ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
01 พฤษภาคม 2024, 12:09:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: Civic dimension 2000-2005 ตัว 1.7 เนี่ย มีรุ่นอะไรบ้างครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Civic dimension 2000-2005 ตัว 1.7 เนี่ย มีรุ่นอะไรบ้างครับ  (อ่าน 18975 ครั้ง)
Totty
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 23 สิงหาคม 2006, 00:26:24 »

แบบว่า แอบเห็นตามท้องถนน แล้วชอบมากคับ เลยอยากรู้รายละเอียดเกี่ยวกับรุ่นที่มีอยู่ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วย อยากเป็นสมาชิกใจจะขาดแล้ว พี่ๆ ทั้งหลาย   ฮืม
Dorenon
|||::: DdOoRrEeNnOoNn :::|||
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2006, 01:29:31 »

มีรุ่นอะไรบ้าง... ฮืม อ่า...

คำว่ามีรุ่นอะไรบ้างนี่เอาละเอียดแค่ไหนอ่ะครับ

ถ้าเฉพาะ ES 1.7 อย่างเดิยว

รุ่นพันเจ็ดก็มีเครื่องวีเทค กะไม่เทค

เกียร์ธรรมดา ออโต้ เอบีเอส แอร์แบค ไรก็ว่ากันไป

A (A), A (M), A (ABS/AIRBAG) (A),
E-V (A), E-V (ABS/AIRBAG/LEAT) (A), E-V (ABS/AIRBAG/LEAT)  (M),
EXi (A), EXi (M), EXi (ABS) (A), EXi (ABS) (M),
S (A), S (M), S (ABS/AIRBAG) (A),
VTi (ABS/AirBag) (A), VTi (ABS/AirBag/LEAD) (A),VTi-L (A),VTi-L (M), VTi-E (A),VTi-E (M)
คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ ถ้าเอารุ่นมาไม่หมดก็ขออภัย

หน้าตาก็คล้ายๆ กัน เปลี่ยนมาเรื่อยๆ ช่วงแรกๆ จำม่ะค่อยได้รอพี่ๆ มาเล่าละกัน (สงสัยตอนนั้นยังเด็กอยู่เลยจำไม่ได้  ยิงฟันยิ้ม)

เปลี่ยนครั้งสำคัญหน่อยก็ช่วงปี 03 - 04 มาเป็นตาเหยี่ยว - ไฟโดนัท

แล้วมาจบที่ RX เป็นตาเหยี่ยว - ไฟโดนัท มีสีขาว ชุดแต่งรอบคัน ภายในดำ เบาะผ้าสีดำ ประมาณนี้

เอ.. ตอนนี้นึกม่ะออกแระ

Totty
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2006, 11:50:30 »

มีรุ่นอะไรบ้าง... ฮืม อ่า...

คำว่ามีรุ่นอะไรบ้างนี่เอาละเอียดแค่ไหนอ่ะครับ

ถ้าเฉพาะ ES 1.7 อย่างเดิยว

รุ่นพันเจ็ดก็มีเครื่องวีเทค กะไม่เทค

เกียร์ธรรมดา ออโต้ เอบีเอส แอร์แบค ไรก็ว่ากันไป

A (A), A (M), A (ABS/AIRBAG) (A),
E-V (A), E-V (ABS/AIRBAG/LEAT) (A), E-V (ABS/AIRBAG/LEAT)  (M),
EXi (A), EXi (M), EXi (ABS) (A), EXi (ABS) (M),
S (A), S (M), S (ABS/AIRBAG) (A),
VTi (ABS/AirBag) (A), VTi (ABS/AirBag/LEAD) (A),VTi-L (A),VTi-L (M), VTi-E (A),VTi-E (M)
คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ ถ้าเอารุ่นมาไม่หมดก็ขออภัย

หน้าตาก็คล้ายๆ กัน เปลี่ยนมาเรื่อยๆ ช่วงแรกๆ จำม่ะค่อยได้รอพี่ๆ มาเล่าละกัน (สงสัยตอนนั้นยังเด็กอยู่เลยจำไม่ได้  ยิงฟันยิ้ม)

เปลี่ยนครั้งสำคัญหน่อยก็ช่วงปี 03 - 04 มาเป็นตาเหยี่ยว - ไฟโดนัท

แล้วมาจบที่ RX เป็นตาเหยี่ยว - ไฟโดนัท มีสีขาว ชุดแต่งรอบคัน ภายในดำ เบาะผ้าสีดำ ประมาณนี้

เอ.. ตอนนี้นึกม่ะออกแระ

ขอบคุณมากครับ คุณ Dorenon  ยิ้ม
แต่คือว่าไม่มีความรู้เลยครับ ขอถามอะไรโง่ๆ  ฮืม หน่อยนะคับ
คือที่ตามคุณแนะนำเนี่ย
1. A (A), A (M)  ตัวหน้า กับตัวในวงเล็บหมายถึงอะไร
2. E-V หมายถึงเครื่อง Vtec Lev ช่ายไหมครับ
3. EXi นี่คือไม่ใช่เครื่องวีเทคใช่ไหม
4. S นี่ก็ไม่ใช่เครื่องวีเทคอีกเหมือนกัน หรือเปล่าครับ
5. VTi-L (A),VTi-L (M), VTi-E (A),VTi-E (M)
   อันคงเป็นเครื่องวีเทค โดยที่
             VTi-E : เกียร์ออโต้
             VTi-L : เกียร์ธรรมดา
   และ /LEAT หมายถึงอะไรคับ

รบกวนใครผู้รู้ช่วยตอบทีคับ อยากมีรถคันแรกเป็น civic คับ
Dorenon
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2006, 12:16:01 »

ขอบคุณมากครับ คุณ Dorenon  ยิ้ม
แต่คือว่าไม่มีความรู้เลยครับ ขอถามอะไรโง่ๆ  ฮืม หน่อยนะคับ
คือที่ตามคุณแนะนำเนี่ย
1. A (A), A (M)  ตัวหน้า กับตัวในวงเล็บหมายถึงอะไร
2. E-V หมายถึงเครื่อง Vtec Lev ช่ายไหมครับ
3. EXi นี่คือไม่ใช่เครื่องวีเทคใช่ไหม
4. S นี่ก็ไม่ใช่เครื่องวีเทคอีกเหมือนกัน หรือเปล่าครับ
5. VTi-L (A),VTi-L (M), VTi-E (A),VTi-E (M)

รบกวนใครผู้รู้ช่วยตอบทีคับ อยากมีรถคันแรกเป็น civic คับ

ตอบ  ตัวหน้าเป็นรุ่น ตัวหลังเป็นเกียร์ ( A = Auto , M = Manual)

ตอบ E-V ถ้าจำไม่ผิดในปีต้นๆ จะเป็น EXi เครื่องไม่เทค แต่มี Option มากกว่า ร่น A ครับ ต่อมาช่วงปี 03-04 จะเป็นรุ่น E (ASL) เป็นเทค และเบาะหนัง

ตอบ ใช่ครับ

ตอบ อันนี้ไม่แน่ใจครับ อยู่ที่ว่าปีไหน ถ้าปี 03-04 ก็เป็นเทค ครับ

ตอบ LEAT จะเป็นรุ่นย่อยของสมัยแรกๆ เป็นเบาะหนังครับ

คือ. จริงๆ แล้วที่ไล่ให้นี่ก็คร่าวๆ นะครับ บางทีช่วงแรกๆ กับช่วงหลังๆ ใช้รหัสเดียวกัน 0ption ก้อเปลี่ยนไปด้วย อันนี้บอกเท่าที่จำได้นะครับ ถ้าจะเอาละเอียด ต้องเทียบเป็นปีๆ ไปเลยล่ะครับ ผมจำไม่ค่อยได้แล้วด้วย ยังงัยถ้าข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ

ผมยกตัวอย่างรุ่นของปี 04 แล้วกันนะครับ ในปี 04 จะมีร่นตามนี้
A MT, A AT, A AT (AS)
S MT, S AT, S AT (AS)
E AT (ASL)

พอมาปี 05 ก็มี RX กับ EXCLUSIVE ออกมาอีก
ก็จะเป็น
RX MT, RX AT, RX AT (ASL)
EXCLUSIVE MT, EXCLUSIVE AT

จะเห็นว่าเอารุ่นหลักๆ ของปี 04 ก็จะมีถึง 7 รุ่นแล้ว ทีนี้ถ้าจะเอาให้ครบก็ต้องไปไล่เอาแต่ละปีซี่งมันเยอะมากครับผมคงไล่ให้ได้ไม่หมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2006, 12:24:06 โดย Dorenon » บันทึกการเข้า

Totty
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2006, 12:38:21 »

ขอบพระคุณมากๆ เลยครับ คุณ Dorenon  ยิ้มกว้างๆ
แล้วถ้าซื้อแล้ว จะรีบมารายงานตัวเป็นสมาชิกคับผม
Dorenon
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2006, 13:56:29 »

ยังไม่ต้องซื้อก็เป็นสมาชิกได้ครับ มีอะไรก็เล่าสู่กันฟัง เชื่อว่าทุกๆ คนที่นี่ยินดีต้อนรับเสมอครับ

scotchtape
CAR-LACK68 สาขา คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์ 01-751-1707
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2006, 14:51:46 »

ขอบคุณด้วยคะ เลยได้อนิสงค์ รับความรู้ไปด้วย ยิ้ม
Akira
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 กันยายน 2006, 21:48:10 »

ขอบคุณด้วยคนอ่ะคับ หาข้อมูลของ Dimension ในเนทยากมากเรย ได้อ่านในกระทู้นี้แล้วครบที่สงสัยเรยคับ

ปล. หวังว่าจะมีบุญได้มาเป็นสมาชิกด้วยคนนะคับ ตอนนี้เล็งๆ อยากได้รุ่นนี้มากๆ เรย
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 กันยายน 2006, 12:41:19 »

ตกใจ ข้อมูลเพียบเลยครับ ไปเอาจากไหนอะ  ยิงฟันยิ้ม

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
pop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 28 กันยายน 2006, 15:30:51 »

....lสรุปพื่อให้เข้าใจง่ายๆมีดังนี้...................รุ่นเครื่อง1700 ....120แรงม้า  ประกอบด้วย.......... 1.7ไม่ วีเทค   มี 1.7 เกียร แมนวล   1.7เกียร ออโต และ 1.7 ออโต เอบีเอส................1.7 วี่เทค ....130 แรงม้า   มี 1.7 แมนวล     1.7 ออโต้  1.7  ออโต้ เอบีเอส..................รุ่นเครื่อง 2000   145 แรงม้า  ออกราวประมาณปี 04 (เป็นรุ่น ทอป)...........อุปกรณืหลักที่ต่างของรุ่น มีเทค กับไม่มีเทคคือ รุ่น มีเทค มีดิส เบรคที่ล้อหลัง.และไฟหน้าปัทม์เรืองแสง........ระหว่างปลายปี2000-  ตุลา2005  ตัวถังมีไมเนอรืเชนจ์หลายครั้ง ดังนี้     รุ่นแรกปลาย ปี2000-2002  ....ไฟหน้า มนรี  ไม่มี สเกิตข้าง...........รุ่น2    ปี03  ไฟหน้าเหมือนรุ่น1   แต่มีสเกิตข้าง  ไฟท้ายเปลี่ยนลายใหม่.........รุ่น3.....ปี 04-05   เหมือนรุ่น 03  แต่ไฟหน้าเป็นไฟเหยี่ยว    และลายกันชนหน้า หลัง ต่างจากรุ่น 03  แต่ไฟท้ายเหมือน 03.......ปลาย04-.ต้นปี 05   มีการเพี่มอุปกรณืภายในรุ่นไม่ มีเทคให้มากขึ้น เรียกรุ่น  Exclusive  แต่หลักๆไม่เปลี่ยน   ราวๆ ต้นปี 05 -ตค 05  รุ่น วีเทค ปรับอุปกรณืภายในและภายนอกให้ดูสปรอต  เรีกว่ารุ่น RX(มีไฟหมอกหน้า เบาะผ้า ดำ  เดรื่องหมาย RX สีแดง หน้า-หลัง  ลายล้อแม็กใหม่+ อุปกรณืตกแงปลีกย่อยภายในที่มากขึ้น).......พอตุลา 2006 ก็ออกร่น ๙วิค 2006 ออกมา.........
Add View
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 กันยายน 2006, 15:29:14 »

ขอบคุณมากๆสำหรับความรู้ใหม่ๆ
teelex123
ไม่อยากเป็น
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 กันยายน 2006, 19:05:03 »

สูดยอ..........................ด
นับถือ  นับถือ !!!!!!

Dorenon
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 กันยายน 2006, 20:32:43 »

สรุปพื่อให้เข้าใจง่ายๆมีดังนี้

1. รุ่นเครื่อง1700  EXi 120 แรงม้า  ประกอบด้วย
          - 1.7 Manual
          - 1.7 Auto
          - 1.7 Auto (ABS)

2. รุ่นเครื่อง1700 VTEC 130 แรงม้า ประกอบด้วย
          - 1 1.7 Manual
          - 1.7 Auto
          - 1.7 Auto (ABS)
3.  รุ่นเครื่อง 2000   145 แรงม้า  ออกราวประมาณปี 04 (เป็นรุ่น ทอป)

อุปกรณ์หลักที่ต่างของรุ่น EXi กับ VTEC คือ Vtec มี VTEC, Disc Break ที่ล้อหลัง และไฟหน้าปัทม์เรืองแสง

ระหว่างปลายปี2000 -  ตุลา2005  ตัวถังมีไมเนอร์เชนจ์หลายครั้ง ดังนี้    
          - รุ่นแรก ปลาย ปี2000 - 2002  ....ไฟหน้า มนรี  ไม่มี สเกิตข้าง
          - รุ่น2    ปี03  ไฟหน้าเหมือนรุ่น1   แต่มีสเกิตข้าง  ไฟท้ายเปลี่ยนลายใหม่
          - รุ่น3.....ปี 04-05   เหมือนรุ่น 03  แต่ไฟหน้าเป็นไฟเหยี่ยว    และลายกันชนหน้า หลัง ต่างจากรุ่น 03  แต่ไฟท้ายเหมือน 03
          - ปลาย04 - ต้นปี 05   มีการเพี่มอุปกรณ์ภายในรุ่น EXi ให้มากขึ้น เรียกรุ่น  Exclusive  แต่หลักๆไม่เปลี่ยน  
          - ราวๆ ต้นปี 05 - ตค 05  รุ่น VTEC ปรับอุปกรณ์ภายในและภายนอกให้ดู sport  เรีกว่ารุ่น RX (มีไฟหมอกหน้า เบาะผ้า ดำ  เดรื่องหมาย RX สีแดง หน้า-หลัง  ลายล้อแม็กใหม่+ อุปกรณ์ตกแต่งปลีกย่อยภายในที่มากขึ้น)
          - พอตุลา 2006 ก็ออก Gen 9 Civic 2006 ออกมา.........

ขออนุญาติเรียงใหม่ให้ดูง่ายขึ้นนะครับ อ่านแล้วเข้าใจดีคับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2006, 20:35:20 โดย Dorenon » บันทึกการเข้า

bb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 30 กันยายน 2006, 17:12:28 »

2.0  155 HP ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: Civic dimension 2000-2005 ตัว 1.7 เนี่ย มีรุ่นอะไรบ้างครับ