ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
24 เมษายน 2024, 19:27:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ใครสนใจ Modify Main-Relay บ้างครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครสนใจ Modify Main-Relay บ้างครับ  (อ่าน 125762 ครั้ง)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #120 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 19:56:43 »

เรื่องของเรื่องเมนรีเลย์ผมเริ่มเสื่อม (EK) เลยว่าจะซื้อมาเปลี่ยน
แต่ว่า ไหนๆก็ไหนๆด้วยความร้อนวิชาเลยเอามาแงะๆดู ดูวงจรใล่วงจรดู  สรุปว่า มันมี ไดโอด อยู่ สามตัว ตัวต้านทานกระเบื้องอีก ตัวนึง และ รีเลย์เจ้าปัญหา 2 ตัว ตัวนึงตัดต่อไฟไปกล่อง อีกตัวไป ปั้มติ๊ก ตัวไปปั้มนี่แหละ ที่ชอบเสื่อมเพราะปั้มเวลาเริ่มทำงานดึงกระแสไฟพอควร ของผมก็เสื่มที่ตัวนี้ เลยเอารีเลย์ บอส มาต่อแทน ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการทดลองใช้งานครับได้มาได้วันสองวันก็ไม่มีอาการสตาทไม่ติดอีกเลย กะว่าจะรอดู ซักระยะ ถ้าเวิคก็ ประหยัดจาก 1xxx เป็น 1xx แถมทนกว่าแน่ๆ ใครใส่ปั้มติ๊กตัวแรงๆก็รับได้สบาย
ถ้าสนใจกัน เดี๋ยวผมจะลองเทสไปซักระยะก่อน แล้วจะเอาวิธีการมาบอกครับ
ช่วยหน่อย  พี่ครับ รถผมeg3d นะมีปัญหา จอดนานๆ5ชม.ขึ้นไปจะสตาดติดยาก(บิดกุญแจเปิดประมาน7วินาทีถึงจะติด ผมควรเเก้ปัญหาอย่างที่พี่เเนะนำไหมครับช่วยตอบหน่อย
ขอบคุนล่วงหน้าครับพี่
แบตเตอรี่รึเปล่าครับ แบตใช้มานานล่ะยังครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
kikake12
ชาวยุทธ
*

1ใน r.ki.ta ชลบุรี

« ตอบ #121 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 20:02:53 »

ช่วยหน่อย  พี่ครับ รถผมeg3d นะมีปัญหา จอดนานๆ5ชม.ขึ้นไปจะสตาดติดยาก(บิดกุญแจเปิดประมาน7วินาทีถึงจะติด ผมควรเเก้ปัญหาอย่างที่พี่เเนะนำไหมครับช่วยตอบหน่อย
ขอบคุนล่วงหน้าครับพี่

แบตเตอรี่รึเปล่าครับ แบตใช้มานานล่ะยังครับ
7วินาที่คือ มีเสียงว่าจะติดเเล้วนะครับ  เเต่มันนานกว่ารถคนอื่นเค้าอะครับ  ของคนอื่นเเค่2-3วินาที่ก็ติดเเล้ว..
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #122 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 20:42:24 »

7วินาที่คือ มีเสียงว่าจะติดเเล้วนะครับ  เเต่มันนานกว่ารถคนอื่นเค้าอะครับ  ของคนอื่นเเค่2-3วินาที่ก็ติดเเล้ว..
ใล่ลำดับการสตาทเครื่องก่อนนะครับ
 เปิดกุจแจออน  ไฟเครื่อง ไฟน้ำมันเครื่อง ไฟแบต จะติด หลังจากนั้นประมาณ สามวินาที ไฟเครื่องจะดับพร้อมได้ยินเสียงรีเลย์ครั้งนึง หลังจากนั้นก็บิดกุจแจไปยัง สตาท มอเตอร์สตาทจะหมุนแล้วก็ถึงจะติด   
7 วิ นี่ตรงก่อนไฟเครื่องจะดับรึเปล่าครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
kikake12
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #123 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 20:51:13 »

ใล่ลำดับการสตาทเครื่องก่อนนะครับ
 เปิดกุจแจออน  ไฟเครื่อง ไฟน้ำมันเครื่อง ไฟแบต จะติด หลังจากนั้นประมาณ สามวินาที ไฟเครื่องจะดับพร้อมได้ยินเสียงรีเลย์ครั้งนึง หลังจากนั้นก็บิดกุจแจไปยัง สตาท มอเตอร์สตาทจะหมุนแล้วก็ถึงจะติด   
7 วิ นี่ตรงก่อนไฟเครื่องจะดับรึเปล่าครับ

หลังจากไฟเครื่องดับครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #124 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 20:59:26 »

หลังจากไฟเครื่องดับครับ
พูดง่ายๆคือ ต้องแช่กุจแจไปตรง สตาทนานกว่าปกติถึงจะติดใช่ไม๊ครับ

kikake12
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #125 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 21:01:01 »

พูดง่ายๆคือ ต้องแช่กุจแจไปตรง สตาทนานกว่าปกติถึงจะติดใช่ไม๊ครับ
ครับพี่
kikake12
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #126 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 21:25:06 »

ครับพี่
จะเเก้ไงดีครับพี่
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #127 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 22:30:06 »

จะเเก้ไงดีครับพี่
ลองถอดหัวเทียนออกมาดูก่อนครับ อาการแบบนี้เป็นได้หลายอย่างเลยอ่ะ  กล่องecu เซนเซอร์ต่างๆ ระยะห่างวาว์ล องศาไฟจุดระเบิด คอล์ย กรองเบนซิน ปั้มติ๊ก

อ้อ รถมีอาการผิดปกติอื่นๆด้วยไม๊ครับ

monpat
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #128 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 14:37:39 »

ตัวรีเลย์นี่ซื้อได้ที่ไหนอ่ะคับ  แล้วตอนไปซื้อต้องบอกเค้าว่าเอารีเลย์แบบไหนหรอคับ  ขยิบตา

พอดีรถผมสตารท์ไม่ติดแล้วคาดว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุนี้ เศร้า

รบกวนขอคำแนะนำด้ววคับ  ขอบคุณคับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #129 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 15:00:27 »

ตัวรีเลย์นี่ซื้อได้ที่ไหนอ่ะคับ  แล้วตอนไปซื้อต้องบอกเค้าว่าเอารีเลย์แบบไหนหรอคับ  ขยิบตา

พอดีรถผมสตารท์ไม่ติดแล้วคาดว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุนี้ เศร้า

รบกวนขอคำแนะนำด้ววคับ  ขอบคุณคับ
รีเลย์ตามร้านอะไหล่รถยนต์ทั่วไปมีขายหมดครับ เดินเข้าไปถามหา รีเลย์ 12V ครับ ราคาประมาณ100 ข200บาทครับ เอายี่ห้อ บอส ครับ ทนหน่อย

เรื่องสตาทไม่ติดถ้าเป็นที่ตัวนี้คือน้ำมันไม่จ่ายครับตอนสตาทจะไม่ได้ยินเสียง ปั้มติ๊กทำงานครับ

jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #130 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 19:35:14 »

มาทำให้หน่อย มันอยู่ส่วนใหนของรถ จะใด้แกะออกมาให้ ฮืม

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #131 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 19:50:28 »

มาทำให้หน่อย มันอยู่ส่วนใหนของรถ จะใด้แกะออกมาให้ ฮืม
ตรงข้างๆ แก๊ะเก็บของคนนั่งอ่ะ ของEG น่าจะอยู่ที่เดียวกับ EK ยิ้มกว้างๆ

monpat
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #132 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2011, 00:52:43 »

รีเลย์ตามร้านอะไหล่รถยนต์ทั่วไปมีขายหมดครับ เดินเข้าไปถามหา รีเลย์ 12V ครับ ราคาประมาณ100 ข200บาทครับ เอายี่ห้อ บอส ครับ ทนหน่อย

เรื่องสตาทไม่ติดถ้าเป็นที่ตัวนี้คือน้ำมันไม่จ่ายครับตอนสตาทจะไม่ได้ยินเสียง ปั้มติ๊กทำงานครับ

จุมพิต  ขอบคุณมากคับ  คลายข้อข้องใจได้หลายอย่างเลย  จากคนที่ไม่เป็นเรื่องรถ  ตอนนี้ผมเริ่มมีความรู้มาประดับสมองแล้วคับ    ยิ้ม

ส่วนเรื่องสตารท์ไม่ติดผมนั่งวินิจฉัยอยู่พักใหญ่เลยตัดสินใจแกะจานจ่ายออกมา  แงะดูข้างใน บิงโกเลยคับ จายจ่ายกลับบ้านเก่าไปแล้ว ทั้งกลิ่น ทั้งรอยไหม้ดำๆ

ตอนนี้จอดแน่นิ่งอยู่หน้าบ้านคับ   แย่หน่อย:-[ อายจัง อายจัง

ส่วนรีเลย์วันจันทร์รื้นแน่คับเด๋วถ้าติดปัญหาอะไรคงได้มาขอรบกวนกันอีกละคับ อายจัง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #133 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2011, 10:17:39 »

จุมพิต  ขอบคุณมากคับ  คลายข้อข้องใจได้หลายอย่างเลย  จากคนที่ไม่เป็นเรื่องรถ  ตอนนี้ผมเริ่มมีความรู้มาประดับสมองแล้วคับ    ยิ้ม

ส่วนเรื่องสตารท์ไม่ติดผมนั่งวินิจฉัยอยู่พักใหญ่เลยตัดสินใจแกะจานจ่ายออกมา  แงะดูข้างใน บิงโกเลยคับ จายจ่ายกลับบ้านเก่าไปแล้ว ทั้งกลิ่น ทั้งรอยไหม้ดำๆ

ตอนนี้จอดแน่นิ่งอยู่หน้าบ้านคับ   แย่หน่อย:-[ อายจัง อายจัง

ส่วนรีเลย์วันจันทร์รื้นแน่คับเด๋วถ้าติดปัญหาอะไรคงได้มาขอรบกวนกันอีกละคับ อายจัง

รถจะติดเครื่องได้ก็ต้องมี ไฟกับน้ำมันต้องหาให้เจอก่อนว่า ไฟไม่มาหรือน้ำมันไม่มา ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น่าจะคอล์ยเสียแหละครับ ค่าของหลักพันต้นๆ

monpat
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #134 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 00:31:49 »

ผมกำลังตามหาจานจ่ายอยู่เลยคับ  แต่มีข้อสงสัยคับ  ช่างแถวบ้านผมเค้าบอกว่าราคาจานจ่ายที่เชียงกงอ่ะ  ถ้าสับไส้เอาแต่ข้างใน2500  ถ้าเอาทั้งลุก 3500 เค้าบอกนี่ราคาเชียงกงอ่ะคับ ตอนแรกก็เฉยๆนึกว่าราคาประมาณนี้ คือสั่งผ่านช่างเค้าอ่ะคับ   แต่ผมเห้นสมาชิกหลายท่านที่ประกาศขายราคาทั้งลุกแค่พันกว่าบาทเองอ่ะคับ  ผมเลยสงสัยว่าไปซื้อที่ไหนกันเอ่ยราคาถูกกว่าเป็นพัน  แล้วจานจ่ายต้องตรงรุ่นป่าวคับ ขยิบตา   
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #135 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 08:59:04 »

ผมกำลังตามหาจานจ่ายอยู่เลยคับ  แต่มีข้อสงสัยคับ  ช่างแถวบ้านผมเค้าบอกว่าราคาจานจ่ายที่เชียงกงอ่ะ  ถ้าสับไส้เอาแต่ข้างใน2500  ถ้าเอาทั้งลุก 3500 เค้าบอกนี่ราคาเชียงกงอ่ะคับ ตอนแรกก็เฉยๆนึกว่าราคาประมาณนี้ คือสั่งผ่านช่างเค้าอ่ะคับ   แต่ผมเห้นสมาชิกหลายท่านที่ประกาศขายราคาทั้งลุกแค่พันกว่าบาทเองอ่ะคับ  ผมเลยสงสัยว่าไปซื้อที่ไหนกันเอ่ยราคาถูกกว่าเป็นพัน  แล้วจานจ่ายต้องตรงรุ่นป่าวคับ ขยิบตา   
หาตามหน้าซื้อขาย สปอนเซอร์เว็บเราดีกว่าครับ ราคามาตรฐาน จุมพิต จุมพิต จุมพิต

monpat
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #136 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 23:20:55 »

หาตามหน้าซื้อขาย สปอนเซอร์เว็บเราดีกว่าครับ ราคามาตรฐาน จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ผมก็ว่าจะซื้อในเว้บเรานี่ล่ะคับ   แต่ผมสงสัยว่าทำไมเชียงกงถึงราคาแพงกว่าอ่ะคับ   งง ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #137 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 22:46:09 »

ผมก็ว่าจะซื้อในเว้บเรานี่ล่ะคับ   แต่ผมสงสัยว่าทำไมเชียงกงถึงราคาแพงกว่าอ่ะคับ   งง ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
อันนี้ตอบไม่ได้จริงๆครับ เท่าที่รู้มันก็คล้ายๆ ขายส่ง ขายปลีกอ่ะ ยิ้มกว้างๆ

Toajeed
จอมยุทธ

« ตอบ #138 เมื่อ: 15 กันยายน 2011, 23:09:41 »

สุดยอดครับท่าน คลังความรู้ต้องพี่เงาะเลย  จุมพิต
IyaiZa
ศิษย์พี่

หมู่นี้วิ่ง ลำปางเป็นว่าเล่น

« ตอบ #139 เมื่อ: 16 กันยายน 2011, 09:48:47 »

มาเก็บความรู้ครับ

ค่อย ๆ ทำไป
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #140 เมื่อ: 16 กันยายน 2011, 09:52:18 »

สุดยอดครับท่าน คลังความรู้ต้องพี่เงาะเลย  จุมพิต

มาเก็บความรู้ครับ

ขอบคุณครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #141 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 11:37:50 »

กว่าจะหาเมนรีเลย์เจอเกือบถอดแอร์แล้ว ร้องไห้  ปาดEG 4Dมันอยู่ฝั่งคนขับ ตกใจ  มาเลยพีเงาะมาช่วยกันลื้อ ยิ้มกว้างๆ

https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #142 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 12:30:25 »

กว่าจะหาเมนรีเลย์เจอเกือบถอดแอร์แล้ว ร้องไห้  ปาดEG 4Dมันอยู่ฝั่งคนขับ ตกใจ  มาเลยพีเงาะมาช่วยกันลื้อ ยิ้มกว้างๆ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม บ่ายๆก่อนนะ

vakabayashi
Gold Member
เจ้าสำนัก

NCO 5/44

« ตอบ #143 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 12:51:19 »

ผมเคยเจอช่างแถวดอนเมืองแจ้งราคาซ่อมจานจ่าย เฉพาะข้างใน 4500 เปลี่ยนทั้งลูกมือ 2 เชียงกง 7500  ร้องไห้

เลว......... โกรธ

รู้ทุกอย่าง...แต่...ไม่รู้งานในหน้าที่
อยู่ทุกที่...แต่...ไม่อยู่ที่ทำงาน
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #144 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 13:04:27 »

ผมเคยเจอช่างแถวดอนเมืองแจ้งราคาซ่อมจานจ่าย เฉพาะข้างใน 4500 เปลี่ยนทั้งลูกมือ 2 เชียงกง 7500  ร้องไห้

ดีที่ถอยออกมาได้ทัน

jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #145 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 13:27:24 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม บ่ายๆก่อนนะ
เสร็จแล้วครับ  มาเช็คงานด้วยลูกพี่ จุมพิต

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #146 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 13:40:55 »

เสร็จแล้วครับ  มาเช็คงานด้วยลูกพี่ จุมพิต
เดี๋ยวซักครู่ ขึ้นไป  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

tochodo_147
ศิษย์พี่

« ตอบ #147 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 15:44:31 »

บัดกรีไปเลยก็ดีครับ ชัวดี เสียงรีเลย์ลองฟังดูครับมันจะดังพร้อมไฟอินจิ้นเลย
ใล่ลำดับการสตาทก่อนนะครับ จะได้เข้าใจตรงกัน เริ่มจาก off บิดไป on ไฟอินจิ้นติด แล้วดับตอนไฟดับนี้จะได้ยินเสียงรีเลย์ดัง แล้วคราวนี้ก็บิดไปยัง start มอเตอร์สตาทก็จะทำงาน แล้วเครื่องติด
ที่ว่าสามครั้งติดนี่ เริ่มจาก ปิดกุจแจใหม่ หรือจาก on ไป สตาทใหม่3ครั้งครับ ถ้าเป็นที่รีเลย์จะต้องปิด เปิดกุจแจใหม่ครับ ถ้าเป็นจาก on ไปstart หลายรอบถึงจะติดแสดงว่าเป็นที่มอเตอร์สตาทครับ ถ้ามันดังอื๊ดๆแบบหมุนไม่มีแรง ลองไปดูตามกระทู้ มอเตอร์สตาทได้เลยครับ ผมทำรีเลย์เสร็จ ก็ไปทำมอเตอร์สตาทต่อ อาการสตาทยากไม่มีอีกเลยครับ

เข้ามาหาความรู้เจออาการคล้ายๆกัน
เริ่มจาก off บิดไป on ไฟอินจิ้นติด แล้วดับตอนไฟดับนี้จะได้ยินเสียงรีเลย์ดัง แล้วคราวนี้ก็บิดไปยัง start 3-4ครั้งยังพอจะติดได้ แต่บางครั้ง ฉึงเดียวติดเลย  แต่...
จาก on ไป สตาทใหม่ จะกี่ครั้งก็ไม่ติดเลย ถ้าครั้งแรกไม่ติดแล้ว
จากอาการข้างต้นจะเริ่มจากเมนรีเลย์หรือมอเตอร์สตาร์ทดีครับ
แล้วถ้าเปลี่ยนโซลินอยด์มอเตอร์สตาร์ท จะหามือสองได้มั๊ย/หรือจะเปลี่ยนมอเตอร์ทั้งลูกเลยได้ครบด้วย
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #148 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 16:44:10 »

เข้ามาหาความรู้เจออาการคล้ายๆกัน
เริ่มจาก off บิดไป on ไฟอินจิ้นติด แล้วดับตอนไฟดับนี้จะได้ยินเสียงรีเลย์ดัง แล้วคราวนี้ก็บิดไปยัง start 3-4ครั้งยังพอจะติดได้ แต่บางครั้ง ฉึงเดียวติดเลย  แต่...
จาก on ไป สตาทใหม่ จะกี่ครั้งก็ไม่ติดเลย ถ้าครั้งแรกไม่ติดแล้ว
จากอาการข้างต้นจะเริ่มจากเมนรีเลย์หรือมอเตอร์สตาร์ทดีครับ
แล้วถ้าเปลี่ยนโซลินอยด์มอเตอร์สตาร์ท จะหามือสองได้มั๊ย/หรือจะเปลี่ยนมอเตอร์ทั้งลูกเลยได้ครบด้วย

แต่ตอนไม่ติดนี่ มอเตอร์สตาทมันทำงานปกติไม๊ครับ ถ้าไม่ทำงานก็ มอเตอร์สตาทอาจจะแปรงถ่านหมด  ตามไปดูที่กระทู้ มอเตอร์สตาทได้เลย
แต่ถ้ามันทำงานปกติแต่ไม่ติด ก็อาจจะเกิดจาก เมนรีเลย์ หรือปั้มติ๊ก  ถ้าถูกหวยก็ อาจจะกล่อง 
โซลินอย์ลมอเตอร์สตาทมีขายแยกนะครับถ้าจะไม่ผิดแต่ส่วนมากไม่แปรงถ่านหมดก็ สายหลวม (เท่าที่เจอบ่อยๆ)

tochodo_147
ศิษย์พี่

« ตอบ #149 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 11:49:35 »

แต่ตอนไม่ติดนี่ มอเตอร์สตาทมันทำงานปกติไม๊ครับ ถ้าไม่ทำงานก็ มอเตอร์สตาทอาจจะแปรงถ่านหมด  ตามไปดูที่กระทู้ มอเตอร์สตาทได้เลย
แต่ถ้ามันทำงานปกติแต่ไม่ติด ก็อาจจะเกิดจาก เมนรีเลย์ หรือปั้มติ๊ก  ถ้าถูกหวยก็ อาจจะกล่อง 
โซลินอย์ลมอเตอร์สตาทมีขายแยกนะครับถ้าจะไม่ผิดแต่ส่วนมากไม่แปรงถ่านหมดก็ สายหลวม (เท่าที่เจอบ่อยๆ)
มัน "แต๊ก" อะครับพี่เงาะ บทจะติดก้อติดเอาดื้อๆ บทจะเกเร ก้อ แต๊ก ๆ ๆ ๆ ๆ
แต่ก้อไม่เคยลองจับตัวมอเตอร์ตอนที่มัน แต๊ก อะครับ
แต่ใจผมคิดตะเปลี่ยนโซลินอยด์สตาร์ท กะเมนรีเลย์ตามพี่เงาะ
ชี้เป้าหน่อยครับ ถ้ามีในคลับยิ่งดีเลยครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #150 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 11:56:34 »

มัน "แต๊ก" อะครับพี่เงาะ บทจะติดก้อติดเอาดื้อๆ บทจะเกเร ก้อ แต๊ก ๆ ๆ ๆ ๆ
แต่ก้อไม่เคยลองจับตัวมอเตอร์ตอนที่มัน แต๊ก อะครับ
แต่ใจผมคิดตะเปลี่ยนโซลินอยด์สตาร์ท กะเมนรีเลย์ตามพี่เงาะ
ชี้เป้าหน่อยครับ ถ้ามีในคลับยิ่งดีเลยครับ

กระทู้นี้ลองไปดูล่ะยัง http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,82097.0.html
ถ้าโซลินอย เสียก็ดังแต๊กๆๆเฉยๆ แต่มอเตอร์สตาทไม่ทำงานได้เหมือนกัน กับอีกอย่างก็แปลงถ่านหมด โดยมาอากาศร้อนๆ เครื่องร้อนๆจะเป็นบ่อย ตอนเครื่องเย็นๆสตาทตอนเช้าๆไม่ค่อยมีอาการ    มอเตอร์สตาทต้องรื้อดูก่อน ถ้าดูสภาพไม่ไหว ก็หาเปลี่ยน ใน ปักหมุดห้องซื้อขายอ่ะมีหลายเจ้า

monpat
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #151 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 11:56:00 »

แลบลิ้น  ร้านเดียวกันป่าวคับเนี่ยะ  ผมก็อยู่ดอนเมืองคับ
tochodo_147
ศิษย์พี่

« ตอบ #152 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 23:21:41 »

กระทู้นี้ลองไปดูล่ะยัง http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,82097.0.html
ถ้าโซลินอย เสียก็ดังแต๊กๆๆเฉยๆ แต่มอเตอร์สตาทไม่ทำงานได้เหมือนกัน กับอีกอย่างก็แปลงถ่านหมด โดยมาอากาศร้อนๆ เครื่องร้อนๆจะเป็นบ่อย ตอนเครื่องเย็นๆสตาทตอนเช้าๆไม่ค่อยมีอาการ    มอเตอร์สตาทต้องรื้อดูก่อน ถ้าดูสภาพไม่ไหว ก็หาเปลี่ยน ใน ปักหมุดห้องซื้อขายอ่ะมีหลายเจ้า

เมื่อวานลองไปลองทำแบบที่พี่เงาะให้รายละเอียดมา รีเลย์บอสส 80 บาท เมดบายโปรตุเกส
ลองทดสอบ ผมว่าไม่ต่างจากเดิมพอร้อนแล้วก็เป็นอีก เสียงรีเลย์ไม่ต่างจากเดิม
กะจะเปลี่ยนมอเตอร์สตาีร์ทซะหน่อย ซื้อจากเพื่อนในคลับมาโพสขายดันผิดรุ่น กำจิงๆ ระหัสตัวเลข 18 (บอกเราว่าใช้ได้)
แต่ถ้าเป็นของ y8 auto มันเป็นระหัส 19 ที่เพลส

พี่เงาะพอจะมีวิธีไล่เช็คจากตัวอื่นได้อีกม่ะ ถ้าแบตขอเป็นทางเลือกสุดท้ายนะ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #153 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 08:56:06 »

เมื่อวานลองไปลองทำแบบที่พี่เงาะให้รายละเอียดมา รีเลย์บอสส 80 บาท เมดบายโปรตุเกส
ลองทดสอบ ผมว่าไม่ต่างจากเดิมพอร้อนแล้วก็เป็นอีก เสียงรีเลย์ไม่ต่างจากเดิม
กะจะเปลี่ยนมอเตอร์สตาีร์ทซะหน่อย ซื้อจากเพื่อนในคลับมาโพสขายดันผิดรุ่น กำจิงๆ ระหัสตัวเลข 18 (บอกเราว่าใช้ได้)
แต่ถ้าเป็นของ y8 auto มันเป็นระหัส 19 ที่เพลส

พี่เงาะพอจะมีวิธีไล่เช็คจากตัวอื่นได้อีกม่ะ ถ้าแบตขอเป็นทางเลือกสุดท้ายนะ
มอเตอร์สตาทอ่ะถ้ารื้อได้รื้อเลยครับซ่อมไม่ยาก ถ้ามันไม่ใหม้ไปซ่ะก่อน ของผมสภาพแบบที่เอามาลงตอนนี้ยังใช้อยู่เลย อายจัง อายจัง

tochodo_147
ศิษย์พี่

« ตอบ #154 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 12:04:10 »

มอเตอร์สตาทอ่ะถ้ารื้อได้รื้อเลยครับซ่อมไม่ยาก ถ้ามันไม่ใหม้ไปซ่ะก่อน ของผมสภาพแบบที่เอามาลงตอนนี้ยังใช้อยู่เลย อายจัง อายจัง

รื้อแล้วครับ สะอาดสะอ้าน ถ่านก้อเหลือเยอะสภาพภายในเหมือนใหม่มากแบบว่าตัดปัญหาข้อนี้ได้เลย กริ๊บบเลย  ยิ้มกว้างๆ
เหลือรูกุญแจ/กรองเบนซิน/ติ๊ก/หัวเทียน/แบต ฯลฯ โอ๊ยยอยากไปเที่ยวเชียงใหม่ จะได้ให้ช่วยเช็ค  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #155 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 15:03:26 »

รื้อแล้วครับ สะอาดสะอ้าน ถ่านก้อเหลือเยอะสภาพภายในเหมือนใหม่มากแบบว่าตัดปัญหาข้อนี้ได้เลย กริ๊บบเลย  ยิ้มกว้างๆ
เหลือรูกุญแจ/กรองเบนซิน/ติ๊ก/หัวเทียน/แบต ฯลฯ โอ๊ยยอยากไปเที่ยวเชียงใหม่ จะได้ให้ช่วยเช็ค  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
มาเที่ยวเลย ช่วงนี้ เชียงใหม่กำลังคึกคัก   
จากที่บอกมาลองดู ปั็มติ๊กครับ ของผมเคยเป็น หลังจากทำเมนรีเลย์แล้วอ่ะ ถ้าเป้นปั้มติ๊กเดิมๆ อายุมันก็เยอะแล้วครับเปลี่ยนเลยก็ดี ราคา ไม่เกินพัน (ผมซื้อที่เชียงใหม่600 ) เปลี่ยนแล้ววิ่งคนละเรื่องเลย

tochodo_147
ศิษย์พี่

« ตอบ #156 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 16:00:28 »

มาเที่ยวเลย ช่วงนี้ เชียงใหม่กำลังคึกคัก   
จากที่บอกมาลองดู ปั็มติ๊กครับ ของผมเคยเป็น หลังจากทำเมนรีเลย์แล้วอ่ะ ถ้าเป้นปั้มติ๊กเดิมๆ อายุมันก็เยอะแล้วครับเปลี่ยนเลยก็ดี ราคา ไม่เกินพัน (ผมซื้อที่เชียงใหม่600 ) เปลี่ยนแล้ววิ่งคนละเรื่องเลย

อยากไปนะพี่เงาะ แต่เพิ่งลางานไปอาทิตย์ก่าๆ กัวหนาวอ่ะ(ไม่อาบน้ำ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม รอหลังปีใหม่
แบบว่าเปลี่ยนติ๊กแล้ววิ่งดีไม่อยากได้  แต่อยากได้แบบสตาร์ืททีเดียวฉึงงง อ่ะ ( แม่บ้านด่า......ซ่อมไม่ได้เรื่อง )))
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #157 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 16:46:56 »

อยากไปนะพี่เงาะ แต่เพิ่งลางานไปอาทิตย์ก่าๆ กัวหนาวอ่ะ(ไม่อาบน้ำ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม รอหลังปีใหม่
แบบว่าเปลี่ยนติ๊กแล้ววิ่งดีไม่อยากได้  แต่อยากได้แบบสตาร์ืททีเดียวฉึงงง อ่ะ ( แม่บ้านด่า......ซ่อมไม่ได้เรื่อง )))
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปั้มติ๊กเดิมของผมอ่ะมันล้า มันจะมีสองอาการคือ มันอืดเวลาเร่งอ่ะรอบขึ้นช้า และทีส่ำคัญ  เวลาเครื่องร้อน น้ำมันเชื้อเพลิงในถังก็ร้อน มันจะไม่ค่อยทำงาน ไม่ก็ทำงานตอนเปิดกุจแจ พอจะสตาทก็ไม่ทำงาน น้ำมันเหลือน้อยๆยิ่งเป็นเยอะ ของผมหลังจากทำเมนรีเลย์ อาการก็หายอย่างที่บอก พอซักระยะ มันก็เป็นอาการเดิมผมเลยต่อไฟเช็ค ดู ปรากฎว่าไฟก็เข้าปั้ม แต่ปั้มไม่ทำงานเลยลองวัดแรงดันดูโอ้ รู้เลย เลยไปเปลี่ยนปั้มติ๊ก คราวนี้ก็วิ่งดีขึ้น สตาทยังไงก็ติดครับ  ยิ้มกว้างๆ

tochodo_147
ศิษย์พี่

« ตอบ #158 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 23:32:06 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปั้มติ๊กเดิมของผมอ่ะมันล้า มันจะมีสองอาการคือ มันอืดเวลาเร่งอ่ะรอบขึ้นช้า และทีส่ำคัญ  เวลาเครื่องร้อน น้ำมันเชื้อเพลิงในถังก็ร้อน มันจะไม่ค่อยทำงาน ไม่ก็ทำงานตอนเปิดกุจแจ พอจะสตาทก็ไม่ทำงาน น้ำมันเหลือน้อยๆยิ่งเป็นเยอะ ของผมหลังจากทำเมนรีเลย์ อาการก็หายอย่างที่บอก พอซักระยะ มันก็เป็นอาการเดิมผมเลยต่อไฟเช็ค ดู ปรากฎว่าไฟก็เข้าปั้ม แต่ปั้มไม่ทำงานเลยลองวัดแรงดันดูโอ้ รู้เลย เลยไปเปลี่ยนปั้มติ๊ก คราวนี้ก็วิ่งดีขึ้น สตาทยังไงก็ติดครับ  ยิ้มกว้างๆ
เอางี้พี่ อยากลองมั่งอ่ะ ติ๊กของ y8 AT ต้องใส่ตัวไหน
ฝากพี่ซื้อ 600 บวกค่าส่ง?ฮืมฮืมฮืมฮืม
ถ้าซื้อร้านทั่วไปแถวบ้านผมบอกเค้ายังไง ปั๊มติ๊ก..........................
เพราะว่าบอส12โวล ที่บ้านผมถูกจัง 80 บาท
อยากไล่ไปทีละอาการ ผมสนใจที่พี่เงาะแนะนำอ่ะ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #159 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 23:55:25 »

เอางี้พี่ อยากลองมั่งอ่ะ ติ๊กของ y8 AT ต้องใส่ตัวไหน
ฝากพี่ซื้อ 600 บวกค่าส่ง?ฮืมฮืมฮืมฮืม
ถ้าซื้อร้านทั่วไปแถวบ้านผมบอกเค้ายังไง ปั๊มติ๊ก..........................
เพราะว่าบอส12โวล ที่บ้านผมถูกจัง 80 บาท
อยากไล่ไปทีละอาการ ผมสนใจที่พี่เงาะแนะนำอ่ะ

ผมซื้อที่เชียงกงเชียงใหม่อ่ะก็บอกเค้าว่าเค้าปั้มติ๊กฮอนด้า ซีวิตปี96 แค่นั้น   ซื้อมามันจะมาเป็นทั้งโครงก็ถอดโครงออกสลับกับของในรถอ่ะ  ฝากผมซื้อได้นะถ้าไปเชียงกงลำบากอ่ะ  อ้อแล้วบ้านอยู่ไหนล่ะเนี่ย ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ใครสนใจ Modify Main-Relay บ้างครับ