ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 มีนาคม 2024, 19:35:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ฝาสูบโก่ง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝาสูบโก่ง  (อ่าน 13487 ครั้ง)
waraman
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 10:44:47 »

รถผม ek ปี 2000 น้ำในหม้อพักน้ำลดลงทุกวัน
สอบถามช่างบอกว่าฝาโก่งต้องปาดฝาราคาประมาณ 3000+
ไม่ทราบว่าแพงไปไหมหรือเพื่อนๆเคยเจออาการแบบนี้หรือเปล่า
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 10:45:51 »

โก่งจริงๆนะครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
broom
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 21:04:11 »

ก็ไม่แน่ครับ ลองหารอยรั่วของน้ำก่อนภายนอกเครื่อง อาจจะมีซึมๆสังเกตยากหน่อย ถ้าไม่มีจริงๆ อาจจะแค่ประเก็นแตก แย่หน่อยก็ฝาโก่ง ลองวัดกำลังอัด หรือทำ leak test พอบอกได้ครับ
chira711
Gold Member
อาจารย์ปู่

NO.674 อยุธยา-บางปะหัน-หนองแขม..

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 21:50:59 »

รถผม ek ปี 2000 น้ำในหม้อพักน้ำลดลงทุกวัน
สอบถามช่างบอกว่าฝาโก่งต้องปาดฝาราคาประมาณ 3000+
ไม่ทราบว่าแพงไปไหมหรือเพื่อนๆเคยเจออาการแบบนี้หรือเปล่า
...

น้ำหม้อพักลด  แล้วความร้อนขึ้นหรือปล่าวล่ะครับ....ถ้าต้องเติมน้ำทุกเช้า  ก่อนออกไปไหน และวิ่งประมาณ 100 ...กม.ต้องเติมใหม่

ลองดู หม้อน้ำ   ท่อน้ำต่างๆ  อาจแตกร้าว รั่วซึม ฝาหม้อน้ำ...วาล์วน้ำ    ปั้มน้ำ...หม้อน้ำ ตัน /รั่ว  ประเก็นฝาสูบ    ถ้าไม่

หายก็ลองเช็คเต็มระบบ ครับ...แล้วค่อยเปลี่ยน  หรือปาดฝาเป็นขั้นตอนสุดท้าย

ถ้าไม่ทำตามขั้นตอนนี้ก่อน   ปาดฝา  เปลี่ยนฝามาก็ไม่มีประโยชน์ครับ...

"ไม่สูงต้องเขย่ง  ไม่เก่ง ต้องขยัน  สักวันก็ได้ดี "
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 23:16:08 »

ทำไมช่างสรุปง่ายจังครับว่าฝาโก่ง

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 23:34:56 »

ช่างบางคนก็นะเห็นเป็นฮอนด้า น้ำหายความร้อนขึ้นหน่อย บอกฝาโก่งหมด
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถ้าจะลองเช็ค เริ่มจากฝาหม้อน้ำเลย และรอยรั่วต่างๆ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 23:38:10 »

ช่างบางคนก็นะเห็นเป็นฮอนด้า น้ำหายความร้อนขึ้นหน่อย บอกฝาโก่งหมด
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถ้าจะลองเช็ค เริ่มจากฝาหม้อน้ำเลย และรอยรั่วต่างๆ
ช่างมันมั่วอะสิ

รถผมตั้งแต่ใช้มา

มีความร้อนขึ้นแค่ครั้งเดียว

ไปศูนย์บอกฝาโก่งครับท่าน ขนาดศูนย์นะ

เกือบโดนไปหมื่นกว่า ไหวตัวทัน

มาร้านหม้อน้ำ เปลี่ยนแค่เทอร์โมสวิทซ์ ความร้อนก็ปกติมาถึงทุกวันนี้

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 23:50:22 »

อืมใช่ เราบอกว่า น้ำหาย เติมทุกวัน มันบอกต้องเปิด ปาดฝา บดวาวล์ 8000-10000
เห็นเราเป็นผู้หญิงตัวเล็กๆ อะดิ ( ความจริงตอนนั้นไม่มีตังค์ มีตังค์ก็โดนไปแล้วล่ะ )
สรุป ไปอู่ พี่ใหญ่ เปลี่ยนฝาอันเดียว ดีเลย ( 122 บาท ) 5555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

EK Sir
Tracking !!
เจ้าสำนัก
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 23:50:44 »

ช่างมันมั่วอะสิ

รถผมตั้งแต่ใช้มา

มีความร้อนขึ้นแค่ครั้งเดียว

ไปศูนย์บอกฝาโก่งครับท่าน ขนาดศูนย์นะ

เกือบโดนไปหมื่นกว่า ไหวตัวทัน

มาร้านหม้อน้ำ เปลี่ยนแค่เทอร์โมสวิทซ์ ความร้อนก็ปกติมาถึงทุกวันนี้
วันนี้ขับ ความร้อนขึ้นมา สูง มาก เพิ่งเคยเปนครั้งแรกเหมือนกัน.. สักพักก้อปกติ ไม่รู้เปนที่อะไร

P E R F E C T O
                        Onayi

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 00:00:09 »

วันนี้ขับ ความร้อนขึ้นมา สูง มาก เพิ่งเคยเปนครั้งแรกเหมือนกัน.. สักพักก้อปกติ ไม่รู้เปนที่อะไร
ลองดูหม้อน้ำ วาล์วน้ำ และรอยรั่วซึมต่างๆครับ

EK Sir
Tracking !!
เจ้าสำนัก
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 00:09:43 »

ลองดูหม้อน้ำ วาล์วน้ำ และรอยรั่วซึมต่างๆครับ
หม้อน้ำ เหมือนจะมีรั่ว แต่น้ำมันไม่หาย...

ส่วนวาล์วน้ำ คือ เช็คแบบ จับท่อบนล่าง แล้วมันร้อนทั้งคู่ นี่ปกติมั้ย..

ปล.แต่ก่อนที่ความร้อนสูง ช่วงบ่ายๆ ใช้รอบสูงมากหน่อย ความร้อนไปสูงใน ลานจอครถมาบุญครอง

Onayi

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 00:17:48 »

หม้อน้ำ เหมือนจะมีรั่ว แต่น้ำมันไม่หาย...

ส่วนวาล์วน้ำ คือ เช็คแบบ จับท่อบนล่าง แล้วมันร้อนทั้งคู่ นี่ปกติมั้ย..

ปล.แต่ก่อนที่ความร้อนสูง ช่วงบ่ายๆ ใช้รอบสูงมากหน่อย ความร้อนไปสูงใน ลานจอครถมาบุญครอง
ถ้าไม่ได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมานานเกิน5-6เดือนก็เอาซักทีก็ดีครับ ส่วนอื่นๆก็เช็คดู ถ้าไม่มีรอยรั่วก็เช็คพัดลมหม้อน้ำดูครับ

EK Sir
Tracking !!
เจ้าสำนัก
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 00:22:58 »

ถ้าไม่ได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมานานเกิน5-6เดือนก็เอาซักทีก็ดีครับ ส่วนอื่นๆก็เช็คดู ถ้าไม่มีรอยรั่วก็เช็คพัดลมหม้อน้ำดูครับ
ถ่ายยังไงอ้ะครับ สอนหน่อย  ร้องไห้

Onayi

atiii
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 09:57:33 »

ลูกชายตัวร้อนเหมือนกัน แต่หายแล้ว ยิงฟันยิ้ม
ตอนแรกช่างบอกฝาโก่ง แต่ค่าซ่อมแพงเลยลองอย่างอื่นก่อน
เริ่มจากเปลี่ยนเทอร์โม ไม่หาย
ล้างหม้อน้ำ 2 รอบ ไม่หาย  เศร้า
ฝาโก่งแน่เลย  โกรธ
แต่ไม่มีตังค์ เลยเปลี่ยนแผงรังฝึ้งหม้อน้ำแก้เซ็ง โดนไป 2500 สบายใจ
อ้าว หายตัวร้อนเลย  ยิ้ม
จากประสบการณ์ครับ มาเล่าให้ฟัง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 10:02:31 »

ถ่ายยังไงอ้ะครับ สอนหน่อย  ร้องไห้
เอาคร่าวๆนะครับ กำลังจะทำลงDIY เร็วๆนี้
1 รอเครื่องเย็นก่อนจะดีกว่า
2 เปิดฝาหม้อน้ำเลย
3 มองหาปลั๊กถ่ายน้ำด้านล่างของหม้อน้ำครับ เอามือคลำน่าจะเจอ
4 รอจนน้ำหยุดไหลก็ใส่ปลั๊กคืนแล้วเติมน้ำให้เต็มปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาทรถ เดินเบาซักพักแล้วดับเครื่องแล้วกลับไปทำข้อ2 ใหม่ ระวังด้วย น้ำจะอุ่นๆหน่อย ทำซัก2-3รอบจนน้ำใส
5 จากนั้นก็ใส่ปลั๊กคืนแล้วก็เติมคลูแลนหรือผสมกับน้ำตามที่คูลแลนร์ระบุ จนเต็มแล้วสตาทเครื่องยังไม่ต้องปิดฝาหม้อน้ำพอน้ำยุบก็เติมจนเต็มครับ
6 ลองเอาไปวิ่งดูครับแล้วกลับมาเช็คระดับน้ำอีกที
ลองดูครับคร่าวๆนะ

waraman
เข้าวงการ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 11:50:13 »

เวลาเร่งเครื่องแรงๆแล้วเปิดฝาหม้อน้ำดูน้ำ มันดันขึ้นแรงมากไม่ทราบว่ามันเป็นอาการอะไร
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 12:06:09 »

เวลาเร่งเครื่องแรงๆแล้วเปิดฝาหม้อน้ำดูน้ำ มันดันขึ้นแรงมากไม่ทราบว่ามันเป็นอาการอะไร
ดันแบบมีฟองอากาศไม๊ครับถ้าไม่มีก็ปกติครับ

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 14:22:53 »

เอาคร่าวๆนะครับ กำลังจะทำลงDIY เร็วๆนี้
1 รอเครื่องเย็นก่อนจะดีกว่า
2 เปิดฝาหม้อน้ำเลย
3 มองหาปลั๊กถ่ายน้ำด้านล่างของหม้อน้ำครับ เอามือคลำน่าจะเจอ
4 รอจนน้ำหยุดไหลก็ใส่ปลั๊กคืนแล้วเติมน้ำให้เต็มปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาทรถ เดินเบาซักพักแล้วดับเครื่องแล้วกลับไปทำข้อ2 ใหม่ ระวังด้วย น้ำจะอุ่นๆหน่อย ทำซัก2-3รอบจนน้ำใส
5 จากนั้นก็ใส่ปลั๊กคืนแล้วก็เติมคลูแลนหรือผสมกับน้ำตามที่คูลแลนร์ระบุ จนเต็มแล้วสตาทเครื่องยังไม่ต้องปิดฝาหม้อน้ำพอน้ำยุบก็เติมจนเต็มครับ
6 ลองเอาไปวิ่งดูครับแล้วกลับมาเช็คระดับน้ำอีกที
ลองดูครับคร่าวๆนะ
    ตอนล้าง เคยใช้ น้ำยาล้างด้วย ตอนถ่ายน้ำ สีก็ โอละ แต่ รอบที่ 3 ลองผสมลงไป
สตาร์ท ทิ้งไว้ สัก 5 นาที ถ่ายออกมา แหม สีได้ใจเลย ขุ่นซะ 5555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

waraman
เข้าวงการ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 14:29:25 »

ดันแบบมีฟองอากาศไม๊ครับถ้าไม่มีก็ปกติครับ
ไม่มีครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 14:33:26 »

ไม่มีครับ
    น้ำดัน เป็นเรื่องธรรมดา ถึงเราจะไม่เร่ง มันก็ ค่อยๆ เอ่อ มาเอง
ถ้าน้ำหาย ไม่มีให้ดันนี่สิ ไม่ธรรมดา อิอิ.... อายจัง อายจัง

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 14:34:02 »

ไม่มีครับ
ปกติอีกครั้งครับปั้มมันหมุนเร็วขึ้นน้ำก็ไหลเร็วแรงมากขึ้นครับ

waraman
เข้าวงการ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 18:23:39 »

ปกติอีกครั้งครับปั้มมันหมุนเร็วขึ้นน้ำก็ไหลเร็วแรงมากขึ้นครับ
ผมเพิงเปลี่ยนสายพาน ลูกรอก ปั้มน้ำ ใหม่มันจะเกี่ยวกันไหมครับ
และรถผมความร้อนไม่ขึ้นจะวิ่งไกลแค่ไหนก็ไม่ขึ้นเท่าเดิมปกติตลอด ไม่ทราบว่ามันผิดปกติไหมครับ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #22 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 18:29:10 »

ผมเพิงเปลี่ยนสายพาน ลูกรอก ปั้มน้ำ ใหม่มันจะเกี่ยวกันไหมครับ
และรถผมความร้อนไม่ขึ้นจะวิ่งไกลแค่ไหนก็ไม่ขึ้นเท่าเดิมปกติตลอด ไม่ทราบว่ามันผิดปกติไหมครับ
ความร้อนไม่ขึ้นก็ดีแล้วไงครับ

ปกติดี  จุมพิต

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 18:33:52 »

ช่วยนั่งยันว่า
ปกติครับ

waraman
เข้าวงการ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 19:12:30 »

ช่วยนั่งยันว่า
ปกติครับ
แต่ช่างบอกว่ารถผมขาดอุปกรณ์อะไรสักอย่างเลยทำให้ความร้อนไม่ขึ้น
แล้วอาการฝาโก่งสังเกตอย่างไร
ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #25 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 19:21:24 »

แต่ช่างบอกว่ารถผมขาดอุปกรณ์อะไรสักอย่างเลยทำให้ความร้อนไม่ขึ้น
ถ้าให้ชัวร์ต้องวัดกำลังอัดถึงจะทราบครับ
เอาแบบเช็คด้วยตัวเองก็พอสรุปได้ก็คือ ดึงก้านวัดน้ำมันเครื่อถ้ามีน้ำผสมในน้ำมันเครื่องก็พอบอกได้ว่าแย่แล้ว
สตาร์ทเครื่องแล้วน้ำดัน ที่หม้อน้ำก็พอบอกได้แล้ว

PATTAYARACING CLUB
CIVICCLUB no.131
ChonburiClub no.034

Paris
จอมยุทธ

« ตอบ #26 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 19:38:39 »

มีอาการ ความร้อนขึ้นไหม

ถ้าขึ้น  น้ำในหม้อน้ำลด ลองตรวจสอบ

ท่อยางต่าง ๆ ประมาณ 4 เส้น

ฝาหม้อน้ำ เก่าเกินไปไหม สปริงอาจล้าแล้ว

หรือ วิ่งเร็ว ๆ ความร้อนเพิ่มขึ้น

ต้องตรวจสอบหม้อน้ำ ว่าอุดตันไหม ครีบล้มมากหรือเปล่า

เทอร์โมสตัด ทำงานปกติไหม พัดลมไฟฟ้า ทำงานหรือเปล่า

อย่าลืมตรวจเช็ควาวล์น้ำ หากมีอาการ ขับไปสักพักแล้วความร้อนขึ้นมาก

ลองเปิดหม้อน้ำดู ว่ามีคราบน้ำมัน  ลอยหน้าหรือไม่

หากลอยก็มีเปอร์เซ็นต์ที่จะโก่ง แต่อาจน้อยมาก ๆ

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #27 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 20:33:10 »

เอขาด อุปกรณ์ ให้หม้อน้ำไม่ขึ้น ละเกจ์ มันอยู่แค่ไหนล่ะ ถึงคิดว่าไม่ปกติอ่ะ... ขยิบตา ขยิบตา

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #28 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 23:17:29 »

อุปกรณ์ที่ทำให้ความร้อนไม่ขึ้นได้คือ วาว์ลน้ำครับที่บอกเปิดปิดให้น้ำไหลวนถ้าไหลวนต้องแต่แรกความร้อนจะขึ้นช้าทำให้วอวร์เครื่องนานครับแต่วิ่งๆไปก็จะปกติ
 ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #29 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2011, 09:45:34 »

ขาดวาล์วน้ำแน่เลยครับ

ไม่มีวาล์วน้ำ น้ำมันจะหมุนเวียนในระบบตลอดเวลา

green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #30 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2011, 10:05:52 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่างมั่วจิงๆๆๆหรือไม่ก็กะจะฟันแหนาะๆๆๆๆๆๆๆๆ

ลองดูท่อยางต่างๆทางเดินน้ำมีรอยรั่วหรือตามดไหมและหม้อน้ำมีรั่วซึมไหม....ฝาหม้อน้ำยางตายยัง

ฝาสูปโก้งดูน้ำมันเครื่องมีเป็นแบบน้ำนมขุ่นๆไหม...ดูง่ายๆก่อนนะ   หายไวๆๆๆๆๆๆนะ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
waraman
เข้าวงการ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2011, 20:56:44 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่างมั่วจิงๆๆๆหรือไม่ก็กะจะฟันแหนาะๆๆๆๆๆๆๆๆ

ลองดูท่อยางต่างๆทางเดินน้ำมีรอยรั่วหรือตามดไหมและหม้อน้ำมีรั่วซึมไหม....ฝาหม้อน้ำยางตายยัง

ฝาสูปโก้งดูน้ำมันเครื่องมีเป็นแบบน้ำนมขุ่นๆไหม...ดูง่ายๆก่อนนะ   หายไวๆๆๆๆๆๆนะ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆคำแนะนำ
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #32 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2011, 21:35:39 »

ยิ้มเท่ห์
อีกอย่าง จุกยางที่ปิดตามท่อน้ำที่ไม่ได้ใช้งาน มันอาจจะหมดสภาพมีรอยแตกเล็กๆก็ได้นะครับ
ลองตรวจสอบดู(ถ้าอุณหภูมิน้ำไม่สูงจริงๆแรงดันก็ไม่มาก อาจจะมองไม่ชัดเจน) อาจจะเป็นสาเหตุของน้ำหายก็ได้..

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
yokybear
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 22:51:31 »

ผมเพิ่งเอาไปให้ทำปาดฝาสูบครับ รถไม่ค่อยมีแรงครับ น้ำดันออก แถมความร้อนขึ้นบ่อย เฉพาะค่าปาดฝา3500เท่านั้นครับ อู่ GRD พุทธมณฑลสายสี่ครับ
tumlaw
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #34 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 22:23:14 »

รอยรั่วหรือตามดดูยังไงครับ ขยิบตา
Pum_Chero
จอมยุทธ

« ตอบ #35 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 17:22:58 »

ขอสอบถามซักข้อนะครับ ขับรถไปกลับชัยภูมิ-โคราชประมาณ 100+ กม. ความเร็วประมาณ 140-150 เข็มความร้อนปกติ กลับมาจอดหน้าบ้าน ท่อยางที่ต่อลงไปตรงหม้อพักน้ำมันเป่าน้ำออกหมดเลยครับ ลองพังเสียงดูแล้วเหมือนกับน้ำกำลังเดือดฟ๊อดๆเลยประมาณนี้ครับ
ก็เลยดับเครื่องรอจนเครื่อลเย็นแล้วเติมน้ำลงไปใหม่ประมาณ 2 ลิตรได้มั๊งครับ แล้วก็เอาหัวขวดน้ำจุ่มลงไปเลยว่าน้ำมันจะลดลงไหม น้ำก็ลดลงซักพักลองเหยียบคันเร่งให้รอบสูงๆดูมีฟองอากาศออกมาครับ คนแถวบ้านบอกว่าฝาสูบโก่งนี่มันอาการนี้รึป่าวครับ แต่พอกลับมาทำงานปกติขับไม่เกิน 110 (กล่องนั่งข้างๆชอบตบ)น้ำก็ยุบลงแค่หน่อยเดียวครับ
นี่เป็นอาการเดียวกันรึป่าวครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #36 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 17:26:38 »

ขอสอบถามซักข้อนะครับ ขับรถไปกลับชัยภูมิ-โคราชประมาณ 100+ กม. ความเร็วประมาณ 140-150 เข็มความร้อนปกติ กลับมาจอดหน้าบ้าน ท่อยางที่ต่อลงไปตรงหม้อพักน้ำมันเป่าน้ำออกหมดเลยครับ ลองพังเสียงดูแล้วเหมือนกับน้ำกำลังเดือดฟ๊อดๆเลยประมาณนี้ครับ
ก็เลยดับเครื่องรอจนเครื่อลเย็นแล้วเติมน้ำลงไปใหม่ประมาณ 2 ลิตรได้มั๊งครับ แล้วก็เอาหัวขวดน้ำจุ่มลงไปเลยว่าน้ำมันจะลดลงไหม น้ำก็ลดลงซักพักลองเหยียบคันเร่งให้รอบสูงๆดูมีฟองอากาศออกมาครับ คนแถวบ้านบอกว่าฝาสูบโก่งนี่มันอาการนี้รึป่าวครับ แต่พอกลับมาทำงานปกติขับไม่เกิน 110 (กล่องนั่งข้างๆชอบตบ)น้ำก็ยุบลงแค่หน่อยเดียวครับ
นี่เป็นอาการเดียวกันรึป่าวครับ
เปลี่ยนฝาหม้อน้ำครับ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=80718.40

Pum_Chero
จอมยุทธ

« ตอบ #37 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 18:04:45 »

เปลี่ยนฝาหม้อน้ำครับ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=80718.40
ขอบคุณมากครับผมจะลองดูนะครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #38 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 18:26:13 »

ขอบคุณมากครับผมจะลองดูนะครับ
[/quote
เปลียนฝาแล้วดูอาการอีกทีครับ ยิ้มกว้างๆ

yh354
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011, 12:26:00 »

รุ่นนี้ชอบมีปัญหากับความร้อน พัดลมหม้อน้ำผมต่อตรงเลยเดี๋ยวนี้เลยไม่ค่อยมีปัญหา
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ฝาสูบโก่ง