ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 เมษายน 2024, 20:05:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: D.I.Y. แก้ไขไฟเตือนน้ำมันไม่ติด + ซ่อมลูกลอยในถังน้ำมัน 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 2 3 [4] 5 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. แก้ไขไฟเตือนน้ำมันไม่ติด + ซ่อมลูกลอยในถังน้ำมัน  (อ่าน 144739 ครั้ง)
monpat
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #120 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011, 22:12:49 »

อ่อ  อีกอย่างนึงคับ  ผมลองยกลูกลอยทั้งยวงขึ้นมาเทสโดยที่เสียบกับปลั๊กอ่ะคับ  ผมคิดจำลองเหตุการณ์ประมาณว่าน้ำมันหมด   ไฟมันก็ไม่ติดอ่ะคับ  ผมเลยคิดว่าตัวเทอมิสเตอร์มันคงเสียอ่ะคับ ขยิบตา

ถ้าผมทำขั้นตอนไหนผิดไปหรือมีอะไรที่ผมพลาดไปก็รบกวนแนะนำมือใหม่อย่างผมด้วยนะคับ   ขอบคุณคับ จุมพิต
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #121 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011, 22:47:29 »

ตอนลอง ผมไม่ได้เสียบกับปลั๊กในรถอ่ะคับ  ผมถอดออกมาลองข้างนอกแล้วลองต่อกับสายไฟแล้วจิ้มกับแบตตรงๆเลยคับ   (ว่าแต่ ต้องลองเสียบปลั๊กเทสด้วยใช่ป่าวคับ ผมคิดว่าผลลัพธ์มันคงเหมือนกัน) ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
ลองเสียบปลั๊กของมันครับ ชัวร์ๆ

monpat
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #122 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 01:58:30 »

ลองเสียบปลั๊กของมันครับ ชัวร์ๆ

ขอบคุณคับ ปัญหานี้ยาวนานเหลือเกิน จะอาทิตย์นึงแล้วยังไม่สำเร็จเลย คงต้องไปหาไอ้ตัวนี้อีกที  แต่หนุกดีคับ ยิ้ม จุมพิต
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #123 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 11:18:36 »

ขอบคุณคับ ปัญหานี้ยาวนานเหลือเกิน จะอาทิตย์นึงแล้วยังไม่สำเร็จเลย คงต้องไปหาไอ้ตัวนี้อีกที  แต่หนุกดีคับ ยิ้ม จุมพิต
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ระวังปวดหัวเพราะกลิ่นน้ำมันนะ

bigkiss
Gold Member
จอมยุทธ

**No.696**

« ตอบ #124 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 14:20:15 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ระวังปวดหัวเพราะกลิ่นน้ำมันนะ
ไม่ใช่แค่ปวดหัวน่ะ...แต่ถึงกะเมาเลยอ่ะ

>>> Ek LoVeR<<<
                                  ต่อให้ขับไปซ่อมไป ใจก้อรัก
monpat
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #125 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 17:31:01 »

.       ไม่ทันแล้วล่ะคับ  นั่งเซหัวชนกับเบาะหลายทีแล้วคับ ยิงฟันยิ้ม
monpat
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #126 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 17:32:48 »

ไม่ใช่แค่ปวดหัวน่ะ...แต่ถึงกะเมาเลยอ่ะ
.     เมาตะกั่วด้วยคับ  กลิ่นมันปนกับกลิ่นน้ำมัน  ดมไปดมมาชักเริ่มหอมอ่ะคับ ยิ้ม
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #127 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 18:45:03 »

.       ไม่ทันแล้วล่ะคับ  นั่งเซหัวชนกับเบาะหลายทีแล้วคับ ยิงฟันยิ้ม

เป็นไงบ้างครับ ไฟเตือนติดหรือยังเอ่ย

เสียบกับปลั๊กในรถแล้วถือไว้แบบในรูปเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สักพัก มันจะร้อน ไฟก็จะติด

* DSCF5551 (Small).JPG (31.51 KB, 640x480 - ดู 1832 ครั้ง.)

* DSCF5550 (Small).JPG (24.57 KB, 640x480 - ดู 1927 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2011, 19:01:36 โดย p jung » บันทึกการเข้า

monpat
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #128 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 21:52:17 »

เป็นไงบ้างครับ ไฟเตือนติดหรือยังเอ่ย

เสียบกับปลั๊กในรถแล้วถือไว้แบบในรูปเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สักพัก มันจะร้อน ไฟก็จะติด

ยังหาเจ้าตัวเทอร์มิสเตอร์ไม่ได้เลยคับ ติดงาน  กะว่าเด๋วพรุ่งนี้จะไปเชียงกงแต่เช้า  เอามาตุนไว้ซะเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากนะคับที่คอยให้คำแนะนำ  เด๋วได้เรื่องยังไงแล้วจะมาเล่าให้ฟังพร้อมภาพปลากรอบนะคับ    ยิ้ม
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #129 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 21:54:04 »

ยังหาเจ้าตัวเทอร์มิสเตอร์ไม่ได้เลยคับ ติดงาน  กะว่าเด๋วพรุ่งนี้จะไปเชียงกงแต่เช้า  เอามาตุนไว้ซะเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากนะคับที่คอยให้คำแนะนำ  เด๋วได้เรื่องยังไงแล้วจะมาเล่าให้ฟังพร้อมภาพปลากรอบนะคับ    ยิ้ม
จุมพิต จุมพิต จุมพิต จัดไปครับ

ถ้าหายากนัก ก็จัดลูกลอยของใหม่ไปเลย พันห้ากว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

monpat
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #130 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 23:19:55 »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต จัดไปครับ

ถ้าหายากนัก ก็จัดลูกลอยของใหม่ไปเลย พันห้ากว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไอ้ตัวเทอมิสเตอรือ่ะหาได้แล้วคับ พอดีเพื่อนหามาให้   จุมพิต

แต่เรื่องใหม่ที่เกิดคือ รถสตารท์ไม่ติดคับ  ลองตรวจทุกอย่างแล้ว ยังปกติ ยกเว้นปั๊มติ๊กคับ  นอกเรื่องนิดนึง  ปัีมติ๊กek96  มันอยุ่ตรงไหนแล้วถอดยังไงอ่ะคับ เศร้า เศร้า เศร้า อายจัง ร้องไห้
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #131 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 08:51:36 »

ไอ้ตัวเทอมิสเตอรือ่ะหาได้แล้วคับ พอดีเพื่อนหามาให้   จุมพิต

แต่เรื่องใหม่ที่เกิดคือ รถสตารท์ไม่ติดคับ  ลองตรวจทุกอย่างแล้ว ยังปกติ ยกเว้นปั๊มติ๊กคับ  นอกเรื่องนิดนึง  ปัีมติ๊กek96  มันอยุ่ตรงไหนแล้วถอดยังไงอ่ะคับ เศร้า เศร้า เศร้า อายจัง ร้องไห้
ปั๊มติ๊ก ก็อยู่ข้างๆลูกลอยอะครับ ที่เป็นน๊อตหกเหลี่ยมหลายๆตัวอะครับ

monpat
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #132 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 13:00:26 »

ปั๊มติ๊ก ก็อยู่ข้างๆลูกลอยอะครับ ที่เป็นน๊อตหกเหลี่ยมหลายๆตัวอะครับ

อ่า จุมพิต  ขอบคุณคับ อยู่ตรงนี้นี่เอง ยิงฟันยิ้ม
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #133 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 22:28:15 »

อ่า จุมพิต  ขอบคุณคับ อยู่ตรงนี้นี่เอง ยิงฟันยิ้ม
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

KUEudCPE
Gold Member
เจ้าสำนัก

CIVIC COUPE 99 + D15B MT

« ตอบ #134 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 23:05:50 »

เป็นกระทู้ที่สุดยอดครับ นับถือๆ
ของผม Coupe ก็ไม่ขึ้นครับ ว่างๆจะลองทำดู

DEAD DOGS DON'T BARK
gigagame
Gold Member
เจ้าสำนัก

แต่งตามงบในกระเป๋า

« ตอบ #135 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 13:47:50 »

เอาแล้วไง เมื่อวานผมก็ไม่ติดแต่เดือนที่แล้วยังติดอยู่เลย มาเมื่อวานไม่ติดซะงั้นขับจนทับตัว E แล้วยังไม่ติด อายจัง อายจัง

civic club ek97 no.730

bigkiss
Gold Member
จอมยุทธ

**No.696**

« ตอบ #136 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 13:54:54 »

เอาแล้วไง เมื่อวานผมก็ไม่ติดแต่เดือนที่แล้วยังติดอยู่เลย มาเมื่อวานไม่ติดซะงั้นขับจนทับตัว E แล้วยังไม่ติด อายจัง อายจัง

สงสัย..ลาโลก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

>>> Ek LoVeR<<<
                                  ต่อให้ขับไปซ่อมไป ใจก้อรัก
minorchange
เข้าวงการ
*

ค่อยเป็นค่อยไป จุดมุ่งหมายคือ Vi-RS

« ตอบ #137 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 23:23:29 »

ของผมมันไม่ขึ้นเลยซักอย่าง เง้ออออ
Granturismo
เจ้าสำนัก

« ตอบ #138 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 23:45:17 »

เสาร์นี้ ลองทำดีกว่า ไม่รู้ว่าของตัวเองติดไหมเพราะไม่เคยปล่อยจนหมด   

แต่ถือโอกาสมาทำความสะอาดขดทองแดง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2012, 23:52:03 โดย Granturismo » บันทึกการเข้า

su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #139 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 09:35:11 »

เสาร์นี้ ลองทำดีกว่า ไม่รู้ว่าของตัวเองติดไหมเพราะไม่เคยปล่อยจนหมด   

แต่ถือโอกาสมาทำความสะอาดขดทองแดง
ลองดูครับ จุมพิต
ของผมมันไม่ขึ้นเลยซักอย่าง เง้ออออ
อย่าให้มันขึ้นดีแล้วครับ ขับไปแล้วไม่สบายใจยังไงไม่รู้ ไอ้ไฟเหลืองๆน่ะ อายจัง

แมงกะซอนบิน
Granturismo
เจ้าสำนัก

« ตอบ #140 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2012, 12:37:44 »

แกะมาหละครับ

เจอสาเหตุแล้วครับ ตัววัดน้ำมันหมด มันเสียอะ ผมลองเอาออกมาแล้ว ต่อขั่วไฟ  บิดกุญแจ  ลองเอาไว้นอกดู มันแค่อุ่นๆ ไม่ร้อนอะ แต่ก็ไม่ิดที่หน้าปัด   แต่ลอง เช็คหน้าปัดแล้ว ไฟหน้าปัดติดแสดงว่า ตัววัดเสียแน่ๆ

แต่ วิธีวัดตัววัด ผมทำแป๊ปเดียวเอง ต้องต่อไว้นานขนาดไหน ผมทำไม่ถึง นาทีเลย กลัวไฟแบตมันหมด เพราะรถผมนานๆใช้ทีซื้อมาเก็บว่าง่ายๆ (เดือนนึงใช้ 2 ครั้ง)

สรุปว่าถ้าจะเช็คตัวเช็คน้ำมัน ต้องทิ้งไว้นานขนาดไหน ผมจับมันแค่อุ่นๆไม่ถึงกับร้อนนะครับ
หาเปลียนแถวบ้านไม่รู้มีอะป่าว เลยไม่ได้เปลียน ทิ้งไว้ก่อนครับ พอน้ำมันจะหมดเติมไว้ก่อนดีกว่า
(DIY ครั้งนี้ ถือว่า แกะมาล้างขดทองแดงตัววัดระดับน้ำมันหละกัน มันเลอะนิดๆ ล้างเผื่อมันจะแม่นยำขึ้น)

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #141 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2012, 15:40:51 »

แกะมาหละครับ

เจอสาเหตุแล้วครับ ตัววัดน้ำมันหมด มันเสียอะ ผมลองเอาออกมาแล้ว ต่อขั่วไฟ  บิดกุญแจ  ลองเอาไว้นอกดู มันแค่อุ่นๆ ไม่ร้อนอะ แต่ก็ไม่ิดที่หน้าปัด   แต่ลอง เช็คหน้าปัดแล้ว ไฟหน้าปัดติดแสดงว่า ตัววัดเสียแน่ๆ

แต่ วิธีวัดตัววัด ผมทำแป๊ปเดียวเอง ต้องต่อไว้นานขนาดไหน ผมทำไม่ถึง นาทีเลย กลัวไฟแบตมันหมด เพราะรถผมนานๆใช้ทีซื้อมาเก็บว่าง่ายๆ (เดือนนึงใช้ 2 ครั้ง)

สรุปว่าถ้าจะเช็คตัวเช็คน้ำมัน ต้องทิ้งไว้นานขนาดไหน ผมจับมันแค่อุ่นๆไม่ถึงกับร้อนนะครับ
หาเปลียนแถวบ้านไม่รู้มีอะป่าว เลยไม่ได้เปลียน ทิ้งไว้ก่อนครับ พอน้ำมันจะหมดเติมไว้ก่อนดีกว่า
(DIY ครั้งนี้ ถือว่า แกะมาล้างขดทองแดงตัววัดระดับน้ำมันหละกัน มันเลอะนิดๆ ล้างเผื่อมันจะแม่นยำขึ้น)
ถ้าอุ่น ยังไม่เสียครับ ปล่อยไว้อีกสักพักสิครับ เดี๋ยวก็ติด

ของผม ไม่อุ่นเลย อันนั้นอะเสียจริง

ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #142 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2012, 15:44:23 »

ของน้าขึ้นปกติดี  แต่ดีที่ไม่เข็น 555+

PATTAYARACING CLUB
CIVICCLUB no.131
ChonburiClub no.034

Granturismo
เจ้าสำนัก

« ตอบ #143 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2012, 21:11:14 »

ถ้าอุ่น ยังไม่เสียครับ ปล่อยไว้อีกสักพักสิครับ เดี๋ยวก็ติด

ของผม ไม่อุ่นเลย อันนั้นอะเสียจริง

อ้าวต้องรอนานกว่านั้นหรอครับ ผมก็นึกว่าจะร้อนเร็วแบบเตารีดรีดผ้า   ฮ่าๆๆกลัวแบตหมดเลยปิดกุญแจ เพราะ พอเราบิด ผมได้ยินเสียง ปั้มติก และเหมือนเสียงพัดลม ห้องเครื่องดังมั้ง เลยไม่กล้าเผิดค้างนาน อีกอย่าง  เหม็นน้ำมันมาก

Granturismo
เจ้าสำนัก

« ตอบ #144 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2012, 21:12:50 »

ของน้าขึ้นปกติดี  แต่ดีที่ไม่เข็น 555+
เข็นไม่ไหวนะครับ  ผมเคยเข็นรถตัวเอง เข้าออกอู่จอดรถในบ้านแบบ ขี้เกียจ สต้าท ขยับรถ ถอยซักเมตร ไรงี้อะ  เหนื่อยชิบหาย

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #145 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2012, 23:00:25 »

อ้าวต้องรอนานกว่านั้นหรอครับ ผมก็นึกว่าจะร้อนเร็วแบบเตารีดรีดผ้า   ฮ่าๆๆกลัวแบตหมดเลยปิดกุญแจ เพราะ พอเราบิด ผมได้ยินเสียง ปั้มติก และเหมือนเสียงพัดลม ห้องเครื่องดังมั้ง เลยไม่กล้าเผิดค้างนาน อีกอย่าง  เหม็นน้ำมันมาก
พัดลทที่ว่าดังที่พัดลมหม้อน้ำหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ดูด้วยว่าต่อตรงไว้ไหม

Satun_BIKE
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #146 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2012, 23:53:19 »

สวัสดีครับ
แอบมาอ่านอยู่ 2-3 วันแล้วล่ะ ก็ไปทำเหมือนกัน แต่ "ทำไม่ได้"
  เลยกดรูปมาให้ดู

ถอดออกมาแล้ว เป็นแบบนี้ "ไหงมีสายไฟ 2 เส้นหว่า"

ทีแรกนึกว่าสายขาด ลองไล่ดู "มันมี 2 เส้น"จริงๆ

มาดูที่หน้าเกจ์ ตรงที่มีไฟโชว์ "ไม่เห็นรูป ปั๊มน้ำมัน"เหมือนของเค้าเลย

แสดงว่า "รุ่นนี้ ไม่มีไฟเตือน"ใช่หรือป่าว รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อย
ขอบคุณครับ
ปล.รุ่นเตารีด 93

Granturismo
เจ้าสำนัก

« ตอบ #147 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012, 06:10:20 »

น่าจะไม่มีไฟเตือนนะครับ ขนาดหน้าปัดยังไม่มีเลย

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #148 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012, 12:22:35 »

@Satun_BIKE

EG93 จะไม่มีไฟเตือนน้ำมันหมด เท่าที่มีเรือนไมล์จะไม่ได้ทำสัญลักษณ์ไว้ ยกเว้นเรือนไมล์ตัวนอก
ส่วนถังน้ำมันจะมีสายไฟ 2 เส้น เพราะด้านในมีแค่ลูกลอย ไม่ได้มีเทอร์มิสเตอร์ติดมาด้วยเลยทำไฟเตือนไม่ได้
แต่ถ้าอยากจะทำ ก็ต้องเปลี่ยนเรือนไมล์ตัวนอก แล้วก็เรื่องใหญ่เลยคือเปลี่ยนถังน้ำมันเป็นตัวหัวฉีดหรือเปลี่ยนไป
ใช้ของ EK แล้วเดินสายไฟเพิ่มอีกเส้นครับ
  จุมพิต

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #149 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012, 17:55:14 »

@Satun_BIKE

EG93 จะไม่มีไฟเตือนน้ำมันหมด เท่าที่มีเรือนไมล์จะไม่ได้ทำสัญลักษณ์ไว้ ยกเว้นเรือนไมล์ตัวนอก
ส่วนถังน้ำมันจะมีสายไฟ 2 เส้น เพราะด้านในมีแค่ลูกลอย ไม่ได้มีเทอร์มิสเตอร์ติดมาด้วยเลยทำไฟเตือนไม่ได้
แต่ถ้าอยากจะทำ ก็ต้องเปลี่ยนเรือนไมล์ตัวนอก แล้วก็เรื่องใหญ่เลยคือเปลี่ยนถังน้ำมันเป็นตัวหัวฉีดหรือเปลี่ยนไป
ใช้ของ EK แล้วเดินสายไฟเพิ่มอีกเส้นครับ
  จุมพิต
ตามนี้เลย ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
Satun_BIKE
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #150 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012, 23:16:48 »

ขอบคุณครับ
ต้องเปลี่ยนถัง / เปลี่ยนเรือนไมล์ คิดดูแล้ว "ไม่อยากทำแล้วครับ" ดูเข็มเอาก็ได้ (ฮึ ฮึ)

ทีนี้ อยากไปทำอย่างอื่นต่อ
ขอปรึกษาหน่อยครับ
อย่างแรกที่อยากจะทำ ยกให้สูงอีกนิด
คันนี้เพิ่งซื้อมาครับ เป็นรถเก่า(มาก) เจ้าของเดิมโหลดมาต่ำมาก นั่ง 3-4 คน ขับเข้าซอยหรือเข้าโลตัสเนี๊ย ติดระนาดทุกลูกเลย
ต้องคลานช้าๆ หรือไล่คนลงก่อนอะไรประมาณนั้น
อยากจะยกให้สูงขึ้นอีก ต้องเปลี่ยนทั้งโช้คและสปริง หรือเปลี่ยนเฉพาะสปริงอย่างเดียวครับ
ปล.เจ้าของเดิมมันตัดสปริงไปแล้ว

อย่างที่สอง ที่อยากจะทำ
เวลาเลี้ยว ทั้งซ้ายและขวา จะดังกึก กึก กึก  แต่พอเริ่มจะตรง เสียงกึก กึก หายไป ต้องไปเปลี่ยนอะไรครับ ถึงจะหายครับ

อย่างแรก กับอย่างที่สอง ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณครับ

pch_tor
เข้าวงการ
*

« ตอบ #151 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 19:45:12 »

จะรู้ได้ไงว่า ไอ้ตัวที่ซื้อมามันเสียหรือไม่ เกิดว่าซื้อมาแล้วเปลี่ยนไม่ได้อะ ขอบคุณครับ
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #152 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 22:39:58 »

จะรู้ได้ไงว่า ไอ้ตัวที่ซื้อมามันเสียหรือไม่ เกิดว่าซื้อมาแล้วเปลี่ยนไม่ได้อะ ขอบคุณครับ

ได้ครับ  จัดไป

ตัวนี้เรียกว่าเทอร์มิสเตอร์ครับ
  หลักการทำงานคือ  ต่อคร่อมสายกาวน์  เมื่อตัวมันมีความร้อน
หลังจากที่น้ำมันลดต่ำกว่าตัวมันแล้วมันจะทำการต่อวงจรให้ติดกัน
แต่ในทางกลับกันถ้ามันเย็น (น้ำมันท่วมตัวมัน น้ำมันเย็นอยู่แล้ว)
มันก็จะตัดวงจรออกจากกันครับ   

วิธีทดสอบว่ามันใช้งานได้ดีอยู่ไหม   
        ให้ทำแบบนี้ครับ 
    หาหลอดไฟ 12v 1 หลอด ต่อขั้ว + กับขาหนึ่งข้าง
    ส่วนอีกข้างให้ต่อเข้ากับสายไฟจากตัวเทอร์มิสเตอร์
    ขั้วลบ ( - ) แบตฯ ต่อกับขายึดตัวเทอร์มิสเตอร์ ครับ
    หลอดไฟต้องติดสว่าง
    เสร็จแล้วจับตัวเทอร์มิสเตอร์ แช่ลงในน้ำ  หลอดไฟต้องดับครับ

jackk
ศิษย์พี่

« ตอบ #153 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 20:46:27 »

ลองหาจากพวกที่เปลี่ยนติ๊กเจสิครับ ที่ผมซื้อมาสองลูกเค้าให้มาทั้งพวงเลย        ยิงฟันยิ้ม

ต้องไปลองมั่งก่อน  อิอิ

* ทั้งพวง.JPG (46.05 KB, 640x480 - ดู 1777 ครั้ง.)

* 125.JPG (43.3 KB, 640x480 - ดู 1794 ครั้ง.)

KANJO Street Racers by NO GOOD Racing Team
.ป๊ะป๋า ยากูซ่า
ศิษย์พี่

« ตอบ #154 เมื่อ: 28 กันยายน 2012, 15:02:10 »

ไฟเตือนน้ำมันของผมก็ไม่ติด... เศร้า

[/url]
Mr.Taweesak
เจ้าสำนัก

« ตอบ #155 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013, 08:23:27 »

เพิ่งลองทำเมื่อวาน ซื้อลูกลอยเชียงกงมา 1 ชุด 500 บาท
เปลี่ยนแล้วก็ยังไม่ติด ไล่สายดูคุณหนูกัดสายขาด ขาดที่ไกล้แจ็คครับต่อสายเสร็จไฟติดแดงโล่  เลยเจอปัญหาใหม่ น้ำมันหมดไปเติมดีกว่า

ปล.ตอนนี้มีลูกลอยเหลือ 1 ชุด ซื้อมาไม่ได้ใช้

DIM : DO IT MY SELF
EK 97 : D16Y8 MT
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #156 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013, 10:35:36 »

เพิ่งลองทำเมื่อวาน ซื้อลูกลอยเชียงกงมา 1 ชุด 500 บาท
เปลี่ยนแล้วก็ยังไม่ติด ไล่สายดูคุณหนูกัดสายขาด ขาดที่ไกล้แจ็คครับต่อสายเสร็จไฟติดแดงโล่  เลยเจอปัญหาใหม่ น้ำมันหมดไปเติมดีกว่า

ปล.ตอนนี้มีลูกลอยเหลือ 1 ชุด ซื้อมาไม่ได้ใช้
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม บอกแล้วว่ามีไฟ อิอิ

jzze
ศิษย์น้อง
**

ไอ เลิฟ อี เค

« ตอบ #157 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 14:25:46 »

ว่าจะรื้อเบาะหลังอยุ่พอดี เด่วถือโอกาสเช๊ดด้วยเลยคัฟ ขอบคุณเจ้าของกะทู้คัฟ ความรุ้ดีดี ยิ้ม ยิ้ม
chay-ตาโต
ศิษย์พี่

« ตอบ #158 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 10:58:14 »

ผมก็หาอยุ่คับแต่หาไม่ได้คับ ใครมีจัดไห้ผมหน่อยคับ
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #159 เมื่อ: 26 กันยายน 2013, 19:04:56 »

ชัดเจนครับ ชอบจังเลยแบบที่มีรูปประกอบ
ได้อาจารย์เพิ่มขึ้นอีกคน ขอดันกระทู้ไว้หน้าต้นๆครับ เดี๋ยวเวลาทำ หาไม่เจอ จุมพิต
หน้า: 1 2 3 [4] 5 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: D.I.Y. แก้ไขไฟเตือนน้ำมันไม่ติด + ซ่อมลูกลอยในถังน้ำมัน