ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 สิงหาคม 2015, 12:05:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เรียน สมาชิกทุกท่าน

ขณะนี้มีมิจฉาชีพกำลังก่อเหตุฉ้อโกง และทางเว็บกำลังอยู่ระหว่างดำเนินการตรวจสอบ ร่วมกับผู้เสียหาย ดังนั้นขอให้อ่านแนวทางปฏิบัติในการซื้อขายต่อไปนี้
- ขอให้การซื้อ-ขายตั้งแต่นี้เป็นต้นไป ใช้การเห็นหน้า จ่ายเงิน รับของนะครับ
- หลีกเลี่ยงการโอนเงินโดยไม่จำเป็นทุกกรณี แม้ว่าคนนั้นจะเป็น user ที่อยู่ในเว็บมานาน ซึ่งดูเหมือนว่าจะมีความน่าเชื่อถือสูง และมี user อื่นที่อยู่มานานมารับประกันให้หน้าเว็บ
- หากจำเป็นต้องโอนเงินไม่ว่ากรณีใดๆ ให้โอนผ่านคนกลาง คือ webmaster  เมื่อท่านได้รับของเรียบร้อยแล้ว ผมจะโอนต่อให้กับคนขาย หมายเลขบัญชีผม ขอได้ที่ผมโดยตรง

ท่านสามารถติดต่อ Webmaster ได้ทุกช่องทางต่อไปนี้
- 0813791412 [เบอร์ webmaster ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า]
- email: theerachai@siamrx.com
- line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: diy-ไฟบอกโวลท์แบตเตอรี่ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: diy-ไฟบอกโวลท์แบตเตอรี่  (อ่าน 8568 ครั้ง)
green eg
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010, 22:24:21 »

ผมซื้อจากบ้านหม้อ180บาทร้านอยู่บ้านหม้อพลาซ่าข้างอมรขายอะไหล่พัดลม...ร้านอยู่ข้างในซ้ายมือเลยบันไดเลื่อนร้านมีวิทยุสื่อสารขายด้วย...การต่อถอดหน้าไม่เต็มมาเจาะใส่แล้วต่อตรงที่จุดบุหรี่เลย...เวลาไขกุญแจก็จะโชว์

* IMG_5689.1.jpg (94.51 KB, 550x733 - ดู 3752 ครั้ง.)

* IMG_5690.12.jpg (114.59 KB, 550x733 - ดู 3763 ครั้ง.)
momo-man55
Tracking !!
ชาวยุทธ
*

พ่อน้องส้มเช้ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 09:43:06 »

ติดตั้งยังงัย อะครับ อยากรู้มากเลย มีภาพปลากรอบมั้ยครับ  ขยิบตา

แอบแซงเพราะแรงน้อย!
dell
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 16:45:58 »

สวย ดูดี มีประโยชน์ ยิ้ม
มีเบอร์โทรของร้านที่ขายไหมครับ  อยู่ต่างจังหวัด อยากจะสั้งซื้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2010, 16:48:13 โดย dell » บันทึกการเข้า
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
Gold Member
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 20:29:37 »

ติดตั้งยังงัย อะครับ อยากรู้มากเลย มีภาพปลากรอบมั้ยครับ  ขยิบตา
ติดตั้งนี่ไม่ยากครับหาที่ไว้ให้ได้ก่อน ส่วนไฟก็ดึงมาจากสายที่เขี่ยบุหรี่หรือจากแผงฟิวสืก็ได้ครับมันมีบอกอยู่

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 19:35:50 »

อายจัง อายจัง

ขอถามครับ........ถ้าเปลี่ยนเป็นเกจ์แบบเข็ม จะติดตั้งเหมือนกันไม๊ครับ แล้วเกจ์ราคาประมาณเท่าไรครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
green eg
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 22:59:08 »

เหมือนกันครับแต่ต้องต่อไฟหรี่ของเกร์วัดแบบเข็มด้วยเพื่อให้มองเห็นเวลากลางคืน...หรือเกร์เข็มบางตัวต้องมีไฟหน้าปัทม์เวลาใช้งาน...ส่วนราคามีตั้งแต่400-1100บาท
sassy24
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 23:19:15 »

ของผมไว้ตรงนี้คับ

* ภาพ1024_resize.jpg (40.34 KB, 500x375 - ดู 3541 ครั้ง.)

Regis100
Gold Member
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 10:20:38 »

ถ้าเป็นแบบเข็มปกติจะมีสามสาย คือ + - แล้วก็ไฟหน้าปัดครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 09:52:28 »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ขอบคุณหลายๆๆๆ  ครับ

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
Pikba
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010, 22:55:00 »

แล้วค่าของแบตต้องอยู่ที่เท่าไรถึงจะเรียกว่าปกติหรอครับ

อยากรู้ ค่าสุงสุด-ต่ำสุด..

ถ้าติดแล้วมีประโยชน์ผมจะทำค๊าบบบบบ

Pikba SnoOpy
EK Model : Vtec Lev 2000
Color : White - Black
Regis100
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010, 23:27:43 »

แล้วค่าของแบตต้องอยู่ที่เท่าไรถึงจะเรียกว่าปกติหรอครับ

อยากรู้ ค่าสุงสุด-ต่ำสุด..

ถ้าติดแล้วมีประโยชน์ผมจะทำค๊าบบบบบ
โดยปกตินะครับถ้าต่อแล้ว เวลาเปิด สวิต on ควรจะอยู่ 12.5-13 Vครับ
แล้วพอบิดสวิต สตาท  มอเตอร์สตาททำงาน แรงดันจะตกมาตรงนี้จะตกมาไม่ควรต่ำกว่า7-9 V ครับตรงนี้บ่งบอกถึงสภาพแบตครับ
พอสตาทติดแล้วที่รอบเดินเบา แรงดันจะต้องอยู่ที่13.5-14 V ครับตรงนี้บอกถึงสถาพไดร์สตาทและระบบสายไฟต่างๆ
พอรอบรถ2000++ แรงดันควรอยู่ที่ 13.8-15ไม่เกิน15ครับ ตรงนี้จะบอกถึงสภาพของเรตกูเรเตอร์ควบคุมแรงดันไฟครับ
ถ้าเกิน15 คือชาร์ทเกิน ต่ำกว่า 13.8 คือชาร์ทไม่พอครับ

ROOT
จอมยุทธ

อบอุ่นทุกครั้งที่เข้าคลับนี้

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010, 23:32:17 »

ของผมติดแบบเข็มมาครับ ของเรทเท็คแบบหน้าดำ 1,350 ครับ ขณะติดเครื่องยนต์จะอยู่ที่ 14 โวลต์ครับ ถ้าไม่ติดเครื่องเปิดกุญแจอย่างเดียวจะอยู่ที่ 12 โวลต์ และถ้าระดับแบตเตอร์รี่ต่ำกว่า 11.5 โวลต์ก็จะมีไฟเตือนครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

"คนทุกคน คือคนเหมือนกัน คุณก็คือหนึ่งในตองอู"
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2010, 11:18:48 »

ของผมติดแบบเข็มมาครับ ของเรทเท็คแบบหน้าดำ 1,350 ครับ ขณะติดเครื่องยนต์จะอยู่ที่ 14 โวลต์ครับ ถ้าไม่ติดเครื่องเปิดกุญแจอย่างเดียวจะอยู่ที่ 12 โวลต์ และถ้าระดับแบตเตอร์รี่ต่ำกว่า 11.5 โวลต์ก็จะมีไฟเตือนครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

โอ๊วววว    ของเค้าดีจริงๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

แต่ราคาแรงน่าดู :'( :'(

ek_1168
Gold Member
อาจารย์ปู่

Standard Japan

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 13:43:19 »

สวยมีประโยชน์ ราคาไม่แพงด้วย จุมพิต

ek 98'  Special  Edition  Style  Honda  Access  Japan

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,49504.0.html
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2010, 22:18:53 »

ถ้าเป็นแบบเข็มปกติจะมีสามสาย คือ + - แล้วก็ไฟหน้าปัดครับ

อายจัง อายจัง        คือผมซื้อแบบเข็มมาแล้วครับ แต่ไม่รู้เขาติดตรงไหนอ่ะครับ
ตรงกลางแถวๆกรอบแอร์เลยป่ะครับ หรือแถวๆเสากระจกข้างคนขับ
แล้วพ่วงไฟจากไหนครับ แบบว่าออนสวิทช์แล้วเข็มค่อยทำงานอ่ะครับ
ถ้ามีภาพประกอบด้วยจะดีเลยครับ      ขอบคุณครับ

part22
จอมยุทธ

ขับ..Ek..หล่อทุกคน

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010, 14:00:09 »

ลองทำบ้างดีกว่า.... ยิ้มเท่ห์
Regis100
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010, 20:14:45 »

อายจัง อายจัง        คือผมซื้อแบบเข็มมาแล้วครับ แต่ไม่รู้เขาติดตรงไหนอ่ะครับ
ตรงกลางแถวๆกรอบแอร์เลยป่ะครับ หรือแถวๆเสากระจกข้างคนขับ
แล้วพ่วงไฟจากไหนครับ แบบว่าออนสวิทช์แล้วเข็มค่อยทำงานอ่ะครับ
ถ้ามีภาพประกอบด้วยจะดีเลยครับ      ขอบคุณครับ
ติดตรงไหนก็ได้ครับที่เราสะดวก
ส่วนสายไฟไม่รู้ว่าของใหม่หรือเก่า ปกติจะมีสามเส้นอย่างที่บอก ถ้าเป้นของใหม่น่าจะมีคู่มือการต่อให้
สาย + ก็ไปต่อตรง แฝงฟิวส์ใต้พวงมาลัยครับ
สาย - ก็ตัวตัวถัง
สายไฟหน้าปัดก็ต่อจากแฝงฟิวส์เหมือนกัน แต่ส่วนไหนนั้นรบกวนลองหากระทุ้ดูครับมีบอกอยู่

Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010, 19:35:37 »

ติดตรงไหนก็ได้ครับที่เราสะดวก
ส่วนสายไฟไม่รู้ว่าของใหม่หรือเก่า ปกติจะมีสามเส้นอย่างที่บอก ถ้าเป้นของใหม่น่าจะมีคู่มือการต่อให้
สาย + ก็ไปต่อตรง แฝงฟิวส์ใต้พวงมาลัยครับ
สาย - ก็ตัวตัวถัง
สายไฟหน้าปัดก็ต่อจากแฝงฟิวส์เหมือนกัน แต่ส่วนไหนนั้นรบกวนลองหากระทุ้ดูครับมีบอกอยู่

ยิ้ม :)ของใหม่ครับ มีขาสำหรับต่อสาย 2 อัน I และ G  ส่วนไฟส่องหน้าปัดสามารถดึงออกมาเปลี่ยนหลอดไฟได้ครับมีสายไฟออกมา 2 เส้น ดำ-แดง ถ้าผมพ่วงไฟหน้าปัดกับขาทั้งสอง แล้วต่อสาย  + และ - แถวแผงฟิวส์ก็ได้ใช่ไม๊ครับ  ขอบคุณครับ
ขอโทษครับที่ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู

ปล. ถ้าติดกลางคอนโซล อยากเห็นรูปการเก็บสายไฟอ่ะครับ ไม่รู้ว่าต้องเจาะรูสายไฟด้วยหรือเปล่า  ขยิบตา

Regis100
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010, 20:38:14 »

ยิ้ม :)ของใหม่ครับ มีขาสำหรับต่อสาย 2 อัน I และ G  ส่วนไฟส่องหน้าปัดสามารถดึงออกมาเปลี่ยนหลอดไฟได้ครับมีสายไฟออกมา 2 เส้น ดำ-แดง ถ้าผมพ่วงไฟหน้าปัดกับขาทั้งสอง แล้วต่อสาย  + และ - แถวแผงฟิวส์ก็ได้ใช่ไม๊ครับ  ขอบคุณครับ
ขอโทษครับที่ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู

ปล. ถ้าติดกลางคอนโซล อยากเห็นรูปการเก็บสายไฟอ่ะครับ ไม่รู้ว่าต้องเจาะรูสายไฟด้วยหรือเปล่า  ขยิบตา
I น่าจะ+ก็ต่อไปแฝงฟิวส์ตรงตำแหน่งไฟ +Ing ครับ
G น่าจะ- ก็ลงตัวถัง
ส่วนไฟหน้าปัดก็ แดง+ ดำ ลบ ครับ
ถ้าติดตรงกลางคอนโซลต้องเจาะรูสายครับถึงจะสวย

Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #19 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010, 14:58:53 »

I น่าจะ+ก็ต่อไปแฝงฟิวส์ตรงตำแหน่งไฟ +Ing ครับ
G น่าจะ- ก็ลงตัวถัง
ส่วนไฟหน้าปัดก็ แดง+ ดำ ลบ ครับ
ถ้าติดตรงกลางคอนโซลต้องเจาะรูสายครับถึงจะสวย

ติดเสร็จแล้วครับ  แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้
ผมลองแกะแผงฟิวส์แล้ว งงครับ ตรงตำแหน่งฟิวส์หาเจอ (ดูจากไดอะแกรม) แต่สายไฟที่จะแท็บมาใช้ไม่รู้สีไหนครับ มีเป็นพวงเลย  :'( :'(
ผมเลยพ่วงกับไฟของเครื่องเสียงครับ on สวิทช์จังหว่ะแรก ก็ติดเลยพร้อมเครื่องเสียง
ติดตรงเสากระจกด้านคนขับ ครับ เก็บสายง่ายดี ไม่อยากเจาะคอนโซล เสียดาย  อายจัง

Regis100
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010, 16:02:44 »

ติดเสร็จแล้วครับ  แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้
ผมลองแกะแผงฟิวส์แล้ว งงครับ ตรงตำแหน่งฟิวส์หาเจอ (ดูจากไดอะแกรม) แต่สายไฟที่จะแท็บมาใช้ไม่รู้สีไหนครับ มีเป็นพวงเลย  :'( :'(
ผมเลยพ่วงกับไฟของเครื่องเสียงครับ on สวิทช์จังหว่ะแรก ก็ติดเลยพร้อมเครื่องเสียง
ติดตรงเสากระจกด้านคนขับ ครับ เก็บสายง่ายดี ไม่อยากเจาะคอนโซล เสียดาย  อายจัง
ต่อพ่วงกับเครื่องเสียงก็ได้ครับง่ายดี ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2010, 16:35:06 »

ต่อพ่วงกับเครื่องเสียงก็ได้ครับง่ายดี ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

maicivic
เจ้าสำนัก

แสง สี เสียง ภาพ

« ตอบ #22 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2010, 22:34:03 »

โดยปกตินะครับถ้าต่อแล้ว เวลาเปิด สวิต on ควรจะอยู่ 12.5-13 Vครับ
แล้วพอบิดสวิต สตาท  มอเตอร์สตาททำงาน แรงดันจะตกมาตรงนี้จะตกมาไม่ควรต่ำกว่า7-9 V ครับตรงนี้บ่งบอกถึงสภาพแบตครับ
พอสตาทติดแล้วที่รอบเดินเบา แรงดันจะต้องอยู่ที่13.5-14 V ครับตรงนี้บอกถึงสถาพไดร์สตาทและระบบสายไฟต่างๆ
พอรอบรถ2000++ แรงดันควรอยู่ที่ 13.8-15ไม่เกิน15ครับ ตรงนี้จะบอกถึงสภาพของเรตกูเรเตอร์ควบคุมแรงดันไฟครับ
ถ้าเกิน15 คือชาร์ทเกิน ต่ำกว่า 13.8 คือชาร์ทไม่พอครับ

ขอบคุณที่ให้ความรู้ กระทู้ดีๆๆมีสาระ เจ๋ง

b20b เดิมๆเองคับ
Regis100
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 15 เมษายน 2011, 22:38:50 »

เอาวิธีการติดตั้งมาแล้ว http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,95720.0.html อายจัง อายจัง

desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 เมษายน 2011, 22:56:54 »

ติดตั้งอย่าติดตรงเสากระจกด้านหน้าฝั่งคนขับนะครับ...ของผมเกจ์สองตัววัดแว๊คฯ กับแรงดันน้ำมันเครื่อง บังภูมิประเทศหมดเลยเวลาเลี้ยวขวา...
ติดตั้งตรงบนนวมหน้าโอเคกว่า...(+...สวิทช์ ออน....-...ลงตัวถัง.....อีกเส้น ต่อกับไฟหรี่ ครับ )

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
RED_SUN_GiRL
Gold Member
อาจารย์ปู่

RED-SUN-GirL

« ตอบ #25 เมื่อ: 16 เมษายน 2011, 19:34:55 »

เจ๋ง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: diy-ไฟบอกโวลท์แบตเตอรี่