ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
20 เมษายน 2024, 01:07:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้  (อ่าน 52795 ครั้ง)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 13:53:56 »

เอาคร่าวๆนะครับพอดีตอนทำไม่ได้ถ่ายรูปเป็นช๊อตๆ เพราะว่ามือเปื้อน พอดีเปลี่ยนยางหุ้มเพลาด้วยเลยถือโอกาศเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต้ด้วยเลย
 เริ่มจากเครื่องมือนะครับ หลักๆมีสองตัว ดังรูป
1 กรวยพร้อมต่อสายางยาวๆให้พอแหย่ลงไปที่รูวัดระดับน้ำมันได้
2 ไม่รู้เรียกว่าอะไรดีมันเป็นตัวด้ามขัยหัวบล๊อคขนาดเล็ก เป็นสี่เหลียมด้านเท่าครับ อันนี้พระเอกเลยไม่มีก็เอาน้ำมันออกยากถ้าดูดเอาก็ยาวอีก

* P3291224_resize.JPG (64.61 KB, 800x600 - ดู 19019 ครั้ง.)

* P3291226_resize.JPG (28.53 KB, 800x600 - ดู 17852 ครั้ง.)

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 13:57:20 »

หลังจากนั้นก็ขึ้นแม่แรงพอให้เราเข้าไปเอาที่ขันขันได้ น๊อตถ่ายเป็นหน้าตาดังรูปครับ กลมๆ เป็นสี่เหลียมนั่นแหละครับ หลังจากนั้นก็รอมันหยุดไหลเอาแม่แรงลงก่อนแล้วมันอาจจะไหลออกมาอีกนิดก็ครับ

* P3291223_resize.JPG (61.93 KB, 800x600 - ดู 19058 ครั้ง.)

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 13:59:41 »

น๊อตถ่ายน้ำมันที่เอาออกมา มันจะเป็นหัวแม่เหล็ก อันนี้เอามาทำความสะอาดด้วยลม เบนซิน ผ้าเช็คเอี่ยมๆเลยนะครับ ภาพนี้ก่อนทำความสะอาด หลังจากทำความสะอาดไม่ได้ถ่ายไว้อ่ะ อายจัง อายจัง

* Image033_resize.jpg (38.17 KB, 480x600 - ดู 17692 ครั้ง.)

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 14:09:59 »

หลังจากน้ำมันหยุดไหลแล้วก็ เอาน๊อตถ่ายที่ทำความสะอาดแล้วใส่เข้าไปที่เดิม แล้วเติมน้ำมันเกียร์ที่ซื้อมาได้เลยครับ ของผม ใช้ตัวนี้ ยี่ห้อวาโวลีน ใช้แล้วรู้สึกว่ามันนิ่มนวลมากเลยครับ เกียร์เวลาเปลี่ยนกระตุกน้อยลงจนคนนั่งข้างทักว่าไม่รู้สึกเลย จุมพิต จุมพิต
ผมใช้ไป สามกระป๋องกว่าครับ กระป๋องนึงมัน 0.945  ลิตร ก็ตก 3x0.945 =2.84 บวกกับที่เติมไปนิดหน่อยอีกไม่ถึงกระป๋องก็น่าจะสามพอดีครับ
อ้อ ตอนเติม เติมแค่สามกระป๋องก่อนนะครับ แล้วไปเอาวิ่งๆสั้นๆช้าๆ แล้วค่อยมาวัดดูอีกทีแล้วค่อยเติมเพิ่มครับ
ปล ตัวนี้กระป๋องล่ะ 245 บาทครับ  4 ป๋องก็ เกือบๆพัน แต่ส่วนตัวผมคุ้มมากครับ

รูปบางรูปใช้โทสับถ่ายเลยไม่ค่อยชัดนะครับ สงสัยตรงไหนถามเพิ่มได้ครับ 

* Image035_resize.jpg (30.66 KB, 480x600 - ดู 26577 ครั้ง.)

tunesuke
จอมยุทธ

ทูน.......แม่กลอง + มหาชัย

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 15:31:11 »

:-*เยี่ยมเลยครับคุณเงาะ
 ::)แต่ใช้แม่แรงติดรถหรือเปล่าครับ
แล้วขึ้นตรงไหนครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 15:34:33 »

:-*เยี่ยมเลยครับคุณเงาะ
 ::)แต่ใช้แม่แรงติดรถหรือเปล่าครับ
แล้วขึ้นตรงไหนครับ
แม่แรงติดรถก็ได้ครับ ขึ้นตรงหลังล้อหน้าขวาก็ได้ครับ ตรงนั้นจะมีจุดรับแม่แรงอยู่ ยกรถขึ้นพอที่จะหมุนประแจได้ก็พอครับ พอน๊อตเริ่มคายก็เอาลงแล้วเอามือหมุนๆออกครับ
ตอนขันน๊อตถ่ายเข้าหลังจากถ่ายแล้วหมดแล้วก็เอาขึ้นอีกรอบครับ

tunesuke
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 16:15:50 »

::)แล้วต้องถอดล้อมั้ยครับ
sam_ek
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 16:19:27 »

เยี่ยมเลยครับ ทีนี้ผมประหยัดค่าแรงช่างไปได้บางส่วนแล้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 16:25:25 »

::)แล้วต้องถอดล้อมั้ยครับ
ไม่ต้องถอดล้อก็ได้ครับ ถ้ามันเกะก่ะก็หักขวาเอาครับ แต่แค่ยกแม่แรงก็พอขันได้แล้วครับ (ตอนผมทำยกแม่แรงขึ้นทั้งด้านขวาของรุเลยครับ ถอดล้อ ด้วย พอดีเปลี่ยนยางหุ้มเพลาครับ

tunesuke
จอมยุทธ

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 16:31:11 »

:-*ขอบคุณมากเลยครับ หาวิธีนานล่ะ
เพราะเพิ่งเปลี่ยนไปไม่ถึง 500 โลเลย
วันนั้นไปลุยน้ำซะวันที่ท่วมกรุงเทพ เศร้า
เผื่อจะได้ประหยัดไปเป็นค่าน้ำมันเกียร์แทน
aodeng
ศิษย์พี่

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 16:34:34 »

อยากเห็นรูป รูที่เติมกับที่วัดครับ ผมอยากเปลี่ยนเองเหมือนกัน แต่เดารูเติมไม่เจอ เจอแต่รูปล่อยออก  ร้องไห้ พอจะมีรูปหรือชี้เป้าได้มั้ยครับ

ของผมเกียร์ M/T

แล้วแต่มันจะเป็นไป
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 16:50:48 »

ขอ MT หรอครับไม่แน่ใจว่ารูไหนอ่ะครับ  ขยิบตา ขยิบตา ไม่แน่ใจว่าตรงที่กระดาษอุดด้านซ้ายบนของในรูปรึเปล่าครับ

* P1.JPG (55.3 KB, 800x600 - ดู 17386 ครั้ง.)

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 16:53:14 »

สวนของออโต้ เติมตรงรูที่วัดน้ำมันนะครับ ตรงก้านสีเหลืองนั่นแหละครับ

* P3291222_resize.JPG (59.87 KB, 800x600 - ดู 17572 ครั้ง.)

pun1000
ศิษย์พี่

« ตอบ #13 เมื่อ: 31 มีนาคม 2011, 17:20:29 »

เยี่ยมครับ  เจ๋ง เจ๋ง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 31 มีนาคม 2011, 17:51:26 »

อ้อปกติของHonda ต้องใช้ตัวนี้นะครับ ถูกกว่าที่ผมใช้หน่อย ใช้ได้เหมือนกันครับ แต่ไม่เหมือนกันแน่ๆ ยิ้มกว้างๆ

* atf.jpg (92.75 KB, 600x456 - ดู 24083 ครั้ง.)

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #15 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 05:19:52 »

ขอบคุณจ้า ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
aodeng
ศิษย์พี่

« ตอบ #16 เมื่อ: 03 เมษายน 2011, 16:00:07 »

ขอบคุณครับพี่  ยิ้ม

แล้วแต่มันจะเป็นไป
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #17 เมื่อ: 03 เมษายน 2011, 23:08:38 »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต ขอบคุณครับพี่เงาะป่า

oop_oopzz
ศิษย์น้อง
**

สั้นแตได้ใจ... ความ

« ตอบ #18 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 02:03:32 »

ปกติก้านวัดน้ำมันเกียร์เวลาใส่คืนมันจะวางเฉยๆหรือมันจะล็อคด้วยอะคับของผม มันวางเฉยๆดึงขึ้นได้สบายๆ เหมือนมันไม่มียางดูดเลย
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #19 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 07:38:26 »

ปกติก้านวัดน้ำมันเกียร์เวลาใส่คืนมันจะวางเฉยๆหรือมันจะล็อคด้วยอะคับของผม มันวางเฉยๆดึงขึ้นได้สบายๆ เหมือนมันไม่มียางดูดเลย

ของผมก้อวางเฉยๆนะ คนอื่นว่าไงครับ

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 10:28:35 »

ของผมก้อวางเฉยๆนะ คนอื่นว่าไงครับ

ตอนแรกของผมก็เป็นครับ ถ้าไม่ซื้อมาใส่ใหม่ก็ เอาเทปพันท่อสีขาวๆบางๆมาพันๆหลายๆรอบอ่ะครับ มันก็จะแน่นขึ้น ของผมก็พันอยู่ อายจัง

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #21 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 10:36:41 »

สรุปว่าถ้าปกติจริงมันต้องเเน่นๆ ที่ไม่เเน่นคือไม่ปกติช่ายป่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #22 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 11:40:29 »

สรุปว่าถ้าปกติจริงมันต้องเเน่นๆ ที่ไม่เเน่นคือไม่ปกติช่ายป่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
คือ อายุการใช้งานมันก็หลายปีแล้วครับ ยางมันเสื่อมสภาพบ้าง ถ้าตอนซื้อรถมาใหม่ๆป้ายแดงยางมันก็จะแน่นดีครับ เสียบได้ฟิตๆ ยิ้มเท่ห์

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #23 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 11:42:20 »

คือ อายุการใช้งานมันก็หลายปีแล้วครับ ยางมันเสื่อมสภาพบ้าง ถ้าตอนซื้อรถมาใหม่ๆป้ายแดงยางมันก็จะแน่นดีครับ เสียบได้ฟิตๆ ยิ้มเท่ห์

อืม ใช้งานบ่อยๆไปมันจะไม่ฟิต เเรกๆฟิต ชัดเจนจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #24 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 11:46:20 »

อืม ใช้งานบ่อยๆไปมันจะไม่ฟิต เเรกๆฟิต ชัดเจนจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอาเทปขาวพันไปก่อนจะได้ฟิตๆ พันก้านวัดนะ ไม่ใช่พันอย่างอื่น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #25 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 19:14:01 »

ก้านวัดผมอะ พันเทปขาวอยู่ ตอนแรกก็ฟิตดีอะ ตอนนี้เริ่มไม่อยู่แล้ว เดี๋ยวต้องหาเรื่องบอกพ่อให้เปลี่ยนใหม่ซะหน่อย ยิงฟันยิ้ม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #26 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 19:30:03 »

ก้านวัดผมอะ พันเทปขาวอยู่ ตอนแรกก็ฟิตดีอะ ตอนนี้เริ่มไม่อยู่แล้ว เดี๋ยวต้องหาเรื่องบอกพ่อให้เปลี่ยนใหม่ซะหน่อย ยิงฟันยิ้ม
เบิกใหม่เท่าไหร่ไม่รู้เนาะ ก้านวัดเนี่ย ผมคงเอาเทปพันเรื่อยๆ อายจัง อายจัง

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #27 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 19:36:55 »

เบิกใหม่เท่าไหร่ไม่รู้เนาะ ก้านวัดเนี่ย ผมคงเอาเทปพันเรื่อยๆ อายจัง อายจัง
สี่ร้อยกว่านะครับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #28 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 19:49:32 »

สี่ร้อยกว่านะครับ
เทปขาวม้วน5บาท ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #29 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 19:54:17 »

เทปขาวม้วน5บาท ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

THE JACKs
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #30 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 20:26:17 »

เอาคร่าวๆนะครับพอดีตอนทำไม่ได้ถ่ายรูปเป็นช๊อตๆ เพราะว่ามือเปื้อน
พอดีเปลี่ยนยางหุ้มเพลาด้วย
เลยถือโอกาศเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต้ด้วยเลย
 เริ่มจากเครื่องมือนะครับ หลักๆมีสองตัว ดังรูป
1 กรวยพร้อมต่อสายางยาวๆให้พอแหย่ลงไปที่รูวัดระดับน้ำมันได้
2 ไม่รู้เรียกว่าอะไรดีมันเป็นตัวด้ามขัยหัวบล๊อคขนาดเล็ก เป็นสี่เหลียมด้านเท่าครับ อันนี้พระเอกเลยไม่มีก็เอาน้ำมันออกยากถ้าดูดเอาก็ยาวอีก

คือว่า ไหนๆ ท่านก็ได้ทำการเปลี่ยนยางหุ้มเพลาด้วย
ไม่ทราบว่า ได้สร้างกระทู้ DIY การเปลี่ยนยางหุ้มเพลาไว้ด้วยหรือเปล่าครับ
เพราะยางหุ้มเพลานี่ก็สำคัญ  ถ้าไม่สนใจ จะเข้าทำนองที่ว่า
เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย
ดูแล ตรวจสอบ ไว้ก่อน งานจะได้ไม่งอกภายหลังครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #31 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 20:45:04 »

คือว่า ไหนๆ ท่านก็ได้ทำการเปลี่ยนยางหุ้มเพลาด้วย
ไม่ทราบว่า ได้สร้างกระทู้ DIY การเปลี่ยนยางหุ้มเพลาไว้ด้วยหรือเปล่าครับ
เพราะยางหุ้มเพลานี่ก็สำคัญ  ถ้าไม่สนใจ จะเข้าทำนองที่ว่า
เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย
ดูแล ตรวจสอบ ไว้ก่อน งานจะได้ไม่งอกภายหลังครับ
คือตอนแรกก็ว่าจะทำลงDIY ครับ แต่ว่า มันถอดค่อนข้างยาก และตอนใส่ต้องยัดจารบี มือเปื้อนๆ เลยไม่มีใครถ่ายรูปให้ สุดท้ายเลยไม่ได้ทำครับ
ของผมดูจากตรงล้อหน้าด้านในมันมีคราบ คล้ายๆน้ำมันเครื่องมาโดนเลยถอดล้อเช็คๆ หมุนดู ยางหุ้มเพลามันขาดไปนิดนึง เลยจัดซ่ะ ทำตั้งแต่เที่ยงยันทุ่มกว่า ร้องไห้ ร้องไห้ ไม่รวมทำไปพักไป ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

THE JACKs
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #32 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 20:55:52 »

คือตอนแรกก็ว่าจะทำลงDIY ครับ แต่ว่า มันถอดค่อนข้างยาก และตอนใส่ต้องยัดจารบี มือเปื้อนๆ เลยไม่มีใครถ่ายรูปให้ สุดท้ายเลยไม่ได้ทำครับ
ของผมดูจากตรงล้อหน้าด้านในมันมีคราบ คล้ายๆน้ำมันเครื่องมาโดนเลยถอดล้อเช็คๆ หมุนดู ยางหุ้มเพลามันขาดไปนิดนึง เลยจัดซ่ะ ทำตั้งแต่เที่ยงยันทุ่มกว่า ร้องไห้ ร้องไห้ ไม่รวมทำไปพักไป ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถึงจะเสียเวลาหน่อย แต่ผมว่าคุ้มนะครับ
ถ้าเทียบว่า หากละเลยเรื่องยางหุ้มเพลา
ราคายางหุ้มเพลา  เมื่อเทียบกับ ต้องเปลี่ยนเพลา นี่  มันต่างกันลิบลับครับ
การได้ตรวจสอบระบบช่วงล่างนี่  ผมว่ามันเป็นอะไรที่สำคัญมาก
ผมเห็นบ่อยเหลือเกิน ที่มีรถจอดสนิทหัวทิ่มบนถนน พร้อมกับล้อหน้า ข้างใดข้างหนึ่ง แบะออก
เรื่องเพลาขาด เพลาหลุดนี่  ผมว่ามันหวาดเสยวมากๆ หากบังเอิญกำลังใช้ความเร็วอยู่
 ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #33 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 21:24:04 »

ถึงจะเสียเวลาหน่อย แต่ผมว่าคุ้มนะครับ
ถ้าเทียบว่า หากละเลยเรื่องยางหุ้มเพลา
ราคายางหุ้มเพลา  เมื่อเทียบกับ ต้องเปลี่ยนเพลา นี่  มันต่างกันลิบลับครับ
การได้ตรวจสอบระบบช่วงล่างนี่  ผมว่ามันเป็นอะไรที่สำคัญมาก
ผมเห็นบ่อยเหลือเกิน ที่มีรถจอดสนิทหัวทิ่มบนถนน พร้อมกับล้อหน้า ข้างใดข้างหนึ่ง แบะออก
เรื่องเพลาขาด เพลาหลุดนี่  ผมว่ามันหวาดเสยวมากๆ หากบังเอิญกำลังใช้ความเร็วอยู่
 ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
คิดคล้ายๆกันแหละครับ วันนั้นเลยจัดเลย ลำบากสุดๆตอนล้วง ควัก ยัดจารบี อี๋มือเปื้อนซ่ะ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

bigkiss
Gold Member
จอมยุทธ

**No.696**

« ตอบ #34 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 22:25:52 »

สงสัย ..รถทั้งคันพี่เงาะทำเองหมดเลยมั่งค่ะเนี้ย^___^

>>> Ek LoVeR<<<
                                  ต่อให้ขับไปซ่อมไป ใจก้อรัก
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #35 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 22:29:46 »

สงสัย ..รถทั้งคันพี่เงาะทำเองหมดเลยมั่งค่ะเนี้ย^___^
ไม่หรอกครับ  บางอย่างช่วยๆกันทำกับช่างคู่ใจ
บางอย่างถอดๆ ช่างมาหมุนๆน็อตบางตัวให้แล้วเราก็ทำต่อซ่อมตอ แล้วก็ประกอบเอง ช่างช่วยบ้าง
บางอย่างก็ลุยคนเดียวเลย  อายจัง อายจัง

bigkiss
Gold Member
จอมยุทธ

**No.696**

« ตอบ #36 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 22:47:36 »

ไม่หรอกครับ  บางอย่างช่วยๆกันทำกับช่างคู่ใจ
บางอย่างถอดๆ ช่างมาหมุนๆน็อตบางตัวให้แล้วเราก็ทำต่อซ่อมตอ แล้วก็ประกอบเอง ช่างช่วยบ้าง
บางอย่างก็ลุยคนเดียวเลย  อายจัง อายจัง

ดีเลยค่ะ ประหยัดดี

>>> Ek LoVeR<<<
                                  ต่อให้ขับไปซ่อมไป ใจก้อรัก
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #37 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 23:08:23 »

ดีเลยค่ะ ประหยัดดี

เรื่องประหยัดคงเป็นของแถมครับ หลักๆคือ ชอบทำเอง ครับ รถใช้งานรถแข่ง มอไซค์รถยนต์อันไหนทำเองได้จะทำเอง ได้รู้อะไรอีกเยอะด้วย
เพราะเวลามีปัญหาเฉพาะหน้าจะได้ทำเองได้ และเอาตรงๆเลยผมไม่ไว้ใจใครเท่าไหร่ ถ้างานไหนผมทำเองไม่ได้ผมจะดูแลการทำอย่างใกล้ชิดหรือเช็คอย่างดี เพราะ ถ้าช่างลืมอะไรขึ้นมาเราจะได้รู้ ถ้าสมมุมติช่างลืมขันน็อตล้อให้(ซึ่งช่างก็คนคนนึงมีโอกาสลืมหรือพลาดได้ ดูสองคนดีกว่าคนเดียว)แล้วเราไม่ได้เช็คเอาไปขับ ล้อหลุดแล้วเราได้เจ็บตัวช่างที่ทำก็ไม่ได้มาเจ็บกับเราอ่ะ  อาจาร์ยสอนผมมาแบบนี้ตั้งแต่เด็กๆ เราต้องเช็คเองเพราะเราขับเอง อุบัติเหตุเกิดกับเราคนเดียว คนทำไม่เจ็บด้วย ยิ้มกว้างๆ

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #38 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 23:13:19 »

เรื่องประหยัดคงเป็นของแถมครับ หลักๆคือ ชอบทำเอง ครับ รถใช้งานรถแข่ง มอไซค์รถยนต์อันไหนทำเองได้จะทำเอง ได้รู้อะไรอีกเยอะด้วย
เพราะเวลามีปัญหาเฉพาะหน้าจะได้ทำเองได้ และเอาตรงๆเลยผมไม่ไว้ใจใครเท่าไหร่ ถ้างานไหนผมทำเองไม่ได้ผมจะดูแลการทำอย่างใกล้ชิดหรือเช็คอย่างดี เพราะ ถ้าช่างลืมอะไรขึ้นมาเราจะได้รู้ ถ้าสมมุมติช่างลืมขันน็อตล้อให้(ซึ่งช่างก็คนคนนึงมีโอกาสลืมหรือพลาดได้ ดูสองคนดีกว่าคนเดียว)แล้วเราไม่ได้เช็คเอาไปขับ ล้อหลุดแล้วเราได้เจ็บตัวช่างที่ทำก็ไม่ได้มาเจ็บกับเราอ่ะ  อาจาร์ยสอนผมมาแบบนี้ตั้งแต่เด็กๆ เราต้องเช็คเองเพราะเราขับเอง อุบัติเหตุเกิดกับเราคนเดียว คนทำไม่เจ็บด้วย ยิ้มกว้างๆ
นี่ถ้าอยู่ใกล้ๆกันพีจะไปใช้บริการ  จุมพิต

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #39 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 23:17:26 »

นี่ถ้าอยู่ใกล้ๆกันพีจะไปใช้บริการ  จุมพิต
ขับรถมาแป๊บเดียวก็ถึงล่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้