|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
s_kungten
Gold Member
อาจารย์ปู่
  
ออฟไลน์
เพศ: 
กระทู้: 15,858

^ ^ กุ๊งกิ๊ง^ ^
|
 |
« ตอบ #2650 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 14:35:55 » |
|
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
|
|
|
banklove
ศิษย์น้อง
 
ออฟไลน์
เพศ: 
กระทู้: 53
|
 |
« ตอบ #2654 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 14:47:26 » |
|
ออนไลน์ เพศ: กระทู้: 5,222 คนนี้น้องสาว เด็กข้างล่างหลานชาย Re: ล้อมวงจิบกาแฟ สนทนาฮาเฮ ปี3 ? ตอบ #2688 เมื่อ: วันนี้ เวลา 14:22:45 ? -------------------------------------------------------------------------------- อ้างจาก: s_kungten ที่ วันนี้ เวลา 14:17:53 กินทุกอย่างที่ขวางหน้า เจ้ ออกหิวไง อิอิ 
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
s_kungten
Gold Member
อาจารย์ปู่
  
ออฟไลน์
เพศ: 
กระทู้: 15,858

^ ^ กุ๊งกิ๊ง^ ^
|
 |
« ตอบ #2655 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 14:49:29 » |
|
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
banklove
ศิษย์น้อง
 
ออฟไลน์
เพศ: 
กระทู้: 53
|
 |
« ตอบ #2656 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 14:51:48 » |
|
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
s_kungten
Gold Member
อาจารย์ปู่
  
ออฟไลน์
เพศ: 
กระทู้: 15,858

^ ^ กุ๊งกิ๊ง^ ^
|
 |
« ตอบ #2664 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 15:55:05 » |
|
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
|
|
RedH
Gold Member
จอมยุทธ
  
ออฟไลน์
เพศ: 
กระทู้: 416
|
 |
« ตอบ #2667 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009, 10:24:32 » |
|
ต้นทุนกาแฟ ต้นทุนค่าเม็ดกาแฟ เกรดปรกติ 4-5 บาท อย่างกลาง 5-6 บาท อย่างดี 7-8 บาท เฉลี่ย 6 บาท ต้นทุนค่าแก้ว แก้วบางเจี๊ยบ 3 บาท บาง 4 บาท หนา 5 บาท เฉลี่ยซะ4บาท ทุนค่านมจืด+นมข้น+น้ำแข็ง 3-5 บาท เฉลี่ย 4 บาท เบ็ดเสร็จต้นทุนต่อแก้ว 14 บาท ขาย 35 บาท(เฉพาะกาแฟสูตรเย็น ) กำไร 21 บาท ถ้าแผลงลอยขายวันละ 100 แก้ว กำไร 2100 บาทต่อวัน 30วัน 63000 บาท ค่าลูกน้อง 2 คนประมาณ 14000 ต่อเดือน เหลือกำไร 49000 ยังไม่หักค่าเช่าที่ ค่าน้ำเปล่า ค่าอุปกรณ์ ถ้าเป็นร้านกาแฟแบบนั่งชิวๆ ต้นทุนต่อแก้ว 16 บาท (ถ้าใช้ของเกรดดีหน่อย) ขาย 55 บาท(เฉพาะกาแฟสูตรเย็น ) กำไร 39 บาท ขายวันละ 100 แก้วกำไร 3900 บาทต่อวัน 30วัน 117000 บาท ค่าลูกน้อง 3 คนประมาณ 23000 ต่อเดือน เหลือกำไร 94000 ยังไม่หักค่าเช่าที่ ค่าน้ำเปล่า ค่าอุปกรณ์ ค่าเนท ค่าแอร์(อันนี้ตัวกินกำไร) ค่าเครื่องชงที่แพงระยับ ค่าหนังสือ ค่าห้องน้ำ อื่นๆ ทำร้านกาแฟมันไม่ได้ได้กำไรมากมายอย่างที่หลายๆคนคิด แต่ทำไมเปิดกันยังกะดอกเห็ด? คนกินกันเยอะหรือเปล่าน้อ หรือ คนไทยติดกาแฟ 
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
|
|
s_kungten
Gold Member
อาจารย์ปู่
  
ออฟไลน์
เพศ: 
กระทู้: 15,858

^ ^ กุ๊งกิ๊ง^ ^
|
 |
« ตอบ #2670 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2009, 18:09:34 » |
|
แวะมาจิบกาแฟ
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
masaru
5555
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่
    
ออฟไลน์
เพศ: 
กระทู้: 18,253

マサロ Number 248
|
 |
« ตอบ #2671 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2009, 08:29:46 » |
|
ต้นทุนกาแฟ ต้นทุนค่าเม็ดกาแฟ เกรดปรกติ 4-5 บาท อย่างกลาง 5-6 บาท อย่างดี 7-8 บาท เฉลี่ย 6 บาท ต้นทุนค่าแก้ว แก้วบางเจี๊ยบ 3 บาท บาง 4 บาท หนา 5 บาท เฉลี่ยซะ4บาท ทุนค่านมจืด+นมข้น+น้ำแข็ง 3-5 บาท เฉลี่ย 4 บาท เบ็ดเสร็จต้นทุนต่อแก้ว 14 บาท ขาย 35 บาท(เฉพาะกาแฟสูตรเย็น ) กำไร 21 บาท ถ้าแผลงลอยขายวันละ 100 แก้ว กำไร 2100 บาทต่อวัน 30วัน 63000 บาท ค่าลูกน้อง 2 คนประมาณ 14000 ต่อเดือน เหลือกำไร 49000 ยังไม่หักค่าเช่าที่ ค่าน้ำเปล่า ค่าอุปกรณ์ ถ้าเป็นร้านกาแฟแบบนั่งชิวๆ ต้นทุนต่อแก้ว 16 บาท (ถ้าใช้ของเกรดดีหน่อย) ขาย 55 บาท(เฉพาะกาแฟสูตรเย็น ) กำไร 39 บาท ขายวันละ 100 แก้วกำไร 3900 บาทต่อวัน 30วัน 117000 บาท ค่าลูกน้อง 3 คนประมาณ 23000 ต่อเดือน เหลือกำไร 94000 ยังไม่หักค่าเช่าที่ ค่าน้ำเปล่า ค่าอุปกรณ์ ค่าเนท ค่าแอร์(อันนี้ตัวกินกำไร) ค่าเครื่องชงที่แพงระยับ ค่าหนังสือ ค่าห้องน้ำ อื่นๆ ทำร้านกาแฟมันไม่ได้ได้กำไรมากมายอย่างที่หลายๆคนคิด แต่ทำไมเปิดกันยังกะดอกเห็ด? คนกินกันเยอะหรือเปล่าน้อ หรือ คนไทยติดกาแฟ  เคยคิดแล้ว คิดจนเกือบจะทำแล้ว ขนาดที่ไม่ต้องเช่าผมว่ากำไรยังไม่คุ้มเลยครับ(คิดแบบพ่อค้า) แต่ถ้าชอบแนวๆนี้ ชิวๆ สบายๆ เปิดได้ถ้าขยันพอ ทำเลดี ราคาเหมาะสม รสชาติ+บริการเยี่ยม  อันนี้คิดตอนบ้านไร่กาแฟดังๆนะ แต่ไม่ค่อยชอบแบนด์นี้ ขายแพงเว่อร์ รสชาติก็งั้นๆ  ปัจจุบัน มีคนบอกว่าให้ผมกินกาแฟน้อยๆหน่อย เพื่อสุขภาพและคนที่รักเรา ฮิ้วววว
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
|
RedH
Gold Member
จอมยุทธ
  
ออฟไลน์
เพศ: 
กระทู้: 416
|
 |
« ตอบ #2673 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2009, 19:27:43 » |
|
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
|
|
s_kungten
Gold Member
อาจารย์ปู่
  
ออฟไลน์
เพศ: 
กระทู้: 15,858

^ ^ กุ๊งกิ๊ง^ ^
|
 |
« ตอบ #2676 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2009, 23:15:39 » |
|
อยากทำร้านกาแฟน่ารักๆ แต่....ไม่มีตังค์
ซื้อ Fitne' coffee 3 in 1 มากินเช่นเคยดีที่สุด 
|
|
|
บันทึกการเข้า
|
|
|
|
|
|
|