ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 เมษายน 2024, 13:09:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: D.I.Y. ไฟส่องเท้า และไฟใต้ประตู เวอร์ชั่น LED ribbin 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ไฟส่องเท้า และไฟใต้ประตู เวอร์ชั่น LED ribbin  (อ่าน 13801 ครั้ง)
cyu
อาจารย์ปู่

« เมื่อ: 03 เมษายน 2011, 10:14:59 »

LED ริบบิ้น ครับ ซื้อมา 8 ฟุต เค้าได้ มาเกือบ ม้วนพอดีคับ

ตัด ความยาว 1ฟุต ได้ 8 เส้นครับ

ตัดยางหุ้มออกเล็กน้อย ให้ถึงทองแดง แล้วก็ขูดออกเล็กน้อยให้บัดกรีสายไฟติดได้

บัดกรีสายไฟติดครับ

สายไฟก้เพิ่ม ขั้ว เพื่อจะสะดวกในการติดตั้งและ รื้อถอนครับ

สายไฟที่ได้วัดความยาวและตำแหน่งที่จะติดตั้ง มาจากรถครับ

หุ้ม ปลอก และ ทดลองเสียบ

หุ้มให้เรียบร้อย

พ่วงสายลบจากสวิทเพดาน เพื่อจะได้ติดพร้อมกับไฟเพดาน

ปลายอีกด้านนึงที่มาโผล่

แนววางสายไฟ มาจากหน้ารถ

ช่องที่ออก ด้าน  ประตูหลัง

ทดลอง ต่อไฟ

ติดไว้ใต้เบาะหน้า

เก็บสายให้เรียบร้อย

ด้านใต้ประตูก้ ยิงกาวสักนิด เพื่อความ เรียบร้อย

ไฟส่องเท้า ตำแหน่งคนขับครับ

ไฟส่องเท้า ตำแหน่ง คนนั่งข้างขนขับคับ

บางขั้นตอน ผมไม่ได้ถายรูปอย่างละเดียดนะครับ ต้องขออภัย มา ณ ที่นี้ครับ พอดีว่า ผมทำคนเดียวไม่มีคนช่วย และอีกอย่างมันดึกมากแล้วครับ
โดยรวมๆ ของวงจรที่ผมทำก็คือ เดินไฟบวกมาใหม่ 1 เส้น ผ่านฟิวส์ 10A มารอไว้ที่ตำแหน่ง ใต้พวงมลัย แล้วก็ไปเดิน ไฟลบ จากไฟเพดาน ซื่ง จะต้องพ่วงกังสวิท เพื่อจะให้ติด และ ดับ พร้อมกับไฟเพดานครับ การต่อไฟไม่ยากครับ แต่มันยากอิตรง ที่ต้องเดินสายไฟให้แนบเนียนครับ ใช้เวลานานมาก เพราะ ต้อง รื้อบางอย่าง บางอย่างก้รื้อไม่ได้ เพราะว่ารื้อไม่เป็น พอดีรีบ เลยยังไม่ได้ อ่านคู่มือก่อน แต่ก็เสร็จสิ้นด้วยดีครับ

เพิ่มเติมรูปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน 2011, 09:11:55 โดย cyu » บันทึกการเข้า

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 เมษายน 2011, 15:40:07 »

แค่นี้ก็เยี่ยมยอดแล้วครับ จุมพิต จุมพิต
ไอ้แบบเส้นๆนี่มันสว่างดีไม๊ครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
aodeng
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 เมษายน 2011, 15:58:53 »

อยากรู้ราคาครับ สวยงามเลยยยย  จุมพิต จุมพิต

แล้วแต่มันจะเป็นไป
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 เมษายน 2011, 08:47:38 »

แค่นี้ก็เยี่ยมยอดแล้วครับ จุมพิต จุมพิต
ไอ้แบบเส้นๆนี่มันสว่างดีไม๊ครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ
มันก็สว่างดีนะครับ  มันมี LED หลายขนาดครับ มันมีchip เล็ก กลาง ใหญ่ ที่ผมทำน่าจะ เป็นแบบกลางครับ ถ้าอยากได้ แบบสว่างมากๆ ก้ลองหา chip ใหญ่สิคับ แต่ก้คงแพงขี้นนะคับ แค่นี้ ทำเหรียญตกก็หาเจอแล้วครับ
ก็ราคาไม่น่าเกิน ฟุุตละ 90 ครับ แล้ว แต่จะหาได้นะคับ แต่ของผมหาได้ที่ ฟุตละ 60 คับ

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 เมษายน 2011, 08:49:14 »

อยากรู้ราคาครับ สวยงามเลยยยย  จุมพิต จุมพิต

ถ้าราคา LED ribbin ก้ ฟุตละ 60 ครับ 8 ฟุตก้ 480 ครับ ส่วน เรื่องสายไฟ และ อย่างอื่น อีกก้ไม่ได้คิดครับ พอดีซื้อมาเตรียมไว้ทำ D.I.Y นานละครับ  ลองไปติดตามร้านสิครับ คาดว่าไม่ต่ำกว่าจุดละ 200

Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 07:01:25 »

จุมพิต ไอเดียเจ๋งมาก น่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง ขอบคุณที่มาแชร์ให้ทราบครับผม

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 08:25:32 »

จุมพิต ไอเดียเจ๋งมาก น่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง ขอบคุณที่มาแชร์ให้ทราบครับผม
ขอบคุณคร้าบบบ

maicivic
เจ้าสำนัก

แสง สี เสียง ภาพ

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 12:27:02 »

:)ข้างหลังติดใต้เบาะเลยเหรอครับเดี่ยวจะลองทำดู ยิ้ม

b20b เดิมๆเองคับ
RED_SUN_GiRL
Gold Member
อาจารย์ปู่

RED-SUN-GirL

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 17:17:37 »

เจ๋งเลย  ยิ้ม ยิ้ม

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 03:36:51 »

ผมมีโครงการอยุ่เหมือนกันว่าจะติดใต้เบาะเเต่ยังไ่ม่มีเวลาเท่าไร ส่วนไฟส่องเท้า DIY เองเรียบร้อยเเล้ว  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 08:29:34 »

:)ข้างหลังติดใต้เบาะเลยเหรอครับเดี่ยวจะลองทำดู ยิ้ม
ใช่ครับ ติดใต้เบาะเลย จุมพิต
เจ๋งเลย  ยิ้ม ยิ้ม
ทำมั่งเลยสิคับ
ผมมีโครงการอยุ่เหมือนกันว่าจะติดใต้เบาะเเต่ยังไ่ม่มีเวลาเท่าไร ส่วนไฟส่องเท้า DIY เองเรียบร้อยเเล้ว  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
วันเสาอาทิตอากาศดีๆ ลุยเลยคับ แล้วจาได้ สวยๆ กัน

mr.superstar
เข้าวงการ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 01:08:30 »

ยิ้มเท่ห์ ;)สวยดี ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 14:28:21 »

ยิ้มเท่ห์ ;)สวยดี ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

big_eye6701
เข้าวงการ
*

หมู ณ.บางกรวย

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 08:11:11 »

โดยรวมๆ ของวงจรที่ผมทำก็คือ เดินไฟบวกมาใหม่ 1 เส้น ผ่านฟิวส์ 10A มารอไว้ที่ตำแหน่ง ใต้พวงมลัย แล้วก็ไปเดิน ไฟลบ จากไฟเพดาน ซื่ง จะต้องพ่วงกังสวิท เพื่อจะให้ติด และ ดับ พร้อมกับไฟเพดานครับ การต่อไฟไม่ยากครับ แต่มันยากอิตรง ที่ต้องเดินสายไฟให้แนบเนียนครับ ใช้เวลานานมาก เพราะ ต้อง รื้อบางอย่าง บางอย่างก้รื้อไม่ได้ เพราะว่ารื้อไม่เป็น พอดีรีบ เลยยังไม่ได้ อ่านคู่มือก่อน แต่ก็เสร็จสิ้นด้วยดีครับ

เอ่อ... ตรงที่จะใช้ไฟลบของไฟเพดาน  เรามาต่อที่ตัวเช็คประตูเปิดฝั่งคนขับได้มั๊ย จะได้ไม่ต้องลากสายมาจากเพดาน แล้วสายก็สั้นกว่า โดยต่อก่อนที่ Switch จะตัดลงตัวถัง (เวลาเปิดประตู)  แล้วลอดสายผ่านกาบประตูไปโผล่ไต้พวงมาลัยครับ  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

o8๑-๖8๒๔๔8๕
ความสุขเล็กๆ..กับรถที่รัก
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 08:11:56 »

เอ่อ... ตรงที่จะใช้ไฟลบของไฟเพดาน  เรามาต่อที่ตัวเช็คประตูเปิดฝั่งคนขับได้มั๊ย จะได้ไม่ต้องลากสายมาจากเพดาน แล้วสายก็สั้นกว่า โดยต่อก่อนที่ Switch จะตัดลงตัวถัง (เวลาเปิดประตู)  แล้วลอดสายผ่านกาบประตูไปโผล่ไต้พวงมาลัยครับ  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

ก้ขี้นอยู่กับว่า คุณต้องการแบบไหนคับ พอดีที่ผมต้องไปพ่วงสวิตไฟเพดาน คืออยากให้มัน เปิดปิดพร้อมกับไฟเพดานทีเดียวเลย ไม่อยากเพิ่มสวิทครับ แต่ถ้าอยากให้ติดพร้อมกับประตูเลยก้ลองรื้อแผง ข้างประตูครับ จะเจอสายไฟสองเส้น สามารถพ่วงได้เลย เส้นสีเขียวเหลืองครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: D.I.Y. ไฟส่องเท้า และไฟใต้ประตู เวอร์ชั่น LED ribbin