ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
31 พฤษภาคม 2024, 17:56:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เก็บสี รอยถลอกเล็กๆน้อยๆ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บสี รอยถลอกเล็กๆน้อยๆ  (อ่าน 46268 ครั้ง)
Mr.t.s
Gold Member
อาจารย์ปู่

ชิวชิว

« เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008, 18:59:15 »

ก็ง่ายๆ ครับไม่ยาก ไปร้านผสมสี เอารถไปด้วย หรือเอาแค่ฝาถังน้ำมันไปด้วย ให้เค้าเทียบสี อายจัง
เทียบให้เราเห็นกันจะๆ ว่าเหมือนหรือไม่เหมือน
(เว้นสีแดงและขาว สีที่เทียบจะอ่อนกว่าหน่อยนึง เค้าบอกต้องรอให้แห้งจริงๆก่อน มันถึงจะเข้มขึ้นมาเท่ากะรถ ซึ่งเค้าจะคำนวนให้เรียบร้อย)
อ๊ะๆ บางท่านอาจจะคิดว่า แล้วกรูจะเอา เครื่องพ่น ปั๊มลมมาจากไหน โกรธ โกรธ
ก็ที่ร้านเค้ามีบริการ อัดสีที่เราซื้ออ่ะครับ อัดใส่กระป๋องสเปร์ยพ่นสีให้เลย (มีส่วนผสมก๊าซอะไรต่างๆ เรียบร้อย)  จุมพิต
ค่าบริการ 160บาท ต่อกระป๋อง ปริมาณที่ได้ จะเท่ากับสีกระป๋องสเปร์ยทั่วๆไปตามร้านขายสี (ที่ป๋องละ50-60บาทอ่ะ)
ทีนี้ ค่าบริการผสมสี กระป๋องเล็ก450บาท กระป๋องใหญ่(ประมาณลิตรนึง) 750 บาท ทีนี้ก็แล้วแต่เราจะอัดสีใส่กระป๋องกี่กระป๋อง
กระป๋องครึ่ง(สเปร์ย) ก็สามารถพ่น สเกิร์ตซ้ายขวาได้ สบายๆ อ่ะครับ (พึ่งจัดซ้ายขวาให้ตัวเองเสร็จเลยครับ)  ยิ้มกว้างๆ

สรุปลงทุนประมาณ พันนึง(ได้สีลิตรนึง+สเปร์ยที่อัดแล้ว2ป๋อง)
และยังเหลือสีที่สามารถอัดใส่กระป๋องสเปร์ยได้อีกประมาณ 8ป๋อง(สี1ลิตร) อายุสีที่เหลือเก็บได้2ปี
จะพ่น เก็บสีรอยเล็กๆ น้อยๆ หรือพ่น อะไหล่ชิ้นเล็กๆ ได้สบายๆ ถ้าเราไปร้านแต่งรถ ชิ้นละพันนะครับท่าน ฮือๆๆๆ เศร้า เศร้า

วิธีเก็บสี รอยถลอกเล็กๆน้อยๆ คงไม่ต้องบอกมั้งครับ ก็แค่ เอากระดาษกาว แปะรอบๆ แผลให้ดี เอาหนังสือพิมพ์ครอบรอบๆอีกที
แล้วก็พ่น เนียนๆ หน่อย อาจจะไม่เนียนเท่าร้าน แต่ก็สามารถกลบรอยน่าเกลียดๆ ได้แล้วครับ
(หรือแล้วแต่เทคนิคแต่ละคน จะเอากระดาษทรายละเอียดๆ ขัดก่อนก็ย่อมได้)
ถ้าแผลใหญ่ๆ ผมว่ารอเคลมทีเดียวดีกว่าครับ อันนี้สำหรับคนที่ไม่สามารถเคลมได้ หรือทำไปก่อน รอเคลมทีเดียวเพื่อไม่ให้น่าเกลียด
หรือเห็นรอยแผล ทีไร ขัดหูขัดตา เจ็บใจ พลาดทีไปขูดนู่นขูดนี่ เสียตังอีกแล้วกรู ก็ไม่ต้องห่วงอีกต่อไป จัดการเองได้เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หรือมั่นใจ จะเล่นพวก กันชน สเกิร์ตรอบคัน กระจังหน้า ก็ไม่มีปัญหา อะไหล่ชิ้นเล็กๆ นี่จัดการเองได้เลย ประหยัดเงินแต่งรถไปได้เยอะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

อ่อ ส่วนร้านที่รับทำผสมสี และอัดใส่กระป๋อง ผมไม่รู้นะว่าร้านไหนรับทำบ้าง แต่ร้านที่ผมไปทำมา สีเนียนดีครับ ส่วนสีจะยี่ห้ออะไร
เค้าบอกแล้วแต่ยี่ห้อรถ จะใช้ยี่ห้อสีไม่เหมือนกัน ร้านนี้จะอยู่แถว สี่แยกเกษตร
อยู่บน ถนนเกษตร นวมินทร์ ตัดใหม่ อยู่ตรงตอม่อ ที่25 พอดีครับ ชื่อร้าน B COLOUR CENTER พี่ในร้านอธิบายเรื่องสีดีมากๆครับ ยิ้ม

เบอร์ติดต่อที่ร้าน02-5794108-9

แผนที่ ร้านจะอยู่แถวๆ ขีดแดงๆอ่ะครับ อยู่ติดถนนเลย ยืมแผนที่สนามบอลเค้ามา อยู่ฝั่งตรงข้ามหนามบอลนะครับ

* map.jpg (117.87 KB, 800x567 - ดู 26529 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2008, 09:12:23 โดย Mr.t.s » บันทึกการเข้า

มีเมียแล้วครับ
Playboy_palm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008, 20:38:46 »

ง่าาา เพิ่งรู้ๆๆๆ ขอบคุณมากๆเลยครับ

ทีนี้ได้ทำอารายตามใจนึกสักที อิอิ ยิ้ม
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008, 21:11:20 »

อือ ความรู้ใหม่จริงๆ    เห็นตอนนี้มีเหมือนกลับปากกาที่เป้นลิควิดออกมาใช้สำหรับป้ายเก็บรอยเล็กๆน้อยๆเริ่มมีขายตามร้านประดับยนต์แล้ว  อีกหน่อยน่าจะแพร่หลาย

อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
arm_united
ไม่หล่อ แต่อร่อย
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

CiviC CluB No. 101

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 กันยายน 2008, 09:27:27 »

เเหล่มเลยครับ  ยิ้ม

<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1326984218.swf" target="_blank">http://www.swfcabin.com/swf-files/1326984218.swf</a>

.....Always United.....
"Don't live with the one you can live with but live with the one you can't live without...."

fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

? HuMaN SoCiEtY.?

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2008, 19:37:29 »

ยิงฟันยิ้ม ตูจะพ่นสีกันชนหน้าเองให้ดู
 ยิงฟันยิ้ม 5555+ เจอกันหลังวันอังคาร

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
champz
Gold Member
ศิษย์พี่

แชมป์ค๊าบ

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2008, 09:37:44 »

ยิงฟันยิ้ม ตูจะพ่นสีกันชนหน้าเองให้ดู
 ยิงฟันยิ้ม 5555+ เจอกันหลังวันอังคาร

5555 จนได้นะคร๊าบ รถเราสีแดงเหมือนกัน ของผมใช้รองพื้นสีเทาน่ะครับ เบอร์อะไรจำไม่ได้เหมือนกัน มันจะเทาด้านๆ พอพ่นออกมาแล้วสีมันจะเข้มกว่าสีรถหน่อยนึง

ถ้าให้ผมแนะนำ อยากให้คุณ fomote ลองใช้รองพื้นที่สีอ่อนลงมาดูอะครับ เบอร์ 232 มั้งถ้าผมจำไม่ผิด ลองพ่นเทสก่อนก็ได้ครับ เพราะผมว่าที่สีมืดหรือสว่าง รองพื้นมันก็มีผลอยู่บ้างน่ะครับ (รึเปล่า 55555)
X_RAY
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2008, 22:55:21 »

:)สุดยอดครัยของผมกันชนหน้าถลอกอยู่พอดีเลย ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับแต่ต่างจังหวัดจามีไหมเนี่ย... เศร้า

ppb
เข้าวงการ
*

KhonKaen1981

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2009, 21:26:54 »

ดีครับได้ทำเอง เจ๋ง
pt_kong
จอมยุทธ

แรงแต่เงียบ เป็นความเฉียบส่วนตัว

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2009, 21:48:39 »

ยิงฟันยิ้ม
OFFSIDE
Gold Member
อาจารย์ปู่

แรงตามตังค์ พังตามตีน....

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 09:13:31 »

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ     ถ้าเป็นไม่ถึงเนื้อเหล็ก ใช้ยาขัดยี่ห้อโซล่าอะครับกระป๋องละ 200 ขัดออกเหมือนใหม่  ถ้าถึงเนื้อเหล็ก มีร้านสีเป็นร้านนิปปอนเขาเอาสีสเป*  มาขายเป็นสีเบอร์เดียวกับรถทุกรุ่น   ผมใช้ฉีดสีสเป* เข้าไปในฝาแล้วใช้คัดเตอร์บัด(พิมพ์ไม่ถูก) ทาเอา  ร้านอยู่รัตนาธิเบศครับ  ไปไม่ถูกถามผมได้  086-5588417  เอ็มครับ   ยิ้มเท่ห์

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง รู้ว่าไม่มีตังค์ขับเดิมๆ   ^______^
tonkissme
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2009, 10:59:40 »

สุดยอดเลยคะ
tum267
Gold Member
ศิษย์พี่

*o*เรายังอ่อนหัดนัก*o* NO.455

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009, 22:57:23 »

ขอบคุนคร๊าบ.............. ยิ้ม

yut_
Gold Member
ศิษย์พี่

number 551.....

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 มีนาคม 2009, 12:06:04 »

ขอบคุณครับกำลังจะทำสีรถอยู่พอดี..... เจ๋ง

หาความสุขให้ตัวเอง.....แต่อย่าไปอยู่บนความทุกข์ของคนอื่น....
bobodada
จอมยุทธ

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 มีนาคม 2009, 15:10:33 »

ไปมาแล้วครับ วันนี้ อัดมา 1 กระป๋อง

แต่ผมไม่เคยพ่นสีเอง วันนี้ก็เลยลองประเดิมสักหน่อย เดียวค่ำๆจะมาลงรูปฝีมือผมให้ดูครับ ไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่

ผมลองทำอยู่ 2 รอบ บางครั้งก็เนียนแต่เนียนไม่หมด บางครั้งก็ไม่เนียน

ยากเหมือนกันนะครับเนี่ย แต่พอดีมันเป็นแผลที่กันชนหน้าด้านล่างหน่อยนึง เลยไม่ค่อยเห็นครับ ก็เลยลองพ่นเองได้

อายจัง
OFFSIDE
Gold Member
อาจารย์ปู่

แรงตามตังค์ พังตามตีน....

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 มีนาคม 2009, 09:42:51 »

ไปมาแล้วครับ วันนี้ อัดมา 1 กระป๋อง

แต่ผมไม่เคยพ่นสีเอง วันนี้ก็เลยลองประเดิมสักหน่อย เดียวค่ำๆจะมาลงรูปฝีมือผมให้ดูครับ ไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่

ผมลองทำอยู่ 2 รอบ บางครั้งก็เนียนแต่เนียนไม่หมด บางครั้งก็ไม่เนียน

ยากเหมือนกันนะครับเนี่ย แต่พอดีมันเป็นแผลที่กันชนหน้าด้านล่างหน่อยนึง เลยไม่ค่อยเห็นครับ ก็เลยลองพ่นเองได้

อายจัง

มารอดูผลงาน     ยิ้มเท่ห์

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง รู้ว่าไม่มีตังค์ขับเดิมๆ   ^______^
VT2EK
เข้าวงการ
*

............เย็สเข้!!

« ตอบ #15 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009, 11:42:05 »

ร้าน B COLOUR CENTER อยู่ตรงวงกลมแดงๆ นี้รึป่าวคับ  ฮืม

* index.JPG (79.82 KB, 800x567 - ดู 21457 ครั้ง.)
Mr.t.s
Gold Member
อาจารย์ปู่

ชิวชิว

« ตอบ #16 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2009, 10:13:28 »

ใช่คับ ขอบคุณนะคับ สำหรับแผนที่  อายจัง

มีเมียแล้วครับ
wisrut
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 01 กันยายน 2009, 23:01:02 »

นายสุดยอดเจงๆ ยิ้มเท่ห์
tonkissme
เข้าวงการ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 กันยายน 2009, 10:01:42 »

ขอบคุณมากเลย  ยิ้มกว้างๆ
B2C
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 18:31:30 »

ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆที่สนใจอยากจะซ่อมสีรถเอง  และช่วยกันแนะนำเข้ามาซื้อสินค้าที่ร้านครับ ...ซึ่งผมขออนุญาติสรุปสั้นๆ สำหรับท่านอื่นๆที่กำลังสนใจที่จะซ่อมสีรถเองดังนี้ครับ
     หลักการคือทุกท่านสามารถซ่อมสีได้เอง สีเหมือนตัวรถจริง โดยทางร้านจะแต่งสีให้ใกล้เคียงรถท่านมากที่สุดแล้วนำสีที่ได้มาอัดใส่กระป๋องเสปรย์ โดยไม่ต้องใช้อุปกรณ์ป๊มลม สายลม  หรือกาพ่นสี เลย  ซึ่งถ้าหากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สนใจ หรือ มีข้อสงสัยประการใดสามารถติดต่อ คุณก๊อด ที่ บี คัลเลอร์ เซ็นเตอร์ ได้ทุกวันตั้งแต่ จันทร์- เสาว์ ที่เบอร์ 02 -579 4108-9 หรือ 081-8102297  ครับ  สำหรับท่านใดที่สะดวกจะเข้ามานั่งคุยกับผมที่ร้านก็ได้นะครับ โดยร้านจะอยู่ริมถนนเกษตรนวมินทร์ อยุ่ระหว่างสี่แยก เกษตร และสี่แยกลาดปล้าเค้า (เสาตอม้อที่ 25) ครับ
ขอบคุณครับ
กีอด
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #20 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 10:05:32 »

ว่าจะเข้าไปอยุ่เหมือนกันคับเเต่ยังไม่มีเวลา เเล้วอัดใส่กระป๋องราคากระป๋องเท่าไรคัรบ เเจ้งด้วยครับผม

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
MOU
Gold Member
เจ้าสำนัก

---CIVIC CLUB No.250---

« ตอบ #21 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009, 12:39:32 »

ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆที่สนใจอยากจะซ่อมสีรถเอง  และช่วยกันแนะนำเข้ามาซื้อสินค้าที่ร้านครับ ...ซึ่งผมขออนุญาติสรุปสั้นๆ สำหรับท่านอื่นๆที่กำลังสนใจที่จะซ่อมสีรถเองดังนี้ครับ
     หลักการคือทุกท่านสามารถซ่อมสีได้เอง สีเหมือนตัวรถจริง โดยทางร้านจะแต่งสีให้ใกล้เคียงรถท่านมากที่สุดแล้วนำสีที่ได้มาอัดใส่กระป๋องเสปรย์ โดยไม่ต้องใช้อุปกรณ์ป๊มลม สายลม  หรือกาพ่นสี เลย  ซึ่งถ้าหากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สนใจ หรือ มีข้อสงสัยประการใดสามารถติดต่อ คุณก๊อด ที่ บี คัลเลอร์ เซ็นเตอร์ ได้ทุกวันตั้งแต่ จันทร์- เสาว์ ที่เบอร์ 02 -579 4108-9 หรือ 081-8102297  ครับ  สำหรับท่านใดที่สะดวกจะเข้ามานั่งคุยกับผมที่ร้านก็ได้นะครับ โดยร้านจะอยู่ริมถนนเกษตรนวมินทร์ อยุ่ระหว่างสี่แยก เกษตร และสี่แยกลาดปล้าเค้า (เสาตอม้อที่ 25) ครับ
ขอบคุณครับ
กีอด
เจ๋ง

--- CIVIC CLUB No.250 ---
KuimAn
Gold Member
อาจารย์ปู่

+++No.532+++

« ตอบ #22 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 10:00:15 »

มีที่อื่นอีกเปล่าครับ นอกจากที่นี่..........แถวรังสิต มีเปล่าใครรู้ช่วยบอกที ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2010, 15:30:46 โดย kuiman » บันทึกการเข้า

+++อย่าสูญเสียตัวตน เพราะขี้ปากของคน ที่ไม่รู้จักคุณ+++
valio
ศิษย์พี่

ลิงลพบุรีดุ อย่าแหย่เล่น

« ตอบ #23 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 11:31:47 »

อยากได้แถว
เอกชัย บางบอน

oOkobOo
Gold Member
อาจารย์ปู่

InLoVe@WLC NO.535

« ตอบ #24 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 17:30:46 »

:'( :'( :'( มีด้วย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แต่ก้ดีไปทำไว้สักกระป๋อง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ลูกชายจาได้หล่อ  จุมพิต จุมพิต

O_o''' LovE iS FucK LuCk Is FakE _._'''}} ความรักก้เหมือนผี รุว่ามีแต่ไม่เคยเจอ &-**{{
nay_mugen
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #25 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 17:42:28 »

:'( :'( :'( มีด้วย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แต่ก้ดีไปทำไว้สักกระป๋อง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ลูกชายจาได้หล่อ  จุมพิต จุมพิต
มีลูกแล้วเหรอ............โอ้ว
 แลบลิ้น

oOkobOo
Gold Member
อาจารย์ปู่

InLoVe@WLC NO.535

« ตอบ #26 เมื่อ: 06 เมษายน 2010, 09:12:08 »

มีลูกแล้วเหรอ............โอ้ว
 แลบลิ้น
ไรฟร่ะ เค้ามีมาจาหกเดือนล่ะ ไม่รู้เหรอ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

O_o''' LovE iS FucK LuCk Is FakE _._'''}} ความรักก้เหมือนผี รุว่ามีแต่ไม่เคยเจอ &-**{{
Pum_Chero
จอมยุทธ

« ตอบ #27 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 00:35:24 »

ดีเลยครับสีเดิมเริ่มจะไม่ไหวละ อายจัง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เก็บสี รอยถลอกเล็กๆน้อยๆ