ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
04 มิถุนายน 2024, 17:26:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ต่อปุ่มกดล็อก (Central Lock) 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อปุ่มกดล็อก (Central Lock)  (อ่าน 51085 ครั้ง)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #40 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 10:46:28 »

ไปลองต่อมาแล้วครับ ไม่ได้ครับ เอาสาย เส้นที่ไปประตูคนขับทั้งสองเส้น ลองจิ้ม กราว์ด ดูทีล่ะเส้นก็เงียบทั้งคู่ เลยครับ ไม่รู้ ต่อตัดต่อตรงไหน

* power Door Lock Control.JPG (84.63 KB, 800x600 - ดู 1903 ครั้ง.)

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #41 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 10:52:49 »

อันนี้เอามาจากmanual กล่องของเราก็ไม่ใช่แบบนี้ด้วย

* CIRCUIT.jpg (43.02 KB, 700x717 - ดู 1775 ครั้ง.)

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #42 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 11:02:49 »

หรือว่ามันต้องทำกล่องแบบนี้ต่อพ่วงด้วย
http://bbznet.pukpik.com/scripts2/view.php?user=colorado&board=10&id=150&c=1&order=numtopic

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #43 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 13:47:46 »

ไปลองต่อมาแล้วครับ ไม่ได้ครับ เอาสาย เส้นที่ไปประตูคนขับทั้งสองเส้น ลองจิ้ม กราว์ด ดูทีล่ะเส้นก็เงียบทั้งคู่ เลยครับ ไม่รู้ ต่อตัดต่อตรงไหน

รถท่านเวลาดึงก้านล๊อค ประตูฝั่งคนขับ ขึ้น - ลง ประตูอีก 3 บาน ล๊อค - ปล๊ดล๊อคตามไหม
กำลังสงสัยว่ากล่องเสียหรือป่าว หรือว่าไม่ได้ต่อกล่อง อีกอย่างติดสัญญาณกันขโมยด้วยหรือป่าว
อีกอย่างตาโตปีไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2010, 13:51:32 โดย thanawat6 » บันทึกการเข้า

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #44 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 13:58:18 »

จุมพิต

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #45 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 15:49:28 »

ดึงตัวล็อค ที่ประตูคนขับ ประตูที่เหลือก็ล็อคตามปกติครับ เซ็นทรัลล็อคก็ทำงานปกติครับ  ไม่ได้ติดสัญญาณกันขโมยครับ  ตาโต ปี ๙๖ ครับ อายจัง ลังเล

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #46 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 07:56:10 »

ดึงตัวล็อค ที่ประตูคนขับ ประตูที่เหลือก็ล็อคตามปกติครับ เซ็นทรัลล็อคก็ทำงานปกติครับ  ไม่ได้ติดสัญญาณกันขโมยครับ  ตาโต ปี ๙๖ ครับ อายจัง ลังเล

รูปตอนที่ถอดมีไหมครับ  จะชี้เป้าให้ดูครับ  ยิงฟันยิ้ม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #47 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 11:10:12 »

รูปตอนที่ถอดมีไหมครับ  จะชี้เป้าให้ดูครับ  ยิงฟันยิ้ม

ถอดตรงประตูคนขับหรือว่า ตรงแถวๆลก่องครับ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #48 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 11:46:45 »

ถอดตรงประตูคนขับหรือว่า ตรงแถวๆลก่องครับ

กล่องของ ek 96 จะอยู่ด้านในฝาประตูฝั่งคนขับนะครับท่านสงสัยผิดกล่องแหง่ ๆ  :'(
ถอดฝาออกจะเห็นอยู่ 1 กล่อง ใกล้ ๆ กับสวิซควบคุมกระจก

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #49 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 13:05:03 »

ตอนถอดแผงประตูผมก็ไม่ทันสังเกตุ มันมีขั้วต่อตรงจุด A ที่เดียว ต่อไปยังสวิทกระจกไฟฟ้าครับ ส่วนตรงจุด B ก็ตัดต่อสายไฟหมด เท่าที่มองดูมันก็ไม่มีกล่องอะไรอ่ะครับ  อายจัง อายจัง ลังเล
หรือว่า มันอยู่ข้างในประตูเลยครับ

* P6080481.JPG (90.89 KB, 800x600 - ดู 1664 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2010, 13:12:23 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #50 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 14:50:50 »

ให้สังเกตุ ปลั๊ก C ครับ มันจะมี 3 สายตัวนี้จะสั่งเข้ากล่อง centrol lock
สายไฟตรงกลางเป็นสายกราวน์ อีก 2 เส้นเป็น ล๊อค กะ อันล๊อค

ลูกศรสีเขียวเป็นบริเวณกล่อง centrol lock อยู่ครับ เท่าที่ดูรูปไปไหนแล้วไม่รู้
ลูกศรสีแดงครับ ที่เป็นสายไฟต่อตรงไม่ร้อยสายเข้าประตูอะครับ สายอะไรครับ
ส่วนใหญ่ทำแบบนี้ น่าจะติดสัญญาณกันขโมย

ออ..วิธีต่อสวิซกดล๊อค กะอันล๊อคก็พ่วงปลั๊ก C เข้าสวิซครับ
มีวิธีลองดังนี้
    ถอดปลั๊ก C ออก แล้วเอาสายไฟ 1 เส้น หัวเสียบเข้ารูกลาง (กราวน์)
ปลายสายเสียบทีละด้าน มันจะล๊อค กะ อันล๊อค สลับกัน

กล่อง centrol lock นี่คงต้องหากันต่อไปหละครับ ลองไล่สายไฟตรงลูกศรสีแดงดูครับ
ว่าต่อไปไหน

* P6080481.JPG (149.22 KB, 800x600 - ดู 1692 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2010, 14:53:55 โดย thanawat6 » บันทึกการเข้า

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #51 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 16:09:38 »

สายไฟตรงลูกศรสีแดง มันมาที่กล่องตรงข้างขาตามรูปครับพอดีผมเอาออกมาวางให้ดูแล้วก็กล่องนี้ก็มีสายไฟหกเส้นที่ว่ารายละเอียดตามรูปครับ

* P1040564.JPG (80.19 KB, 800x682 - ดู 1698 ครั้ง.)

* power Door Lock Control.JPG (84.63 KB, 800x600 - ดู 1673 ครั้ง.)

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #52 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 16:14:14 »

งั้นต้องลองปลั๊ก C ตามที่บอกหละครับ

กล่องนี่สังสัยแปลงใส่เพราะกล่องเดิมเสียแน่ ๆ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #53 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 16:22:45 »

โอ้ รื้อประตู  โอเคครับ เด่ววันจันทร์หยุดจะลองไปใล่ดู ครับ :'( :'(
กล่องน่าจะแปลง อย่างที่บอกครับ

civic2.0ivtec
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #54 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010, 18:20:39 »

อยากได้เหมือนกันครับ
เก็บข้อมูลๆๆๆๆๆ

084-941-4046
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #55 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 11:00:53 »

ไปรื้อดูมาแล้วครับ ตรงจุด C มันมีสายสามเส้นครับ Gnd Unlock Lock ตรงนั้นถ้าเอาสวิทมาต่อแทน ก็ใช้งานได้เลย แต่ ผมลองคิดๆดู มันจะ ชนกับตัวล็อคประตูเดิมแน่ๆเพราะถ้าเอาสวิทมาคร่อมเฉยๆไม่ได้แน่เลยต้องนั่งคิดก่อน จะใช้ปืนดึงประตูหรือว่าอย่างอื่นดี ถ้าทำเสร็จจะมาบอกอีกทีครับ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #56 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 11:25:34 »

ไปรื้อดูมาแล้วครับ ตรงจุด C มันมีสายสามเส้นครับ Gnd Unlock Lock ตรงนั้นถ้าเอาสวิทมาต่อแทน ก็ใช้งานได้เลย แต่ ผมลองคิดๆดู มันจะ ชนกับตัวล็อคประตูเดิมแน่ๆเพราะถ้าเอาสวิทมาคร่อมเฉยๆไม่ได้แน่เลยต้องนั่งคิดก่อน จะใช้ปืนดึงประตูหรือว่าอย่างอื่นดี ถ้าทำเสร็จจะมาบอกอีกทีครับ

อะท่าน เข้าใจระบบแล้วใช่บ่อ
   ดีใจด้วยครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
   กล่องที่ดัดแปลงใช้ล๊อคแบบไหนหละครับ เหยียบเบรคล๊อค หรือว่าต้องดึงตัวล๊อคฝั่งคนขับ
                         เหยียบเบรคล๊อค  -   ก็ไปไล่สายที่สวิซ เบรคที่มาเข้ากล่อง เพิ่มสวิซล๊อค-อันล๊อคเข้าไปอีกตัว
                         ดึงตัวล๊อคฝั่งคนขับ - ก็เพิ่มปืนดึงเข้าไปประตูคนขับพ่วงสาย 2 เส้นที่ไปล๊อค3ประตูคนนั่ง
                                                        และก็ใส่สวิซปลั๊ก C อะ ล๊อค ปล๊ดล๊อคได้

ไม่รู้จะ งง หรือป่าว  จุมพิต

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #57 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 11:43:12 »

อะท่าน เข้าใจระบบแล้วใช่บ่อ
   ดีใจด้วยครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
   กล่องที่ดัดแปลงใช้ล๊อคแบบไหนหละครับ เหยียบเบรคล๊อค หรือว่าต้องดึงตัวล๊อคฝั่งคนขับ
                         เหยียบเบรคล๊อค  -   ก็ไปไล่สายที่สวิซ เบรคที่มาเข้ากล่อง เพิ่มสวิซล๊อค-อันล๊อคเข้าไปอีกตัว
                         ดึงตัวล๊อคฝั่งคนขับ - ก็เพิ่มปืนดึงเข้าไปประตูคนขับพ่วงสาย 2 เส้นที่ไปล๊อค3ประตูคนนั่ง
                                                        และก็ใส่สวิซปลั๊ก C อะ ล๊อค ปล๊ดล๊อคได้

ไม่รู้จะ งง หรือป่าว  จุมพิต

เข้าใจแล้วครับ ของผมเป็นแบบดึงงตัวล็อคฝั่งคนขับ
ไอ้ปืนดึงประตูที่ว่านี่เด่วต้อง
ไปหาข้อมูลดูก่อน ตามเชียงกงน่าจะมีขายเนาะ ถ้าทำเสร็จจะเอามาให้ดูครับ เวลาทำไม่ค่อยมี ว่างอาทิตย์ล่ะวัน ค่อยๆทำไป

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #58 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 11:55:08 »

เชียงกงไม่น่าจะมีขายครับ ต้องร้านประดับยนต์ หรือร้านขายอะไหล่ยนต์ครับ
ผมซื้อได้ถูกสุด 120-450  มีแบบ 2 สายกับ แบบ 5 สาย  ตัวถูก ใช้ได้ประมาณปีหนึ่ง
ก็พังแล้วครับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #59 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010, 12:01:07 »

ครับ เด่วลองไปหาดุ

dell
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #60 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010, 22:32:13 »

ได้วิธีทำมาแล้วครับ  ขอทดลองใช้ก่อน ถ้าผลยังไงแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ
(ใช้เพียงสวิตแบบ กด=ดับ  ปล่อย=ติด) มาต่อค่อมก็ปลดล็อคได้เลย
ตอนนี้ยังหาสวิตตัวที่ว่าไม่ได้ครับ เซ็งๆๆๆๆๆ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #61 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010, 22:40:45 »

ได้วิธีทำมาแล้วครับ  ขอทดลองใช้ก่อน ถ้าผลยังไงแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ
(ใช้เพียงสวิตแบบ กด=ดับ  ปล่อย=ติด) มาต่อค่อมก็ปลดล็อคได้เลย
ตอนนี้ยังหาสวิตตัวที่ว่าไม่ได้ครับ เซ็งๆๆๆๆๆ
รอดูครับ ผมแกะแฝงประตูออกมาแต่ไม่มีปัญญายัดปืนดึงประตูใส่เข้าไป
สวิตแบบที่ว่านี้มีขายตามร้านขายอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกทั่วไปครับ

dell
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #62 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010, 22:54:09 »

รอดูครับ ผมแกะแฝงประตูออกมาแต่ไม่มีปัญญายัดปืนดึงประตูใส่เข้าไป
สวิตแบบที่ว่านี้มีขายตามร้านขายอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกทั่วไปครับ
สวิตที่ว่าแถวบ้านผมไม่มีอะดิ(จ.นครพนม) มีแต่แบบ กด=ติด ปล่อย=ดับ ไอ้ที่ต้องการแบบ กด=ดับ ปล่อย=ติด ไม่มีหามาหลายร้านละ 
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #63 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 14:12:04 »

เด่วผมส่งไปให้เอาป่าว
สวิตที่ว่าแถวบ้านผมไม่มีอะดิ(จ.นครพนม) มีแต่แบบ กด=ติด ปล่อย=ดับ ไอ้ที่ต้องการแบบ กด=ดับ ปล่อย=ติด ไม่มีหามาหลายร้านละ 

dell
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #64 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 15:09:46 »

เด่วผมส่งไปให้เอาป่าว

อายจัง5 5 5 5 พี่ประชดผมใช่ไหมครับ   อายจัง
เอาครับ ขอแบบสวยๆด้วยนะ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2010, 15:47:11 โดย dell » บันทึกการเข้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #65 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 16:24:27 »

ป่าวปะชดนะครับ เอาจริงไม๊ล่ะเด่วหาซื้อให้แล้วpmที่อยู่มาล่ะกัน

lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #66 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 19:39:20 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ได้ผลยังไง บอกด้วยนะครับ  สนใจอยู่ครับ ek 97 ติดกันขโมยครับ เบื่อเอื้อมแขนไปกดเหมือนกัน

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ต่อปุ่มกดล็อก (Central Lock)