ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 14:56:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ผู้ร้เข้าด่วนครับ (สรุปแล้วครับ) 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ร้เข้าด่วนครับ (สรุปแล้วครับ)  (อ่าน 7476 ครั้ง)
Dz14
ศิษย์น้อง
**

ไม่หล่อแต่ก้ไม่แรง

« เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 23:34:43 »

เรื่องก้อมีอยู่ว่าผมได้ถอดสัญญาณกันขโมยออกมาครับเพราะมันช็อตคือไฟกระพิบทั้งคืนพอเช้ามาผมก้อถอดสัญาณออกแล้วสตาทรถไม่ติดเพราะไฟไม่พอแต่ผมก้อเรารถมาต่อชาตไฟแบ็ตทิ้งไว้5นาทีสตาทใหม่ก้อไม่ติดนะครับเวลาสตาทอาการเหมือนไฟไม่พอครับแต่ไฟมีนะครับพอลองเข็นก้อติดครับผมก้อสตาททิ้งไว้1ชั่วโมงให้แบ็ตชาตร์ไฟครับแต่พอครบ1ชั่วโมงแล้วดับเครื่องยนต์แล้วสตาทใหม่ไม่ติดครับอาการเหมือนแบ็ตจะหมดนะแต่ไฟมีอย่างนี้เกิดจากอะไรครับรบกวนพี่ๆน้องๆที่รู้ตอบทีครับจนปัญญาครับ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า :(แบ็ตผมใช้มา1ปีกะอีก8เดือนนะครับน้ำกลันมีครับไม่แห้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธันวาคม 2010, 17:22:40 โดย Dz14 » บันทึกการเข้า
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

เก้ง แว่น...โชคชัย4 ^~^

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 23:39:39 »

เรื่องก้อมีอยู่ว่าผมได้ถอดสัญญาณกันขโมยออกมาครับเพราะมันช็อตคือไฟกระพิบทั้งคืนพอเช้ามาผมก้อถอดสัญาณออกแล้วสตาทรถไม่ติดเพราะไฟไม่พอแต่ผมก้อเรารถมาต่อชาตไฟแบ็ตทิ้งไว้5นาทีสตาทใหม่ก้อไม่ติดนะครับเวลาสตาทอาการเหมือนไฟไม่พอครับแต่ไฟมีนะครับพอลองเข็นก้อติดครับผมก้อสตาททิ้งไว้1ชั่วโมงให้แบ็ตชาตร์ไฟครับแต่พอครบ1ชั่วโมงแล้วดับเครื่องยนต์แล้วสตาทใหม่ไม่ติดครับอาการเหมือนแบ็ตจะหมดนะแต่ไฟมีอย่างนี้เกิดจากอะไรครับรบกวนพี่ๆน้องๆที่รู้ตอบทีครับจนปัญญาครับ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า :(แบ็ตผมใช้มา1ปีกะอีก8เดือนนะครับน้ำกลันมีครับไม่แห้ง

อาการนี้
1. แบตเตอร์รี่ ไม่เก็บไฟครับ  ใช้มาเกือบสองปีแล้ว ยิ่งปล่อยให้ไฟหมดแบต มีโอกาสที่จะเสื่อมได้ไวกว่าเดิมครับ
   แนะนำว่า ควรเปลี่ยนแบตเตอร์รี่ใหม่ครับ
2. เป็นไปได้ หาตัววัด Volt ขณะสตาร์ทเครื่องดูครับ ว่ามีกระแสไฟชาจเข้ามา กี่ Volt  ถ้าอยู่ระดับ 13.5 - 14.2 ก็ถือว่าไดชาจปกติดีอยู่
   เปลี่ยนแค่แบตเตอร์รี่ ตามข้อแรก ก็จบ  แต่ถ้า ไฟชาจอยู่ในระดับต่ำ ก็เตรียมตัวหา ไดชาจเปลี่ยนได้เลยครับ  มือสอง เซียงกง อยู่ประมาณ   
   900 - 1200 บ. ครับ   

จุมพิต

Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 23:57:50 »

แล้วเป็นที่ไดร์แบ็ตจะมีปัญหาหรือป่าวครับ ขยิบตา
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 01:02:30 »

แล้วเป็นที่ไดร์แบ็ตจะมีปัญหาหรือป่าวครับ ขยิบตา

ถ้าไดชาจ มีปัญหา ต่อให้เปลี่ยนแบตเตอร์รี อีก 10 ลูก ก็ไม่จบครับ

เพราะไดชาจ ทำหน้าที่ชาจกระแสไฟ เข้าแบต และ แบ่งไปใช้กับระบบต่างๆ ในรถ เป็นหลักครับ

ตั้งแต่จุดระเบิดเครื่องยนต์ คอมแอร์ ไฟต่างๆ ในรถ ล้วนต้องใช้ไฟฟ้า ทั้งสิ้น

แบตเตอร์รี เมื่อถูกใช้ออกไป โดยไม่มีกระแสไฟ ชาจกลับเข้ามา จากไดชาจ ไม่นานแบตก็จะพัง เก็บไฟไม่อยู่อีกนั่นเอง

Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 01:29:42 »

ไดร์สตราทกับไดร์ชาจนี่ตัวเดียวกับป่าวครับแล้วไดชาจที่มีอาการไม่ปกติเป็นยังครับแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าแบ็ตเก็บไฟไม่ได้นะครับ
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 08:21:51 »

ไดร์สตราทกับไดร์ชาจนี่ตัวเดียวกับป่าวครับแล้วไดชาจที่มีอาการไม่ปกติเป็นยังครับแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าแบ็ตเก็บไฟไม่ได้นะครับ

ไดสตาร์ท = มอเตอร์สตาร์ท

ไดชาจ = ทำหน้าที่ชาจไฟฟ้า มาใช้ภายในรถ 

อาการไดชาจไม่ปกติ หรือ ปกติ ดูวิธีได้จาก โพสที่ 2 ข้อ 2  ครับ 

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 08:30:22 »

ถ้าตามที่ 2 รายการที่คุณเบียร์บอกมาปรกติ อาจเป็นไปได้ว่าถอดกล่องสัญญาณกันขโมยออก
ระบบมันไม่ครบ เพราะว่ามีระบบตัดสตาร์ท ตอนติดตั้งสัญญาณมีการตัด-ต่อ สายไฟ เพื่อที่
จะใส่รีเลย์ตัดสตาร์ทครับ   

เป็นอีกหนึ่งความเห็นนะครับ
    ขอให้หายไว ไว ครับ
   จุมพิต

Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 10:12:43 »

ถ้าเกิดเป็นอย่างที่บอกการเอาสัญญาณกันขโมยออกแล้วมีปัญหาอย่างที่ผมที่ผมบอกไปข้างต้น ::)ต้องทำไงครับ
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 11:18:44 »

ถ้าเกิดเป็นอย่างที่บอกการเอาสัญญาณกันขโมยออกแล้วมีปัญหาอย่างที่ผมที่ผมบอกไปข้างต้น ::)ต้องทำไงครับ

ถ้ามันเกิดจากการถอดสัญญาณออก คงต้องให้ผู้เชี่ยวชาญการติดตั้งสัญญาณกันขโมยแก้ไขครับ
เพราะต้องเอาสายที่ตัดระบบ มาต่อกัน ถึงจะสตาร์ทรถติดได้ ชุดสายไฟติดตั้งมันจะมีรีเลย์คล่อม
วงจรอยู่ครับ ผมพอรู้ระบบการทำงานแต่อธิบายไม่ถูกครับ  ขอโทษด้วย
  เศร้า

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 13:46:53 »

ถ้าตามที่ 2 รายการที่คุณเบียร์บอกมาปรกติ อาจเป็นไปได้ว่าถอดกล่องสัญญาณกันขโมยออก
ระบบมันไม่ครบ เพราะว่ามีระบบตัดสตาร์ท ตอนติดตั้งสัญญาณมีการตัด-ต่อ สายไฟ เพื่อที่

จุมพิต
เอ๋ คุณเจ เห็น จขกท บอกว่าเข็นสตาทติดนี่นา ถ้าระบบมันตัดผมว่ามันน่าบิดกุจแจแล้วเงียบมากกว่ารึเปล่าครับ  ปกติตัดสตาทของกันขโมยเค้าตัดไฟเส้นไหนกันอ่ะครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 14:10:18 »

เอ๋ คุณเจ เห็น จขกท บอกว่าเข็นสตาทติดนี่นา ถ้าระบบมันตัดผมว่ามันน่าบิดกุจแจแล้วเงียบมากกว่ารึเปล่าครับ  ปกติตัดสตาทของกันขโมยเค้าตัดไฟเส้นไหนกันอ่ะครับ

ตัดเส้นไหนขึ้นอยู่กับช่างติดตั้ง  ผมก็ไม่ได้ฟันธงว่าเกิดจากจุดนี้  ความเห็นผมระบุชัดเจนครับ

จุมพิต

Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 14:57:34 »

เริ่มงงแล้วนี่ยังไงละทีนี้ เศร้า เศร้า เศร้า :(แล้วต้องลากไปอู่หรอไงนี่เด๋วจะลองทำวิธีที่แนะนำมานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2010, 15:00:26 โดย Dz14 » บันทึกการเข้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 15:06:49 »

ลองถอดแบต ออกไปชาร์ทที่ร้านก่อนครับ ชาร์ทช้าไว้ซักคืนนึง แล้วลองเอามาใส่ลองสตาทดูครับ ชาร์จจากรถแค่ไม่กี่นาทีไม่พอหรอกครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 15:17:07 »

ราคาชาตร์แบ็ตเท่าไรครับรบกวนบอกทีครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 15:18:19 »

ราคาชาตร์แบ็ตเท่าไรครับรบกวนบอกทีครับ
ไม่เกิน 50 บาท อย่างแพง

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 19:35:00 »

ไฟก็มี นี่หมายถึง เปิดไฟได้ แตรดังใช่ไหมคะ ไดสตาร์ทเจ๊งป่าว หรือมีแต่ไม่พอ หมุนไดสตาร์ท

Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 19:44:37 »

ไฟก็มี นี่หมายถึง เปิดไฟได้ แตรดังใช่ไหมคะ ไดสตาร์ทเจ๊งป่าว หรือมีแต่ไม่พอ หมุนไดสตาร์ท

มีแต่ไม่พอหมุนไดร์หมายถึงยังไงครับ แต่เอาแบ็ตไปชาตร์อยู่นะครับ20.45จะไปเอาครับ
เด๋วรอดูอีกทีนะครับ ลังเล ลังเล
Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 21:21:56 »

เอาแบ็ตไปชาตจ์แล้วครับแล้วสตราทติดครับเวลาสตราทมันเหมือนติดๆยังไม่รู้ครับคือบอกไม่ถูกนะครับเวลาเราสตราทเวลารถทุกคนคงเข้าใจนะครับเวลาสตราทแล้วฟังดูไม่เข้าท่านะบอกไม่ถูกแต่ก้อลองสตราทหลายทีกลับเหมือนสตราทไม่ยอมขึ้นเด๋วต้องลองดุว่าไดร์สตราทมีปัญหาป่าวนะต้องลองใช้รถอีกสักวันนะครับถ้าผู้รู้มีอะไรแนะนำบอกเลยครับผมว่ายังไม่น่าจะจบง่ายแน่งานนี้ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 22:07:37 »

เอาแบ็ตไปชาตจ์แล้วครับแล้วสตราทติดครับเวลาสตราทมันเหมือนติดๆยังไม่รู้ครับคือบอกไม่ถูกนะครับเวลาเราสตราทเวลารถทุกคนคงเข้าใจนะครับเวลาสตราทแล้วฟังดูไม่เข้าท่านะบอกไม่ถูกแต่ก้อลองสตราทหลายทีกลับเหมือนสตราทไม่ยอมขึ้นเด๋วต้องลองดุว่าไดร์สตราทมีปัญหาป่าวนะต้องลองใช้รถอีกสักวันนะครับถ้าผู้รู้มีอะไรแนะนำบอกเลยครับผมว่ายังไม่น่าจะจบง่ายแน่งานนี้ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
ถ้าชาร์ทแบตแล้วสตาทติดแต่เหมือนมอเตอร์สตาทไม่ค่อยหมุนลองใช้ซักระยะดูครับว่าแบตเก็บไฟรึเปล่า ส่วนมอเตอร์สตาทเอาออกมาเช็คดูได้ครับ ดูใน DIY ผมลงไว้แล้ว ของผมก็เคยเป็นอยู่ๆสตาทไม่ค่อยได้เหมือนแบตไฟไม่พอเช็คแบตก็ปกติ เลยถอดมอเตอร์สตาทออกมาเช็ค อาการสตาทยากหายเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2010, 22:10:41 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010, 23:42:01 »

ดูจากรูปแล้วถอดยากปะครับ แล้วเอามาทำความสอาดแล้วเกิดปัญหาอีกไหมแล้วใช้ได้นานเท่าไรครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 10:40:07 »

ดูจากรูปแล้วถอดยากปะครับ แล้วเอามาทำความสอาดแล้วเกิดปัญหาอีกไหมแล้วใช้ได้นานเท่าไรครับ
ผมว่าถอดยากตอนแรกที่เอาออกมาจากเครื่องแหละต้องล้วงๆ เครื่องมือต้องพร้อม
ถ้าแกะออกมาแล้วต้องดูว่าสภาพเป็นไงบ้าง ถ้าแปรงถ่านสึกก็เปลี่ยนใหม่เอาของแท้ มันจะมีคำว่าND พิมพ์ติดอยู่ราคาไม่เกิน2-300บาท ส่วนลูกปืนหัวท้ายก็ทาจารบีดีๆ ใช้ได้อีกนานจนลืมครับ 
มอเตอร์สตาทนี่ถ้ามันเริ่มเสีย มันจะกินไฟเวลาสตาทมากกว่าปกติครับ ทำให้แบตเสื่อมเร็วขึ้นด้วย

Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 23:36:04 »

ขอบคุณพี่และเพื่อนๆนะครับที่ให้คำแนะนำ และ
 Regis100  thanawat6  ham_ter beer4353  ขอบคุณมากครับแต่ก้อต้องดูอาการอีทีครับแล้วจะมารายงานอีกทีครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #22 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010, 23:44:10 »

ขอบคุณพี่และเพื่อนๆนะครับที่ให้คำแนะนำ และ
 Regis100  thanawat6  ham_ter beer4353  ขอบคุณมากครับแต่ก้อต้องดูอาการอีทีครับแล้วจะมารายงานอีกทีครับ
ยินดีครับ ผมก็บอกไปตามประสพการณ์ สิ่งที่เคยเจอ+หลายอย่างที่อาจาร์ยและผู้รู้จริงแนะนำ หากข้อใดที่ผมบอกหรือแนะนำไปเห็นว่าไม่จริงก็ตามประสพการณ์ของใครของมันนะครับ อย่ามาว่ากัน ใครเห็นไม่ตรงกับผมผมไม่ได้ว่าอะไร

อ้อ ออกทะเลไปแล้ว ยังไงถ้ารถหายดีมาแจ้งกันนะครับจะได้เป็นแนวทางแก่ผู้อื่นต่อไป ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 09:38:33 »

ลองบิดกุญแจไปที่onหรือaccไม่แน่ใจคือแกร็กที่2 รอจนไปเอ็นจิ้นดับ
แล้วหาสายไฟต่อตรงจากขั้วบวกของแบตมาทริกที่มอร์เตอร์ไดสตาร์ท....จะมีที่ทริกสตาร์ทขั้วสีน้ำตาลที่ไดสตาร์ทแถวๆเสื้อเกียร์
ถ้าไดชาร์ททำงานก็ปรกติทั้งแบตและได....ถ้าไม่ทำงานก็ไดเสีย...
อีกอย่างสตาร์ทติดแล้วลองดับเครื่องแล้วลองสตาร์ทใหม่ถ้าติดเหมือนเดิมแสดงว่าปรกติ
จากประสบการณ์ของผมเคยเป็นคล้ายๆกันแบตไม่เสื่อม..ไดสตาร์ทไม่เสียแต่เป็นที่กล่องererชั่วขณะพอทริกสตาร์ทที่ผมลองทำก็หายปรกติ.....ถ้าไม่เข้าใจลองโทรมา 0แปดสี่สามสองห้า66ห้า6ผมอยู่แถวๆส.น.ใคลองตัน...ดูให้ไม่คิดตังค์
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 10:07:09 »

ลองบิดกุญแจไปที่onหรือaccไม่แน่ใจคือแกร็กที่2 รอจนไปเอ็นจิ้นดับ
แล้วหาสายไฟต่อตรงจากขั้วบวกของแบตมาทริกที่มอร์เตอร์ไดสตาร์ท....จะมีที่ทริกสตาร์ทขั้วสีน้ำตาลที่ไดสตาร์ทแถวๆเสื้อเกียร์
ถ้าไดชาร์ททำงานก็ปรกติทั้งแบตและได....ถ้าไม่ทำงานก็ไดเสีย...
อีกอย่างสตาร์ทติดแล้วลองดับเครื่องแล้วลองสตาร์ทใหม่ถ้าติดเหมือนเดิมแสดงว่าปรกติ
จากประสบการณ์ของผมเคยเป็นคล้ายๆกันแบตไม่เสื่อม..ไดสตาร์ทไม่เสียแต่เป็นที่กล่องererชั่วขณะพอทริกสตาร์ทที่ผมลองทำก็หายปรกติ.....ถ้าไม่เข้าใจลองโทรมา 0แปดสี่สามสองห้า66ห้า6ผมอยู่แถวๆส.น.ใคลองตัน...ดูให้ไม่คิดตังค์

มีที่ทริกสตาร์ทขั้วสีน้ำตาล ของผมๆไม่ยักจะมี ผมถอดออกมาทั้งยวงเลยนะ มันอยู่ตรงไหนครับ ช่วยถ่ายรูปให้ผมดูหน่อย (ความรู้ใหม่)

green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 19:16:51 »

แล้วจะถ่ายมาให้ดูนะตอนนี้ดึกแล้ว อายจัง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #26 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 20:28:29 »

แล้วจะถ่ายมาให้ดูนะตอนนี้ดึกแล้ว อายจัง
ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 14:37:14 »

ตอนนี้ก้อยังใช้ได้อยู่นะครับวิ่งไป60กิโลละยังไม่เกิออะไร2วันแล้วครับถ้าไดร์ไม่ยอมชาตจ์ไฟแบตร์จะเก็บไฟได้กี่วันครับแล้วถ้าแบตร์ไม่เก็บไฟทิงข้ามคืนไปแบตร์จะหมดเลยหรือป่าวครับแล้วที่คุณgreen eg บอกมันคืออะไรรบกวนบอกวิธีทำไน่อยครับจะได้ศึกษาไว้คร้บ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #28 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 15:16:05 »

ตอนนี้ก้อยังใช้ได้อยู่นะครับวิ่งไป60กิโลละยังไม่เกิออะไร2วันแล้วครับถ้าไดร์ไม่ยอมชาตจ์ไฟแบตร์จะเก็บไฟได้กี่วันครับแล้วถ้าแบตร์ไม่เก็บไฟทิงข้ามคืนไปแบตร์จะหมดเลยหรือป่าวครับแล้วที่คุณgreen eg บอกมันคืออะไรรบกวนบอกวิธีทำไน่อยครับจะได้ศึกษาไว้คร้บ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
อ้อครับ งั้นก็โอเคแล้วแหละครับ ทำจบล่ะ ถ้าแบตไม่ดีจอดไว้ค้างคืนก็สตาทไม่ได้แล้ว

Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 15:43:40 »

แล้วไดร์ละครับจากที่ถามนะครับถ้าไฟไม่ชาตร์เข้าแบตร์จ แบตร์ที่มีไฟจะอยู่ได้หี่วันครับ ขยิบตา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #30 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 18:55:13 »

แล้วไดร์ละครับจากที่ถามนะครับถ้าไฟไม่ชาตร์เข้าแบตร์จ แบตร์ที่มีไฟจะอยู่ได้หี่วันครับ ขยิบตา
ถ้ามีไฟเต็ม ใช้ทุกวันแล้วไฟไม่ชาร์ทเลยผมว่าไม่น่าเกิน 7วัน

Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #31 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 23:48:00 »

ง้นขอดูอาการอีก5วันแล้วจะสรุปให้นะครับว่าเป็นยังไงคนอื่นที่เป็นเหมือนผมก้อจะได้เก็บไปศึกษานะครับต้องขอโทษที่ให้รบกวนและให้รอนะครับที่มาถามไม่อยากเอาเข้าอู่นะครับอะไรที่เราทำได้ก้อทำไจได้ประหยัดตังในกระเป๋านะครับแล้วจะมาสรุปอาการอีกทีครับขอบคุณครับที่ติดตามครับ ยิ้มกว้างๆ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #32 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 11:12:57 »

ง้นขอดูอาการอีก5วันแล้วจะสรุปให้นะครับว่าเป็นยังไงคนอื่นที่เป็นเหมือนผมก้อจะได้เก็บไปศึกษานะครับต้องขอโทษที่ให้รบกวนและให้รอนะครับที่มาถามไม่อยากเอาเข้าอู่นะครับอะไรที่เราทำได้ก้อทำไจได้ประหยัดตังในกระเป๋านะครับแล้วจะมาสรุปอาการอีกทีครับขอบคุณครับที่ติดตามครับ ยิ้มกว้างๆ
นี่แหละครับจุดประสงค์ของเว็บบอร์ด ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ไม่เป็นไรครับ ถามมาได้เลย ลองดูอาการไปก่อนซักระยะ   ลังเล ลังเล

Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010, 16:06:36 »

1.คือการที่ปล่อยรถแบตร์หมดไม่เป็นผลดีครับเอารถพ่วงไปก้อไม่ติดต้องเอาแบตร์ไปชาตร์เท่านั้นครับ
2.ถอดไดร์ชาตร์มาทำความสอาดครับ(วิธีถอดขอบคุณคุณพี่Regis100ด้วยครับที่มีภาพถอดไดร์มาให้เป็นความรู้)ถ้าถ่านไดร์สึกก้อจัดเปลียนเลยครับ
3.ถ้าท่านเป็นอาการอย่างผมไม่ต้องไปร้านเลยคัรบทำแบบผมอย่างที่UrSer หลายท่านแนครับ

สรุปทั้งหมด  รถใช้ได้ปกติแล้วครับไม่มีอาการใดๆให้ไม่สบายใจเลยครับ งบที่ทำ ก้อ340บาท+ m150ของตัวเอง10บาท อิอิอิ ถ้าไปร้านจะโดนเท่าไรครับ340หรือปะครับถ้าได้ผมไปร้านตั้งนานละครับ
ขอบขอบพระคุณคลับนี้มากเลยครับและเพื่อนๆพี่ๆด้วยครับที่ให้คำแนะนำผมภูมใจมากเลยที่แก้ปัญหารถด้วยตัวเองครับ
ท่านใดที่มีปัญหาอย่างผมมากระทู้นี้เลยครับ ขอบพระคุณไว้ในที่นี้ด้วยครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #34 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010, 18:22:21 »

1.คือการที่ปล่อยรถแบตร์หมดไม่เป็นผลดีครับเอารถพ่วงไปก้อไม่ติดต้องเอาแบตร์ไปชาตร์เท่านั้นครับ
2.ถอดไดร์ชาตร์มาทำความสอาดครับ(วิธีถอดขอบคุณคุณพี่Regis100ด้วยครับที่มีภาพถอดไดร์มาให้เป็นความรู้)ถ้าถ่านไดร์สึกก้อจัดเปลียนเลยครับ
3.ถ้าท่านเป็นอาการอย่างผมไม่ต้องไปร้านเลยคัรบทำแบบผมอย่างที่UrSer หลายท่านแนครับ

สรุปทั้งหมด  รถใช้ได้ปกติแล้วครับไม่มีอาการใดๆให้ไม่สบายใจเลยครับ งบที่ทำ ก้อ340บาท+ m150ของตัวเอง10บาท อิอิอิ ถ้าไปร้านจะโดนเท่าไรครับ340หรือปะครับถ้าได้ผมไปร้านตั้งนานละครับ
ขอบขอบพระคุณคลับนี้มากเลยครับและเพื่อนๆพี่ๆด้วยครับที่ให้คำแนะนำผมภูมใจมากเลยที่แก้ปัญหารถด้วยตัวเองครับ
ท่านใดที่มีปัญหาอย่างผมมากระทู้นี้เลยครับ ขอบพระคุณไว้ในที่นี้ด้วยครับ
ยิ้ม ยิ้ม จุมพิต จุมพิต แล้ว 340 ค่าอะไรบ้างครับ

Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #35 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010, 12:14:06 »

ค่าถ่านไดร์ 280แล้วก้อคาชาตร์แบตร์50+เอ็ม150 อีก10บาท ครับ      ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #36 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010, 12:34:03 »

ค่าถ่านไดร์ 280แล้วก้อคาชาตร์แบตร์50+เอ็ม150 อีก10บาท ครับ      ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
280 นี่แสดงว่าของแท้ ลักษณะเหมือนที่ผมบอกป่าวครับ ผมใช้ของธรรมดา 90บาท หมดเมื่อไหร่จะเปลี่ยนยกลูกเลย

Dz14
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #37 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010, 15:07:18 »

280 นี่แสดงว่าของแท้ ลักษณะเหมือนที่ผมบอกป่าวครับ ผมใช้ของธรรมดา 90บาท หมดเมื่อไหร่จะเปลี่ยนยกลูกเลย
[/quote

ใช่แล้วครับอย่างที่ท่านบอกเลยคราบ สบายใจจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #38 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010, 15:38:36 »

งั้นก็ใช้ได้อีกนานหลายปีเลยแหละ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ผู้ร้เข้าด่วนครับ (สรุปแล้วครับ)