ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 เมษายน 2024, 18:57:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: >> DIY. เปลี่ยนแผ่นกรองแอร์ แบบประหยัดกันดีกว่า (ตู้แอร์นอกเท่านั้นนะจ๊ะ) 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: >> DIY. เปลี่ยนแผ่นกรองแอร์ แบบประหยัดกันดีกว่า (ตู้แอร์นอกเท่านั้นนะจ๊ะ)  (อ่าน 8871 ครั้ง)
captainnop
จอมยุทธ

« เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 16:50:14 »

.....เนื่องจากมีโอกาสได้เปลี่ยนตู้แอร์ตัวนอกที่มีช่องใส่กรองแอร์ แต่ไม่ได้ใส่แผ่นกรองสักที เริ่มหาข้อมูลเค้าซื้อกันที่ไหนหว่า....พบว่าตรงรุ่นหาไม่ได้ ต้องใช้เทียบกับรถรุ่นอื่น แล้วตัดขอบเอามากบ้างน้อยบาง ราคาก็ 200 - 300 บาท
.....วันหนึ่งไปเดินห้าง พบเจ้าแผ่นกรองแอร์บ้าน จำราคาไม่ได้แล้วแต่ประมาณ 200 บาท ซื้อ 1 แถม 1   อืม..... เอามาลองดูซิ พบว่า 1 แผ่น สามารถตัดใส่เฟรมกรองแอร์ได้ประมาณ 6 แผ่น แต่ผมใช้ 2 ชั้น ทดลองดูก่อน ส่วนที่ตัวเฟรมใช้เส้นเอ็น เอามาขึนเป็นตารางให้แผ่นกรองอยู่ได้ ตัวเส้นเอ็นก็เหนียวและทนต่อความชื้นด้วย หลังจากใส่เข้าไปพบว่าแรงลมยังดีอยู่ อาจจะเพิ่มได้อีกเพื่อความสะอาด
..... ผมไม่รู้ว่ากรองแอร์รถที่เป็นกระดาษ แตกต่างหรือดีว่ากรองแอร์บ้านยังไง เอาเป็นว่าอันนี้ประหยัดกว่าเยอะ อาศัยเปลี่ยนบ่อยหน่อยก็ยังดี จากที่ลองใช้มาประมาณ 4 เดือน พบว่าคอยด์เย็นยังสะอาดอยู่จ้า ............. หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มาก ก็น้อย

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

....... อันนี้วิธีถอดแผ่นกรองแอร์

.... โลกนี้ไม่มีคนโง่ มีแต่คนที่ฉลาดในเรื่องที่ต่างกัน ......
pratya
เข้าวงการ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 17:44:26 »

ของผมซื้อมาไม่มีไส้ในมาครับเลย ซื้อของmisubishi triton มาใสราคาของเทียม 130 บาท แล้วแบบของพี่ล้างได้ไหมครับ ถ้าล้างได้แจ๋วเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน 2014, 17:46:31 โดย pratya » บันทึกการเข้า
Wanipa srisaruay
จอมยุทธ

ความรักจะเกิดได้..เมื่อรู้จักเป็นผู้ให้

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 20:27:34 »

แจ่มเลยครับ ผมก็เพิ่งไปจัดตู้แอร์ญี่ปุ่นของคุณพีมา เย็นจุงเบยสงสัยต้องจัดบ้าง ไม่ทราบซื้อในห้างแผนกไรครับ ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ : ยิ้มกว้างๆ

รถก็เหมือนเมีย....ซ่อมมันทุกเดือน
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 22:58:23 »

แบบนี้กรองดีมากๆเลยครับ แต่ว่า มันจะดำเร็วกว่าปกติครับ

จุมพิต จุมพิต จุมพิต

aukprja
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 23:44:20 »

ผมใช้ของ Mitsubishi Triton ครับ ด้านกว้างเบียดนิดหน่อยออกแรงยัดเข้าไปได้ ด้านยาวตัดออกประมาณ 2 ครีบครับพอดีเป๊ะ

* resized_dsc_0102.jpg (23.89 KB, 469x314 - ดู 1877 ครั้ง.)
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 00:21:38 »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 10:18:08 »

ของผมซื้อมาไม่มีไส้ในมาครับเลย ซื้อของmisubishi triton มาใสราคาของเทียม 130 บาท แล้วแบบของพี่ล้างได้ไหมครับ ถ้าล้างได้แจ๋วเลย

ไม่ต้องล้างหรอกครับ เปลี่ยนใหม่ดีกว่า ที่ผมซื้อมาใช้ 2 ชั้น เฉลี่ยประมาณ 70 กว่าบาท ที่ทดลองอยู่ 4 เดือนกว่าคอยด์ยังสะอาดอยู่และแผ่นกรองใกล้เป็นสีเทาละ คิดว่า 6 เดือนจะเปลี่ยน แต่คุณสมบัติแบบไหนดีกว่าผมไม่รู้นะ รู้แต่ว่ามันกรองฝุ่นได้ปกติและคอยด์เย็นสะอาดอยู่ ราคาประหยัดก็ ok ล่ะ...

.... โลกนี้ไม่มีคนโง่ มีแต่คนที่ฉลาดในเรื่องที่ต่างกัน ......
captainnop
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 10:20:47 »

แจ่มเลยครับ ผมก็เพิ่งไปจัดตู้แอร์ญี่ปุ่นของคุณพีมา เย็นจุงเบยสงสัยต้องจัดบ้าง ไม่ทราบซื้อในห้างแผนกไรครับ ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ : ยิ้มกว้างๆ

ผมซื้อที่ home pro ใกล้แผนกขายพัดลม แต่ที่โลตัสก็เคยเห็นแถวแผนกสีเปรย์กับโฟมล้างแอร์

Wanipa srisaruay
จอมยุทธ

ความรักจะเกิดได้..เมื่อรู้จักเป็นผู้ให้

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 10:40:21 »

ผมซื้อที่ home pro ใกล้แผนกขายพัดลม แต่ที่โลตัสก็เคยเห็นแถวแผนกสีเปรย์กับโฟมล้างแอร์
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

รถก็เหมือนเมีย....ซ่อมมันทุกเดือน
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 15:30:47 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
mighe
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2014, 10:56:49 »

สงสัยตั้งนานว่าช่องนี้เขาเอาไว้ใส่อะไร
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: >> DIY. เปลี่ยนแผ่นกรองแอร์ แบบประหยัดกันดีกว่า (ตู้แอร์นอกเท่านั้นนะจ๊ะ)