ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 13:34:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: พัดลมหม้อน้ำไม่เป่า 2 ตัว 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมหม้อน้ำไม่เป่า 2 ตัว  (อ่าน 2257 ครั้ง)
BigBlue
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 16:17:39 »

พอจอดรถเสร็จลงมาดูน้ำไหลจากใต้ท้องรถ ได้ยินเสียงน้ำเดือดพอเปิดดู พระเจ้าน้ำในหม้อพักเดือปุดๆยังกับต้มมาม่า ก็เลยลองสตาร์ทเครื่องดู ตอนแรกพัดลมตรงหม้อน้ำเป่า แต่อีกตัวตรงรังผึ้งไม่เป่า สักพักพัดลมที่เป่าอยู่ก็ดับไปซะงั้น ใครมีความรู้รบกวนบอกหน่อยนะครับ รถผม ek 99 1.8 si
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 16:33:47 »

พอจอดรถเสร็จลงมาดูน้ำไหลจากใต้ท้องรถ ได้ยินเสียงน้ำเดือดพอเปิดดู พระเจ้าน้ำในหม้อพักเดือปุดๆยังกับต้มมาม่า ก็เลยลองสตาร์ทเครื่องดู ตอนแรกพัดลมตรงหม้อน้ำเป่า แต่อีกตัวตรงรังผึ้งไม่เป่า สักพักพัดลมที่เป่าอยู่ก็ดับไปซะงั้น ใครมีความรู้รบกวนบอกหน่อยนะครับ รถผม ek 99 1.8 si
เรื่องน้ำเดือดปุดๆ ลองเช็คฝาหม้อน้ำดูครับ ดูวิธีในห้อง DIY ครับ
ส่วนพัดลมหม้อน้ำ มีตัวเดียวครับ อีกตัวพัดลมแฝงแอร์ครับ
พัดลมหม้อน้ำทำงานตามความร้อนหม้อน้ำครับ  พอเย็นลง(ถ้าเอามือจับก็ร้อนอยู่) พัดลมก็จะหยุดทำงานครับ
พัดลมแฝงแอร์ ทำงานตอนเปิดแอร์แล้วคอมแอร์ทำงานครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
b16avtec
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 16:38:01 »

เรื่องน้ำเดือดปุดๆ ลองเช็คฝาหม้อน้ำดูครับ ดูวิธีในห้อง DIY ครับ
ส่วนพัดลมหม้อน้ำ มีตัวเดียวครับ อีกตัวพัดลมแฝงแอร์ครับ
พัดลมหม้อน้ำทำงานตามความร้อนหม้อน้ำครับ  พอเย็นลง(ถ้าเอามือจับก็ร้อนอยู่) พัดลมก็จะหยุดทำงานครับ
พัดลมแฝงแอร์ ทำงานตอนเปิดแอร์แล้วคอมแอร์ทำงานครับ

ตามนี้เลยครับ  ยิ้มเท่ห์ 

พัดลมหม้อน้ำมันไม่ได้ทำงานตลอดเวลาครับ  ยิ้ม

หน้าตาดี  มีรถขับ  โทรศัพท์มือถือถ่ายรูปได้
BigBlue
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 16:50:27 »

ขอบคุณพี่ทั้ง 2 ครับ ไปเช๊คอีกทีแล้วตามที่พี่บอกเลย ผมคิดว่าคงเกิดจากผมเติมน้ำในหม้อพักมากไปมั้งครับ มันเลยดันออกมาเพราะเช๊คเกย์ความร้อนก็ไม่ขึ้น
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 17:00:14 »

ขอบคุณพี่ทั้ง 2 ครับ ไปเช๊คอีกทีแล้วตามที่พี่บอกเลย ผมคิดว่าคงเกิดจากผมเติมน้ำในหม้อพักมากไปมั้งครับ มันเลยดันออกมาเพราะเช๊คเกย์ความร้อนก็ไม่ขึ้น
ปกติถ้าระดับน้ำไม่มากเกินไป ไม่ว่ายังไงถังพักจะต้องไม่มีฟองอากาศลอยๆขึ้นมาครับไม่ว่าร้อนแค่ไหน ถ้ามี ฝาหม้อน้ำอาจจะทนแรงดันไม่ได้ครับก็ต้องเปลี่ยน
อาการแบบนี้น้ำในถังพักจะหายไปเรื่อยๆแต่ความร้อนไม่ขึ้นถ้าเติมน้ำตลอด ถ้าไม่เติมน้ำ ปล่อยทิ้งไว้ น้ำจะแห้ง แล้วก็ ความร้อนขึ้นในที่สุด

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 17:02:41 »

ถ้าใช้ EK เครื่องเดิมๆ

ผมบอกเลยว่า อย่ามองว่าพัดลมทั้งสองตัวทำงานสัมพันธ์กันนะครับ

รถรุ่นนี้ พัดลมทั้งสองตัวทำงานแยกหน้าที่กันโดยสิ้นเชิงครับ

ยกเว้นวางเครื่องมาใหม่

BigBlue
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2011, 13:23:40 »

ปกติถ้าระดับน้ำไม่มากเกินไป ไม่ว่ายังไงถังพักจะต้องไม่มีฟองอากาศลอยๆขึ้นมาครับไม่ว่าร้อนแค่ไหน ถ้ามี ฝาหม้อน้ำอาจจะทนแรงดันไม่ได้ครับก็ต้องเปลี่ยน
อาการแบบนี้น้ำในถังพักจะหายไปเรื่อยๆแต่ความร้อนไม่ขึ้นถ้าเติมน้ำตลอด ถ้าไม่เติมน้ำ ปล่อยทิ้งไว้ น้ำจะแห้ง แล้วก็ ความร้อนขึ้นในที่สุด

ใช้เลยครับฟองอากษศขึ้น ตอนนี้กะลังรักษาอยู่ช่างบอกประเก็นลูกสูบรั่ว แต่ซ่อมไปก็เท่านั้น หม้อน้ำเล็กไป พี่ไปดูอาการดังกล่าวที่ผมอะธิบายในกระทู้ที่ว่า ซ่อมไปแล้ว 6500 อ่ะพี่ เฮ้อเศร้าใจยิ่งนักไม่รู้จะจบป่าว
MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2011, 19:19:19 »

ใช้เลยครับฟองอากษศขึ้น ตอนนี้กะลังรักษาอยู่ช่างบอกประเก็นลูกสูบรั่ว แต่ซ่อมไปก็เท่านั้น หม้อน้ำเล็กไป พี่ไปดูอาการดังกล่าวที่ผมอะธิบายในกระทู้ที่ว่า ซ่อมไปแล้ว 6500 อ่ะพี่ เฮ้อเศร้าใจยิ่งนักไม่รู้จะจบป่าว

สู้ต่อไปครับอย่าพึ่งท้อมีอะไรมาปรึกษากันได้ครับที่นี่คนใจดีเยอะแยะจะบริการให้คำปรึกษาแก้ไขปัญหาให้ครับ   จุมพิต จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤษภาคม 2011, 19:21:00 โดย MANUTS » บันทึกการเข้า

Forgive  AND  Forget
BigBlue
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2011, 20:11:01 »

สู้ต่อไปครับอย่าพึ่งท้อมีอะไรมาปรึกษากันได้ครับที่นี่คนใจดีเยอะแยะจะบริการให้คำปรึกษาแก้ไขปัญหาให้ครับ   จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ขอบคุณนะครับ ผิดเป็นครูจริงๆงานนี้ 55+
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2011, 21:54:13 »

เปลี่ยนฝาหม้อน้ำล่ะยังครับ ลังเล ลังเล ลังเล

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: พัดลมหม้อน้ำไม่เป่า 2 ตัว