ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 เมษายน 2024, 18:41:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: D.I.Y. LED ช่องเก็บเหรียญ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. LED ช่องเก็บเหรียญ  (อ่าน 10862 ครั้ง)
cyu
อาจารย์ปู่

« เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 20:55:54 »

เนื่องจากว่า หลอดมันขาดครับ เลย ไม่มีไฟติด แล้วก็ หลอดเดิมมันไม่สว่างเท่าไหร่เลยจัดการเปลียน เป็น LED ซะเลย งามๆ ครับ D.I.Y. นี้ใช้เวลาทำไม่นานครับ ไม่เกิน ชั่วโมงก็เสร็จครับ

อันนี้ถอดออกมาเพื่อความสะดวกในการติดตั้ง LED ครับ

อันนี้ LED ribbin ที่ต้องการครับ ตัดได้ LED3 ดวง ต่อ 1 ชุดคับ และก็ แผ่นวงจรอเนกประสงค์ เพื่อทำเป็นขั้วเสียบครับ

ใช้คัทเตอร์ ตัดยางออกจนถึงเนื้อทองแดงด้านล่าง แล้ว  ก็ ขูด สีดำออกจนเห็นทองแดง จึงจะบัดกรีได้ครับ

บัดกรีสายไฟติด และก้บัดกรีขั้วให้เรียบร้อยครับ

หุ้มสายไฟ และ LED ให้เรียบร้อยครับ

ลองวางตำแหน่งดูครับ

ติด กาวสองหน้าใหม่ครับ

เลือกตำแหน่งได้แล้วก้ติดครับ

ลองเอาสายไฟสอดรูออกมาดูครับ

ลองไปเสียบดูที่ขั้วเดิม ในรถครับ

ลองเปิดไฟดูครับ

ติดละครับ เป็นอันเสร็จสิ้นละครับ

ทดลองใช้ดูก้สว่างดีครับ มองเห็น มาถึงข้างนอกเลย แต่พอปิดช่องเก็บเหรียญเข้าไปก้ไม่มีแสงเล็ดรอดออกมาเลยครับ ซึ่ง ไม่รบกวนสายตาแต่อย่างได อย่างกับว่ามีสวิทตัดไฟอย่างนั้นเลย
จริงๆ ผมตั้งใจจะติดตั้งสวิทเพิ่มครับ แต่ ต้อง ใช้เวลามาก เอาเป็นว่าคราวหน้า ผมจะอัพเกรด เป็นเวอร์ชั่น แบบ เปิดออกมาละไฟติดเอง แม้ไม่ได้เปิดไฟหน้าครับ ผมซื้อสวิทมาละครับ กะว่าจะทำพร้อมกับ เก๊ะหน้ารถครับ ไว้ยังไงโปรเจคหน้าจะไม่พลาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2011, 21:03:15 โดย cyu » บันทึกการเข้า

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 21:03:23 »

โห สว่างมาก จริงๆ เอาแค่ดวงเดียวก้สว่างมากแล้ว อันนี้ล่อไปสามเลย  แล้วริบบอนนี่ซื้อที่ไหนในเชียงใหม่บ้างครับ ว่าจะเอามาทำไปส่องใต้ประตูบ้างอ่ะ อายจัง อายจัง อายจัง จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 21:06:39 »

โห สว่างมาก จริงๆ เอาแค่ดวงเดียวก้สว่างมากแล้ว อันนี้ล่อไปสามเลย  แล้วริบบอนนี่ซื้อที่ไหนในเชียงใหม่บ้างครับ ว่าจะเอามาทำไปส่องใต้ประตูบ้างอ่ะ อายจัง อายจัง อายจัง จุมพิต จุมพิต จุมพิต

มันตัดดวงเดียวไม่ได้ครับ ถ้าตัดมันต้องตัดเป็นชุด สามดวง ละก็ R 1 ตัว เป็น 1 ชุดครับ ถ้าตัดผิด มันจะไม่ติดครับ

ส่วน LED ริบบิ้น นั้น ต้อง มาจากสถานีรถไฟ ไปทางซุปเปอร์ไฮเวย์ ตรงไปผ่าน แยก หน้า สหอะไหล่ ชิดซ้าย สัก 200 เมตรจะเจอร้านอิเล็กทรอนิกส์ ที่มี ของแต่งรถเยอะๆ ครับ ละมี LED อยุ่หน้าร้านเยอะๆ ครับ ขาย ฟุตละ 60 บาทครับ ถูกสุดละครับที่เคยหา

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 21:14:58 »

มันตัดดวงเดียวไม่ได้ครับ ถ้าตัดมันต้องตัดเป็นชุด สามดวง ละก็ R 1 ตัว เป็น 1 ชุดครับ ถ้าตัดผิด มันจะไม่ติดครับ

ส่วน LED ริบบิ้น นั้น ต้อง มาจากสถานีรถไฟ ไปทางซุปเปอร์ไฮเวย์ ตรงไปผ่าน แยก หน้า สหอะไหล่ ชิดซ้าย สัก 200 เมตรจะเจอร้านอิเล็กทรอนิกส์ ที่มี ของแต่งรถเยอะๆ ครับ ละมี LED อยุ่หน้าร้านเยอะๆ ครับ ขาย ฟุตละ 60 บาทครับ ถูกสุดละครับที่เคยหา
อ้อแบบนี้นี่เอง
ขอบคุณครับ เดี๋ยววันจันทร์ไปหาซื้อดูครับ จุมพิต จุมพิต

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 21:36:53 »

อ้อแบบนี้นี่เอง
ขอบคุณครับ เดี๋ยววันจันทร์ไปหาซื้อดูครับ จุมพิต จุมพิต

จัดให้ชุดนึง...ส่งมาปากช่องด้วย พี่เงาะ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เอาดวงเดียวนะ  3 ดวงแสบตา

5555

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
wit533
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 21:42:55 »

ถ้าใช้ ดวงเดียว ต้องใช้ Rค่าเท่าไหรครับ

แล้วถอดช่องเก็บเหรียญออกมาได้ไงอ่ะ ผมลองดึงแล้วมันติดอะไรไม่รู้
 ขยิบตา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 22:12:41 »

จัดให้ชุดนึง...ส่งมาปากช่องด้วย พี่เงาะ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เอาดวงเดียวนะ  3 ดวงแสบตา

5555
เดี๋ยวผมลองทำดูก่อนครับแล้วค่อยว่ากัน

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 23:15:22 »

สว่างมากครับพี่

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 08:03:23 »

อยู่ที่ สถาณีรถไฟทุกวัน แต่ไม่เคยสังเกตเลย
สวดยวด มากมาก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 08:57:52 »

ถ้าใช้ ดวงเดียว ต้องใช้ Rค่าเท่าไหรครับ

แล้วถอดช่องเก็บเหรียญออกมาได้ไงอ่ะ ผมลองดึงแล้วมันติดอะไรไม่รู้
 ขยิบตา

ถ้าใช้ดวงเดียว ต้องใช้ R ประมาณ 330 Ohm ครับ ไม่ใช่ k นะ จะมากกว่านี้ก็ได้ครับ แต่ก้ความสว่างก้จะลดลงครับ แต่ละจะเอา R ไป อนุกรมยังไงละครับ แต่ก้คิดว่าน่าจะทำได้
ถอดช่องเก็บเหรียญ ต้อง ไข สกรูออกก่อนครับ มีอยู่ 3 ตัว เอาไฟฉายส่อง ด้านบนครับ จะมองเห็นครับ

สว่างมากครับพี่

แหล่มม เลยคับ

อยู่ที่ สถาณีรถไฟทุกวัน แต่ไม่เคยสังเกตเลย
สวดยวด มากมาก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

บางครั้ง มันก็อยู่ใกล้เกินไปเลยมองไม่เห็น ครับ เหมือนขนตาอะคับ

EK UBON
ศิษย์น้อง
**

E@K - U BON

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 09:21:04 »

ปกติเวลา เปิด-ปิด ช่องเก็บเหรียญนี่ ไฟมันจะ ติด-ดับ หรือป่าวครับ  เพราะของผมมันดับสนิท    ยิ้มกว้างๆ

.......... แรงน้อย ค่อยไป   
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 09:31:16 »

ปกติเวลา เปิด-ปิด ช่องเก็บเหรียญนี่ ไฟมันจะ ติด-ดับ หรือป่าวครับ  เพราะของผมมันดับสนิท    ยิ้มกว้างๆ
มันจะติดพร้อมกับไฟหรี่ครับ ต้องเปิดไฟหน้าด้วย มันถึงจะติด ถ้าหากหลอดไม่ขาด

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 10:37:48 »

น๊อตมันจะอยู่ด้านล่างอีกตัวหนึ่งอะครับ   จุมพิต

amnuayd
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 11:08:16 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dสว่างมาก จริงๆ ครับ..
Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 12:30:50 »

สวยคับ อย่าง นี้ทำไฟ ช่องแอร์ สีพ้า สบายเลย + ไฟ ส่องเท้า + ที่วางของเรืองแสง ใช้อคริลิกตัด ให้พอดีแล้วเอา แสงยิง ด้วย น่าจะดู ล้ำๆ ดี  คิดไว้ ไม่มี เวลาทำ สักที  อายจัง
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 13:00:48 »

สวยคับ อย่าง นี้ทำไฟ ช่องแอร์ สีพ้า สบายเลย + ไฟ ส่องเท้า + ที่วางของเรืองแสง ใช้อคริลิกตัด ให้พอดีแล้วเอา แสงยิง ด้วย น่าจะดู ล้ำๆ ดี  คิดไว้ ไม่มี เวลาทำ สักที  อายจัง

ปัญหาใหญ่เลยคับ อีกปัญหาที่สำคัญไม่แพ้กันครับ คือ เงิน

wit533
จอมยุทธ

« ตอบ #16 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 15:24:12 »

ถ้าใช้ดวงเดียว ต้องใช้ R ประมาณ 330 Ohm ครับ ไม่ใช่ k นะ จะมากกว่านี้ก็ได้ครับ แต่ก้ความสว่างก้จะลดลงครับ แต่ละจะเอา R ไป อนุกรมยังไงละครับ แต่ก้คิดว่าน่าจะทำได้
ถอดช่องเก็บเหรียญ ต้อง ไข สกรูออกก่อนครับ มีอยู่ 3 ตัว เอาไฟฉายส่อง ด้านบนครับ จะมองเห็นครับ

ใช้ R ค่า k จะมีปัญหาอะไรต่อไปไหมครับ
พอดีลองหาๆของในบ้านดู มีแต่ k ทั้งนั้นเลย รู้สึกจะ 5 หรือไม่ก็ 8 k เนี่ยแหล่ะไม่แน่ใจ
แต่ลองเสียบดูแล้วก็ใช้ได้ สว่างไม่มาก ถูกใจเลย แต่ต่อๆไปไม่รู้จะมีผลอะไรป่าวครับ

* DSC01834_resize.JPG (101.71 KB, 653x490 - ดู 2589 ครั้ง.)
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 16:18:35 »

ใช้ R ค่า k จะมีปัญหาอะไรต่อไปไหมครับ
พอดีลองหาๆของในบ้านดู มีแต่ k ทั้งนั้นเลย รู้สึกจะ 5 หรือไม่ก็ 8 k เนี่ยแหล่ะไม่แน่ใจ
แต่ลองเสียบดูแล้วก็ใช้ได้ สว่างไม่มาก ถูกใจเลย แต่ต่อๆไปไม่รู้จะมีผลอะไรป่าวครับ

ไม่มีผลอะไรครับ ก็ แค่ยิ่ง ค่าความต้านทานมากมันก็สว่างน้อยลง เท่านั้นเองครับ แต่ ติดได้ดีครับ ทางที่ดี ควรจะ หุ้ม ด้วยท้อหดแบบใสก่อนนะ หรือไม่ก้ หาฉนวนอะไรมาป้องกันด้วยนะครับ เดียวไฟช้อ เอ๊าะ เอ๊าะ เอ๊าะ  เอ๊าะ อ๊อออออด นะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2011, 16:21:06 โดย cyu » บันทึกการเข้า

wit533
จอมยุทธ

« ตอบ #18 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 16:44:15 »

จริงด้วย ลืมหุ้มท่อหดเลย มัวแต่ดีใจที่มีไฟซะที  ยิงฟันยิ้ม
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 16:47:04 »

จริงด้วย ลืมหุ้มท่อหดเลย มัวแต่ดีใจที่มีไฟซะที  ยิงฟันยิ้ม
ใจเยนๆครับ เข้าใจว่าดีใจ ไม่เปนไรครับ มันยังไม่ช้อตก้ ยังแก้ไขทัน ยิงฟันยิ้ม

nik10956
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011, 12:56:48 »

หลอดเดิมมันอยู่ตรงไหนอ่ะครับ หาหลอดเดิมไม่เจอ(ไฟไม่ติดคงขาดไปแล้ว หรือว่าไม่มีอ่ะคับของผมek96 ) หาหลอดหาขั้วไม่เจอเลย แล้วเวลาถอดช่องเก็บเหรียญนี่ขันน็อตกี่ตัวบริเวณไหนบ้างอ่ะครับ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #21 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 18:50:21 »

หลอดเดิมมันอยู่ตรงไหนอ่ะครับ หาหลอดเดิมไม่เจอ(ไฟไม่ติดคงขาดไปแล้ว หรือว่าไม่มีอ่ะคับของผมek96 ) หาหลอดหาขั้วไม่เจอเลย แล้วเวลาถอดช่องเก็บเหรียญนี่ขันน็อตกี่ตัวบริเวณไหนบ้างอ่ะครับ
EK มีไฟตรงนี้ทุกคันครับต้องถอดคอนโซลกลางออกมาดูครับ

ในรูปที่วงกลมแดงๆคือตำแหน่งน๊อตครับ

ตรงเก๊ะที่เขี่ยบุหรี่ เปิดมาจะเจอน๊อต 3 ตัว ขันตัวกลางออกตัวเดียวพอครับ

อีกรูปเป็นไฟเดิมครับ รูที่ไฟมันออกมา เล็กอย่างกะรูมด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* DSCF4777 (Small).JPG (57.72 KB, 640x480 - ดู 1993 ครั้ง.)

* DSCF4300.JPG (41.05 KB, 640x480 - ดู 1996 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2011, 18:53:44 โดย p jung » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: D.I.Y. LED ช่องเก็บเหรียญ