรูปยังเป็นวาล์วเดิมนะครับ)

ในเมื่อลื้อตู้แอร์มาล้างหมดแล้ว จะเหลือพรมไว้ทำไม.... จัดการเอามาซักใหม่ให้หมด ทำรถแบบสุดซอยกันไปเลย!!!!!!  ยิงฟันยิ้ม

กลับมาจัดการกับเครื่องใหม่บ้างดีกว่า...... เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง ลูกรอก ปั้มน้ำใหม่ ซีลต่างๆ พร้อมกับตั้งวาล์วใหม่ด้วย...

ได้ฤกษ์วางเครื่องล่ะ... ตรงกับหัวข้อกระทู้ซะที   ยิ้ม
ย้ำอีกครั้งสำคัญมากครับ การขันน๊อตทุกตัวต้องขันตามปอนด์ ให้ตรงตามคู่มือ HONDA นะค๊าบบบบบ.....

ได่กล่องฟิวส์ใหม่มี ELD ด้วย จึงจัดการเปลี่ยนสะ แต่ต้องเดินสายไฟเพิ่ม 2 เส้น ไปที่กล่อง ecu ในรถด้วย

มาถึงขั้นตอนการ wiring สายไฟ จริงๆผมทำแผนผังการเชื่อมต่อสายเส้นต่างๆไว้ก่อนหน้านี้เป็นสัปดาห์แล้ว เพราะต้องใช้ digital meter วัดสายทุกเส้นให้ถูกต้อง ว่ามาจากไหนและไปไหน แล้วนำมาอ้างอิงข้อมูลกับคู่มือของ HONDA

ฝาปิดกล่องฟิวส์ถลอกไปหน่อย พิมพ์ใหม่เอาสติกเกอร์ใสติดทับ.... แจ่มเลย

ไฟหน้าเดิมหมองสุดๆ จัดการขัดใหม่เลย.... (ซ้ายยังไม่ขัด ขวาขัดแล้ว)

ทำความสะอาดช่องคอนโซล วางพรม ประกอบคอนโซลกลับที่เดิม ..... ขออภัยไม่ถ่ายรูปตอนวางพรมแล้ว

และแล้วก็เสร็จซะที...... สิ่งที่จะทำต่อไปคือ การอัดน้ำยาแอร์และติดแก๊สสสสสส........

กลับมาต่อ...... หลังจากถอดทั้งระบบออกมาล้างภายในด้วยน้ำยา F11 และล้างคอยด์ร้อน คอยด์เย็นด้วยน้ำยาล้างคอยด์ เปลี่ยนตู้แอร์ยุ่น เปลี่ยนวาล์วแอร์ เปลี่ยนไดเออร์(ต้องเปลี่ยนทุกครั้งที่มีการเปิดระบบแอร์)  เปลี่ยนโอริงใหม่หมด

ทั้งนี้ความรู้ในการทำแอร์ครั้งนี้ ขอขอบคุณและยกเครดิตให้คุณกันต์ ที่กระทู้ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0 มา ณ ที่นี้ครับ

เมื่อประกอบเสร็จแล้ว เริ่มด้วยการแวคคัม เพื่อทำให้ภายในระบบแอร์เป็นสูญญากาศให้มากที่สุด ครั้งแรงให้แวคประมาณ 5 นาที แล้วปิดเกจ์ทดสอบทิ้งไว้ประมาณ 10 นาที ถ้าเข็มตีกลับ แสดงว่าระบบรั่วต้องหาจุดรั่วก่อน แต่โชคดีของผมไม่รั่ว เลยจัดการแวคคัมเต็มต่อไป เครื่องแวคคัมของผมเป็นแบบถูกเลยใช้เวลานานหน่อย ผมแวคไปประมาณ ชั่วโมงกว่าเพื่อความชัวร์ จากนั้นก็เติมน้ำมันคอมฯ ผมเติมไปประมาณ 120 cc.

ตามด้วยการอัดน้ำยาแอร์ ได้แรงดัน LOW = 30 , HI = 200 น้ำยาก็เต็มแล้ว ทดสอบเปิดลมแรงสุด ความเย็นสูงสุด เปิดประตูรถวัดอุณหภูมิได้เป็นที่พอใจสุดๆเลย.....

ตอนต่อไปคือการติดแก๊สจ้าาาา .......
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,192411.0.html

Update.......

เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ทั้งหน้าและหลัง ผมยกคอม้าของออเทียมาใช้ จึงได้คาลิปเปอร์เบอร์ 17cl14vn เทียบผ้าเบรคได้ของ integra ใส่ได้พอดีเป๊ะ

จัดหัวเทียนเข็มสะหน่อย เพราะรถใช้แก๊สด้วย หลังจากเปลี่ยนพบว่าใช้แก๊สแล้วลื่นขึ้นหน่อย ... คิดไปเองป่าวว่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ได้เวลาเปลี่ยนยางพอดี จัดการเปลี่ยนยางพร้อมตั้งศูนย์เลย

เอาไปลองวิ่ง OK ผ่าน.... ภาระกิจครั้งนี้น่าจะเสร็จสิ้นแล้ว เหลือแค่การทดสอบใช้งานต่อไป ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจค๊าบบบบบ  ยิ้ม

หมายเหตุ :::: ขออภัย รูปไม่เยอะเท่าไร อาจจะไม่ละเอียดทุกขั้นตอน เพราะตอนทำมัวแต่ลองผิดลองถูกเลยลืมถ่ายรูปทุกที....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2017, 10:16:40 โดย captainnop » บันทึกการเข้า

.... โลกนี้ไม่มีคนโง่ มีแต่คนที่ฉลาดในเรื่องที่ต่างกัน ......
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 18:56:43 »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 21:02:02 »

ขนาดไม่ค่อยเป็นนะเนี่ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dกดไลค์ครับพี่น้องครับ ปรบมือดังๆด้วย อายจัง อายจัง อายจังเครื่องมือพร้อม ลุยโลดดดดดด เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 มกราคม 2014, 01:06:33 »

ขนาดไม่ค่อยเป็นนะเนี่ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dกดไลค์ครับพี่น้องครับ ปรบมือดังๆด้วย อายจัง อายจัง อายจังเครื่องมือพร้อม ลุยโลดดดดดด เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
ตอนแรกก็ยังไม่เป็นหรอกครับ แต่พยายามหาข้อมูลเยอะๆแล้วลองทำ สำคัญตรงเครื่องมือนั่นแหละครับ จะใช้ก็ไปหาซื้อเอา บอกตรงๆหมดค่าเครื่องมือไปเยอะ แต่ผมถือว่าเป็นอุปกรณ์การเรียนครับ อนาคตก็ใช้ได้อีก
  อายจัง

.... โลกนี้ไม่มีคนโง่ มีแต่คนที่ฉลาดในเรื่องที่ต่างกัน ......
fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 มกราคม 2014, 08:14:01 »

ตอนแรกก็ยังไม่เป็นหรอกครับ แต่พยายามหาข้อมูลเยอะๆแล้วลองทำ สำคัญตรงเครื่องมือนั่นแหละครับ จะใช้ก็ไปหาซื้อเอา บอกตรงๆหมดค่าเครื่องมือไปเยอะ แต่ผมถือว่าเป็นอุปกรณ์การเรียนครับ อนาคตก็ใช้ได้อีก
  อายจัง

ถูกต้องแล้วคร๊าบบบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ทำแล้วมีความสุขครับ รื้อเอง ซ่อมเองภูมิใจดีครับ ติดขัดตรงไหน ในบ้านหลังนี้ถามเหอะ คนเก่งเยอะแยะ ที่สำคัญใจดีม๊ากกกก ขอบอก ฮืม ฮืม

อะไหล่ต่างๆมีเพียบ ขายมั่ง แจกมั่ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ โกรธ ทำแล้วจะหยุดไม่ได้เพราะ EK หล่อตั้งแต่เกิดคร๊าบบบบบบ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น เปลี่ยนกันชนหน้าด้วย ในนี้มีขายถูกๆ แล้วจาเป็นแบบ

นี้คร๊าบบบบบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ โกรธ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

* 1384080702047.jpg (35.6 KB, 512x384 - ดู 11015 ครั้ง.)

* 1388814850874.jpg (56.63 KB, 512x384 - ดู 11020 ครั้ง.)

* 1388814876189.jpg (56.97 KB, 512x384 - ดู 10990 ครั้ง.)

* 1388818851820.jpg (52.91 KB, 512x384 - ดู 10956 ครั้ง.)

* 1388818836959.jpg (42.89 KB, 512x384 - ดู 10938 ครั้ง.)

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
GOLF CIVIC
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 มกราคม 2014, 08:34:48 »

โปรดติดตาม ตอนต่อไป  ยิ้มเท่ห์

ผมขับฮอนด้า
captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 มกราคม 2014, 09:16:14 »

ถูกต้องแล้วคร๊าบบบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ทำแล้วมีความสุขครับ รื้อเอง ซ่อมเองภูมิใจดีครับ ติดขัดตรงไหน ในบ้านหลังนี้ถามเหอะ คนเก่งเยอะแยะ ที่สำคัญใจดีม๊ากกกก ขอบอก ฮืม ฮืม

อะไหล่ต่างๆมีเพียบ ขายมั่ง แจกมั่ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ โกรธ ทำแล้วจะหยุดไม่ได้เพราะ EK หล่อตั้งแต่เกิดคร๊าบบบบบบ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น เปลี่ยนกันชนหน้าด้วย ในนี้มีขายถูกๆ แล้วจาเป็นแบบ

นี้คร๊าบบบบบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ โกรธ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ทั้งภูเก็ตมีคันเดียวแน่ๆ ไม่ธรรมดาเลยครับ ผมก็ชอบนะสวยดีแต่ทางเข้าบ้านเนินมันเยอะะะะะ.... กลัวไปไม่รอดอะ อีกอย่างรถคันนี้ทำเสร็จพี่สาวขับครับ เค้าชอบแบบเดิมๆอะนะ...

Spoomx
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 14:11:48 »

ทำได้ขนาดนี้ ผมเรียก "ช่าง" แล้วล่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
inboxker
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 09:03:39 »

เจ่งอะพี่....สุดยอดเลย

แอดไลน์มาได้มั๊ย อยากคุยด้วย  inboxker 
wm250010
จอมยุทธ

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 09:17:16 »

1 Like จุมพิต
nu_nonfriction
จอมยุทธ

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 09:41:01 »

สวดยวดไปเลยคร้าบบบบบ ยิ้ม จุมพิต ยิ้มกว้างๆ
captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 11:33:42 »

เจ่งอะพี่....สุดยอดเลย

แอดไลน์มาได้มั๊ย อยากคุยด้วย  inboxker 

แบบว่า... ไม่ถนัดพิมพ์ทางโทรศัพท์อะครับ
pm มาละกันครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้อะนะ ผมเข้าเว็บนี้ประจำแหละ...
 ยิ้ม

captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 11:35:13 »

1 Like จุมพิต

สวดยวดไปเลยคร้าบบบบบ ยิ้ม จุมพิต ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ให้ความสนใจ.....  ยิ้ม

captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 13:33:41 »

Update....

putirun
= ท่านชายพุธ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

พุธ..สมุทรปราการ..

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 14:16:19 »

จุมพิต จุมพิต ทำซะสวยเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 15:00:57 »

สุดยอดดดดดด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 15:44:24 »

จุมพิต จุมพิต ทำซะสวยเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณครับ แบบว่า.. ทำแบบไม่รีบอะครับก็เลยมีเวลาทำสีส่วนต่างๆ  จุมพิต

สุดยอดดดดดด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ใครจะไปสู้หนึ่งเดียวแห่งภูเก็ตได้ละเน้ออออออ...... ยังกะรถเซอร์กิตแหนะ   ยิงฟันยิ้ม

safe ek
ศิษย์น้อง
**

"standard engine"

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 12:02:35 »

ข้าน้อยขอคารวะ ลังเล เจ๋งมากครับ
captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 16:36:03 »

ข้าน้อยขอคารวะ ลังเล เจ๋งมากครับ
ขอบคุณครับ  ยิ้ม

siwadol
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 22:33:24 »

ผมจบช่างยนต์มายังไม่กล้าทำแบบนี้เลยครับ นับถือๆ จุมพิต
captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #20 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 23:34:25 »

ผมจบช่างยนต์มายังไม่กล้าทำแบบนี้เลยครับ นับถือๆ จุมพิต
กว่าจะเสร็จ ก็ลองผิดลองถูกหลายครั้งเหมือนกันครับ ถือว่าเป็นการเรียนรู้ครับ...
  ยิ้ม

nay-iew
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 09:49:52 »

เห็นผลงานแล้วช่างบางคนอายไปเลยครับ..
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #22 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 14:48:58 »

เห็นผลงานแล้วช่างบางคนอายไปเลยครับ..
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
jo_beam
ชาวยุทธ
*

Enjoy Your Life

« ตอบ #23 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 18:48:05 »

สุดยอดเลยครัย.....เยี่ยมจริงๆ  ยิ้ม  ยิ้ม
neang
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหนี่ยง no.681 คับผม

« ตอบ #24 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 07:12:20 »

ทำซะขนาดนี้ เปิดอู่เถอะครับ เจ๋งมาก  ฝาครอบวาล์วทำสียังเนียนเลยอ่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

จะเก่ามาจากไหน ก้อมาใหม่ที่เรา <<< ยังดี ที่มีขับ >>> RAMBO
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=91023.0
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=158209.0
captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #25 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 08:39:46 »

สุดยอดเลยครัย.....เยี่ยมจริงๆ  ยิ้ม  ยิ้ม

ทำซะขนาดนี้ เปิดอู่เถอะครับ เจ๋งมาก  ฝาครอบวาล์วทำสียังเนียนเลยอ่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เปิดอู่แล้วจะทำแต่ EK ได้รุ่นเดียวอะดิ..  ยิงฟันยิ้ม

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 08:52:38 »

เปิดอู่แล้วจะทำแต่ EK ได้รุ่นเดียวอะดิ..  ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมก้อคิดอยู่คร๊าบบบบบบ ซ่อ EK อย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ โกรธ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง ที่ภูเก็ตเยอะม๊ากกกก ขอบอก แหล่มๆท๊างน๊านนนนนน เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

tanakhon
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 21:05:35 »

สุดยอดมากครับ วายสายเองได้นี่เรียกว่าเทพแล้วครับ  แล้วเครื่องเป็นไงบ้างครับดึงดีไหม วางตัวเดียวกับที่ผมวาง ลืมแนะนำตัวไปผม tanakhon ครับคนที่ลงกระทู้ b20 ตัว crv นั้นแหละครับ 
kiat_topfull
เข้าวงการ
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 18:27:15 »

:)สุดยอดไปเลย ครับ ... ผมมีฝา B18 น่ะ ส่นใจติดต่อได้ครับเอาไปประกบเลยยยย ขายถูถๆ อิอิอิ 0871148601
captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #29 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2014, 09:20:43 »

สุดยอดมากครับ วายสายเองได้นี่เรียกว่าเทพแล้วครับ  แล้วเครื่องเป็นไงบ้างครับดึงดีไหม วางตัวเดียวกับที่ผมวาง ลืมแนะนำตัวไปผม tanakhon ครับคนที่ลงกระทู้ b20 ตัว crv นั้นแหละครับ 

สวัสดีครับคุณ tanakhon ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับข้อมูลเครื่อง CRV ผมตัดสินใจเอาเครื่องนี้เพราะข้อมูลของคุณเลยนะเนี๊ย บังเอิญผมเจอเครื่องค่อนข้างสดด้วย เครื่องไม่ธรรมดาจริงๆ ดึงหลังติดเบาะครับ เกียร์ไฟฟ้าเปลี่ยนแบบนิ่มๆเลยครับ แต่ต้องวางสายแบบครบและไม่ผิดครับ

จำได้มั้ยครับผมเคยถามคุณเรื่องรหัสกล่อง ecu อะครับ สรุปว่าผมได้กล่องมาผิด พอวายสายเสร็จเครื่องสตาร์ทติดแต่วิ่งไม่ได้เรื่องเลย ทั้งกระตุก กระฉากกันสนุกเลย พอเอากล่องไปเคลมได้ตรงรุ่นมาแล้ว เสียบปุ๊บลองวิ่งขับมันส์มาก มาเต็มเลยทีนี้ แล้วผมได้เดินสายแบบเต็มระบบเลย ก็มีระบบ over drive ผมเดินสายไปข้างๆคันเกียร์แล้วทำปุ่มขึ้นมา เวลากดจะเหมือนปุ่ม sport ของรถสมัยใหม่เลย แล้วก็เดินสายไฟ D4 ใหม่ที่จะติดตอนบิดกุญแจครั้งแรกแล้วดับ ถ้าเกียร์มีปัญหาก็จะติดเตือนเหมือนไฟ engine เลยครับเพราะการที่เป็นเกียร์ไฟฟ้า

ตอนนี้ผมใช้แก๊สแล้ว รู้สึกว่ากินกว่าเดิมแต่นิดหน่อยเท่านั้น วัดอัตราการกินแก๊สอยู่ที่ประมาณ 1.2 - 1.5 บาท/กิโล แล้วแต่การเหยียบ เหลือแต่ยังไม่ได้ลองขึ้นเขาเลย แต่คิดว่าน่าจะขับสนุกอะนะ...
 ยิ้ม

captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #30 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2014, 09:23:43 »

:)สุดยอดไปเลย ครับ ... ผมมีฝา B18 น่ะ ส่นใจติดต่อได้ครับเอาไปประกบเลยยยย ขายถูถๆ อิอิอิ 0871148601

ขอบคุณครับ รถคันนี้คงพอแค่นี้ก่อนเพราะพี่สาวขับเป็นหลัก คงไม่ได้ขับซิ่งเท่าไร เอาไว้เปลี่ยนมือเมื่อไรอาจจะถามอีกครั้งครับผม...  ยิงฟันยิ้ม

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #31 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2014, 10:01:51 »

ขับยาวๆมาภูเก็ตเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ โกรธ มาวางให้ผมมั่ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง อายจัง

captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #32 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2014, 11:03:09 »

ขับยาวๆมาภูเก็ตเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ โกรธ มาวางให้ผมมั่ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง อายจัง

เอางั้นเลยหรอ... แต่ขออยู่ด้วยนานหน่อยนะ เพราะคันนี้ใช้เวลาทำตั้งเกือบ 5 เดือนแหนะ...  ยิงฟันยิ้ม

Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

กันต์@ท่าอิฐ นนทบุรี 081-4340153

« ตอบ #33 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2014, 14:29:34 »

เพิ่งเปิดมาอ่าน...เก่งมากครับ คิดไว้อยู่เหมือนว่าจะวางเอง
เครื่องใช้อะไรดึงครับ แท่นไฮโดรลิก หรืออะไรครับ

แอร์ทำได้ 3.2 c เยี่ยมมากครับ เอามาแชร์กันในกระทู้แอร์
เครื่องยนต์แคมคู่ อย่าง b20b จะทำความเย็นได้กว่าแคมเดียว
เพราะ แรงกว่า อันนี้ข้อได้เปรียบครับ จุมพิต

เอาน่า...ทนๆไปก่อน...รถมันเก่าแล้ว
Honda Civic EK 96-D16Y4 AT
โทรศัพท์  081-4340153
กระทู้แอร์ครับ....ลองไปอ่านดู
★★ระบบแอร์รถยนต์ Honda Civic -- คลังความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ Civic EG,EK,Si ★★
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0
captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #34 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2014, 15:10:56 »

เพิ่งเปิดมาอ่าน...เก่งมากครับ คิดไว้อยู่เหมือนว่าจะวางเอง
เครื่องใช้อะไรดึงครับ แท่นไฮโดรลิก หรืออะไรครับ

แอร์ทำได้ 3.2 c เยี่ยมมากครับ เอามาแชร์กันในกระทู้แอร์
เครื่องยนต์แคมคู่ อย่าง b20b จะทำความเย็นได้กว่าแคมเดียว
เพราะ แรงกว่า อันนี้ข้อได้เปรียบครับ จุมพิต

สวัสดีครับคุณกันต์ ขอบคุณอีกครั้งครับเรื่องกระทู้แอร์ ผมตามอ่านทุกโพสต์จนได้ข้อมูลอย่างละเอียด อย่างที่คุณกันต์ว่าเลยครับทำอะไรก็ต้องมีความรู้พื้นฐานในเชิงทฤษฎีก่อน ผมว่ามันทำให้เราเข้าใจไม่ใช่แค่ใช้ความจำ ทำให้ผมเก็บงานได้ละเอียดเลย ขอบคุณมากครับ

เรื่องเครื่องผมใช้รอกธรรมดาขนาด 1 ตันครับ ที่บ้านผมเป็นตึกแถวและมีการต่อเติมเลยมีคานเหล็กอยู่แล้ว เอารอกไปแขวนได้เลยครับ

เรื่องทำแอร์ แบบว่าถ่ายรูปไว้ไม่เยอะเท่าไร ก็มีเท่าที่โพสต์นี่แหละครับ เพราะตอนทำได้อ่านข้อมูลของคุณกันต์ก็ลองทำ ผมเองก็มัวแต่ลองผิดลองถูก เลยลืมถ่ายรูปทุกที

ยิ้ม

lingthamon
ศิษย์พี่

ชื่อตูนครับ

« ตอบ #35 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2014, 22:04:36 »

สวัสดีครับ ก่อนอื่นเลย ผมขอซูฮกเลยครับ สุดยอดมากๆ ถ้าสักวันผมจะวางบ้าง ผมโทรไปหาเพื่อขอข้อมูลบ้างได้ไหมครับ  อายจัง

เข้าเรื่องเลยดีกว่า ผมอยากสอบถามครับว่า พอวางเครื่อเสร็จแล้ว พวกโช๊คได้ทำอะไรบ้างไหมครับ เนื่องจากน้ำหนักเครื่องที่มากขึ้น เบรคได้อัพเกรดบ้างไหมครับ และท่อ ได้เดินใหม่เพื่อให้ได้ขนาดตม CC ของเครื่องที่เพิ่มขึ้นไหมครับ

ขอบคุณครับ

captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #36 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 09:15:07 »

สวัสดีครับ ก่อนอื่นเลย ผมขอซูฮกเลยครับ สุดยอดมากๆ ถ้าสักวันผมจะวางบ้าง ผมโทรไปหาเพื่อขอข้อมูลบ้างได้ไหมครับ  อายจัง

เข้าเรื่องเลยดีกว่า ผมอยากสอบถามครับว่า พอวางเครื่อเสร็จแล้ว พวกโช๊คได้ทำอะไรบ้างไหมครับ เนื่องจากน้ำหนักเครื่องที่มากขึ้น เบรคได้อัพเกรดบ้างไหมครับ และท่อ ได้เดินใหม่เพื่อให้ได้ขนาดตม CC ของเครื่องที่เพิ่มขึ้นไหมครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ของผมวางแบบยกแพครับ คือเครื่องเป็นของ CRV แต่ชุดแพเป็นของออเทีย ตัวโช๊คเลยรับน้ำหนักได้พอดีอยู่แล้วครับ คาลิปเปอร์กับจานเบรคใหญ่ขึ้นหน่อยนึงเป็นเบอร์ 17cl14vn ครับ แต่ถ้าใช้โช๊คเดิมก็เอาไปอัดน้ำมันใหม่ก็ใช้ได้ครับ จานเบรคเดิมก็ใช้ผ้าเบรคเกรดดีขึ้นก็เอาอยู่ครับ (ถ้าไม่ซิ่งมากอะนะ) เรื่องท่อผมใช้เส้นเดิมครับ มีดัดเล็กน้อยก่อนเข้าแคตฯ เพราะมันไม่ตรงกัน เท่าที่ใช้อยู่ก็พอใจนะครับ กดแล้วรอบมาปกติ แต่ผมขับเร็วสุดก็แค่ 140 นะครับ

ผมก็รู้เฉพาะเครื่องที่วางนี้แหละครับ ถ้าเป็นแนว modify ทำซิ่งไม่เป็นหรอกครับ  ร้องไห้  แค่อยากลองทำดูสักตั้ง เพราะก่อนหน้านี้ก็โดนฟันมาเยอะะะะ...  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าเป็นไปได้สงสัยตรงไหน อยากให้โพสต์ถามในกระทู้ เพื่อจะได้บอกเล่า แลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเพื่อนท่านอื่นๆได้ครับ

นพ - 085136357สาม

Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

กันต์@ท่าอิฐ นนทบุรี 081-4340153

« ตอบ #37 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 10:47:45 »

ทำข้อมูลไปเผยแพร่ทำเป็น DIY  หรือไปช่วยตอบปัญหาให้เพื่อนๆด้วยน่ะ คนนี้รู้เยอะ จุมพิต จุมพิต

เอาน่า...ทนๆไปก่อน...รถมันเก่าแล้ว
Honda Civic EK 96-D16Y4 AT
โทรศัพท์  081-4340153
กระทู้แอร์ครับ....ลองไปอ่านดู
★★ระบบแอร์รถยนต์ Honda Civic -- คลังความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ Civic EG,EK,Si ★★
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0
fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #38 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 12:07:11 »

ทำข้อมูลไปเผยแพร่ทำเป็น DIY  หรือไปช่วยตอบปัญหาให้เพื่อนๆด้วยน่ะ คนนี้รู้เยอะ จุมพิต จุมพิต

เดี๋ยวขับตาโตไปรับมาวางเครื่องที่ภูเก็ตครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ โกรธ ฮืม ฮืม ฮืม

* 1388818851820.jpg (52.91 KB, 512x384 - ดู 9406 ครั้ง.)

captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #39 เมื่อ: 18 มีนาคม 2014, 12:09:28 »

ผมเห็นว่ารูปแต่ละขั้นตอนที่ผมมีมันไม่ละเอียดเท่าไรครับ ในความเห็นผมการ diy น่าจะบอกแต่ละขั้นตอนได้ ผมเลยคิดว่าเอาลงไว้แค่ห้องโชว์รถก็พอครับ ส่วนสงสัยตรงไหนก็ปรึกษากันเป็นจุดๆไปดีกว่าครับ
 ยิ้ม

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club Show Room  |  หัวข้อ: >> โครงการคืนชีพรถจ่ายตลาด วาง B20 เอง