ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 เมษายน 2024, 01:02:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club Travel  |  หัวข้อ: แนะนำ ร้านข้าวแกง ราคาแรงๆ ที่ควรเลี่ยง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ ร้านข้าวแกง ราคาแรงๆ ที่ควรเลี่ยง  (อ่าน 3948 ครั้ง)
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010, 21:19:41 »

จุมพิต เหตุเกิดเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา (31 ต.ค.2553) ผมจะไปทอดกฐินที่วัดสุวรรณภูมิ ในตัวเมืองสุพรรณ
ผมกลับสุพรรณอยู่ประจำ หลายปีมาแล้ว บนถนน กรุงเทพฯ สุพรรณ (สายใหม่) พอพ้นจาก ลาดหลุมแก้วไปแล้ว จะเจอร้านข้าวแกงอยู่ชื่อหนึ่ง ป้ายใหญ่ๆเลย คือ แม่เสียน ขึ้นชื่อต่อด้วยว่า ข้าวแกงสุพรรณ (มีหลายแห่งตลอดเส้นทาง) ปกติผมจะไม่แวะร้านแบบนี้ แต่วันนั้น น้องสาว บ่นหิวข้าว เพราะออกมาแต่เช้า ยังไม่ทันกิน
 เห็นชื่อนี่ ก็เลยลองแวะชิมดู  อย่าลืมนะ นี่ร้านข้าวแกง
รายการอาหารดังนี้
1.น้องสาวคนโต สั่ง ข้าวราดผัดกระเพราเนื้อ 1 จาน
2.ไข่ดาว 2 ฟอง+ทอดมัน มาในจานเดียวกัน เล็กๆ (ร้านนี้ ใช้ดภาชนะเล็กๆ จานก็แบๆ )
3.น้องสาวคนเล็กสั่ง ผัดกระเพราหมู ราดข้าว 1 จาน
4.ผมสั่ง แกงป่าเนื้อ กับแหนมซี่โครงหมู ราดข้าว 1 จาน
5.น้ำเปล่า 2 ขวด
6. ขนมตะโก้ 1 ถาด
7. น้แข็งเปล่า 3 แก้ว

มาถึงรสชาด ผัดกระเพรา ทั้ง 2 จานที่น้องสาวสั่ง ก็อร่อย ปานกลาง ส่วนของผม ก็อร่อย แต่ยังสู้แกงที่พี่สาวผมทำไม่ได้ครึ่ง
ปริมาณ น้อยๆๆๆ มากๆๆๆ  เพราะจานมันแบๆๆ  ก็เออ ร้านข้าวแกงเนาะ จะเอาอะไรมากมาย ถึงจะขึ้นชื่อก็เหอะ

มาสุดท้ายเหลือเชื่อ ก็อีตอนคิดเงินนี่แหละ  ท่านเชื่อหรือไม่ ทั้งหมด 220 บาท ผมงงว่า เฮ้ย นี่มันข้าวแกงนะ คิดยังไงได้ตั้ง 220 บาท
เขาก็ไม่แจกแจง เพราะลุกค้าเยอะมาก ราคา เทียบกับร้านแบบอื่นๆ ผมว่ามันไม่ได้แพงมากสุดโต่ง แต่ว่า ก็เพิ่งเคยเจอ ข้าวแกง ราคารากเลือดแบบนี้ ถ้าราคาขนาดนี้ ปริมาณ ก็ควรจะให้มันพออิ่มหน่อย นี่จานนึง คนอย่างผม กินประมาณไม่เกิน 20 คำ ก็หมดแล้ว

มีโต๊ะข้างๆผม หนักกว่าอีก มากันประมาณ 6 คน หมดไป 1 พันกว่าบาท ผมตบกะบาลตัวเอง เพื่อเตือนสติว่า เฮ้ย นี่ข้าวแกงนะ ตรูไม่ได้ฝันไป
จึงมาแนะนำว่า ถ้าท่านจะแวะ ร้านข้าวแกงแม่เสียน โปรดเช็คเงินในกระเป๋าของท่านให้ดีซะก่อน ว่าพอจะรองรับไหม

ผมก็คนสุพรรณ ยังรู้สึกเลยว่า อ่ะนะ มันมากไปหรือเปล่า นี่มันข้าวแกงนะ จุมพิต  จบรายงานคร้าบ

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010, 21:25:08 »

อายจัง ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลและคำเตือนครับ

อายจัง แต่ว่าอ่านลายเซ็นต์คุณ Pantamitr แล้วฮาดีจริงๆ

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
system-dj
โฆษกประจำสำนัก
Gold Member
อาจารย์ปู่

Dj Ko System No.468

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010, 21:33:12 »

โปรดทราบ ผมเป็น Pantamitr มาตั้งแต่เกิด แต่พวก พธม. มาตั้งชื่อเลียนแบบผม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Line User ID dj9317ko

http://www.facebook.com/phathompong.nagyam                                                          http://www.facebook.com/Dj.Ko.system.555

pui BIG CAR
01/01/2016-31/12/2016
Sponsor
อาจารย์ปู่

ฺBY Show Room " A LOT OF CAR "

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010, 22:01:43 »

โปรดทราบ ผมเป็น Pantamitr มาตั้งแต่เกิด แต่พวก พธม. มาตั้งชื่อเลียนแบบผม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โอ้โห พี่โก้คิดได้ไงเนี่ย  5555

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 15:06:26 »

โอ้โห พี่โก้คิดได้ไงเนี่ย  5555

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คุณโก้ไม่ได้คิดครับ   เค้าดูจากลายเซ๊นต์คุณ Pantamitr         อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

... Just do iT ... นนทบุรี - เมืองกาญจน์

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 19:11:54 »

ก่อนเปิดกะทู้ เดาว่าร้านนี้แน่ๆ เปิดมาใช่จริงด้วย
ก่อนก้อเคย ปีที่แล้ว ขับรถกลับบ้านเห็นบ่อยๆ เพราะทางผ่าน
ลองแกงป่าหมูป่า กับแกงหน่อไม้ และโค้กขวด น้ำแข็งแก้ว
คิดตังมา 95 บาทไทย งงเลย
กับข้าวอย่างละ 35 ข้าว 10 โค้กน้ำแข็ง 15
คุณภาพร้านกับความอร่อย ไม่ต่างจากข้าวแกง 25 บ
เคยจะโพสทีละ แต่ปล่อย ไม่อยากทำลายอาชีพ

My  Car  Gallery    ---->      www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21220.0
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 19:23:21 »

เคยเหมือนกันกินข้าวจานละ 60 น้ำเปล่า 15 บาท ที่จัตจักร สุดยอดจริงๆกินครั้งเดียว จำนานเลยครับ

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 20:52:12 »

จุมพิต ทุกท่านครับ แนะนำ ให้เลี่ยง เพราะราคากับสินค้า ขนาดนี้ มันเอาเปรียบกันเกินไปครับ คุณไก่ครับ ผมว่า แบบนี้ หมดอาชีพไปก็ดีนะครับ ( หรือเปล่าหว่า) แต่ก็อาจจะมีบางคน ไม่สนใจเรื่องราคาก็ได้นะ ขอให้อร่อยไว้ก่อน แต่ถ้าอร่อยสมราคา ผมก็จะไม่ว่าเลย ผมกินเกาเหลาเนื้อ ชามละ40 -50 ข้าว+น้ำดื่ม ต่างหาก ก็ไม่รู้สึกว่าแพงเลย เพราะ มันอร่อย สมราคาไง

แต่มาคิดๆๆ ดู ราคานี้ ก็ดีกว่ากินพวก ไก่ทอด เบอเกอร์ ฟาสต์ฟูดฝรั่งแหละเนาะ  (หรือไม่ใช่)

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

... Just do iT ... นนทบุรี - เมืองกาญจน์

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2010, 00:26:20 »

เคยเจอไหม ส้มตำจานละ 55 บ
ร้านแบบเพลิงหมาแหงนข้างทาง
ฝีมือก้อไม่ได้ความ กินไปแค่ 3-4 คำ ทิ้งเลย

My  Car  Gallery    ---->      www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21220.0
St.takechi
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010, 12:38:40 »

ดีแล้วครับมาบอกกล่าวกัน ว่าแต่มีร้านไหนแนะนำบ้างครับ ขอแบบกินได้ รสชาติเข้มข้นอร่อยถึงแพงก็ไม่ยั่น
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010, 23:07:25 »

พูนสินภัตคาร แยกวิสุทธิ์กษ้ตรย์ไง
เป็ดย่างเลิศ อาหารอร่อย
ร้านเป็นแบบภัตคาร บริการดี ติดแอร์
ที่สำคัญ ราคาถูกเหมือนข้าวต้มข้างทาง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club Travel  |  หัวข้อ: แนะนำ ร้านข้าวแกง ราคาแรงๆ ที่ควรเลี่ยง