ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
16 มิถุนายน 2024, 14:47:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ทำเนียบ ผู้แบ่งปันประสบการณ์ DIY และมีคำตอบ ปัญหารถยนต์ HONDA เกือบทุกเรื่อง 0 สมาชิก และ 8 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเนียบ ผู้แบ่งปันประสบการณ์ DIY และมีคำตอบ ปัญหารถยนต์ HONDA เกือบทุกเรื่อง  (อ่าน 170151 ครั้ง)
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #280 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 09:58:14 »

ขอแสดงความยินดีกับตำแหน่งใหม่ครับ   อาจารย์ปู่   จุมพิต    เป็นผลจากการทุ่มเทให้ พี่น้อง CIVIC อย่างเต็มที่
ทีนี้ก็ได้เป็นคนแก่แล้ว  หนีไม่ม๊ม

* เป็นอาจารย์ปู่.png (18.48 KB, 98x199 - ดู 191 ครั้ง.)
fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #281 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 10:08:21 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยินดีด้วยครับ ท่านปู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ โกรธ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง แวะมาทักทายนิดหน่อยครับ อายจัง อายจัง อายจัง

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #282 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 10:56:57 »

ขอแสดงความยินดีกับตำแหน่งใหม่ครับ   อาจารย์ปู่   จุมพิต    เป็นผลจากการทุ่มเทให้ พี่น้อง CIVIC อย่างเต็มที่
ทีนี้ก็ได้เป็นคนแก่แล้ว  หนีไม่ม๊ม

มิน่าล่ะช่วงนี้รู้สึกว่าจะปวดหลังปวดเอว เพราะแก่ขึ้นนี่เอง แล้วต่อไปคงไม่มี DIY มาฝากแล้วสิ คงทำไม่ไหว เพราะแก่แล้ว เศร้า
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #283 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 10:58:28 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยินดีด้วยครับ ท่านปู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ โกรธ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง แวะมาทักทายนิดหน่อยครับ อายจัง อายจัง อายจัง
โกรธ โกรธ โกรธ อย่าตามมาล่ะ เดี๋ยวสังขารเป็นของไม่เที่ยง เฮ้อ ชราแล้วสิเรา รูดซิบปาก
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #284 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 13:39:46 »

ฝากให้ท่านอาจารย์กันต์ครับ
http://2013.gun.in.th/index.php?topic=7010.0
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

กันต์@ท่าอิฐ นนทบุรี 081-4340153

« ตอบ #285 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 13:53:22 »

ฝากให้ท่านอาจารย์กันต์ครับ
http://2013.gun.in.th/index.php?topic=7010.0
ขอบคุณครับ จุมพิต

เอาน่า...ทนๆไปก่อน...รถมันเก่าแล้ว
Honda Civic EK 96-D16Y4 AT
โทรศัพท์  081-4340153
กระทู้แอร์ครับ....ลองไปอ่านดู
★★ระบบแอร์รถยนต์ Honda Civic -- คลังความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ Civic EG,EK,Si ★★
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #286 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 14:34:01 »

ขอถามอาจารย์ Sitti , อาจารย์กันต์ และท่านอื่นๆ ในนี้แหละ ว่า
ใครเป็นเหมือนผมบ้าง  ขับรถไกลๆ แล้วรู้สึกปวดหัว เพลีย ตาแดงเลย  ขยิบตา
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ท่านใดพอรู้สาเหตุ และวิธีป้องกันแก้ไขบ้างไหมครับ 
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #287 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 16:27:01 »

แก่แล้วมั้ง น่าจะเป็นอาการของคนแก่นะผมว่า ผมขับทางไกลก็เหนื่อยครับ กลับ ตจว 600 กม นี่เวียนหัวเลย แต่ใส่แว่นกันแดดโพราลอยด์ทั้งวัน เลยไม่แสบตา โด๊ฟเอ็ม 150 สักขวด เป๊ปซี่บ้าง เพิ่มน้ำตาลให้ร่างกายสดชื่นบ้าง พอถึงปลายทาง ลงจากรถโลกแทบหมุน น่าจะเป็นอาการของคนแก่ครับ
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #288 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 17:17:21 »

แก่แล้วมั้ง น่าจะเป็นอาการของคนแก่นะผมว่า ผมขับทางไกลก็เหนื่อยครับ กลับ ตจว 600 กม นี่เวียนหัวเลย แต่ใส่แว่นกันแดดโพราลอยด์ทั้งวัน เลยไม่แสบตา โด๊ฟเอ็ม 150 สักขวด เป๊ปซี่บ้าง เพิ่มน้ำตาลให้ร่างกายสดชื่นบ้าง พอถึงปลายทาง ลงจากรถโลกแทบหมุน น่าจะเป็นอาการของคนแก่ครับ

ยิงฟันยิ้ม  จ๊าก...ก...ก   นี่หรือคำตอบสุดท้าย    ตอกย้ำกันเห็นๆ     ไม่แก่มั่งก็แล้วไป     เศร้า
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

กันต์@ท่าอิฐ นนทบุรี 081-4340153

« ตอบ #289 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 17:56:48 »

ขอถามอาจารย์ Sitti , อาจารย์กันต์ และท่านอื่นๆ ในนี้แหละ ว่า
ใครเป็นเหมือนผมบ้าง  ขับรถไกลๆ แล้วรู้สึกปวดหัว เพลีย ตาแดงเลย  ขยิบตา
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ท่านใดพอรู้สาเหตุ และวิธีป้องกันแก้ไขบ้างไหมครับ 

ไม่ว่าหนุ่มหรือแก่ ก็เป็นได้ครับ ขับรถนานๆ นั่งนิ่งๆอยู่ตั้งนานใครไม่ปวดหลัง เมื่อยขา ปวดหัว เพลีย ตาแดงให้มันรู้ไปครับ
ลุงโกอาจจะเริ่มมีอายุแล้ว(จะไม่ถามนะว่าอายุเท่าไหร่...และไม่ต้องตอบน่ะ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ของผมจะเป็นที่อาการปวดหลังและขา ครับ ประกอบกับอาการง่วง กินอย่างอื่นไม่ได้นอกจากกาแฟร้อนจะเอาอยู่ ผมขับรถได้ดีมาก
เฉพาะตอนกลางวัน ตอนกลางคืนนี้เสียวจริงๆครับ วืดๆๆๆหลายทีง่วงนอนมาก เลี่ยงกางคืนได้เลี่ยงเลย

สรุป คงจะมีอายุจริงๆลุงโก... ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

เอาน่า...ทนๆไปก่อน...รถมันเก่าแล้ว
★★ระบบแอร์รถยนต์ Honda Civic -- คลังความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ Civic EG,EK,Si ★★
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0
fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #290 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 18:42:10 »

ไม่ว่าหนุ่มหรือแก่ ก็เป็นได้ครับ ขับรถนานๆ นั่งนิ่งๆอยู่ตั้งนานใครไม่ปวดหลัง เมื่อยขา ปวดหัว เพลีย ตาแดงให้มันรู้ไปครับ
ลุงโกอาจจะเริ่มมีอายุแล้ว(จะไม่ถามนะว่าอายุเท่าไหร่...และไม่ต้องตอบน่ะ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ของผมจะเป็นที่อาการปวดหลังและขา ครับ ประกอบกับอาการง่วง กินอย่างอื่นไม่ได้นอกจากกาแฟร้อนจะเอาอยู่ ผมขับรถได้ดีมาก
เฉพาะตอนกลางวัน ตอนกลางคืนนี้เสียวจริงๆครับ วืดๆๆๆหลายทีง่วงนอนมาก เลี่ยงกางคืนได้เลี่ยงเลย

สรุป คงจะมีอายุจริงๆลุงโก... ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

คนมีอายุ(แก่)คุยกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ โกรธ

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #291 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 20:42:04 »

คนมีอายุ(แก่)คุยกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ โกรธ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  5555
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #292 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 20:44:13 »

อาจารย์กันต์ (Buranasak)  มี DIY มาฝากพี่น้อง CIVIC อีก 1 เรื่อง เกี่ยวกับการ  ★ DIY เปลี่ยนไดชาร์จ (อัลเตอร์เนเตอร์ (Alternator)) ★

ใส่ลงใน ทำเนียบเรียบร้อยแล้วครับ 
ขอบคุณแทนพี่น้อง CIVIC ครับ   จุมพิต
hs2cbp
อาจารย์ปู่

ตู่ @ ระยอง 0634659653

« ตอบ #293 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 20:56:46 »

โอย ไปกันเยอะแล้ว ตามไม่ทันจริงๆ สงสัย จะแก่แฮะ เดี๋ยวขอจัดบ้าง รอ อะไหล่ เเจ้ซิ่มครบก่อน

ท่านต่อ ลูกทัวร์เยอะไหม ช่วงนี้ ฟ้าฝน ลดลงแล้วนี่   จุมพิต จุมพิต
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

« ตอบ #294 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2014, 23:39:42 »

โอย ไปกันเยอะแล้ว ตามไม่ทันจริงๆ สงสัย จะแก่แฮะ เดี๋ยวขอจัดบ้าง รอ อะไหล่ เเจ้ซิ่มครบก่อน

ท่านต่อ ลูกทัวร์เยอะไหม ช่วงนี้ ฟ้าฝน ลดลงแล้วนี่   จุมพิต จุมพิต

ทำแท่นอัดบูช ช่วงล่างแบบเทพ เอามาขายให้กับ ทำเนียบ ผู้แบ่งปันประสบการณ์ DIY  มะอยากได้...ชอบ จุมพิต จุมพิต
[/color]

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #295 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2014, 08:08:23 »

หวัดดีครับปรมาจารย์ทุกท่าน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ลูกค้าเริ่มเยอะแล้วครับ ถ้าไม่ติดอะไรนิดหน่อยอ่ะเนอะ โกรธ โกรธ โกรธ ภูเก็ตฝนไม่ตกเลยครับ ร้อนม๊ากครับ

Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #296 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 09:39:24 »

อย่างนี้ต้องรอชมครับอาจารย์ตู่
แต่อย่างไรก็ต้องค่อยๆก้ม ค่อยๆเงย นะครับ  เดี๋ยวจะปวดหลังปวดเอวเหมือนอาจารย์ปู่ Sitti 2519   
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #297 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 09:38:52 »

อีกหน่อยถ้าผมได้ย้ายที่ทำงานใหม่คงไม่ได้มีโอกาสเข้ามาในเว็บนี้บ่อยๆแล้วครับ ตอนนี้ยังอยู่ที่ทำงานเดิมอยู่ ถ้ามีโอกาสได้ย้ายที่ทำงานใหม่นี่คงหาที่ทำรถแบบนี้ไม่ได้แล้ว โอกาสที่จะมี DIY มาฝาก ริบหรี่เต็มทน งานก็คงจะมากขึ้นตามความรับผิดชอบหน้าที่การงาน อยู่ที่เดิมได้แค่ระดับชำนาญงาน แต่ถ้าไปที่ใหม่มีโอกาสได้ถึงชำนาญการพิเศษ เมื่อโอกาสมาถึงคิดว่าจะไปครับ อาจจะเร็วๆนี้
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

« ตอบ #298 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 09:42:42 »

อีกหน่อยถ้าผมได้ย้ายที่ทำงานใหม่คงไม่ได้มีโอกาสเข้ามาในเว็บนี้บ่อยๆแล้วครับ ตอนนี้ยังอยู่ที่ทำงานเดิมอยู่ ถ้ามีโอกาสได้ย้ายที่ทำงานใหม่นี่คงหาที่ทำรถแบบนี้ไม่ได้แล้ว โอกาสที่จะมี DIY มาฝาก ริบหรี่เต็มทน งานก็คงจะมากขึ้นตามความรับผิดชอบหน้าที่การงาน อยู่ที่เดิมได้แค่ระดับชำนาญงาน แต่ถ้าไปที่ใหม่มีโอกาสได้ถึงชำนาญการพิเศษ เมื่อโอกาสมาถึงคิดว่าจะไปครับ อาจจะเร็วๆนี้

ใกล้จะเป็น ผอ. แล้วซิครับ จุมพิต

Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #299 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 09:53:58 »

ใกล้จะเป็น ผอ. แล้วซิครับ จุมพิต
เปล่าครับอาจารย์ พอดีผมไม่ได้เรียนสายเกษตรมา ถ้าเรียนสายเกษตรมาป่านนี้ผมได้ซี 8 ไปแล้ว ผมเรียนด้านศิลปะมาเลยได้แค่ซี 6 เลยไปสอบอัพเกรดตัวเองไปเป็นนักวิชาการช่างศิลป์ครับ สอบติดไว้แล้ว รอเรียกไปบรรจุที่ใหม่อยู่ครับ ได้ข่าวแว่วๆมาแล้วว่าเขาขอกรอบอัตรากำลังไปแล้ว คราวนี้คิวผมแล้ว ผมจากซี 6 (ระดับชำนาญงาน) จะไปเริ่มระดับซี 3 ใหม่ (ปฏิบัติการ) แต่ตำแหน่งหน้าที่การงานตรงนี้มันไปได้ถึงระดับ 8 (ชำนาญการพิเศษ) ผมจึงไปสอบที่ใหม่ แถมเงินดีกว่าที่เดิมด้วยครับ มีค่าตอบแทนพิเศษให้เดือนละหมื่นบาท นอกเหนือจากเงินเดือนครับ อีกอย่างอายุราชการผมยังเหลืออีกตั้ง 23 ปี เหลือเฟือที่จะขึ้นถึงระดับ 8 (ผมบรรจุงานตอนอายุ 24 ปี) อายุราชการเดิม 13 ปีแล้ว แต่ดีที่มันคนละสังกัดจริงแต่เขาก็นับอายุราชการต่อให้ครับ แต่ขออุบไว้ก่อนว่าไปที่ไหน รอให้แน่นอนก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 09:57:33 โดย Sitti2519 » บันทึกการเข้า
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #300 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 09:59:53 »

อยู่นี่เงินเดือนผมหมื่นเก้าพันแล้ว ไปที่ใหม่เงินเดือนคาดว่าจะต้องไปลดลงรับแค่อัตรา ป.ตรี หมื่นห้าพัน แต่มันได้เงินพิเศษมาอีกหมื่นบาทถ้วน แถมความเติบโตยังมีมากกว่า เลยยอมไปเริ่มต้นใหม่ครับ มาคิดดูเด็กที่มารุ่นหลังเรา แค่เกรดเป็นนักวิชาการ เงินเดือนพรวดๆเอาแซงหน้าเราไปหมดแล้ว เพราะเหตุที่เราไม่ใช่นักวิชาการเหมือนเขา เราจึงได้แค่ทีละกระดึ๊บๆ อย่างนี้ผมไม่มีแรงจูงใจที่จะอยู่ที่เดิมครับ
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #301 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 10:04:39 »

อยู่ที่ใหม่เขาบอกงานเยอะมาก งั้นจึงออกตัวไว้ก่อนครับว่าถ้าได้ไปคงไม่มีเวลาเข้ามาคุยกับอาจารย์ได้ตลอดแบบเดิมแล้ว แต่ยังไงก็จะเข้ามาทักทายพูดคุยเหมือนเดิมครับ  จุมพิต
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

« ตอบ #302 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 10:16:12 »

เปล่าครับอาจารย์ พอดีผมไม่ได้เรียนสายเกษตรมา ถ้าเรียนสายเกษตรมาป่านนี้ผมได้ซี 8 ไปแล้ว ผมเรียนด้านศิลปะมาเลยได้แค่ซี 6 เลยไปสอบอัพเกรดตัวเองไปเป็นนักวิชาการช่างศิลป์ครับ สอบติดไว้แล้ว รอเรียกไปบรรจุที่ใหม่อยู่ครับ ได้ข่าวแว่วๆมาแล้วว่าเขาขอกรอบอัตรากำลังไปแล้ว คราวนี้คิวผมแล้ว ผมจากซี 6 (ระดับชำนาญงาน) จะไปเริ่มระดับซี 3 ใหม่ (ปฏิบัติการ) แต่ตำแหน่งหน้าที่การงานตรงนี้มันไปได้ถึงระดับ 8 (ชำนาญการพิเศษ) ผมจึงไปสอบที่ใหม่ แถมเงินดีกว่าที่เดิมด้วยครับ มีค่าตอบแทนพิเศษให้เดือนละหมื่นบาท นอกเหนือจากเงินเดือนครับ อีกอย่างอายุราชการผมยังเหลืออีกตั้ง 23 ปี เหลือเฟือที่จะขึ้นถึงระดับ 8 (ผมบรรจุงานตอนอายุ 24 ปี) อายุราชการเดิม 13 ปีแล้ว แต่ดีที่มันคนละสังกัดจริงแต่เขาก็นับอายุราชการต่อให้ครับ แต่ขออุบไว้ก่อนว่าไปที่ไหน รอให้แน่นอนก่อนครับ

อย่างอื่น พิจารณาเองได้ แต่สิ่งที่น่ากังวล คือ .....13 ปี อายุราชการที่ทำมา เขานับต่อให้นะครับ เอาแน่ๆนะครับ ถ้าไม่ด้นี้เสียดายมากครับ เช็คให้ดีน่ะครับ

Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #303 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 11:37:12 »

อย่างอื่น พิจารณาเองได้ แต่สิ่งที่น่ากังวล คือ .....13 ปี อายุราชการที่ทำมา เขานับต่อให้นะครับ เอาแน่ๆนะครับ ถ้าไม่ด้นี้เสียดายมากครับ เช็คให้ดีน่ะครับ
นับต่อครับ เขารับโอน คือสอบบรรจุใหม่ในตำแหน่งใหม่เริ่มต้นระดับปฏิบัติการ แต่นับอายุราชการให้ต่อจากของเดิมครับ จุมพิต
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 12:19:14 »

นับต่อครับ เขารับโอน คือสอบบรรจุใหม่ในตำแหน่งใหม่เริ่มต้นระดับปฏิบัติการ แต่นับอายุราชการให้ต่อจากของเดิมครับ จุมพิต

งั้น OK ครับ ไปไวๆ ตำแหน่งไม่ต้องกลัวครับ แป๊ปเดียวก็ได้เป็นสารวัตรแล้ว (ระดับชำนาญการพิเศษ) เร็วครับ สำคัญที่อายุราชการต้องต่อให้ได้ ไม่งั้นแย่เลย

Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #305 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 12:44:21 »

ครับ กำลังรอเรียกครับ เห็นบอกว่าเขากำลังเสนอเรื่องขออัตรากำลังใหม่อยู่ครับ เรียกคราวนี้ก็คิวผมแล้วครับ  อายจัง
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #306 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 18:39:16 »

อยู่นี่เงินเดือนผมหมื่นเก้าพันแล้ว ไปที่ใหม่เงินเดือนคาดว่าจะต้องไปลดลงรับแค่อัตรา ป.ตรี หมื่นห้าพัน แต่มันได้เงินพิเศษมาอีกหมื่นบาทถ้วน แถมความเติบโตยังมีมากกว่า เลยยอมไปเริ่มต้นใหม่ครับ มาคิดดูเด็กที่มารุ่นหลังเรา แค่เกรดเป็นนักวิชาการ เงินเดือนพรวดๆเอาแซงหน้าเราไปหมดแล้ว เพราะเหตุที่เราไม่ใช่นักวิชาการเหมือนเขา เราจึงได้แค่ทีละกระดึ๊บๆ อย่างนี้ผมไม่มีแรงจูงใจที่จะอยู่ที่เดิมครับ

ชีวิตการทำงานไม่ว่าจะราชการ หรือบริษัทเอกชน เป็นเหมือนกันหมดครับ  มีปัญหาเรื่องคนทั้งนั้น เรื่องงานฝีมือเก่งไปคนละด้าน แต่มักจะด้านที่ด้อยมาเป็นปัญหากัน
ผมอยู่ในวงการมานาน (วงเหล้า) คุยกันแต่เรื่อง หัวหน้า ลูกน้อง เพื่อนร่วมงาน คลื่นลูกใหม่ทับคลื่นลูกเก่า อะไรประเภทนี้
 และเคยสัมภาษณ์คนเข้าทำงานเป็นร้อย คนที่มาสมัครถามเขาว่าทำไมต้องออกจากที่เก่า   คำตอบ คือเรื่องคน 99.999999 %
มานั่งปลงดู  นี่แหละชีวิตลูกจ้างถูกกำหนดไว้เป็นอย่างนี้ เป็นเหมือนกันทั้งโลก
ขอเป็นกำลังใจให้ครับ จุมพิต

ตอนนี้เลยมากลายเป็นลูกจ้างเมีย    ยิ้มเท่ห์
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #307 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 18:47:37 »

ดีครับ เป็นลูกจ้างเมีย ไม่ต้องวุ่นวายกับใครดี เอาใจดีๆสิ่งดีๆจะตามมา จุมพิต
fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #308 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 10:59:56 »

ดีครับ เป็นลูกจ้างเมีย ไม่ต้องวุ่นวายกับใครดี เอาใจดีๆสิ่งดีๆจะตามมา จุมพิต

ถูกต้องละคร๊าบบบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม บูชาเมียให้มากๆอะไรก้อดีไปหมด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ โกรธ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

« ตอบ #309 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 19:41:43 »

ไปไหน กาน หมด..... จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #310 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 20:38:19 »

ขอลาพักผ่อนยาวๆครับอาจารย์
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #311 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 17:43:55 »

ไปไหน กาน หมด..... จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ   ไม่รู้จะเขียนอะไร  เปิดอ่านอย่างเดียว   
แค่อ่านทบทวนเรื่องแอร์ของอาจารย์กันต์ห้องเดียวก็ใช้เวลาม๊ากเลย 
พอดีช่วงนี้ พัดลมหม้อน้ำเกเร  ไม่หมุน ต้องมานั่งอ่านทบทวนของอาจารปู่ Sitti2519     ตอนนี้หมุนแล้ว   ขอบคุณครับ  จุมพิต
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #312 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 17:49:27 »

ขอลาพักผ่อนยาวๆครับอาจารย์

ในฐานะผมเป็นจอมยุทธ   ผมของสั่งอาจารย์ปู่   ว่า  โกรธ ห้ามพัก  ทำต่อไป  ทำดีอย่างนี้แล้วจะมาพักได้งัย แล้วจะให้ใครทำห๊ะ  ห้าม ๆ  ๆ  กลับมาซะเดี๋ยวนี้เลย
(เมื่อไหร่จะเลิก พรก. ฉุกเฉินซะที  จะได้ไปเที่ยว ม.เกษตร)
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #313 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 19:35:42 »

ในฐานะผมเป็นจอมยุทธ   ผมของสั่งอาจารย์ปู่   ว่า  โกรธ ห้ามพัก  ทำต่อไป  ทำดีอย่างนี้แล้วจะมาพักได้งัย แล้วจะให้ใครทำห๊ะ  ห้าม ๆ  ๆ  กลับมาซะเดี๋ยวนี้เลย
(เมื่อไหร่จะเลิก พรก. ฉุกเฉินซะที  จะได้ไปเที่ยว ม.เกษตร)
เหนื่อยก็พัก หนักก็วาง หักโหมมากไปเดี๋ยวตายก่อน  ตกใจ
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #314 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 11:03:56 »

เหนื่อยก็พัก หนักก็วาง หักโหมมากไปเดี๋ยวตายก่อน  ตกใจ

ถูกต้องครับ   พักผ่อนเถอะครับ ให้ความรู้กับพี่น้อง HONDA CIVIC มาเกือบทั้งคันแล้ว จนคะแนนโหวตให้เป็นถึงขั้นระดับอาจารย์ปู่ 7 ดาวอย่างรวดเร็ว
 ใครไม่รู้เครื่องยนต์ทำตามได้เลย แต่ต้องลงทุนเครื่องมือก่อนเท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ  พักผ่อนให้สบายเถอะครับ แต่ไม่ต้องถึงกับหายไปล่ะ แวะมาเยี่ยมเยียนบ้าง
ส่วนผมก็คงต้องเฝ้าดูต่อไป เพราะต้องคอยดูว่ามีใครทำ DIY มาลงใหม่จะได้ up ใส่ทำเนียบเพื่อแทนคำขอบคุณครับท่าน  จุมพิต
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #315 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 11:51:05 »

ถูกต้องครับ   พักผ่อนเถอะครับ ให้ความรู้กับพี่น้อง HONDA CIVIC มาเกือบทั้งคันแล้ว จนคะแนนโหวตให้เป็นถึงขั้นระดับอาจารย์ปู่ 7 ดาวอย่างรวดเร็ว
 ใครไม่รู้เครื่องยนต์ทำตามได้เลย แต่ต้องลงทุนเครื่องมือก่อนเท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ  พักผ่อนให้สบายเถอะครับ แต่ไม่ต้องถึงกับหายไปล่ะ แวะมาเยี่ยมเยียนบ้าง
ส่วนผมก็คงต้องเฝ้าดูต่อไป เพราะต้องคอยดูว่ามีใครทำ DIY มาลงใหม่จะได้ up ใส่ทำเนียบเพื่อแทนคำขอบคุณครับท่าน  จุมพิต
ยังครับ ยังไม่ตายครับ แค่จะพักผ่อนให้มากๆครับ มีแรงเมื่อไหร่ค่อยว่ากันต่อครับ อโก้
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

« ตอบ #316 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 20:02:01 »

นอนหลับลึกๆสักตื่น ก็มีแรงหละ แต่ทำรถแต่ละอย่างมันใช้เงิน ร้องไห้ ร้องไห้ เรื่องนี้
ทำให้เราหมดแรงไปกันใหญ่ เรื่องเงินนี้ ยิงฟันยิ้ม

Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #317 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 21:10:54 »

ช่ายเลยครับอาจารย์
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #318 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2014, 09:45:21 »

ได้เพิ่ม Link ในห้องคนขับ การแก้ไขเกี่ยวกับหม้อน้ำ เข้าในทำเนียบของอาจารย์ Sitti2519 อีก 1 link ครับ   จุมพิต
เพราะเนื้อหาเกี่ยวกับการ DIY ครับ
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

« ตอบ #319 เมื่อ: 01 มีนาคม 2014, 20:50:33 »

หายไปกันหมด เขาสร้างบ้านให้แล้ว มาทักทายกันหน่อย จุมพิต จุมพิต จุมพิต

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ทำเนียบ ผู้แบ่งปันประสบการณ์ DIY และมีคำตอบ ปัญหารถยนต์ HONDA เกือบทุกเรื่อง