ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 13:53:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: พัดลมหม้อน้ำทำงานไม่ปกติ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมหม้อน้ำทำงานไม่ปกติ  (อ่าน 6353 ครั้ง)
penhathai
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 20:30:15 »

คือว่าพัดลมหม้อน้ำมันไม่ทำงานครับ คือเหมือนว่ามันทำบ้างไม่ทำบ้างครับ แต่เมื่อคืนมันไม่ทำงานเลย จนน้ำล้นออกจนหมด เกวัดความร้อนขึ้นจดสุดเลยครับ มีใครพอจะรู้วิธีแก้บ้าง อยากรู้งบซ่อมด้วยครับ (ช่วยทีครับ) อายจัง
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 20:43:36 »

ยิ้มเท่ห์
ดู รีเลย์ พัดลมก่อนเลยครับ
ถ้าทำบ้าง ไม่ทำบ้าง...
(ไล่จากสายไฟพัดลมหม้อน้ำไปเลย จะเจอตัวมันเอง...)
 ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 22:18:24 »

ถ้ารีเลย์จะอยู่ตรงแฝงฟิวส์ในห้องเครื่องครับ แต่ทำงานบ้างไม่ทำงานบ้างมีอีกผู้ต้องสงสัยคือเทอร์โมสวิตครับ ลองเช็คทั้งสองตัวนี้ดูครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

ณ.บางนา EK No.664

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 มกราคม 2011, 11:45:30 »

โทโมสตัน ด้วยอีกตัวครับ อยู่ใกล้วาวล์น้ำอ่ะครับตัวเป็นทองเหลืองมีปลั๊กไฟเสียบอยู่ ใต้ลิ้นปีกผีเสื้อครับ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 09:44:12 »

ที่ว่าความร้อนขึ้นนี่ขึ้นตอนรถติด หรือขึ้นตอนรถวิ่งปกติครับ ถ้าขึ้นตอนรถติด น่าจะเกิดจากการสั่งงานของ

เทอร์โมสวิทซ์ควบคุมพัดลมทำงานผิดพลาด สั่งให้ทำในเวลาสั้นๆแล้วหยุดอะครับ คือยังไม่ทันจะระบายความร้อนหมด

ก็หยุดหมุนประมาณนี้อะครับ

ลองดูครับ

su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 10:13:31 »

คือว่าพัดลมหม้อน้ำมันไม่ทำงานครับ คือเหมือนว่ามันทำบ้างไม่ทำบ้างครับ แต่เมื่อคืนมันไม่ทำงานเลย จนน้ำล้นออกจนหมด เกวัดความร้อนขึ้นจดสุดเลยครับ มีใครพอจะรู้วิธีแก้บ้าง อยากรู้งบซ่อมด้วยครับ (ช่วยทีครับ) อายจัง
เอาวิธีแก้ก่อนแล้วกัน: ถอดปลั๊กตรงวาล์วน้ำตัวสีเทา  ที่ต่อกับ Thermosat ออกแล้วเอาสายไฟแหย่เข้าไปในรูของตัวปลั๊กตัวสีเทา หรือเอาสายไฟที่ปลั๊กปลอกให้เห็นหลวดทองแดงทั้ง 2 ข้างแล้วเอาสายไฟพันกันแล้วเปิดสวิทต์ดูพัดลมจะทำงานตลอดเวลา (เขาเรียกกันว่าต่อตรง) ถ้าพัดลมหมุนก็แปลว่าพัดลมไม่เสีย ตัวThermosat อาจจะเสีย
ส่วนราคานั้น:พัดลมเสีย เชียงกง 500 บาท Thermosat 800 บาทหรือถูกกว่านี้(ในเวปก็มีขาย)
ลองดูครับ ร้องไห้ ยิ้มเท่ห์

แมงกะซอนบิน
penhathai
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 17:24:55 »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยนะครับ ใจดีมากๆ  เศร้า
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 18:09:46 »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยนะครับ ใจดีมากๆ  เศร้า
อาการเป็นไงมั่งครับผม

vteconly
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 15:49:22 »

พัดลมเสียเปลี่ยนใหม่เลยครับตัวไม่กี่ร้อยวิธีเช็คถ้าความร้อนขึ้นเกินปกติพัดลมจะทำงานตลอดแต่ถ้าไม่หมุนคือพัดลมไม่ทำงานเสียลองดู
penhathai
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 09:58:58 »

ไปทำมาแล้วพี่ วาล์วน้ำเสียครับวาล์วน้ำมันไม่เปิดก็เลยทำให้น้ำมันไม่ผ่านไปที่สวิตช์ตัดทำให้พัดลมไม่ทำงานและก็น้ำไม่วนด้วย ค่าเสียหายก็850 เปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่ครับขอบพี่มากครับ อายจัง
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 12:28:28 »

ไปทำมาแล้วพี่ วาล์วน้ำเสียครับวาล์วน้ำมันไม่เปิดก็เลยทำให้น้ำมันไม่ผ่านไปที่สวิตช์ตัดทำให้พัดลมไม่ทำงานและก็น้ำไม่วนด้วย ค่าเสียหายก็850 เปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่ครับขอบพี่มากครับ อายจัง
อ่อ แบบนี้นี่เอง ดีใจด้วยครับ  จุมพิต

bobth
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 16:54:24 »

-ต้องขอโทษที่แทรกเข้ามาถามนะครับ มีปัญหาเรื่องหม้อน้ำเหมือนกัน แต่ตอนวิ่งปกติ ไม่เป็นอะไรครับ แต่พอวิ่งอัดเร็วๆ สักพัก ก็จะร้อนตอนวิ่งที่ความเร็วน่ะครับและน้ำในหม้อพักก็จะหายบ้างไม่หายบ้าง.. และอยากรบกวนผู้รู้หน่อยครับว่า honda รุ่นเตารีดนี่ วาวล์น้ำมันอยู่ครงไหนครับ เปลี่ยนเองง่ายไหมครับ พอดีซื้อมาแล้ว แต่ไม่รู้จะเปลี่ยนยังไงน่ะครับ

- รถติดแก๊สมา 3-4 ปีแล้วครับและรถรู้สึกว่าออกตัวอืดมากๆๆ ครับ และกระตุกเป็นพักๆ ที่รอบต่ำๆ แต่ถ้าค่อยๆกดคันเร่งก็จะหายครับ จริงๆ อยากจะเอาเข้าอู่น่ะครับ แต่ถ้าเป็นไปได้อยากรู้ปัญหาเบื้องต้นเท่าที่จะหาได้น่ะครับ (อ้อ..ถ้าเปลี่ยนเป็นน้ำมันอาการกระตุกจะหายไปเลยครับ)

ขอบพระคุณทุกๆ ท่านที่ช่วยให้ความกระจ่างนะครับ
สมาชิกใหม่ครับ
พรธนิตย์
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 20:24:09 »

-ต้องขอโทษที่แทรกเข้ามาถามนะครับ มีปัญหาเรื่องหม้อน้ำเหมือนกัน แต่ตอนวิ่งปกติ ไม่เป็นอะไรครับ แต่พอวิ่งอัดเร็วๆ สักพัก ก็จะร้อนตอนวิ่งที่ความเร็วน่ะครับและน้ำในหม้อพักก็จะหายบ้างไม่หายบ้าง.. และอยากรบกวนผู้รู้หน่อยครับว่า honda รุ่นเตารีดนี่ วาวล์น้ำมันอยู่ครงไหนครับ เปลี่ยนเองง่ายไหมครับ พอดีซื้อมาแล้ว แต่ไม่รู้จะเปลี่ยนยังไงน่ะครับ

- รถติดแก๊สมา 3-4 ปีแล้วครับและรถรู้สึกว่าออกตัวอืดมากๆๆ ครับ และกระตุกเป็นพักๆ ที่รอบต่ำๆ แต่ถ้าค่อยๆกดคันเร่งก็จะหายครับ จริงๆ อยากจะเอาเข้าอู่น่ะครับ แต่ถ้าเป็นไปได้อยากรู้ปัญหาเบื้องต้นเท่าที่จะหาได้น่ะครับ (อ้อ..ถ้าเปลี่ยนเป็นน้ำมันอาการกระตุกจะหายไปเลยครับ)

ขอบพระคุณทุกๆ ท่านที่ช่วยให้ความกระจ่างนะครับ
สมาชิกใหม่ครับ
พรธนิตย์
ยิ้มกว้างๆ
ผมว่า ให้ช่างเขาเปลี่ยนให้ดีกว่านะครับ...
ระบบหล่อเย็น ไม่ชัวร์ อย่าลองดีกว่ามันไม่คุ้ม
 ยิ้มกว้างๆ

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
nookirpc
เจ้าสำนัก

ไม่หล่อ แต่จริงใจ

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 20:34:28 »

อาการแบบนี้ผมเคยเป็นครับ หม้อน้ำตันครับ  ความร้อนจะขึ้นเฉพาะตอนอัด ลองเข้าร้านหม้อน้ำครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: พัดลมหม้อน้ำทำงานไม่ปกติ