ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
24 เมษายน 2024, 11:10:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้  (อ่าน 52816 ครั้ง)
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #40 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 23:19:01 »

ขับรถมาแป๊บเดียวก็ถึงล่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไม่ถึงหรอก น้ำมันหมดก่อน ไม่มีตังค์เติมอะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #41 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 23:21:40 »

ไม่ถึงหรอก น้ำมันหมดก่อน ไม่มีตังค์เติมอะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
อายจัง อายจัง อายจัง
หลายอย่างที่พีทำผมก็ยังไม่เคยทำเลย  ติดกันสาด ไรแบบนี้อ่ะ ค่อยๆทำไปครับ เวลาไปอู่ก็ดูๆเค้าทำไง ใช้อะไรบ้าง เดี๋ยวก็ทำได้เอง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #42 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 23:25:52 »

อายจัง อายจัง อายจัง
หลายอย่างที่พีทำผมก็ยังไม่เคยทำเลย  ติดกันสาด ไรแบบนี้อ่ะ ค่อยๆทำไปครับ เวลาไปอู่ก็ดูๆเค้าทำไง ใช้อะไรบ้าง เดี๋ยวก็ทำได้เอง
ลองเลยครับพี่เงาะ ใส่กันสาด ไม่ยาก พี่เงาะทำได้แน่นอน  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #43 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 23:40:05 »

ลองเลยครับพี่เงาะ ใส่กันสาด ไม่ยาก พี่เงาะทำได้แน่นอน  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
ยังไม่ได้ซื้อซักที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เงินทำงานได้มายังไม่ได้ใช้เลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #44 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 23:41:03 »

ยังไม่ได้ซื้อซักที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เงินทำงานได้มายังไม่ได้ใช้เลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #45 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 23:48:29 »

ซักเดือนแหละ เดือนไหนเดือนนึง  ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

pun1000
ศิษย์พี่

« ตอบ #46 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 08:43:59 »

ผมลองแล้ว ของพร้อม เครื่องมือพร้อม แต่ถอดน๊อตถ่ายไม่ออก ฉีด sonax ก็แล้ว   ตกใจ ตกใจ ตกใจ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #47 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 10:06:05 »

ผมลองแล้ว ของพร้อม เครื่องมือพร้อม แต่ถอดน๊อตถ่ายไม่ออก ฉีด sonax ก็แล้ว   ตกใจ ตกใจ ตกใจ
คงต้องเอาแป๊บต่อที่ขันน๊อตให้ด้ายาวขึ้นออกแล้วมั้งครับ หมุนทวนเข็มนะ เผื่อบางทีมุดได้ท้องแล้ว งงๆ

* P3291223_resize.JPG (59.19 KB, 800x600 - ดู 1497 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2011, 10:15:54 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

pun1000
ศิษย์พี่

« ตอบ #48 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 23:06:02 »

คงต้องเอาแป๊บต่อที่ขันน๊อตให้ด้ายาวขึ้นออกแล้วมั้งครับ หมุนทวนเข็มนะ เผื่อบางทีมุดได้ท้องแล้ว งงๆ

หมุนตามนั้นหละครับ แต่ยกหน้ารถได้ไม่สูงนักเลยไม่ค่อยมีแรงหมุน อีกอย่างปะแจ เหมือนไม่่ค่อยแข็งแรงเท่าไร  วันหลังจะลองอีกที ยิ้มเท่ห์
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #49 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 23:17:48 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #50 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 23:41:26 »

หมุนตามนั้นหละครับ แต่ยกหน้ารถได้ไม่สูงนักเลยไม่ค่อยมีแรงหมุน อีกอย่างปะแจ เหมือนไม่่ค่อยแข็งแรงเท่าไร  วันหลังจะลองอีกที ยิ้มเท่ห์
อ้อ อายจัง อายจัง อายจัง

sahaloung
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #51 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2012, 18:57:40 »

ตกใจ ตกใจ วันนี้ไปอู่มาช่างบอกน้ำมันเกียร์รั่วบอกให้ขับไปคอยเติมไปก่อน พอผมถามหาที่เติมพี่แกหวงวิชาขึ้นมาซะงั้นบอกมันวัดยาก  แลบลิ้น แล้วไม่บอกด้วยว่าเติมตรงไหน  ยิงฟันยิ้ม แถมมีหน้ามาบอกจะถ่ายให้  ยิ้มเท่ห์ แต่รถน้องมันรั่วนะ ถ่ายใหม่เติมให้มันก็รั่วอยู่ดี  ฮืม แต่ไม่ยอมบอกวิธีวัดกะเติม  รูดซิบปาก ผมเลยว่าจะเอารถไปซ่อมที่เชียงใหม่ซะแม่มเยย เจ๋ง

โชคดีที่เจอทู้นั้ฮับ  เศร้า ว่าแต่เราจะรุ๊ได้งัยว่าเติมน้ำมันพอแล้ว ถ้าเติมเกินเปนรัยมั้ยเว้นแต่มันจะหกออกมา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าว่านู๋ขุดนะก็มันตรงหัวข้อนิ แลบลิ้น
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #52 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2012, 19:19:30 »

ตกใจ ตกใจ วันนี้ไปอู่มาช่างบอกน้ำมันเกียร์รั่วบอกให้ขับไปคอยเติมไปก่อน พอผมถามหาที่เติมพี่แกหวงวิชาขึ้นมาซะงั้นบอกมันวัดยาก  แลบลิ้น แล้วไม่บอกด้วยว่าเติมตรงไหน  ยิงฟันยิ้ม แถมมีหน้ามาบอกจะถ่ายให้  ยิ้มเท่ห์ แต่รถน้องมันรั่วนะ ถ่ายใหม่เติมให้มันก็รั่วอยู่ดี  ฮืม แต่ไม่ยอมบอกวิธีวัดกะเติม  รูดซิบปาก ผมเลยว่าจะเอารถไปซ่อมที่เชียงใหม่ซะแม่มเยย เจ๋ง

โชคดีที่เจอทู้นั้ฮับ  เศร้า ว่าแต่เราจะรุ๊ได้งัยว่าเติมน้ำมันพอแล้ว ถ้าเติมเกินเปนรัยมั้ยเว้นแต่มันจะหกออกมา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าว่านู๋ขุดนะก็มันตรงหัวข้อนิ แลบลิ้น
ถ้าจะให้ดีก่อนวัด ก็ เอารถไปวิ่งใช้งานให้เครื่องร้อนให้เกียร์ได้ทำงาน เต็มที่ก่อน แล้วมาจอดเดินเบา วัดดูครับเอาไม่เกินขีดบน ครับ
ถ้ามันรั่วยังไงก็ต้องหยดครับ ยังไงก็ต้องเห็นครับ

Bas Na Korat
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #53 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2013, 09:26:50 »

EK97 D16Y8 ลองใช้ตัวนี้ Shell เกียร์เปลี่ยนนุ่มมากครับ (ความคิดผมน่ะครับ)
ราคาพร้อมค่าแรงเปลี่ยนตกกระป๋องละ 1 ลิตร ราคา 200 บาท ใช้ไป 3 ลิตร ครับ
ซื้อเองน่าจะ 170-180 บาท/ป๋อง แล้วมาเปลี่ยนเอง ประหยัด 100 บาท

* Trans oil.jpg (24.6 KB, 443x585 - ดู 867 ครั้ง.)
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #54 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2013, 09:41:46 »

EK97 D16Y8 ลองใช้ตัวนี้ Shell เกียร์เปลี่ยนนุ่มมากครับ (ความคิดผมน่ะครับ)
ราคาพร้อมค่าแรงเปลี่ยนตกกระป๋องละ 1 ลิตร ราคา 200 บาท ใช้ไป 3 ลิตร ครับ
ซื้อเองน่าจะ 170-180 บาท/ป๋อง แล้วมาเปลี่ยนเอง ประหยัด 100 บาท
ไม่เคยเห็นเลย  ขอดู ฉลากหน่อยได้ไม๊ครับ  อายจัง

papzi_papzi
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #55 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2013, 16:27:37 »

ตัวขัน  น๊อตน้ำมันเกียร์นี่ต้องหาจากที่ไหนอ่ะครับ    สามารถใช้ตัวไหนแทนได้มั้ย
 ร้องไห้
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #56 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2013, 19:42:05 »

ตัวขัน  น๊อตน้ำมันเกียร์นี่ต้องหาจากที่ไหนอ่ะครับ    สามารถใช้ตัวไหนแทนได้มั้ย
 ร้องไห้
มันมากับชุดประแจบล๊อคอ่ะครับ   ตัวขันลูกบล๊อคมันจะมีสองขนาด อันที่เอามาขันนี่เป็นด้ามขันลูกบล๊อตตัวเล็กอ่ะครับ

ผมไม่เคยไปหาซื้อแยกอ่ะ ถ้าหาซื้อลองไปถามว่า ด้ามขันลูกบล๊อคตัวเล็กดูครับ  ลังเล

Thong-EK
Gold Member
จอมยุทธ

WLC NO.836

« ตอบ #57 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2016, 15:39:40 »

เทศกาลหยุดยาวไม่รู้จะไปไหน ลงมือ DIY ดีกว่า ว่าจะลองยี่ห้อวาโวลีนสักหน่อยร้านอะไหล่ไม่มีได้ของฮอนด้มาแทน

เครื่องมือขันน๊อตน้ำมันเกียร์ ร้านขายเรียกว่าตัวต่อประแจบล๊อค ครับราคา 60 บาท

เครื่องมือเติมน้ำมันเกียร์ของผมหาจากที่มีอยู่

ปิดท้ายให้แน่นด้วยเทปขาวพันได้ฟิตๆ

ขอบคุณข้อมูลดีๆจากพี่เงาะครับ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

welovecivic
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #58 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2016, 15:32:28 »

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้