ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 01:14:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สอบถาม: การเปลี่ยนตำแหน่งเกียร์ออโต้ ตอนลงเขา 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม: การเปลี่ยนตำแหน่งเกียร์ออโต้ ตอนลงเขา  (อ่าน 1909 ครั้ง)
superman008
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 10:40:13 »

การขับรถลงเขา หรือ ทางลาดชันมากๆ โดยขณะลงมาใช้ D4 และ D3  หากขณะลงมาโดยไม่หยุด เจอทางลาดชันมากไปกว่าเดิมอีก เช่น แม่ฮ่องสอน และต้องการเปลียนเป็น 2 หรือ 1    ควรทำอย่างไร ควรจอดหรือไม หรือเปลียนได้ขณะรถเคลื่อนที่  ปกติขับแต่ทางเรียบ  และปกติ ใช้แต่ D หรือ overdrive อย่างเดียว

ขอกรุณาชี้แนะหรือเล่าประสบการณ์ด้วยครับ
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 16:00:51 »

การขับรถลงเขา หรือ ทางลาดชันมากๆ โดยขณะลงมาใช้ D4 และ D3  หากขณะลงมาโดยไม่หยุด เจอทางลาดชันมากไปกว่าเดิมอีก เช่น แม่ฮ่องสอน และต้องการเปลียนเป็น 2 หรือ 1    ควรทำอย่างไร ควรจอดหรือไม หรือเปลียนได้ขณะรถเคลื่อนที่  ปกติขับแต่ทางเรียบ  และปกติ ใช้แต่ D หรือ overdrive อย่างเดียว

ขอกรุณาชี้แนะหรือเล่าประสบการณ์ด้วยครับ

ถ้าชันมาก ๆ ก็ดันลงมา 2 เลยครับ ชะลอความเร็วลงมาหน่อย พยายามให้รถช้า ๆ ลงมาแล้วดัน 2 เลยครับ
มาเร็วดันลง 2 หน้าจะทิ่มเอาได้  แต่ 1 ไม่จำเป็นก็งดใช้ดีกว่าครับ
โดยปรกติแล้วเกียร์อัตโนมัติลงเขา ไม่เหยียบคันเร่ง ก็เหมือนเกียร์ธรรมดาปล๊ดเกียร์ว่างลงหละครับ
ต้องใช้เกียร์ต่ำถึงจะมั่นใจกว่า   การหยุดรถเพื่อเปลี่ยนเกียร์เป็นสิ่งที่ดีต่อระบบครับ แต่ลงเขาจะหยุด
เพื่อเปลี่ยนเกียร์ คันหลังเค้าจะเล่นท้ายเอานะครับ ไม่จำเป็นต้องหยุดเพื่อเปลี่ยนเกียร์ครับ

golf ek
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 22:08:08 »

ถูกคร๊าบ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
superman008
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 22:27:02 »

ขอบคุณมากครับ  นึกภาพออกแล้ว

ถ้าชันมาก ๆ ก็ดันลงมา 2 เลยครับ ชะลอความเร็วลงมาหน่อย พยายามให้รถช้า ๆ ลงมาแล้วดัน 2 เลยครับ
มาเร็วดันลง 2 หน้าจะทิ่มเอาได้  แต่ 1 ไม่จำเป็นก็งดใช้ดีกว่าครับ
โดยปรกติแล้วเกียร์อัตโนมัติลงเขา ไม่เหยียบคันเร่ง ก็เหมือนเกียร์ธรรมดาปล๊ดเกียร์ว่างลงหละครับ
ต้องใช้เกียร์ต่ำถึงจะมั่นใจกว่า   การหยุดรถเพื่อเปลี่ยนเกียร์เป็นสิ่งที่ดีต่อระบบครับ แต่ลงเขาจะหยุด
เพื่อเปลี่ยนเกียร์ คันหลังเค้าจะเล่นท้ายเอานะครับ ไม่จำเป็นต้องหยุดเพื่อเปลี่ยนเกียร์ครับ
golfko
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 10:19:48 »

ผมไม่เคยเปลี่ยนเกียร ลง3-2เลยเวลาขึ้น หรือลงเขา เขาทางเหนือ อีสาน ไปมาทั่วประเทศแล้ว ให้มันทำงานเองครับ ไม่ใช่ว่าผมอวดเก่งนะครับผมไม่ประหมาดด้วย แต่ผมใช้ไม่เป็น ขับรถมานานก็ไม่เคยใช้สะที่ 4D ตลอด เกียรมันก็เปลี่ยนขึ้นลงเองตามสเตปมันนะครับ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 18:32:00 »

ผมยังไม่เคยพาตาโตไปลงดอยชันๆเลย ไกลสุดก็ เชียงใหม่ เถิน ที่ไปมาวันนั้นแหละครับ ลงดอยไปแม่เมาะไม่กดคันเร่งเลยปล่อยไหล D4 ตลอดครับ

ตามนี้เลยครับ ขับช้าๆไว้ก่อน

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 20:07:36 »

ถูกต้องนะครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สอบถาม: การเปลี่ยนตำแหน่งเกียร์ออโต้ ตอนลงเขา