ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
16 พฤษภาคม 2024, 20:02:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: วิธีการเช็คฝาหม้อน้ำง่ายๆว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนล่ะยัง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเช็คฝาหม้อน้ำง่ายๆว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนล่ะยัง  (อ่าน 46832 ครั้ง)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 00:17:13 »

หลายๆท่านมีปัญหาด้านความร้อน อัดเร็วๆความร้อนขึ้น, น้ำหาย, โดยไม่ทราบสาเหตุที่แน่นอน ไปเจออู่ดีก็ดีไปจบไป แต่ส่วนมากจะไม่จบหรือก็โดนบอกให้เปลี่ยนู่นเปลี่ยนนี่ไปเรื่อย หรือถ้าทิ้งไว้ก็ลุกลามเป็นปัญหาใหญ่โต
ถ้าท่านมีปัญหาด้านความร้อน โดยมากเริ่มจากฝาหม้อน้ำนี่แหละ แต่ไม่รู้จะเช็คยังไง วันนี้พอดีเอารถไปทำหลายๆอย่าง ได้วิธีเช็คง่ายๆมาบอกกัน
1 สตาทเครื่องให้ร้อนๆเลย
2 เปิดฝาถังพักน้ำให้พอเห็นน้ำข้างใน แต่ปลายสายยางต้องจุ่มอยู่ในน้ำ ลักษณะดังรูป
3 ถ้ามีฟองอากาศ ลอยๆขึ้นมาแสดงว่าฝาหม้อน้ำของท่านไม่สามารถทนแรงดันได้แล้วครับ เปลี่ยนไปเลย ราคา ไม่เกิน150-200 (ผมซื้อ120) ก็จบเลย แต่ก่อนจะเช็คควรล้างหม้อน้ำก่อนนะครับเพื่อให้ชัวว่าไม่ตัน

ฝาหม้อน้ำ เครื่อง D16Y8 เดิมๆใช้ได้ตั้งแต่ 0.9-1.3 บาร์ครับ(ข้อมูลจาก service manual)

* cap.JPG (53.86 KB, 800x600 - ดู 10301 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2011, 20:56:26 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 08:17:45 »

ดีเลยครับ เป็นความรู้ใหม่  เจ๋ง

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 10:48:21 »

อยากให้เข้ามาอ่านกันเยอะๆ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
onepiece_04
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

~wlc no. 453~

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 10:52:00 »

ข้อมูลดีๆ จะไปลองเช็คดูครับ ขอบคุณครับ    ยิ้ม

~No. 453~

-= แถวนี้แมร่งเถื่อน ไม่แน่จิงง อยู่ไม่ได้หรอก ฮ่าๆๆๆ =-
lev
เข้าวงการ
*

ไม่แรงแต่หล่อ 555

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 10:56:01 »

ยิ้ม ความรู้คู่รถ ดีมากๆๆเลยครับ ขอบคุณมากนะค๊าบบบบ  ยิงฟันยิ้ม
sam_ek
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 10:57:34 »

หลายๆท่านมีปัญหาด้านความร้อน อัดเร็วๆความร้อนขึ้น, น้ำหาย, โดยไม่ทราบสาเหตุที่แน่นอน ไปเจออู่ดีก็ดีไปจบไป แต่ส่วนมากจะไม่จบหรือก็โดนบอกให้เปลี่ยนู่นเปลี่ยนนี่ไปเรื่อย หรือถ้าทิ้งไว้ก็ลุกลามเป็นปัญหาใหญ่โต
ถ้าท่านมีปัญหาด้านความร้อน โดยมากเริ่มจากฝาหม้อน้ำนี่แหละ แต่ไม่รู้จะเช็คยังไง วันนี้พอดีเอารถไปทำหลายๆอย่าง ได้วิธีเช็คง่ายๆมาบอกกัน
2 เปิดฝาถังพักน้ำให้พอเห็นน้ำข้างใน แต่ปลายสายยางต้องจุ่มอยู่ในน้ำ ลักษณะดังรูป
3 ถ้ามีฟองอากาศ ลอยๆขึ้นมาแสดงว่าฝาหม้อน้ำของท่านไม่สามารถทนแรงดันได้แล้วครับ เปลี่ยนไปเลย ราคา ไม่เกิน150-200 (ผมซื้อ120) ก็จบเลย แต่ก่อนจะเช็คควรล้างหม้อน้ำก่อนนะครับเพื่อให้ชัวว่าไม่ตัน

อาจาย์เติมน้ำหล่อเย็นในถังพักมั้ยครับ น้ำใสดีจัง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  แต่ก็ขอบคุณความรู้ดีๆๆครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010, 11:00:09 »

อาจาย์เติมน้ำหล่อเย็นในถังพักมั้ยครับ น้ำใสดีจัง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  แต่ก็ขอบคุณความรู้ดีๆๆครับ
เติมครับ แต่ว่าตอนถ่ายรูปก่อนหน้านั้น น้ำถังพักมันหายครับ เลยเติมน้ำกลั่นเพียวๆเพิ่มไปเลยดูใสๆหน่อยครับ

life30
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010, 10:28:55 »

รถผมอัดเกิน 120 ความร้อนขึ้นตลอด
ช่างบอกวาล์วตายต้องเปลี่ยน
เลยล้างหม้อน้ำไปด้วยหมดไปเกือบ 1000
ยังเป็นเหมือนเดิมอัดแรงๆ ไม่ได้เลย
กลับไปหาช่าง ช่างบอกต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่
ยังไม่มีเงินเลยยังไม่ได้เปลี่ยน
กำลังคิดว่าจะลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำอยู่พอดี

ขอบคุณมากๆ ครับ
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010, 10:37:15 »

เเหล่มเลยครับผม

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010, 10:39:34 »

รถผมอัดเกิน 120 ความร้อนขึ้นตลอด
เลยล้างหม้อน้ำไปด้วยหมดไปเกือบ 1000
ยังเป็นเหมือนเดิมอัดแรงๆ ไม่ได้เลย
กลับไปหาช่าง ช่างบอกต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่
ยังไม่มีเงินเลยยังไม่ได้เปลี่ยน
กำลังคิดว่าจะลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำอยู่พอดี

ถ้ามีอาการน้ำหายด้วยก็ใช่เลยครับ
ถ้าวาลว์น้ำไม่เปิดไม่ต้องรอถึง120หรอกครับ แค่วิ่งนิดเดียวความร้อนก้ขึ้นกระจายแล้ว

life30
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010, 13:19:29 »

ถ้ามีอาการน้ำหายด้วยก็ใช่เลยครับ
ถ้าวาลว์น้ำไม่เปิดไม่ต้องรอถึง120หรอกครับ แค่วิ่งนิดเดียวความร้อนก้ขึ้นกระจายแล้ว

ตอนเปลี่ยนช่างก็ต้มให้ดูครับรอจนน้ำเดือดวาล์วก็ยังอยู่เฉยๆ ช่างเลยบอกเสียแล้ว
เมื่อเดือนก่อนวิ่งทางไกลพอกลับถึงบ้านเลยเปิดฝากระโปงดูน้ำจะไปอยู่ในหม้อพักเกินระดับสูงสุดที่เติมไว้
แต่พอวิ่งในเมืองปกติ 1-2 วันน้ำในหม้อพักก็กลับมาอยู่ระดับเดิม
อย่างนี้น่าจะเป็นที่ฝาหมอน้ำหรือป่าวครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010, 13:23:39 »

ตอนเปลี่ยนช่างก็ต้มให้ดูครับรอจนน้ำเดือดวาล์วก็ยังอยู่เฉยๆ ช่างเลยบอกเสียแล้ว
เมื่อเดือนก่อนวิ่งทางไกลพอกลับถึงบ้านเลยเปิดฝากระโปงดูน้ำจะไปอยู่ในหม้อพักเกินระดับสูงสุดที่เติมไว้
แต่พอวิ่งในเมืองปกติ 1-2 วันน้ำในหม้อพักก็กลับมาอยู่ระดับเดิม
อย่างนี้น่าจะเป็นที่ฝาหมอน้ำหรือป่าวครับ
ถ้าน้ำดันออกมามากๆก็เป็นไปได้ครับลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดูก่อนครับ ไม่แพงทำไม่ยาก
ถ้าไม่หายก็เป็นไปได้ว่าหม้อน้ำตัน ตอนที่ล้างได้ผ่าล้างรึเปล่าครับ

อ้อ ลองทำตามที่ผมบอก ขับให้เครื่องร้อนๆเลย แล้วมาทำที่บอกตอนแรกดูครับ ถ้ามีฟองอากาศขึ้นในหม้อพักน้ำก็ค่อยข้างชัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2010, 13:25:21 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

life30
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010, 14:19:09 »

ตอนล้างช่างก็ผ่าล้างครับ
เดี๋ยวเย็นนี้จะลองไปทดสอบฝาหม้อน้ำดูครับ

ขอบคุณมากๆ ครับผม
vakabayashi
Gold Member
เจ้าสำนัก

NCO 5/44

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010, 15:00:59 »

ขอบคุณที่นำมาฝากครับ

รู้ทุกอย่าง...แต่...ไม่รู้งานในหน้าที่
อยู่ทุกที่...แต่...ไม่อยู่ที่ทำงาน
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010, 15:21:55 »

ตอนล้างช่างก็ผ่าล้างครับ
เดี๋ยวเย็นนี้จะลองไปทดสอบฝาหม้อน้ำดูครับ

ถ้า ผ่าล้างแล้ว ผมว่าฝาหม้อน้ำแหละ แต่ยังไงลองดูนะครับเอาตอนเครื่องร้อนๆเลย หรือถ้ากลัวไม่ชัวเปลี่ยนเลยครับ ตัวเลขบนฝา 0.9 - 1.3 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2010, 15:25:49 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

life30
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010, 09:25:49 »

เมื่อวานเย็นไปหาซื้อฝามีขายแต่ 0.9 ของเดิมเป็น 1.1 เลยไม่กล้าเปลี่ยน
ทดสอบแล้วไม่มีฟองอากาศในถังพักครับ
เลยถือโอกาสเติมน้ำหม้อน้ำสักหน่อย
ไม่ได้เช็คมาเกือบๆ เดือนแล้วเติมน้ำลงไปประมาณ 1 ขวดน้ำดื่มเล็กครับ
น้ำในถังพักยังอยู่ระดับเดิมแต่มีคราบตะกังเต็มถังพักเลย
แล้วซื้อ 0.9 มาใส่ได้มั้ยครับอยากลองเปลี่ยนของที่ไม่แพงก่อน
เพราะตอนนี้ต้องเอาเงินไปเปลี่ยนแบตเตอร์รี่ก่อน
แต่ก็อยากทำเรื่องความร้อนให้จบครับกลัวปล่อยไว้จะเป็นมากกว่าเดิม

ขอบคุณครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010, 14:05:30 »

เมื่อวานเย็นไปหาซื้อฝามีขายแต่ 0.9 ของเดิมเป็น 1.1 เลยไม่กล้าเปลี่ยน
ทดสอบแล้วไม่มีฟองอากาศในถังพักครับ
เลยถือโอกาสเติมน้ำหม้อน้ำสักหน่อย
ไม่ได้เช็คมาเกือบๆ เดือนแล้วเติมน้ำลงไปประมาณ 1 ขวดน้ำดื่มเล็กครับ
น้ำในถังพักยังอยู่ระดับเดิมแต่มีคราบตะกังเต็มถังพักเลย
แล้วซื้อ 0.9 มาใส่ได้มั้ยครับอยากลองเปลี่ยนของที่ไม่แพงก่อน
เพราะตอนนี้ต้องเอาเงินไปเปลี่ยนแบตเตอร์รี่ก่อน
แต่ก็อยากทำเรื่องความร้อนให้จบครับกลัวปล่อยไว้จะเป็นมากกว่าเดิม

ขอบคุณครับ
ของผมก็ใช่ 0.9 ครับ ใช้ได้ตั้งแต่ 0.9-1.3 ครับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010, 14:51:49 »

นึกขึ้นได้อีกอย่าง พัดลมหม้อน้ำครับ อาาจะทำงานแต่อาจจะมันหมุนไม่มีแรง ล่ะก็ ปั้มน้ำครับใบอาจจะกร่อนหมดแล้วเลยทำให้น้ำวนได้ไม่ดี
หม้อน้ำถ้าไม่ตันไม่รั่วผมว่าไม่มีเหตุผลต้องเปลี่ยนเลย
แล้ว ฝากระโปรง เดิมๆรึเปล่าครับ

life30
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010, 16:24:19 »

ฝากระโปรงเดิมครับ
ส่วนพัดลมต่อตรงมาตั้งแต่ซื้อรถมาแล้วครับ
บิดกุญแจยังไม่ได้สตาทเครื่องพัดลมก็หมุนเลยครับ
ตอนไปเปลี่ยนวาล์วช่างลองต่อให้ตามปกติเข้าตัวเทอร์โมตัส (เรียกถูกหรือป่าวไม่รู้  อายจัง)
แล้วช่างก็ลองสตาทเครื่องไว้ดู พอเข็มความร้อนขึ้นถึงตรงกลางพัดลมก็ทำงานครับแต่ทำๆ หยุดๆ
แล้วเข็มความร้อนก็ขึ้นไปเกินครึ่งมากกว่าปกติครับ
ช่างเลยบอกงั้นต้องต่อตรงไว้เหมือนเดิม ผมก็เลยให้ต่อตรงไว้เหมือนเดิมครับ

ผมเลยมาปรึกษาเรื่องความร้อนในกระทู้นี้สะยาวเลย
lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010, 16:38:18 »

ลังเล ลังเล       ความรู้ทั้งนั้น จดๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010, 17:35:27 »

ฝากระโปรงเดิมครับ
ส่วนพัดลมต่อตรงมาตั้งแต่ซื้อรถมาแล้วครับ
บิดกุญแจยังไม่ได้สตาทเครื่องพัดลมก็หมุนเลยครับ
ตอนไปเปลี่ยนวาล์วช่างลองต่อให้ตามปกติเข้าตัวเทอร์โมตัส (เรียกถูกหรือป่าวไม่รู้  อายจัง)
แล้วช่างก็ลองสตาทเครื่องไว้ดู พอเข็มความร้อนขึ้นถึงตรงกลางพัดลมก็ทำงานครับแต่ทำๆ หยุดๆ
แล้วเข็มความร้อนก็ขึ้นไปเกินครึ่งมากกว่าปกติครับ
ช่างเลยบอกงั้นต้องต่อตรงไว้เหมือนเดิม ผมก็เลยให้ต่อตรงไว้เหมือนเดิมครับ

ผมเลยมาปรึกษาเรื่องความร้อนในกระทู้นี้สะยาวเลย
อ้อ คืองี้นะ พัดลมจะทำงานตามความร้อนน้ำเนาะ ถ้าร้อนมากขึ้นก็ทำงานร้อนน้อยก็ไม่ทำงาน แต่ถ้าต่อตรงก็ทำงานตลอด ถ้าวิ่งปกติก็ไม่มีอะไร แบตเสื่อมเร็วขึ้นบ้าง แต่ถ้าขับเร็วๆ แล้วถ้าเร็วขนาดว่าลมที่ผ่านหม้อน้ำเร็วกว่าลมที่พัดลมพัดจะเกิดอะไรขึ้นก็กลายเป็นว่าพัดลมหมุนต้านลมให้พัดผ่านหม้อน้ำช้าลง ปกติวิ่งเร็วๆ พัดลมหมุนก็จริงแต่หมุนเพราะแรงลมเป่าไม่ได้หมุนเอง ลมก็เลยผ่านไปตามความเร็วปกติ ไม่มีไรต้านมากมาย พอเข้าใจไม๊ครับ
ผมว่าจะให้ดี เปลี่ยนฝาหม้อน้ำก่อน ตอนเทสอาจจะยังร้อนไม่ถึงจุด แล้วดูอาการ ถ้าไม่หายก็ต้องไปมองปั้มน้ำครับ และจะให้ดีควรไปเปลี่ยนตัวเทอโมสวิตซ่ะ อาการที่เล่ามามันเสียแล้วครับ ควรทำให้มันกลับมาเหมือนเดิมครับ
สรุปใล่ตามนี้ครับ
1 ฝาหม้อน้ำ
2 ปั้มน้ำ
3 แนะนำ เปลี่ยนเทอโมสวิตด้วย แล้วต่อพัดลมเหมือนเดิม (ไม่ต่อตรง)

อ้อที่ถามเรื่องฝากระโปรง บางคันมีเจารู บางคันมี เผยอฝา อันนี้มีผลทำให้ลมที่ผ่านหม้อน้ำไม่สามารถระบายไปไหนได้ครับ
อย่าคิดว่าเผยอฝาแล้วจะระบายความร้านดีขึ้นมันจะกลายเป็นแย่กว่าเก่ามากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2010, 19:59:09 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

A4-EK
ศิษย์น้อง
**

Aot ครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010, 19:38:03 »

ยิงฟันยิ้ม    เต็ม  เต็ม        ยิงฟันยิ้ม
surasak.289
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 08:30:21 »

ขอบคุณหลายๆเด้อ เออผมอยากรู้ว่ารถผมซีวิคตาโตถ้าใช้ตลอดสัก1อาทิตย์น้ำแห้งครึ่งหม้อจะเป็นเพราะฝาหรือเปล่าเขาว่าใส่น้ำยาหล่อเย็นแล้วไม่ดีจะทำให้หม้อน้ำรั่วจริงใหมครับ(ไม่ได้ล้างเพียงแต่ปล่อยน้ำทิ้งแล้วเติมน้ำยาลงไปครับ)บางทีน้ำในหม้อพักมีครึ่งหนึ่งแต่พอเปิดฝาหม้อน้ำต้องใส่น้ำลงไปในแผงหม้อน้ำประมาน1ลิตรผิดปกติหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 10:01:26 »

ขอบคุณหลายๆเด้อ เออผมอยากรู้ว่ารถผมซีวิคตาโตถ้าใช้ตลอดสัก1อาทิตย์น้ำแห้งครึ่งหม้อจะเป็นเพราะฝาหรือเปล่าเขาว่าใส่น้ำยาหล่อเย็นแล้วไม่ดีจะทำให้หม้อน้ำรั่วจริงใหมครับ(ไม่ได้ล้างเพียงแต่ปล่อยน้ำทิ้งแล้วเติมน้ำยาลงไปครับ)บางทีน้ำในหม้อพักมีครึ่งหนึ่งแต่พอเปิดฝาหม้อน้ำต้องใส่น้ำลงไปในแผงหม้อน้ำประมาน1ลิตรผิดปกติหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
อาาการเหมือน น้ำดันออกแต่ไม่ดูดคืนอ่ะครับ เบื้องต้นลองเช็ครอยรั่วตามจุดต่างๆดูก่อนครับว่ามีไม๊ถ้าไม่มี เปิดฝาหม้อน้ำตอนเครื่องเย็นแล้วสตาทเครื่องเดินเบาดูว่ามีฟองอาการปุดขึ้นมาหรือไม่ถ้าไม่ก็เติมน้ำทีล่ะนิดจนน้ำไม่ยุบแล้วปิดฝาหม้อไปลองวิ่งให้เครื่องร้อนๆ แล้ว มาดูว่าน้ำหายๆไม๊ ลองดูก่อนนะครับ ว่ามีฟองกากาศออกมาจากหม้อน้ำไม๊
เรื่องน้ำหล่อเย็นถ้าใส่ถูกตามที่ข้างกระป๋องบอกไม่มีผลเสียครับ แต่ถ้าไม่ดูแลก็พังทั้งนั้นแหละครับ จะให้ดีใส่ดีกว่าช่วยลดจุดเดือดและมองเห็นเวลาน้ำรั่วได้ รถผมที่บ้านทุกคันใส่หมด ถ่ายน้ำปีล่ะสองครั้ง ครับ

PoteK9
ศิษย์พี่

« ตอบ #24 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 14:20:50 »

ยิ้ม ขอบคุณครับ  ยิ้ม
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #25 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 14:31:50 »

เยี่ยม ขอบคุณครับ    อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
life30
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 16:45:10 »

ล่าสุดเปลี่ยนฝาหม้อน้ำแล้วครับ
ใส่ฝา 0.9 ครับ 1.1 หาซื้อไม่มีขายเลยครับ
รู้สึกว่าระดับความร้อนจะอยู่ต่ำกว่าตอนยังไม่ได้เปลี่ยนฝาครับ
วันนี้เลยต่อพัดลมเข้ากับเทอร์โมสวิตแล้วสตาทเครื่องทิ้งไว้ประมาณเกือบ 10 นาที
ระดับความร้อนขึ้นไม่เกินครึ่งพัดลมไม่ทำงานเลยยังไม่รู้ว่าเทอร์โมสวิตใช้งานได้หรือป่าว
เดี๋ยวเย็นนี้เลิกงานจะออกไปลองขับดูครับ
ถ้าความร้อนขึ้นไม่เกินครึ่งแปลว่าเทอร์โมสวิตยังใช้งานได้ปกติใช่มั้ยครับ

ขอให้จบที่ฝาหม้อน้ำทีเถอะ  ลังเล
เมื่อวานพึ่งเปลี่ยนแบตไป 1500 งบหมดแล้วเดือนนี้  อายจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2010, 16:46:54 โดย life30 » บันทึกการเข้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #27 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 16:51:23 »

ล่าสุดเปลี่ยนฝาหม้อน้ำแล้วครับ
ใส่ฝา 0.9 ครับ 1.1 หาซื้อไม่มีขายเลยครับ
รู้สึกว่าระดับความร้อนจะอยู่ต่ำกว่าตอนยังไม่ได้เปลี่ยนฝาครับ
วันนี้เลยต่อพัดลมเข้ากับเทอร์โมสวิตแล้วสตาทเครื่องทิ้งไว้ประมาณเกือบ 10 นาที
ระดับความร้อนขึ้นไม่เกินครึ่งพัดลมไม่ทำงานเลยยังไม่รู้ว่าเทอร์โมสวิตใช้งานได้หรือป่าว
เดี๋ยวเย็นนี้เลิกงานจะออกไปลองขับดูครับ
ถ้าความร้อนขึ้นไม่เกินครึ่งแปลว่าเทอร์โมสวิตยังใช้งานได้ปกติใช่มั้ยครับ

ขอให้จบที่ฝาหม้อน้ำทีเถอะ  ลังเล
เมื่อวานพึ่งเปลี่ยนแบตไป 1500 งบหมดแล้วเดือนนี้  อายจัง

ลองขับดูก่อนครับ ถ้าความร้อนได้ที่(ประมาณครึ่งนึงของเกจ์วัด) เข็มวัดเริ่มนิ่งก็ลองหาที่จอดรถเปิดฝากระโปรงดูว่าพัดลมหมุนไม๊ แล้วดูอาการไปครับ ถ้าความร้อนไม่ขึ้นก็จบครับ

momtato
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2010, 10:04:42 »

ยิงฟันยิ้ม
เหมือนกันเด๊ะเลย    แต่เปลี่ยนฝาหม้อใหม่อาการทุเลาลง แต่ว่าผมสังเกตุเห็นว่าพัดลมเป่าหม้อ  มันตัดต่อการทำงานเปลี่ยนไปครับ/มันดับนานแต่หมุนแป๊ะเดียวคับ มันคือต้นเหตุด้วยป่าวน้อ

มีโอกาส  แต่ขาดพลัง   พอมีกำลัง  ยังต้องหาโอกาส ...เฮ่อ...ชีวิต
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #29 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2010, 11:28:00 »

ยิงฟันยิ้ม
เหมือนกันเด๊ะเลย    แต่เปลี่ยนฝาหม้อใหม่อาการทุเลาลง แต่ว่าผมสังเกตุเห็นว่าพัดลมเป่าหม้อ  มันตัดต่อการทำงานเปลี่ยนไปครับ/มันดับนานแต่หมุนแป๊ะเดียวคับ มันคือต้นเหตุด้วยป่าวน้อ
ดับนานหมุนแป๊บเดียวมันพูดยากนะครับ อยู่ที่สภาพแวดล้อมด้วย จะให้ชัว ต้องถอด เทอโมสวิตมาต้มวัดอุณภูมิทำงานครับ

life30
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2010, 13:43:31 »

ลองมาแล้วครับขับช้าๆ ความร้อนขึ้นเกินครึ่งเลยครับ
จอดเปิดกระโปรงดูพัดลมไม่ทำงานเลยครับ
ไม่รู้ผมต่อเทอร์โมสวิตถูกหรือป่าว
ตัวปลั๊กมันจะมีสายไฟ 2 เส้น
ผมก็เอาสายไฟจากพัดลมที่ต่อจั้มกันไว้แกะออกมาต่อกับตัวปลั๊กเทอร์โมสวิตอย่างละเส้น
มันต่อแบบนี้หรือป่าวครับพัดลมมันไม่ยอมหมุนเลย
แต่ถ้าขับเร็วๆ ความร้อนก็อยู่ที่ระดับปกตินะครับไม่เกินครึ่ง
ตอนนี้เลยต่อพัดลมตรงไว้เหมือนเดิม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #31 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2010, 14:31:17 »

ลองมาแล้วครับขับช้าๆ ความร้อนขึ้นเกินครึ่งเลยครับ
จอดเปิดกระโปรงดูพัดลมไม่ทำงานเลยครับ
ไม่รู้ผมต่อเทอร์โมสวิตถูกหรือป่าว
ตัวปลั๊กมันจะมีสายไฟ 2 เส้น
ผมก็เอาสายไฟจากพัดลมที่ต่อจั้มกันไว้แกะออกมาต่อกับตัวปลั๊กเทอร์โมสวิตอย่างละเส้น
มันต่อแบบนี้หรือป่าวครับพัดลมมันไม่ยอมหมุนเลย
แต่ถ้าขับเร็วๆ ความร้อนก็อยู่ที่ระดับปกตินะครับไม่เกินครึ่ง
ตอนนี้เลยต่อพัดลมตรงไว้เหมือนเดิม

ต่อน่าจะถูกแล้วแหละครับ เมอร์โมสวิตเสียชัวครับแบบนี้  ราคา พันกว่าครับ

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #32 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2010, 21:49:58 »

ต่อน่าจะถูกแล้วแหละครับ เมอร์โมสวิตเสียชัวครับแบบนี้  ราคา พันกว่าครับ
ประมาณ 1500 ครับของใหม่ศูนย์ แต่แนะนำให้ใช้ของศูนย์แท้เลยจะดีกว่าครับ

life30
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 11:21:11 »

ตอนนี้คงต้องต่อตรงเหมือนเดิมไปก่อน (งบหมด  ยิงฟันยิ้ม)
ไว้เปลี่ยนแล้วได้ผลยังไงจะมารายงานผลอีกทีครับ

ขอบคุณครับผม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #34 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010, 13:08:58 »

ตอนนี้คงต้องต่อตรงเหมือนเดิมไปก่อน (งบหมด  ยิงฟันยิ้ม)
ไว้เปลี่ยนแล้วได้ผลยังไงจะมารายงานผลอีกทีครับ

ขอบคุณครับผม
ดีครับ ผมตอนนี้ก็หม้อน้ำรั่วนิดๆ ช่างคนใส่กันชนมันเอาลวดไปมัดกับหม้อน้ำยึดกับกันชน พอวิ่งไปกันชนสั่นมันก็ไปดึงลวดไปสีๆกับหม้อน้ำเป็นรอยรั่สนิดๆไม่ถึงกับหยดตอนจอด เดี๋ยวได้เวลาจะถ่ายรูปมาฝากกันอีกครับ

dirtyshoes
จอมยุทธ

« ตอบ #35 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 10:05:19 »

ประมาณ 1500 ครับของใหม่ศูนย์ แต่แนะนำให้ใช้ของศูนย์แท้เลยจะดีกว่าครับ

ราคานี้เฉพาะค่าของอย่างเดียวใช่ไหมครับ เปลี่ยนเองยุ่งยากไหมครับ

ทีแรกความร้อนขึ้น พัดลมหมุนบ้าง ไม่หมุนบ้าง สรุปว่าแปรงถ่านหมด
ขับไปเคาะไปอยู่พักนึง ตอนนี้พัดลมเปลี่ยนใหม่แล้ว ฝาหม้อน้ำเปลี่ยนแล้ว
ปัญหาตอนนี้ก็คือเข็มความร้อนมันสวิงเยอะไปหน่อยครับ เข็มมันขึ้นลงอยู่ในช่วง 40-70% ของสเกลความร้อน
มันแกว่งเยอะมาก แต่ไม่ขึ้นทะลุไปถึงตัว H เวลาเข็มมันขึ้นก็ต้องคอยลุ้นตลอด
สงสัยตัว Thermostat อยู่ครับ ช่วยฟันธงหน่อยว่าใช่ไหม เดี๋ยวเสียตังค์ฟรี
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #36 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 12:03:13 »

ราคานี้เฉพาะค่าของอย่างเดียวใช่ไหมครับ เปลี่ยนเองยุ่งยากไหมครับ

ทีแรกความร้อนขึ้น พัดลมหมุนบ้าง ไม่หมุนบ้าง สรุปว่าแปรงถ่านหมด
ขับไปเคาะไปอยู่พักนึง ตอนนี้พัดลมเปลี่ยนใหม่แล้ว ฝาหม้อน้ำเปลี่ยนแล้ว
ปัญหาตอนนี้ก็คือเข็มความร้อนมันสวิงเยอะไปหน่อยครับ เข็มมันขึ้นลงอยู่ในช่วง 40-70% ของสเกลความร้อน
มันแกว่งเยอะมาก แต่ไม่ขึ้นทะลุไปถึงตัว H เวลาเข็มมันขึ้นก็ต้องคอยลุ้นตลอด
สงสัยตัว Thermostat อยู่ครับ ช่วยฟันธงหน่อยว่าใช่ไหม เดี๋ยวเสียตังค์ฟรี
Thermostat ถ้าจะให้ชัวก็ถอดมาต้มเอามิเตอร์วัดดูครับว่าทำงานตามปกติรึเปล่า

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #37 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 14:50:55 »

Thermostat ถ้าจะให้ชัวก็ถอดมาต้มเอามิเตอร์วัดดูครับว่าทำงานตามปกติรึเปล่า
วาว์วน้ำใช่ไหมครับ สับสนทุกที

แล้วตัวควบคุมพัดลม เรียกว่าไรนะ

life30
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 16:40:02 »

เทอร์โมสวิต ตัวควบคุมพัดลม
เทอร์โมตัส วาล์วน้ำ

ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
สับสนเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #39 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010, 16:40:55 »

วาว์วน้ำใช่ไหมครับ สับสนทุกที

แล้วตัวควบคุมพัดลม เรียกว่าไรนะ
ตัวที่อยู่ในท่อน้ำ เปิดปิดน้ำไหลหรือไม่ไหล เรียกว่า Thermostat
ตัวที่ใช้คุมพัดลมหม้อน้ำเรียกว่า ThemoSwitch  ครับ
จริงๆคุณ dirtyshoes น่าจะหมายถึง ThemoSwitch รึเปล่าครับ

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: วิธีการเช็คฝาหม้อน้ำง่ายๆว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนล่ะยัง