ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 เมษายน 2024, 19:03:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: วิธีการเช็คฝาหม้อน้ำง่ายๆว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนล่ะยัง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเช็คฝาหม้อน้ำง่ายๆว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนล่ะยัง  (อ่าน 46690 ครั้ง)
penhathai
เข้าวงการ
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 08:09:30 »

เยี่ยมจริงๆ จุมพิต
dirtyshoes
จอมยุทธ

« ตอบ #41 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 14:44:27 »

ตัวที่อยู่ในท่อน้ำ เปิดปิดน้ำไหลหรือไม่ไหล เรียกว่า Thermostat
ตัวที่ใช้คุมพัดลมหม้อน้ำเรียกว่า ThemoSwitch  ครับ
จริงๆคุณ dirtyshoes น่าจะหมายถึง ThemoSwitch รึเปล่าครับ

ขอโทษที่ทำให้สับสนครับ ทีแรกผมเข้าใจว่าเวลาที่มันร้อนแล้วมาเตะสวิทช์ให้ทำงาน เป็นความเข้าใจผิดของผมเอง
สรุปว่ามันทำคนละหน้าที่ครับ Thermostat = วาล์วน้ำ ทำหน้าที่เปิด-ปิดน้ำ และ Thermal Switch ทำหน้าที่ตัด-ต่อพัดลม

เท่าที่สังเกตุดู พัดลมตัดต่อปกติครับ ทำงานที่ความร้อนไม่สูงมาก(กลางๆสเกล) ทดสอบตอนที่จอดอยู่นะครับ
แต่เมื่อขับไปสักพักความร้อนขึ้นครับ จะขึ้นไปที่ 70% ของสเกล แล้วก็ลงมาอยู่ที่ 40% ของสเกล ต้องคอยลุ้นตลอด
ผมคิดว่าคงต้องถอด Thermostat ออกมาทำความสะอาดดู อาจจะสกปรกก็ได้ แต่ไหนๆถอดแล้วก็ลองต้มมันทั้งคู่เลย

* thermostat.JPG (51.35 KB, 816x792 - ดู 8074 ครั้ง.)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #42 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 15:44:30 »

ขอโทษที่ทำให้สับสนครับ ทีแรกผมเข้าใจว่าเวลาที่มันร้อนแล้วมาเตะสวิทช์ให้ทำงาน เป็นความเข้าใจผิดของผมเอง
สรุปว่ามันทำคนละหน้าที่ครับ Thermostat = วาล์วน้ำ ทำหน้าที่เปิด-ปิดน้ำ และ Thermal Switch ทำหน้าที่ตัด-ต่อพัดลม

เท่าที่สังเกตุดู พัดลมตัดต่อปกติครับ ทำงานที่ความร้อนไม่สูงมาก(กลางๆสเกล) ทดสอบตอนที่จอดอยู่นะครับ
แต่เมื่อขับไปสักพักความร้อนขึ้นครับ จะขึ้นไปที่ 70% ของสเกล แล้วก็ลงมาอยู่ที่ 40% ของสเกล ต้องคอยลุ้นตลอด
ผมคิดว่าคงต้องถอด Thermostat ออกมาทำความสะอาดดู อาจจะสกปรกก็ได้ แต่ไหนๆถอดแล้วก็ลองต้มมันทั้งคู่เลย

ลองต้มทั้งคู่เลยชัวที่สุดครับ  แต่ก็เคยเจอนะครับ เรือนไมล์เสีย เกจ์วัดควารร้อนเพี้ยน แสดงค่าขึ้นๆลงๆเองซ่ะงั้น เจ้าของรถก็หาสาเตุอยู่ตั้งนาน

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
susak194
ศิษย์พี่

........

« ตอบ #43 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 22:02:46 »

ได้ความรู้มากมายครับ ขอบคุณมากครับ
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #44 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 22:17:01 »

ยิ้มกว้างๆ
เจ้าของกระทู้ เข้าใจการนำเสนอวิธีการ จริงๆครับ ขอชมๆ
วิธีตรวจเช็คเรียบง่าย พื้นฐาน แต่ คลอบคลุม เข้าใจง่ายด้วย
มีประโยชน์มากมายแบบนี้เข้ามาอ่านกันเยอะๆครับ ใครที่มีปัญหาอาการแบบนี้....
 ยิ้มกว้างๆ

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
aodeng
ศิษย์พี่

« ตอบ #45 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 13:42:49 »

พึ่งเข้ามาเจอ น้ำในหม้อน้ำผมสียังกะสนิมเลยครับ  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

แล้วแต่มันจะเป็นไป
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #46 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 14:17:00 »

พึ่งเข้ามาเจอ น้ำในหม้อน้ำผมสียังกะสนิมเลยครับ  เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
เปลี่ยนน้ำหม้อน้ำด่วนเลยครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
bb_gub
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #47 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 15:26:09 »

ยิ้ม ยิ้ม
aodeng
ศิษย์พี่

« ตอบ #48 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 19:20:19 »

ผมว่าจะล้างหม้อน้ำแบบ เปิดรูระบายด้านล่าง แล้วเอาน้ำจากสายยาง ฉีดลงหม้อน้ำจนน้ำที่ไหลออกมันใส จะเวิร์ค มั้ยครับเนีย  อายจัง อายจัง อายจัง

หรือไม่ถูกวิธี

Civic EK 2000
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #49 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 20:08:24 »

ของผมน้ำหายในหม้อพักครับ   ต้องเติมบ่อยๆ  ถ้าลากยาวหน่อยสัก 5 พันรอบ ก็จะหายไปเย๊อะ
คือผมซื้อรถมาตัว EK 2000   4 ปีแล้วครับ  หม้อน้ำแตกไปลูกนี้ลูกที่ 3 ยังไมได้เปลี่นเลย
เป็นแบบอลูมิเนียม  มันจะแตกตรงตะเข็บด้านบนหลังจากใช้ไปนานๆ ซื้อจากเชียงกง
ฝาหม้อน้ำใช้ 1.1   แต่เมื่อเปลี่ยนเป็น  0.9  น้ำจะหายน้อยลง    ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนวาล์วน้ำด้วย
ไม่งั้นไม่หาย(วาล์วน้ำไม่เคยเปลี่ยนเลย)  กะว่าวันที่ 22 นี้จะไปเดินเชียงกง หาหม้อน้ำสักลูก  แล้วเปลี่ยนวาล์วน้ำด้วย
ไม่รู้ว่าจะหายรึปล่าว  ลืมบอกไปความร้อนปกติ  เกือบถึงครึ่งของเกจ 
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #50 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 20:49:19 »

ผมว่าจะล้างหม้อน้ำแบบ เปิดรูระบายด้านล่าง แล้วเอาน้ำจากสายยาง ฉีดลงหม้อน้ำจนน้ำที่ไหลออกมันใส จะเวิร์ค มั้ยครับเนีย  อายจัง อายจัง อายจัง

ปกติผมก็ทำแบบนั้นครับ แต่จะต่างไปคือ พอน้ำไหลออกหมดก็ปิดจุกแล้วเติมๆ สตาทเครื่องเติมไปเรื่อยจนเต็มแล้วดับเครื่องปล่อยทิ้งทำแบบนี้จนใสครับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #51 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 20:54:06 »

ของผมน้ำหายในหม้อพักครับ   ต้องเติมบ่อยๆ  ถ้าลากยาวหน่อยสัก 5 พันรอบ ก็จะหายไปเย๊อะ
คือผมซื้อรถมาตัว EK 2000   4 ปีแล้วครับ  หม้อน้ำแตกไปลูกนี้ลูกที่ 3 ยังไมได้เปลี่นเลย
เป็นแบบอลูมิเนียม  มันจะแตกตรงตะเข็บด้านบนหลังจากใช้ไปนานๆ ซื้อจากเชียงกง
ฝาหม้อน้ำใช้ 1.1   แต่เมื่อเปลี่ยนเป็น  0.9  น้ำจะหายน้อยลง    ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนวาล์วน้ำด้วย
ไม่งั้นไม่หาย(วาล์วน้ำไม่เคยเปลี่ยนเลย)  กะว่าวันที่ 22 นี้จะไปเดินเชียงกง หาหม้อน้ำสักลูก  แล้วเปลี่ยนวาล์วน้ำด้วย
ไม่รู้ว่าจะหายรึปล่าว  ลืมบอกไปความร้อนปกติ  เกือบถึงครึ่งของเกจ 
มันต้องมีรอยรั่วตามดที่ไหนซักที่แน่ครับต้องรอบสูงๆถึงจะรั่ว ส่วนวาวล์น้ำไม่น่าเกี่ยวกับน้ำหายครับแต่เปลี่ยนไปเลยก็ชัวดีครับจะได้เปลี่ยนซีลยางบ้าง

Civic EK 2000
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #52 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 22:07:34 »

มันต้องมีรอยรั่วตามดที่ไหนซักที่แน่ครับต้องรอบสูงๆถึงจะรั่ว ส่วนวาวล์น้ำไม่น่าเกี่ยวกับน้ำหายครับแต่เปลี่ยนไปเลยก็ชัวดีครับจะได้เปลี่ยนซีลยางบ้าง

ฝาเพิ่งจะไส หรือปาดไปเองครับ  น่าได้ปีล่ะมั้ง เพราเป็นตามด  ปาดที่แบริ่ง ซ.16
แต่ตะเข็บที่ขอบหม้อน้ำ   ระหว่างส่วนที่เป็นอลูมิเนียมกับ พลาสติกต้านบน น้ำเยิ้มเลย
แต่ก็สงสัยว่า ทำไม ไม่ชนะแรงสปริงที่ฝาหม้อน้ำ  แล้วไปพักที่หม้อพักซะ   รึว่าฝาจะเริ่มเสียแล้ว
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #53 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 22:25:11 »

ยิ้มกว้างๆ
ไม่ถูกต้องครับ เพราะเป็นการล้างแค่หม้อน้ำ ไม่ได้ล้างทั้งระบบไหลวนของน้ำครับ
ถอดท่อบนที่จะเข้าหม้อน้ำออกปล่อยไว้ แล้วค่อยเอาสายยาง(น้ำเบาๆ)เปิดน้ำใส่ตรงที่ปิดฝาหม้อน้ำ สตาร์ทเดินเบาเครื่องด้วย...
แล้วอย่าให้น้ำขาดระยะที่ไหลออกมาจากท่อที่เราปล่อยไว้นะครับ...ให้แน่ใจว่าสะอาดแน่นอนแล้วค่อยหยุดทำ ครับ
เสร็จแล้วก็ใส่ท่อยางกลับเข้าไปขันล็อคให้แน่น+เติมน้ำยา แล้วก็เติมน้ำให้เต็ม...สตาร์ทเครื่องอีกทีเดินเบาไปเรื่อยๆคอยไล่ฟองอากาศออกโดยการบีบท่อยาง
ถ้าน้ำพร่องก็เติมจนคิดว่าเต็มดีแล้วลองเร่งเครื่องยนต์ดูว่าน้ำลด-เพิ่มตามจังหวะ เร่งรึเปล่า...เท่านี้ไม่ยากครับลองทำดู...
 ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #54 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 10:57:01 »

ฝาเพิ่งจะไส หรือปาดไปเองครับ  น่าได้ปีล่ะมั้ง เพราเป็นตามด  ปาดที่แบริ่ง ซ.16
แต่ตะเข็บที่ขอบหม้อน้ำ   ระหว่างส่วนที่เป็นอลูมิเนียมกับ พลาสติกต้านบน น้ำเยิ้มเลย
แต่ก็สงสัยว่า ทำไม ไม่ชนะแรงสปริงที่ฝาหม้อน้ำ  แล้วไปพักที่หม้อพักซะ   รึว่าฝาจะเริ่มเสียแล้ว
แรงดันมันก็ต้องออกที่ออกง่ายๆกว่าอยู่แล้วนี่ครับ ฝาหม้อน้ำมันแข็งกว่าอยู่แล้ว

maicivic
เจ้าสำนัก

แสง สี เสียง ภาพ

« ตอบ #55 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 22:51:13 »

ยิ้ม :)กระทู้นี้ความรู้เยอะจิงๆแล้วฝาหม้อน้ำมีกี่ขนาดครับผมเคยจิกฝาวีออสของพี่มาไส่แล้วน้ำมันพ่นออกใช้ไม่ได้เลยต้องเอาไปคืน อายจัง อายจัง

b20b เดิมๆเองคับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #56 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 23:58:50 »

ยิ้ม :)กระทู้นี้ความรู้เยอะจิงๆแล้วฝาหม้อน้ำมีกี่ขนาดครับผมเคยจิกฝาวีออสของพี่มาไส่แล้วน้ำมันพ่นออกใช้ไม่ได้เลยต้องเอาไปคืน อายจัง อายจัง
เท่าที่ทราบหลักๆมันมีสองอย่างคือ
1 ขนาดฝาครับ ฝาเล็กฝาใหญ่ ใส่กับหม้อน้ำคอเล็กคอใหญ่
2 ความแข็งของสปริง หรืออัตราทนแรงดันครับ โดยมากจะบอกเป็นตัวเลขโดดๆเช่น 0.9  1.2 แบบนี้ หมายถึงทนแรงดัน 0.9บาร์ และ1.2บาร์ตามลำดับครับ บางอันก็บอกเป็น .......Kg/Cm2 ครับ ของEK  จะใช้ได้ตั้งแต่ 0.9-1.3 บาร์ ครับ
(เครื่อง D16Y8-Y4)
ฝาที่เอามาสปริงมันเสื่อมแล้วรึเปล่าครับ

desel torbo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #57 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 12:18:01 »

แล้วถ้าเราเติมแต่น้ำยาหม้อน้ำอย่างเดียว
โดยไม่ผสมน้ำเปล่า จะเป็นอย่างไร
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #58 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 12:44:48 »

แล้วถ้าเราเติมแต่น้ำยาหม้อน้ำอย่างเดียว
โดยไม่ผสมน้ำเปล่า จะเป็นอย่างไร
ไม่ได้ครับมันจะไม่มีคุณสมบัติในการระบายความร้อน ลองอ่านข้างกระป๋องดูครับ

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #59 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 13:43:43 »

ปกติ ล้างหม้อน้ำเสร็จ ก็เทลงไปทั้งขวด แล้ว เติมน้ำจนเต็ม ก็แค่นั้น
หรือ ต้องผสมก่อนละค่อยเทลงไป อะ... ขยิบตา ขยิบตา

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #60 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 14:07:43 »

ปกติ ล้างหม้อน้ำเสร็จ ก็เทลงไปทั้งขวด แล้ว เติมน้ำจนเต็ม ก็แค่นั้น
หรือ ต้องผสมก่อนละค่อยเทลงไป อะ... ขยิบตา ขยิบตา
ดูข้างกระป๋องครับ มันจะบอกไว้ แต่ส่วนมากผมจะ ผสมกับน้ำกลั่นหรือน้ำดื่มสะอาดๆ 1-1 ก่อน แล้วเทใส่หม้อน้ำครับ แล้วก็เติมน้ำกลั่นหรือน้ำดื่มสะอาดๆลงไปจนเต็มครับ

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #61 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 14:17:24 »

ดูข้างกระป๋องครับ มันจะบอกไว้ แต่ส่วนมากผมจะ ผสมกับน้ำกลั่นหรือน้ำดื่มสะอาดๆ 1-1 ก่อน แล้วเทใส่หม้อน้ำครับ แล้วก็เติมน้ำกลั่นหรือน้ำดื่มสะอาดๆลงไปจนเต็มครับ
    อ๋อ พอดี ปกติดู มันจะเขียนว่า 1 ขวด ต่อ การใช้ 1 ครั้ง ( ประมาณนั้น )
เลยกรอกลงไป ในหม้อน้ำ แล้ว ค่อยเทน้ำตาม เพราะคิดว่า เดี๋ยวมันก็ ผสมกัน อยู่ดี 5555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #62 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 14:31:30 »

อ๋อ พอดี ปกติดู มันจะเขียนว่า 1 ขวด ต่อ การใช้ 1 ครั้ง ( ประมาณนั้น )
เลยกรอกลงไป ในหม้อน้ำ แล้ว ค่อยเทน้ำตาม เพราะคิดว่า เดี๋ยวมันก็ ผสมกัน อยู่ดี 5555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถูกต้องแล้วแหละครับ

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #63 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 16:01:42 »

ผมเติมไปทั้งแกลลอนเลยอะ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #64 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 16:05:54 »

ผมเติมไปทั้งแกลลอนเลยอะ
ถูกแล้วแหละครับ ปกติก็เติมจนหมดแล้วเติมน้ำตามจนเต็มหม้อน้ำ

aodeng
ศิษย์พี่

« ตอบ #65 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2011, 17:49:23 »

ยิ้มกว้างๆ
ไม่ถูกต้องครับ เพราะเป็นการล้างแค่หม้อน้ำ ไม่ได้ล้างทั้งระบบไหลวนของน้ำครับ
ถอดท่อบนที่จะเข้าหม้อน้ำออกปล่อยไว้ แล้วค่อยเอาสายยาง(น้ำเบาๆ)เปิดน้ำใส่ตรงที่ปิดฝาหม้อน้ำ สตาร์ทเดินเบาเครื่องด้วย...
แล้วอย่าให้น้ำขาดระยะที่ไหลออกมาจากท่อที่เราปล่อยไว้นะครับ...ให้แน่ใจว่าสะอาดแน่นอนแล้วค่อยหยุดทำ ครับ
เสร็จแล้วก็ใส่ท่อยางกลับเข้าไปขันล็อคให้แน่น+เติมน้ำยา แล้วก็เติมน้ำให้เต็ม...สตาร์ทเครื่องอีกทีเดินเบาไปเรื่อยๆคอยไล่ฟองอากาศออกโดยการบีบท่อยาง
ถ้าน้ำพร่องก็เติมจนคิดว่าเต็มดีแล้วลองเร่งเครื่องยนต์ดูว่าน้ำลด-เพิ่มตามจังหวะ เร่งรึเปล่า...เท่านี้ไม่ยากครับลองทำดู...
 ยิ้มเท่ห์

ถอดท่อยางเพื่อไห้น้ำในเครื่องมันไหลออกไช่มั้ยครับ แล้วมันจะดูด น้ำจากท่อยางด่านล่างหม้อน้ำลงไปเหรอครับ หรือยังไง  ตกใจ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #66 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2011, 18:25:49 »

ถอดท่อยางเพื่อไห้น้ำในเครื่องมันไหลออกไช่มั้ยครับ แล้วมันจะดูด น้ำจากท่อยางด่านล่างหม้อน้ำลงไปเหรอครับ หรือยังไง  ตกใจ
รอเจ้าตัวมาตอบดีกว่าเนาะ ผมไม่เคยทำแบบนี้

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #67 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2011, 21:08:09 »

ถูกต้องแล้วจ้า น้ำใหม่ก็จะเข้าตรง หม้อน้ำ ผ่านท่อด้านล่างเข้าเครื่อง ออกท่อบน
แต่เราถอดท่อบนออกน้ำเก่าก็จะไหลออกเรื่อยๆ น้ำใหม่ ก้จะเข้าตรงหม้อน้ำเรื่อยๆ
สำคัญคือ อย่าให้น้ำเข้าหม้อน้ำขาด เดี๋ยวน้ำจะไม่พอวนในเครื่อง.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ   
    เห็นพ่อเวลาล้างจะทำแบบนั้น แต่เราไม่ชอบ ชอบ คลายน็อตหางปลาตรงหม้อน้ำมากกว่า ง่ายดี ขี้เกียจถอดท่อ จ๊ะ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

kawmad16
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #68 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 22:27:22 »

เนี่ยว่าจะลงมือล้างเอง ไม่รู้จะสำเร็จเปล่าหนอ  ตกใจ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #69 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 10:10:12 »

เนี่ยว่าจะลงมือล้างเอง ไม่รู้จะสำเร็จเปล่าหนอ  ตกใจ
ลองดูครับ ยังไงก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลยแน่ๆ

pk_ra
ชาวยุทธ
*

คนเราก็เหมือนรถที่ต้องขับเคลื่อนด้วยพลังธรรมชาติ

« ตอบ #70 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 22:37:07 »

ฝาหม้อน้ำ เครื่อง D16Y8 เดิมๆใช้ได้ตั้งแต่ 0.9-1.3 บาร์ครับ(ข้อมูลจาก service manual) ขนาดใช้กับ 1.8si ได้ไหมครับ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #71 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 23:03:58 »

ฝาหม้อน้ำ เครื่อง D16Y8 เดิมๆใช้ได้ตั้งแต่ 0.9-1.3 บาร์ครับ(ข้อมูลจาก service manual) ขนาดใช้กับ 1.8si ได้ไหมครับ
ใช้ได้ครับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #72 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 10:33:43 »

จะให้ดีเอา 1 บาร์ขึ้นครับ 0.9 รู้สึกว่าจะต่ำไปหน่อยสำหรับเครื่อง B18B

PaPuNRittiya
เข้าวงการ
*

« ตอบ #73 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 17:51:17 »

โอ้ เกร๊ด ความรู้ *--*

ขอบคุนมากคับผม

ek2723
ศิษย์น้อง
**

สุขใดจะดีเท่า ล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค

« ตอบ #74 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 20:53:56 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

we love civic
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: วิธีการเช็คฝาหม้อน้ำง่ายๆว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนล่ะยัง