ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 พฤษภาคม 2024, 05:44:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ช่วยแนะนำ การติดตั้งระบบแก๊ส ให้ civic ตาโต เครื่อง D16Y4 หน่อยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ การติดตั้งระบบแก๊ส ให้ civic ตาโต เครื่อง D16Y4 หน่อยครับ  (อ่าน 2968 ครั้ง)
ลุงโอ่ง
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 17 มีนาคม 2012, 22:40:12 »

วิ่งมาได้ประมาณ 150,000 นิดๆๆแล้วครับ กำลังจะเอาไปติดแก๊สไว้ใช้เอง เป็น civic ตาโต เครื่อง D16Y4   เกียร์ auto เครื่องไม่ใช่ระบบ vtec ครับ ปัญหาคือ ตอนนี้ซีลคอหน้าเครื่องรั่วซึมยังไม่ได้ซ่อม ทำให้น้ำมันครื่องซึมออกมา ช่วงล่างก็ไม่ค่อยจะแน่นเท่าไหร่แล้วครับ สปริงกับโช๊คน่าจะเก่าพอสมควร  แล้วก็มีบางจุดที่คิดว่าจะเอารถไปทำสีด้วยครับ ที่อยากจะถามพี่ๆคือ

1. เอารถไปติดแก๊สได้เลย หรือว่า ซ่อมเครื่องกับช่วงล่างก่อน แล้วค่อยเอาไปติดแก๊สครับ และถ้าเอารถไปทำสีหลังจากติดแก๊ส จะมีผลกับระบบแก๊สหรือเปล่า เพราะต้องทิ้งไว้ทำสีนานพอสมควร
2. อยากให้ช่วยแนะนำร้านแก๊สระแวกจังหวัดนครปฐม ราชบุรี ให้หน่อยครับ เพราะวิ่งไปมาระหว่างสองจังหวัดนี้บ่อย มีอู่ไหนแนะนำบ้างครับ
3. ควรต้องเตรียมตัวอะไรเป็นพิเศษกับรถที่จะไปติดแก๊สหรือเปล่าครับ เพราะรถอายุ 13 ปีแล้วครับ

ตกใจ ขอบคุณครับ
su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มีนาคม 2012, 13:24:43 »

แนะนำทำเครื่องยนต์+ช่วงล่างให้สมบูรณ์ก่อนครับ

แมงกะซอนบิน
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มีนาคม 2012, 22:48:02 »

แนะนำทำเครื่องยนต์+ช่วงล่างให้สมบูรณ์ก่อนครับ
ถูกต้องนะครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 18:15:06 »

+ 1  ตามพี่วิท

ทำเครื่องให้สมบูรณ์มากที่สุดเท่าที่ทำได้  เพราะถ้าใช้น้ำมันแล้วเครื่องมีอาการไม่ดี  เวลาใช้แก็สอาการเหล่านั้นจะ x2 นะครับ

ช่วงล่าง ถ้าไม่หนักหนามากก็ค่อยเก็บทีหลัง แต่ถ้าเป็นโช๊คเดิม ท้ายจะห้อยนะครับเวลาเติมแก็สเต็มถังและมีคนนั่งเบาะหลังด้วย  หน้าเหินกันเลยทีเดียว   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
ลุงโอ่ง
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 10:53:49 »

ขอบคุณครับ กำลังคิดว่า จะเปลี่ยนกรองเบนซินดีไหมตอนนี้ เพราะรถวิ่งมา 150,000+ แล้วครับ กับ เอาไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อ กับเช็คพวกมอเตอร์เดินเบา ส่วนช่างล่าง ระบบเบรค กำลังเก็บเล็กเก็บน้อยไปเรื่อยๆๆครับ เลยอยากให้พีๆๆช่วยแนะนำเรื่องโช๊คที่จะติดตั้งสำหรับ รับน้ำหนักถังแก๊สหน่อยครับ ว่าตัวไหน ยี่ห้อไหน รวมถึงอุปกรณ์และเทคนิคอะครับ ว่าควรเซ็ตอะไรบ้าง
lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 14:51:20 »

ขอบคุณครับ กำลังคิดว่า จะเปลี่ยนกรองเบนซินดีไหมตอนนี้ เพราะรถวิ่งมา 150,000+ แล้วครับ กับ เอาไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อ กับเช็คพวกมอเตอร์เดินเบา ส่วนช่างล่าง ระบบเบรค กำลังเก็บเล็กเก็บน้อยไปเรื่อยๆๆครับ เลยอยากให้พีๆๆช่วยแนะนำเรื่องโช๊คที่จะติดตั้งสำหรับ รับน้ำหนักถังแก๊สหน่อยครับ ว่าตัวไหน ยี่ห้อไหน รวมถึงอุปกรณ์และเทคนิคอะครับ ว่าควรเซ็ตอะไรบ้าง

ถ้างบไม่มาก เอาโช๊คเดิมไปทำสตัท แล้วอัดน้ำมันใหม่ก็ได้ครับ

ของผมคู่หน้า โหลดตัดสปริง  ล้ออมซุ้มพอดี

คู่หลังทำสตัทปรับเกลียว ปรับไว้ 4 นิ้วสอด  พอเติมเต็มถัง+คนนั่งหลัง 3 คน  จะต่ำลงมา อมซุ้มพอดี   รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ช่วยแนะนำ การติดตั้งระบบแก๊ส ให้ civic ตาโต เครื่อง D16Y4 หน่อยครับ