ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
24 เมษายน 2024, 19:55:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club Pets  |  หัวข้อ: ใครเลี้ยงเต่าหรือดูเต่าเป็นบ้างครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงเต่าหรือดูเต่าเป็นบ้างครับ  (อ่าน 9997 ครั้ง)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2010, 20:27:44 »

พอดีผมขับรถจะกลับเชียงใหม่ ตอนกลางคืน เจอเต่าตัวนึง กำลังข้ามถนน เลยจับไปปล่อยใกล้ๆแถวนั้นเป็นสระน้ำขนาดพอควร พอลงน้ำได้ดำน้ำหายไปเลย แต่จากรูปกระดองเค้าแห้ง เลยสงสัยว่า เต่าที่ผมเจอเป็นเต่าพันธุ์อะไรแล้วเอาไปปล่อยในสระน้ำแบบนั้นจะถูกไม๊แต่เค้าก็ดำน้ำหายไปเลยนะครับ

* PB150093_resize.JPG (27.52 KB, 800x600 - ดู 1499 ครั้ง.)

* PB150094_resize.JPG (28.58 KB, 800x600 - ดู 1583 ครั้ง.)

* PB150095_resize.JPG (27.14 KB, 800x600 - ดู 1426 ครั้ง.)

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 16:33:22 »

เง้อไม่มีใครเลี้ยงเต่าเลย รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 17:24:18 »

จากรูปเหมือนเต่านาทั่วไปที่เราเห็น ถ้าหลังกระดองโค้งมนก็คือเต่าหับ แต่ถ้ากระดองเป้นสันเหลี่ยม ก็คือเต่านา เต่าพวกนี้ว่ายน้ำเก่งครับ ไม่ต้องกังวล

PATTAYARACING CLUB
CIVICCLUB no.131
ChonburiClub no.034

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 17:37:04 »

จากรูปเหมือนเต่านาทั่วไปที่เราเห็น ถ้าหลังกระดองโค้งมนก็คือเต่าหับ แต่ถ้ากระดองเป้นสันเหลี่ยม ก็คือเต่านา เต่าพวกนี้ว่ายน้ำเก่งครับ ไม่ต้องกังวล

อ้อ ขอบคุณมากครับ ผมก็เห็นมันข้ามถนนมาจากฝั่งที่มันมาไม่มีน้ำเลย แต่ฝั่งที่มันจะถ้าไม่ตกหน้าผาตายก็มีน้ำอยู่ครับ ผมกลัวเอาไปปล่อยไม่ถูกแล้วมันจะตายเอาครับ เลยเป็นห่วงมัน จุมพิต
แต่เท่าที่ผมหาๆดูในกูเกิลก็ไม่รู้ว่ามันเป็นเต่าพันอะไรมีสีเหลืองๆที่หน้าด้วย ข้างๆกะดองก็เป็นหนามๆใหญ่ๆ
ขอเล่าอีกนิด ทางก็มืด แต่ผมมองเห็นมันได้ไงไม่รู้อ่ะ ตอนแรกนึกว่าหนูนาแต่ทำไมช้าจัง

navigator
จอมยุทธ

Don't judge a book by it cover.

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 18:03:11 »

สบายใจได้ครับ เต่าพวกนี้ดำน้ำได้เป็นชม. โดยไม่ขึ้นมาหายใจครับ ถ้าเป็นเต่าน้ำจืด ขอให้เป็นน้ำที่ไม่เน่า และน้ำนิ่งก็พอครับ ยิ้ม
ถ้าจะกังวลก็มีแต่คนเนี่ยแหละครับจะจับมันไปแกง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 18:20:03 »

สบายใจได้ครับ เต่าพวกนี้ดำน้ำได้เป็นชม. โดยไม่ขึ้นมาหายใจครับ ถ้าเป็นเต่าน้ำจืด ขอให้เป็นน้ำที่ไม่เน่า และน้ำนิ่งก็พอครับ ยิ้ม
ถ้าจะกังวลก็มีแต่คนเนี่ยแหละครับจะจับมันไปแกง
อ่างที่ผมไปปล่อยเป็นสระใหญ่ๆ ซัก 400*200เมตรลึกแบบรถเมล์ลงไปหายไม่เจอ  เทศบาลสร้างไว้ น้ำนิ่งและสะอาดครับ แต่มีคนไปตกปลาบ่อยๆแต่แถวนั้นคนไม่ค่อยกินของแปลกๆเท่าไหร่ครับ หวังว่ามันคงโตวันโตคืนไม่โดนจับมากิน และคิดว่ามันอาจจะมาจากตรงนี้ก็ได้เพราะมันมีทางน้ำไหลไปทางที่ผมเจอและก็ไม่ไกลกันมากถ้าเป้นเส้นตรงก็ไม่น่าเกิน500เมตร
ตอนแลกก่ะจะเอามาเลี้ยงแต่ก็คิดช้าไปเลยเอาไปปล่อยก่อน ตอนที่มันลงน้ำได้แล้วว่ายน้ำหนีไปวินาทีนั้นผมมีความสุขมากๆ จุมพิต
ผมค่อยหายเป็นห่วงมันหน่อย กลัวจะเอาไปปล่อยไม่ถูกที่
ขอบคุณครับ

desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 20:12:40 »

พอดีผมขับรถจะกลับเชียงใหม่ ตอนกลางคืน เจอเต่าตัวนึง กำลังข้ามถนน เลยจับไปปล่อยใกล้ๆแถวนั้นเป็นสระน้ำขนาดพอควร พอลงน้ำได้ดำน้ำหายไปเลย แต่จากรูปกระดองเค้าแห้ง เลยสงสัยว่า เต่าที่ผมเจอเป็นเต่าพันธุ์อะไรแล้วเอาไปปล่อยในสระน้ำแบบนั้นจะถูกไม๊แต่เค้าก็ดำน้ำหายไปเลยนะครับ

ยิ้มเท่ห์
ไม่ถนัดเลยครับบอกตรงๆ
ผมว่า...หันมาเลี้ยง ติ๋ม ดีกว่า นา......เห่อๆๆๆ
 ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 20:30:39 »

ออ คุณได้ปลดปล่อยมันแล้ว ( ล้อเล่น )
เป็นเต่านาทั่วๆไปครับ อยู่ได้ทั้งในน้ำและบนบกครับ
อนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 21:25:35 »

ยิ้มเท่ห์
ไม่ถนัดเลยครับบอกตรงๆ
ผมว่า...หันมาเลี้ยง ติ๋ม ดีกว่า นา......เห่อๆๆๆ
 ยิ้มเท่ห์
อันนั้นก็ก็ถนัดแต่บอกไม่ได้ ยิงฟันยิ้ม ;Dมันไม่งาม

ออ คุณได้ปลดปล่อยมันแล้ว ( ล้อเล่น )
เป็นเต่านาทั่วๆไปครับ อยู่ได้ทั้งในน้ำและบนบกครับ
อนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ
มีหลายเสียงยืนยันผมก็สบายใจครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
คิดๆก็ดีแล้วที่ไม่เอามาเลี้ยงปล่อยเค้าไปดีกว่า

EaI2tH
Gold Member
อาจารย์ปู่

I Love Civic.

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 14:05:14 »

เกือบโดน เต่า ไล่งับยางแล้วมั้ยหละ  ยิงฟันยิ้ม

รถแรงจอดอู่ รถหรูจอดบ้าน รถใช้งานวิ่งทุกวัน !
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 14:57:45 »

เกือบโดน เต่า ไล่งับยางแล้วมั้ยหละ  ยิงฟันยิ้ม
5555+วันนั้นชับช้าด้วยแหละพึ่งออกจากทางแยกมา

ONO_NO
ศิษย์พี่

1 สมอง 2 มือ/ขา ก่ะอีก 1 หัวใจ กอบกู้ชีวิตยามยาก

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 18:02:26 »

เท่าที่ผมดูน่ะพี่  ผมคิดว่า น่าจะ เป็น 1-4 ของเต่านินจาอ่ะครับ  พวกนี้กินผักบุ้งไม่เป็นหรอกรับ เดียวก็ตาย  แย่แล้วพี่ปล่อยผิดที่แล้ว  ต้องเอามันไปปล่อยแถวๆ ร้านพิชซ่า ง่า ถึงจะรอด ฯฯฯฯฯฯฯ  ยิงฟันยิ้ม

ลิขิตฟ้า  ฤาจะสู้มานะตน
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 18:13:39 »

เท่าที่ผมดูน่ะพี่  ผมคิดว่า น่าจะ เป็น 1-4 ของเต่านินจาอ่ะครับ  พวกนี้กินผักบุ้งไม่เป็นหรอกรับ เดียวก็ตาย  แย่แล้วพี่ปล่อยผิดที่แล้ว  ต้องเอามันไปปล่อยแถวๆ ร้านพิชซ่า ง่า ถึงจะรอด ฯฯฯฯฯฯฯ  ยิงฟันยิ้ม
ตัวไหนดีอ่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* tmntkids.jpg (115.07 KB, 400x340 - ดู 6527 ครั้ง.)

EaI2tH
Gold Member
อาจารย์ปู่

I Love Civic.

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 21:01:35 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รถแรงจอดอู่ รถหรูจอดบ้าน รถใช้งานวิ่งทุกวัน !
ONO_NO
ศิษย์พี่

1 สมอง 2 มือ/ขา ก่ะอีก 1 หัวใจ กอบกู้ชีวิตยามยาก

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 19:27:30 »

ตัวไหนดีอ่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มากันเป็นแก๊งค์ เลยอ่ะพี่   อืมพี่ๆๆ วันนั้นที่พี่ช่วยตอบเรื่องกระจกด้านหลังซ้ายขวา  สรุปล่ะ มันคือ สวิตซ์เสียน่ะครับ  จัดการเรียบร้อยล่ะ  ดีน่ะที่ได้พี่บอกไม่งั้น  บานปลาย

ลิขิตฟ้า  ฤาจะสู้มานะตน
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 20:04:42 »

ยิ้มเท่ห์
ตัวซ้ายสุด...
มันยิ้มแบบมี วาระซ่อนเร้น หุหุ
 ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 23:41:25 »

ยิ้มเท่ห์
ตัวซ้ายสุด...
มันยิ้มแบบมี วาระซ่อนเร้น หุหุ
 ยิ้มเท่ห์
เออเนาะช่างสังเกตุ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club Pets  |  หัวข้อ: ใครเลี้ยงเต่าหรือดูเต่าเป็นบ้างครับ