ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
10 มิถุนายน 2024, 10:38:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: วิธีถอดแผงข้างประตู EK ครับ พร้อมภาพปลากรอบ(มีวงจรกระจกไฟฟ้าด้วย) 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีถอดแผงข้างประตู EK ครับ พร้อมภาพปลากรอบ(มีวงจรกระจกไฟฟ้าด้วย)  (อ่าน 60961 ครั้ง)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #40 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 16:49:30 »

รูป ตำแหน่งมอเตอร์กระจกนะครับ ผมจำไม่ได้แน่ว่าสามหรือสองตัว มันจะอยู่ตรงตำแหน่ง ศรสีเขียวนะครับ  แล้วมันต้องถอดรางออกมาด้วยครับ (กระจกไม่ต้องยกออกก็ได้แต่ระวังมันไหลลงเอง ) ถอดให้มันออกมาจากประตูก่อนแล้ว ค่อยๆ เอียงๆ นอนๆ ออกมาตรงช่องใหญ่ๆด้านมุมขวาล่าง ถอดออกมาแล้ว ถอดก้นมอเตอร์ออกมาล้างๆแล้วทาจาระบีขาว มอเตอร์ก็จะกลับมาทำงานอีกครั้งครับ

* door f 10.JPG (69.36 KB, 800x600 - ดู 2041 ครั้ง.)

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
Pum_Chero
จอมยุทธ

« ตอบ #41 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 21:25:17 »

รูป ตำแหน่งมอเตอร์กระจกนะครับ ผมจำไม่ได้แน่ว่าสามหรือสองตัว มันจะอยู่ตรงตำแหน่ง ศรสีเขียวนะครับ  แล้วมันต้องถอดรางออกมาด้วยครับ (กระจกไม่ต้องยกออกก็ได้แต่ระวังมันไหลลงเอง ) ถอดให้มันออกมาจากประตูก่อนแล้ว ค่อยๆ เอียงๆ นอนๆ ออกมาตรงช่องใหญ่ๆด้านมุมขวาล่าง ถอดออกมาแล้ว ถอดก้นมอเตอร์ออกมาล้างๆแล้วทาจาระบีขาว มอเตอร์ก็จะกลับมาทำงานอีกครั้งครับ
พี่เงาะรัวังบาททะยักนะครับ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #42 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 10:08:53 »

พี่เงาะรัวังบาททะยักนะครับ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
มันไม่ใช่สนิมนะ มันเป็นกาวยาง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
darknesspic
ศิษย์พี่

« ตอบ #43 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2012, 07:51:29 »

พี่ครับ ผมใช้ LXI 97 มันต่างกันนิดนึงอะครับ คือน๊อตยึดมือจับนอก มันถูกแผงเหล็กบังไว้อะครับ จะทำไงดี

* แผงประตู.JPG (42.95 KB, 640x480 - ดู 1636 ครั้ง.)
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #44 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2012, 09:55:24 »

พี่ครับ ผมใช้ LXI 97 มันต่างกันนิดนึงอะครับ คือน๊อตยึดมือจับนอก มันถูกแผงเหล็กบังไว้อะครับ จะทำไงดี
เดี๋ยวนะนึกไม่ค่อยออกล่ะไม่ทำรื้อนาน
ถ้าจำไม่ผิด  เส้นดำๆที่มันเกะก่ะคือรางกระจก เอากระจกออกหรือขึ้นให้สุดแล้ว รางนี้ มันจะมีน๊อตเบอร์10 ยึด ด้านบนล่าง ถอดน๊อตตัวล่างคลายน๊อตตัวบนออกแล้วขยับหลบได้ครับ

darknesspic
ศิษย์พี่

« ตอบ #45 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2012, 11:57:12 »

ขอบคุณครับแล้วน๊อตยึดมือจับด้านขวาเอาออกยังไงอะครับ มันอยุ่ในสุดเลย ซึ่งมันถูกแผงประตูที่เป็นเหล็กบังไว้ หรือว่าต้องถอดทั้งแผงเลย
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #46 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2012, 12:42:52 »

ขอบคุณครับแล้วน๊อตยึดมือจับด้านขวาเอาออกยังไงอะครับ มันอยุ่ในสุดเลย ซึ่งมันถูกแผงประตูที่เป็นเหล็กบังไว้ หรือว่าต้องถอดทั้งแผงเลย
ใช้ตัวทีเบอร์สิบ แหย่ครับ
ลองดูกระทู้นี้ครับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,77528

Granturismo
เจ้าสำนัก

« ตอบ #47 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2012, 12:48:21 »

ถามเพื่อประกอบความรู้ครับ

กระจก มันถอดยังไงครับ เผื่อจะเปลียนเป็นกระจกนอกครับ

แกะแผงประตูแล้ว จะเจอรู 2 รู มองไปจะเจอน๊อตจับกระจก ไขน๊อตออกมันก็ออกได้เลยไหมครับ ต้องตั้งศูนย์กระจกไรงี้ปะ

joepao
เจ้าสำนัก

EK 97 เชียงใหม่ครับ

« ตอบ #48 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2012, 13:08:05 »

กระทู้ดีมีประโยชน์อีกแล้วครับ
 รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ถึงขับ BT-50 แต่ก็ยังรัก CIVIC อยู่ครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #49 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2012, 13:37:27 »

ถามเพื่อประกอบความรู้ครับ

กระจก มันถอดยังไงครับ เผื่อจะเปลียนเป็นกระจกนอกครับ

แกะแผงประตูแล้ว จะเจอรู 2 รู มองไปจะเจอน๊อตจับกระจก ไขน๊อตออกมันก็ออกได้เลยไหมครับ ต้องตั้งศูนย์กระจกไรงี้ปะ
ก่อนถอดต้องต่อสวิตคืนก่อนเลื่อนกระจกลงแล้วคลายน๊อต แล้วค่อยๆประคองกระจกขึ้นเอียงๆออกมาครับ  ตอนใส่ ก็ค่อยๆประคองใส่เอียงๆเข้าไปไม่ยากไม่ง่าย ผมทำคนเดียวไม่มีใครช่วย เสียวตกแตก ถออดออกมาล้างๆเลย ใสๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
อ้อตอนใส่ผมก็ไม่ได้ตั้งอะไรพิเศษนะแค่ใส่น๊อตหลวมๆปิดกระจะให้สูดแล้วขันแน่นอีกทีครับ  อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2012, 13:42:14 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

alexsus99
ศิษย์น้อง
**

แปลงแล้ว อีสุเป็น EK

« ตอบ #50 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012, 21:24:49 »

พี่เงาะคับ
ขอถามเรื่องจกหน่อยนะคับ

คือว่า ของผมมอเตอร์ทำงาน ปรกติ แต่กระจกเลื่อนขึ้นลงไม่ได้
ไหลลง มาเลื่อยผมเลยเอาไม้ ไปดามไว้ สรุปว่า เจอสายสลิง มันหลุด แต่ไอ้พาสติก ที่ล๊อคสลิงมันดันหัก แบบนี้ซ่อมได้ไหมคับ
หรือว่าต้องซื้อยกชุดใหม่เลยคับ ชี้แจ้งหน่อยนะคับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #51 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012, 21:28:54 »

พี่เงาะคับ
ขอถามเรื่องจกหน่อยนะคับ

คือว่า ของผมมอเตอร์ทำงาน ปรกติ แต่กระจกเลื่อนขึ้นลงไม่ได้
ไหลลง มาเลื่อยผมเลยเอาไม้ ไปดามไว้ สรุปว่า เจอสายสลิง มันหลุด แต่ไอ้พาสติก ที่ล๊อคสลิงมันดันหัก แบบนี้ซ่อมได้ไหมคับ
หรือว่าต้องซื้อยกชุดใหม่เลยคับ ชี้แจ้งหน่อยนะคับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ถ้าแบบนั้นซื้อยกชุดน่าจะทนกว่าครับ  หรือถ้าจะซ่อมลอง หาชิ้นส่วนอะไหล่ที่ http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,128587.0.html ดูครับ ไม่รู้จะแยกขายไม๊

alexsus99
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #52 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012, 22:07:35 »

ถ้าแบบนั้นซื้อยกชุดน่าจะทนกว่าครับ  หรือถ้าจะซ่อมลอง หาชิ้นส่วนอะไหล่ที่ http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,128587.0.html ดูครับ ไม่รู้จะแยกขายไม๊

ขอบคุนคับ
alexsus99
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #53 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2012, 22:09:30 »

หรือว่า ซื้อ มาเปลียนเองเลยพี่ ทั้งชุดเลยงะ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #54 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2012, 09:54:32 »

หรือว่า ซื้อ มาเปลียนเองเลยพี่ ทั้งชุดเลยงะ
ทั้งชุดเลยก็ดีนะครับ ทำทีเดียวเสียตังทีเดียว ทำเสร้จหล่อลื่นรางกระจกดีๆ  ใช้งานได้นานๆ   

PIZZAMAN
เข้าวงการ
*

« ตอบ #55 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 16:46:50 »

ของผมกระจกเวลาเอาขึ้นมันฝืดอ่ะครับ สงสัยเป็นที่ยาง

EK CLUB NORTHERN ZONE
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #56 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 18:45:36 »

ของผมกระจกเวลาเอาขึ้นมันฝืดอ่ะครับ สงสัยเป็นที่ยาง
หาซื้อแพนโด้(pando) มาฉีดครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

O_ho_clubcivic2000
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #57 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 08:43:03 »

เลื่อน แงะ ยก เหมือนกันครับ
ออกมาแล้ว

ทำไมผมถอดแผงประตูหลังไม่ออก น๊อตก็ถอดหมดแล้ว ขยิบตา ดันขึ้นตามลูกศรเหมือนมันติดๆ อะไรอยู่ อายจัง

หามิตรภาพที่แท้จริงไม่ใช่ล่วงหลอก
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #58 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 13:55:56 »

ทำไมผมถอดแผงประตูหลังไม่ออก น๊อตก็ถอดหมดแล้ว ขยิบตา ดันขึ้นตามลูกศรเหมือนมันติดๆ อะไรอยู่ อายจัง
ตามที่บอกนะครับ อย่างแรกด้านล่างของแผงมันต้องขยับง้างออกมาได้ก่อนครับ

mighe
เจ้าสำนัก

« ตอบ #59 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013, 21:57:30 »

ดันขึ้นมาถามใหม่  เศร้า เศร้า ตัวมอเตอร์ของมันแกะได้ไหมครับ กระจกผมมันมีอาการแบบกดขึ้นมาแล้วมาขึ้นมาช้าครับ บางครั้งไม่ขึ้นเลย ถ้ามอเตอร์เสียต้องเปลี่ยนทั้งราง หรือมีมอเตอร์แยกขายครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #60 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013, 22:09:30 »

ดันขึ้นมาถามใหม่  เศร้า เศร้า ตัวมอเตอร์ของมันแกะได้ไหมครับ กระจกผมมันมีอาการแบบกดขึ้นมาแล้วมาขึ้นมาช้าครับ บางครั้งไม่ขึ้นเลย ถ้ามอเตอร์เสียต้องเปลี่ยนทั้งราง หรือมีมอเตอร์แยกขายครับ
มอเตอร์ แกะตรูดมันมาทำความสะอาดหน้าสัมผัสได้ครับแต่ตอนใส่ต้องใส่ให้ตรงล็อค แต่อย่าลืมเทสก่อนประกอบคืนราง แต่ถ้าทุ่ม(โรเตอร์)มันสึกหรือทองแทงมันสึกก็เปลี่ยนได้ครับ 
ถ้าเปลี่ยนรู้สึกจะยกรางในราคาไม่ถึงพันครับ ลังเล ลังเล ลังเล

mighe
เจ้าสำนัก

« ตอบ #61 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 13:42:37 »

ขอบคุณครับ
mighe
เจ้าสำนัก

« ตอบ #62 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 22:14:55 »

เจออีกแล้วครับ ถอดมาฉีดโซเน็กเรียบร้อยแล้ว ประกอบคืน กดลงมันลงครับ แต่ตอนกดขึ้นมันเหมือนว่ามันชนขอบ แล้วมันตัดวงจรไปเองว่ากระจกขึ้นสุดแล้วทั้งที่ยังไม่สุดครับ ใครพอรู้หลักการของกระจกไฟฟ้าบ้างครับ ว่ามันตัดวงจรยังไง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #63 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2013, 08:57:52 »

เจออีกแล้วครับ ถอดมาฉีดโซเน็กเรียบร้อยแล้ว ประกอบคืน กดลงมันลงครับ แต่ตอนกดขึ้นมันเหมือนว่ามันชนขอบ แล้วมันตัดวงจรไปเองว่ากระจกขึ้นสุดแล้วทั้งที่ยังไม่สุดครับ ใครพอรู้หลักการของกระจกไฟฟ้าบ้างครับ ว่ามันตัดวงจรยังไง
ถ้าขึ้นไม่สุดมันไม่ได้ตัดหรอกครับ แต่มันขึ้นไปต่อไม่ได้มันเลยหยุด วิธีแก้คือ ปรับรางกระจกใหม่ครับ สั่งเกตุตรงร่องที่กระจกมันขึ้นลง ตรงนั้นหัวท้ายจะมีน๊อตอยู่คลายแล้วลองขยับๆดูใหม่ครับ

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: วิธีถอดแผงข้างประตู EK ครับ พร้อมภาพปลากรอบ(มีวงจรกระจกไฟฟ้าด้วย)