ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 17:02:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ES 01 ระวังเรื่องเกียร์ไว้ครับและศูนย์บริกาที่ไว้ใจไม่ได้ จะได้ไม่เป็นแบบนี้ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ES 01 ระวังเรื่องเกียร์ไว้ครับและศูนย์บริกาที่ไว้ใจไม่ได้ จะได้ไม่เป็นแบบนี้  (อ่าน 27739 ครั้ง)
MOU
Gold Member
เจ้าสำนัก

---CIVIC CLUB No.250---

« ตอบ #40 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008, 17:07:03 »

เนื้อหาสาระเน้นๆ
ขอบคุณครับ

--- CIVIC CLUB No.250 ---
centrum
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008, 04:16:03 »

ลองไป อู่auto way ดูสิครับไปหาพี่ก่ำอ่ะครับผมก็พึ่งไปทำมาเหมือนกันเมื่อเดือนที่แล้วเอง20Kครับส่งรถเช้าเย็นๆได้ครับถ้าให้ชัวร์ก็โทรไปนัดก่อนนะครับเพราะเขาจะรับยกเกียร์
วันล่ะคันเท่านั้นครับ
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #42 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008, 11:12:40 »

ลองไป อู่auto way ดูสิครับไปหาพี่ก่ำอ่ะครับผมก็พึ่งไปทำมาเหมือนกันเมื่อเดือนที่แล้วเอง20Kครับส่งรถเช้าเย็นๆได้ครับถ้าให้ชัวร์ก็โทรไปนัดก่อนนะครับเพราะเขาจะรับยกเกียร์
วันล่ะคันเท่านั้นครับ

ขอบคุณครับ เรื่องเกียร์ผมซ่อมมาเยบร้อยแล้วครับ อย่างที่บอกไว้ข้างต้น แต่อาการอื่นมาแทนครับ รูดซิบปาก
asdf
ศิษย์พี่

« ตอบ #43 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008, 11:34:55 »

ระบบไฟ ครับ ลองดูอีกอย่าง  หัวเทียน ด้วยครับ
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #44 เมื่อ: 29 เมษายน 2008, 13:55:59 »

ยิงฟันยิ้ม ใช้มา 3 เดือนและวิ่งดีกว่าเก่าไม่มีปัหา อะไร  ถ้ามีปัญหาเรื่องเกีนร์ลองโทรหาพี่ชูชาติดูครับ  ผมว่าทเขาจะช่วยได้แนๆ ลังเล
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #45 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 14:27:30 »

รูดซิบปาก   http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=7268.0
 suphot
ชาวยุทธ    เป็นเหมือนผมเลยครับ ทั้งอาการเซ็งศูนย์ด้วยครั >:(บ
civic2003
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #46 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 18:37:14 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม  ไงมาบอกกันบ้างนะคร๊าบบบบบบบอิอิพอดีบ้านอยู่สายสามหาอู่อยู่อ่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ไม่อยากเข้าศูนและ อายจัง อายจัง

เข้าไปแล้วประทับใจมากกกกกกกกก

แต่ชาตินี้จะไม่เข้าอีกเลยรับลอง    โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน 2009, 18:00:03 โดย civic2003 » บันทึกการเข้า

ขับรถดีๆ มีน้ำใจ มีเรื่องไป ไม่ตายก็ติดคุก

ใจเยน ใจเยน ใจเยนนนนนๆๆๆๆๆ
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #47 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2008, 10:22:02 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม  ไงมาบอกกันบ้างนะคร๊าบบบบบบบอิอิพอดีบ้านอยู่สายสามหาอู่อยู่อ่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ไม่อยากเข้าศูนและ อายจัง อายจัง

อู่พี่ชาติไงครับ ลองไปทำดูครับ ราคากันเอง แถมซ่อมเก่งด้วย  ****เบอร์โทรครับ 0868891164 ครับ บอกมาจากที่เดียวกับบอลครับ เจ๋ง
Blue_Civic
Gold Member
จอมยุทธ

CIVIC CLUB NO.008

« ตอบ #48 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2008, 11:52:37 »

จะคอยระวังครับ
sechz
Gold Member
อาจารย์ปู่

บรื้นนน บรื้นนน

« ตอบ #49 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2008, 12:04:07 »

ว่าไปรถเราก็ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลย คงต้องเปลี่ยนละ

เข้าชมรูปแต่ไม่สวยๆ ได้ที่  http://sechz.multiply.com
dekbah
ศิษย์พี่

*_O มีคนเป็นล้าน แต่มีเพียง 1 ..

« ตอบ #50 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2008, 19:22:44 »

อายจัง โอ๊ะ โอ่ ทำไมชาว ES เราถึงได้เจ๊อะกับปัญหานี้กันบ่อยจัง แล้ว ES 03 ของผมจะเป้นมั้ยเนี่ยะ
แต่เอ๊ะ  :Pของเราเป็น MT จะมีอาการเหมือนกันมั้ยน๊า ขยิบตา

อย่าหวังว่า . . .จะได้รับความรักจากคนที่คุณรัก
เพราะคนที่คุณรัก ไม่ได้รักคุณหมดทุกคน
hodo_ebola
dubCLUB
Gold Member
อาจารย์ปู่

PEA SUBSTATION MANAGEMENT

« ตอบ #51 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008, 20:46:58 »

อัพไว้ จุมพิต

:ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเธอ ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเรา ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเขา ความรักอยู่รอบกาย ความรักมันอยู่ในสันดาร:
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #52 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008, 03:14:49 »

เจ๋ง
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #53 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2008, 16:57:29 »

ยิ้ม
Playboy_palm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2008, 18:03:33 »

อายจัง โอ๊ะ โอ่ ทำไมชาว ES เราถึงได้เจ๊อะกับปัญหานี้กันบ่อยจัง แล้ว ES 03 ของผมจะเป้นมั้ยเนี่ยะ
แต่เอ๊ะ  :Pของเราเป็น MT จะมีอาการเหมือนกันมั้ยน๊า ขยิบตา
   เกียร์ธรรมดา ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไรหรอกครับ

อาการ ของเกียร์ออโต้ es เหมือนกันกับ accord งูเห่า เด๊ะเลย

จะว่าไป ช่างเคยเล่าให้ผมฟังว่าแรกๆ แกก็งง ครับว่าทำไมรถถึงมี อาการ เร่งไม่ขึ้นอย่างข้างต้น

ที่พี่ๆ เพื่อนๆ หลายๆคนเล่ากันมา  แต่ด้วยเพราะอะไรไม่ทราบ เพื่ออาจจะให้เกิดการเปลี่ยนเกียร์ ให้ smooth ขึ้น

ฮอนด้า ออกแบบ เกียร์ เจ้ารถ 2 รุ่นนี้ ให้มี ฟิลเตอร์เกียร์ ที่เล็ก พอสมควร กล่าวคือ ถ้าไม่เปลี่ยน ถ่ายน้ำมัน เกียร์

ตามระยะ หรือ อย่างสม่ำเสมอ ก็จะทำให้ เจ้าฟิลเตอร์ที่อยู่ในเกียร์ตัวนี้ ตันเอาง่ายๆ ดื้อ

ช่างบอกผมว่า เมื่อเกิด อาการอย่างข้างต้นเมื่อรถเร่งไม่ขึ้น ลากไปหลายพันรอบ เครื่องสะดุด แถมเร่งไม่ขึ้น

วิ่งได้ไม่เกิน 20-40 กม./ชม.  เขาแนะนำว่า ให้จอดรถเลย อย่าฝืนลากรถต่อครับ

แล้วหารถเพื่อน หรือ รถใครก็ได้ มาลากเข้าอู่ ทำการยกเกียร์ เปลี่ยน เจ้าฟิลเตอร์ เกียร์ซะ ปัญหาก็จบเลย

อยู่ราวๆ ที่ 4000-6000 บาท

แต่ถ้าใครฝืนลาก ไปเรื่อยๆ จนถึงอู่ ก็เท่ากับ ต้อง โอเวอร์ฮอลล์ กันเลย

ค่าซ่อมก็น่าจะราวๆ 15000-20000 บาทโดยประมาณครับ

เลยอยากแนะนำเพื่อนๆ ที่ใช้เกียร์ ออโต้ ทั้ง es และaccord งูเห่าครับ

เปลี่ยน ถ่าย น้ำมันเกียร์ สม่ำเสมอครับ ก็จะยืดอายุการใช้งานและอาการ พวกนี้ ได้อีกสักระยะครับ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2008, 18:07:10 »

ฝากกระทู้ นี้ ไว้ด้วยครับ

เคลียร์ปัญหา เรื่อง ฟิลเตอร์ตันได้ดีเยี่ยมเลยครับ

ไว้เป็น วิทยาทานในการ ตัดสินใจนะครับ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=7268.0
AUM[Silver]
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #56 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2008, 09:41:47 »

แล้วถ้าเราเปลี่ยนตัวกรองที่ว่าซะก่อนที่มันจะตันเลยละครับ

อย่างเช่นเปลี่ยนตอน 120000 km. (ถ้ายังไม่พัง) เราเปลี่ยนก่อนจะดีไหมครับ

หรือว่ารอให้เกิดปัญหาจิงๆก่อนแล้วค่อยเปลี่ยน และจากที่ฟังมาเหมือนกับว่าเราไม่ต้อง

โอเวอร์ฮอนเกียร์ใหม่ใช่ไหมครับเพียงแต่เปลี่ยนตัวกรองก็สามารถใช้ได้อีกนาน

ปล.ฟากถามนิดนะครับกลัวมากเลย เพิ่งซื้อมาไม่นานเสียอีกเป็นหมื่นๆคงแย่
hodo_ebola
dubCLUB
Gold Member
อาจารย์ปู่

PEA SUBSTATION MANAGEMENT

« ตอบ #57 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008, 15:36:46 »

อัพไว้กระทู้มีประโยชน์ จุมพิต

:ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเธอ ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเรา ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเขา ความรักอยู่รอบกาย ความรักมันอยู่ในสันดาร:
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008, 20:45:06 »

แล้วถ้าเราเปลี่ยนตัวกรองที่ว่าซะก่อนที่มันจะตันเลยละครับ

อย่างเช่นเปลี่ยนตอน 120000 km. (ถ้ายังไม่พัง) เราเปลี่ยนก่อนจะดีไหมครับ

หรือว่ารอให้เกิดปัญหาจิงๆก่อนแล้วค่อยเปลี่ยน และจากที่ฟังมาเหมือนกับว่าเราไม่ต้อง

โอเวอร์ฮอนเกียร์ใหม่ใช่ไหมครับเพียงแต่เปลี่ยนตัวกรองก็สามารถใช้ได้อีกนาน

ปล.ฟากถามนิดนะครับกลัวมากเลย เพิ่งซื้อมาไม่นานเสียอีกเป็นหมื่นๆคงแย่
  เป็นไปได้ แนะนำ ที่ การถ่ายน้ำมันเกียร์ อย่างสม่ำเสมอครับ

เพราะอาการลักษณะนี้บอกไม่ได้เลยครับ ว่าจะเกิด อาการเมื่อไร ดีกว่าเราไป ยกเกียร์ เปลี่ยนกรอง ใช้เวลา ราว ๆ 3วัน

ซึ่งบางที ไอ้ปัญหานั้น อาจจะไม่เกิดขึ้นกับรถเราก็ได้

ถ้ารถ ยังไม่มีปัญหา แนะนำ ว่าหมั่นดูแล ระบบ ตัวนี้เพิ่มเติม ด้วยครับ โดยเฉพาะเกียร์ ออโต้

หรือถ้าเกิดคิดว่า เอาน่า 100000 โลแล้ว ยกเกียร์ มาล้าง มาเปลี่ยนกรองเลย น่าจะคุ้มกว่า ก็ลองดูครับ

ยังไงเอาเป็น ช้อยส์ไปเป็นตัวตัดสินใจ และเป็นการเตรียมตัวรับมือ ต่อ ความสึกหรอ ที่เกิดกับรถยนต์เราดีกว่าครับ
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #59 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008, 10:38:17 »

เป็นไปได้ แนะนำ ที่ การถ่ายน้ำมันเกียร์ อย่างสม่ำเสมอครับ

เพราะอาการลักษณะนี้บอกไม่ได้เลยครับ ว่าจะเกิด อาการเมื่อไร ดีกว่าเราไป ยกเกียร์ เปลี่ยนกรอง ใช้เวลา ราว ๆ 3วัน

ซึ่งบางที ไอ้ปัญหานั้น อาจจะไม่เกิดขึ้นกับรถเราก็ได้

ถ้ารถ ยังไม่มีปัญหา แนะนำ ว่าหมั่นดูแล ระบบ ตัวนี้เพิ่มเติม ด้วยครับ โดยเฉพาะเกียร์ ออโต้

หรือถ้าเกิดคิดว่า เอาน่า 100000 โลแล้ว ยกเกียร์ มาล้าง มาเปลี่ยนกรองเลย น่าจะคุ้มกว่า ก็ลองดูครับ

ยังไงเอาเป็น ช้อยส์ไปเป็นตัวตัดสินใจ และเป็นการเตรียมตัวรับมือ ต่อ ความสึกหรอ ที่เกิดกับรถยนต์เราดีกว่าครับ

*****ล้างเกียร์เหรอครับ***
 :'( ผมก็ทำมาแล้ว ครับ ถึงจไม่ถึงกะ 20000 ก็เหอะ ผมว่าการล้างเกียร์มันก็ช่วยป้องกันได้ในระดับหนึ่งครับ แต่ส่วนตัวผมว่าปัญหามันอยู่ที่ตัวเกียร์ครับ ลองอ่านจากคนนี้ครับเขาก็เป็นเหมือนผมทั้งที่ขยันล้างกว่าผมอีก
ครับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=7268.0
Bluish Civic
เข้าวงการ
*

« ตอบ #60 เมื่อ: 09 กันยายน 2008, 12:58:58 »

ถามหน่อยนะคับ อู่พี่ชูชาติ เค้าอยู่แถวๆไหนอ่ะ?ฮืม  อายจัง

-- BluisH CiviC --
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #61 เมื่อ: 10 กันยายน 2008, 10:10:46 »

อยู่พุทธมณฑนสาย 3 ครับ มีปัญหาลองโทรไปดูก็ได้ครับ  :-*0868891164 บอกว่าบอลแนะนำมาก็ได้ ครับ
Mr.t.s
Gold Member
อาจารย์ปู่

ชิวชิว

« ตอบ #62 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2008, 10:07:36 »

ช่วงนี้ เรื่องเกียร์ กำลังอินเทรน อัพไว้ดีกว่า จุมพิต จุมพิต

มีเมียแล้วครับ
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #63 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2008, 10:29:09 »

ลังเล อัพไว้ครับ เพิ่งมีคนเป็น น่าสงสาร เศรษฐกิจก็ไม่ดี รถก็พัง  เศร้า
Undertee
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #64 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2008, 21:48:48 »

ถามว่าอุ่พี่ ชูชาติเค้าอยุ่ตรงไหนหรอครับ เพื่อ ฉุกเฉิน ครับ
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #65 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2008, 00:10:18 »

ถามว่าอุ่พี่ ชูชาติเค้าอยุ่ตรงไหนหรอครับ เพื่อ ฉุกเฉิน ครับ
อยู่ตรงพุทธมณฑลสาย3ครับ  เป็นทางเลือกครับ ย้ำครับเป็นทางเลือกแก่เพื่อน ใครใกล้ไหนไป ใครถูกใจใหนไป ใครชอบไหนไปครับ
ลองดูในส่วนผมโอเครับ เบอร์ให้ไว้แล้วลองโทรไปสอบถามก่อนก็ได้คราับ
Sunanta
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #66 เมื่อ: 09 เมษายน 2009, 10:32:31 »

อาการอย่างที่เจ้าของกระทู้เจอ รถดิฉันเป็นอยู่ขณะนี้ค่ะ แล้วก็ลองเข้าใช้บริการจากอู่ชูชาติ ที่หลายๆคนแนะนำไว้
ปรากฏว่าช่างชูชาติตกลงซ่อมราคา 22000 แต่ขอเบิกเงินซื้ออะไหล่ 12000 แต่สรุปว่าจน 2 อาทิตย์แล้ว รถก็ยังไม่หายค่ะ ฉันเลยจะลากรถไปเข้าศูนย์ แล้วก็เลยไปตกลงขอเงินคืนส่วนที่เป็นค่าอะไหล่ที่เปลี่ยนแล้วแต่รถไม่หาย เค้าก็ไม่ให้บอกว่าเปลี่ยนอะไหล่ไปแล้ว จนดิฉันต้องให้ตำรวจไปเคลียร์ค่ะ ถึงได้เงินคืนมาครึ่งนึง
อย่าเข้าเลยค่ะอู่นี้ ขอเตือน
หมูอ้วนกทม
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #67 เมื่อ: 09 เมษายน 2009, 14:16:02 »

ลองพิจารณากันดูดีๆนะครับ เพราะมีเคสที่มีปัญหาแล้ว ถ้ายังไง ทางอู่มีโอกาสชี้แจงได้ก็จะดีครับ ขยิบตา
civic2003
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #68 เมื่อ: 09 เมษายน 2009, 17:57:37 »

ดังอีกแล้วอู่นี้

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V7721216/V7721216.html

ขับรถดีๆ มีน้ำใจ มีเรื่องไป ไม่ตายก็ติดคุก

ใจเยน ใจเยน ใจเยนนนนนๆๆๆๆๆ
นายต้นตระกูล
= กรูเพี้ยนส์ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

สมาคมเพี้ยนส์คลับ!!!!!!!!

« ตอบ #69 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 16:21:35 »

คุณ Hellball  ถ้าแก๊ส  เรื่องแก๊สโทร.มา คุยกับเราก็ได้ พอรู้เรื่อง บ้าง

02 Vtec หัวฉีด autronic jet 15 วิ่งเนียนๆๆ เลย โทร มา เบียร์ 086-319-7085

เบียร์  Hellball  อยู่ศรีราชาครับ  ชวนไปกินเหล้าได้ครับ

BEER_CIVIC ES
เจ้าสำนัก

« ตอบ #70 เมื่อ: 11 เมษายน 2009, 07:21:31 »

ดังอีกแล้วอู่นี้

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V7721216/V7721216.html

โอ้ อู่เดียวกัน หรือ นี่ 
BEER_CIVIC ES
เจ้าสำนัก

« ตอบ #71 เมื่อ: 11 เมษายน 2009, 07:22:38 »

โอ้ อู่เดียวกัน หรือ นี่       โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
hellball
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #72 เมื่อ: 12 เมษายน 2009, 11:28:36 »

ลังเล ผมก็ไปทำที่ร้านนี้ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ล้างเกียร์ เปลี่ยนกรองและตัวที่ชำรุดในเกียร์(แต่ไม่ได้เปลี่ยนผ้าคลัชเพราะพี่เขาอกว่ายังใช้ได้อยู่ครับ รวมค่าลากก็ 12000 ครับ ส่วนเวลาก็ใช้ประมาณ 1 อาทิตครับ พอดีรถไม่มีคิว ที่ผมอ่านมาปัญหาของรถคุณ 2003 น่าจะเกิดจากสมององเกียร์มันรวนนะครับ ผมเคยถามช่างที่ศูนย์ มา ตอนนี้รถผมก็เริ่มเป็นแล้วครับ หลังจากทำมาได้ปีกว่า คือเกียร์ d กระพริบตลอดเวลา และเกียร์กระตุก น่าจะเกิดจากสมองของเกียร์หรือ ไม่ก็โซลินอย ผมถามที่ร้านพี่เขาบอกว่าไม่เก่งเรืองระบบไฟกับกล่องต้องลองไปปรึกษาที่ศูนย์ดู เขาก็บอกผมตรงๆครับ ส่วนราคาที่ผมจ่ายไป12000 ผมถือว่าคุ้มครับ เพราะถ้าไปศูนย์ก็ 40000-50000 คือมันจะให้เปลี่ยนทั้งหมดอย่างเดียวครับ แล้วก็รับประกัน 6 เดือน หรือ 1 ปีขึ้นอยู่แต่ละที่ ส่วนในที่สาย4 ผมมองเป็นการแก้ปัญหาเบื้องต้นสำหรับ คนที่ไม่พร้อมจะจ่ายเงินขนาดนั้นไหวว่าเราจะลองเสี่ยงล้างเกียร์ดูหรือเปล่า ถ้าปัญหามันเกิดแค่นี้ก็โอเคไปแต่ถ้ายังไม่ได้อีกก็คงต้องให้ที่เก่งกว่านี้ซ่อมไปครับ เพราะตอนที่ผมไปซ่อมที่นั่นก็ทำใจว่าอย่าไปเป็นที่อื่นเลยไม่งั้นมันบานปลายแน่ๆ โชคดีที่ไม่เป็นก็เลยจบไป อีกอย่างที่พี่เขาซ่อมไปหลายๆคันก็ไม่มีปัญหาอะไ ร เพิ่งมาเจอคันนี้คันแรกครับ  ผมไม่ได้เสียอะไรกะอู่นี้นะครับขอย้ำเพียงเพื่อให้เพื่อนๆชาว civic ประกอบการพิจรณาให้ถี่ถ้วนในการตัดสินใจครับ ใครงบเยอะก็ศูนย์เลยครับทีเดียวจบ ส่วนใครงบน้อยก็ต้องลองหาอู่ซ่อมทีละเปราะเหมือนผมต่อไปครับ  :'(
Sunanta
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #73 เมื่อ: 20 เมษายน 2009, 17:52:25 »

หลังจากที่เอารถเข้าศูนย์ให้ศูนย์ตรวจสอบเบื้องต้นนะคะ
ตัวเคลือบเกียร์ ร้าวค่ะ น้ำมันเกียร์ไหลออกหมดเลยค่ะ จึงเป็นสาเหตุทำให้ไฟ D กะพริบค่ะ ซึ่งหากทางอู่ผ่าเกียร์ออกมาดูตามที่เค้าได้แจ้งมา น่าจะตรวจสอบได้นะคะ ว่ามันร้าว และ ไม่มีน้ำมันเกียร์อยู่เลย

ดิฉันคิดว่า แค่การตรวจสอบเท่านี้ หากอู่ที่เคยมีประสบการณ์มานาน น่าจะตรวจสอบได้รึป่าวคะ ?
Sunanta
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #74 เมื่อ: 20 เมษายน 2009, 17:55:28 »

หลังจากที่เอารถเข้าศูนย์ให้ศูนย์ตรวจสอบเบื้องต้นนะคะ
ตัวเคลือบเกียร์ ร้าวค่ะ น้ำมันเกียร์ไหลออกหมดเลยค่ะ จึงเป็นสาเหตุทำให้ไฟ D กะพริบค่ะ ซึ่งหากทางอู่ผ่าเกียร์ออกมาดูตามที่เค้าได้แจ้งมา น่าจะตรวจสอบได้นะคะ ว่ามันร้าว และ ไม่มีน้ำมันเกียร์อยู่เลย

ดิฉันคิดว่า แค่การตรวจสอบเท่านี้ หากอู่ที่เคยมีประสบการณ์มานาน น่าจะตรวจสอบได้รึป่าวคะ ?

และอีกอย่างนึงค่ะ ทางอู่แจ้งว่าได้ทำการล้างน้ำมันเกียร์ให้ด้วย ตอนเติมน้ำมันเกียร์เข้าไปไม่ได้ตรวจเช็คให้หรอคะ ว่าน้ำมันเกียร์ไหลออกมารึป่าว จริงๆแล้ว ช่างควรมีความรอบคอบมากกว่านี้นะคะ ขนาดไขควง ยังลืมไว้ที่หน้าห้องเครื่องเลยค่ะ -*-
maxke
เข้าวงการ
*

« ตอบ #75 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 12:34:56 »

ขุดข้อมูลเก่ามาเล่าใหม่

ทำไมถึงรัก ซีวิค?
sekijikung
ศิษย์พี่

ไม่ไช่เทวดา แต่พาขึ้นสวรรค์ได้ :D

« ตอบ #76 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 16:51:14 »

ถ้าแค่ซ่อมเกียร์ทีเป็น4-5หมื่น  ไปซื้อเครื่องใหม่ยกแพพร้อมวางเลยดีกว่า แถวเชียงกงวังน้อย3หมื่นนิดๆเอง รวมค่าวางก้อยังไม่แพงเท่านั้น แถมยังเอาเครื่องเก่าเทิร์นได้เหลือตังค์ทำโน่นทำนี่ได้อีก  ขยิบตา

ขนาดเครื่องเก่าผมD17A2พร้อมเกียร์MT ของไดเมนชั่นวีเทคปี02 วิ่งแสน7หมื่น  สหอะไหล่ลำพูนตีให้ทั้งเครื่องทั้งเกียร์ครบชุดได้หมื่น7เอง  เลยปล่อยกองทิ้งใว้อยู่ในห้องเก็บของให้หนูแทะเล่นซะ  แต่ทำไมตอนซ่อมมันแพงนักล่ะ ฮืม
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ES 01 ระวังเรื่องเกียร์ไว้ครับและศูนย์บริกาที่ไว้ใจไม่ได้ จะได้ไม่เป็นแบบนี้