ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 14:46:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ฝาปิดถังพักหม้อน้ำ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝาปิดถังพักหม้อน้ำ  (อ่าน 2614 ครั้ง)
pk_ra
ชาวยุทธ
*

คนเราก็เหมือนรถที่ต้องขับเคลื่อนด้วยพลังธรรมชาติ

« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 20:22:07 »

ผมขับ civic 1.8si พอดีวันนี้ได้ยิ้นเสียงเหมือนน้ำกำลังเดือดเปิดกระโป่งรถดูก็ตกใจน้ำในถังพักหม้อน้ำกำลังเดือดและมีไอออกมาด้วยแก้ไขยังไงดีครับไม่รู้ว่าเรียกถูกหรือเปล่านะครับไอ้ถังสีขาวข้างหม้อน้ำ
siripop
ศิษย์พี่

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 00:29:10 »

ผมว่าลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดูครับ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 16:44:11 »

เปลี่ยนฝาหม้อน้ำเลยครับไม่ต้องลองแล้ว

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 18:24:05 »

ผมขับ civic 1.8si พอดีวันนี้ได้ยิ้นเสียงเหมือนน้ำกำลังเดือดเปิดกระโป่งรถดูก็ตกใจน้ำในถังพักหม้อน้ำกำลังเดือดและมีไอออกมาด้วยแก้ไขยังไงดีครับไม่รู้ว่าเรียกถูกหรือเปล่านะครับไอ้ถังสีขาวข้างหม้อน้ำ

เอ่อ ....... ปกติถ้าหม้อน้ำร้อนจนน้ำในหม้อน้ำเดือด...ก็จะดันน้ำเดือดไปที่ถังพักน้ำเพื่อระบายแรงดัน แต่พอหม้อน้ำเย็นลง น้ำในถังพักก็จะถูกดูดกลับไปที่หม้อน้ำ  (  ในคู่มือจะบอกว่าไม่ควรเติมน้ำถังพักน้ำจนเต็ม )

และที่ จขกท บอกว่าเห็นน้ำในถังพักน้ำเดือดก็อาจเป็นเรื่องปกติ แต่อาจเติมน้ำถังพักมากเกินไปจนน้ำเดือดล้นออกมาให้เห็น

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกไม๊  ผิดถูก ขออภัยครับ

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
pk_ra
ชาวยุทธ
*

คนเราก็เหมือนรถที่ต้องขับเคลื่อนด้วยพลังธรรมชาติ

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 19:30:47 »

เปลี่ยนแล้วครับ อาการดีขึ้น แต่ถ้าวิ่งถึงร้อยเมื่อแล้วจอดรถก็จะมีอาการอยู่บ้างครับ จะทำให้หายอย่างไงดี
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 20:11:29 »

เปลี่ยนแล้วครับ อาการดีขึ้น แต่ถ้าวิ่งถึงร้อยเมื่อแล้วจอดรถก็จะมีอาการอยู่บ้างครับ จะทำให้หายอย่างไงดี
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,80718.0.html
ฝาหม้อที่ใช้แรงดันเท่าไหร่ครับ แล้ว เติมน้ำในถังพักอยู่ในระดับไม๊ครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
pk_ra
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 21:06:53 »

ฝาหม้อน้ำใช้ 1.1 น้ำอยู่ระดับ เลยขีดที่ 2 มา 1 ข้อนิ้ว ครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 21:21:05 »

ฝาหม้อน้ำใช้ 1.1 น้ำอยู่ระดับ เลยขีดที่ 2 มา 1 ข้อนิ้ว ครับ
อืม จะให้ดีเปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำไปด้วยเลยครับจะได้ใล่ฟองอากาศด้วย
ส่วนน้ำในหม้อพักเติมไม่เกินขีดบนนะครับ ไม่งั้นถึงเวลามันร้อนๆล้นออกมาแน่ๆ

pk_ra
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 21:27:33 »

ครับ พรุ่งนี้ ว่างๆ จะลองล้างตามแบบของอาจารย์ปู่ ครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 21:51:54 »

ครับ พรุ่งนี้ ว่างๆ จะลองล้างตามแบบของอาจารย์ปู่ ครับ
ลองดูครับ ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ฝาปิดถังพักหม้อน้ำ