ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 พฤษภาคม 2024, 01:33:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: รบกวนผู้รู้หน่อยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 2025 ครั้ง)
Pavorawut
ศิษย์พี่

« เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 09:01:58 »

พอดีผมอยากทราบว่าถ้ากล่อง ECU เสียนะครับ มันจะจ่ายไฟให้เครื่องยนต์หรือเปล่าครับ
และอีกข้อนึงถ้าเครื่องยนต์สตาร์ทแล้วไฟเข้าหัวเทียน
แต่น้ำมันไม่จ่ายไปอาการเกิดจากอะไรครับ
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 09:48:08 »

กล่อง ECU เสีย  คงต้องดูว่าเสียจุดไหนครับ คงเหมารวมไม่ได้มั้งครับ ถ้าเสียตรงจุดควบคุมเครื่องยนต์ก็คงไม่สมบูรณ์ครับ

น้ำมันไม่จ่าย ไม่ลองเช็คปั้มติ๊กด้วยหละครับ ฟังเสียงก่อนก็ได้นิครับ ตอนเปิดกุญแจ ON มันดังติ๊ก ป่าว ออ  เมนรีเลย์ด้วยนะครับ

Pavorawut
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 10:08:31 »

กล่อง ECU เสีย  คงต้องดูว่าเสียจุดไหนครับ คงเหมารวมไม่ได้มั้งครับ ถ้าเสียตรงจุดควบคุมเครื่องยนต์ก็คงไม่สมบูรณ์ครับ

น้ำมันไม่จ่าย ไม่ลองเช็คปั้มติ๊กด้วยหละครับ ฟังเสียงก่อนก็ได้นิครับ ตอนเปิดกุญแจ ON มันดังติ๊ก ป่าว ออ  เมนรีเลย์ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ ผมจาลองไปเช็คดูครับ
nookirpc
เจ้าสำนัก

ไม่หล่อ แต่จริงใจ

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 15:09:58 »

ยิ้ม ถ้ารถที่มีอายุมากๆ ก็มีโอกาสที่กล่อง ECU อาจจะเริ่มเสื่อมสภาพครับ อาการอย่างที่ทุกท่านคิดครับ ปกติอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับระบบอิเล็กทรอนิกส์ ก่อนที่จะเสีย มันมักจะมีอาการรวนก่อนให้เห็น เช่นไฟหน้าปัดโชว์แปลกๆ เครื่องกระตุก รอบเครื่องสวิงแบบไม่มีเหตุผล หรือแม้กระทั่งทำให้จังหวะการเปิดของระบบ VTEC. เพี้ยน ส่วนนี้มาจากกล่องโดยตรงเลยครับ พอดีผมเคยซ่อมกล่องมาบ้างแล้วหลายใบ พี่ชายที่ศูนย์ Honda เขาฝากมา ส่วนใหญ่มักจะเกิดจาก Capacitor ในกล่องเริ่มเน่า มีน้ำยาเยิ้มออกมากัดวงจรภายในกล่อง ถ้าไม่แน่ใจ ก็ลองถอดกล่องมาเปิดฝาดูครับ ถ้ามีกลิ่นเปรี้ยวๆ ก็เขาหล่ะ  ส่วนของผมถอดออกมาเปลี่ยน c แล้วตอนนี้สบายใจหายห่วงครับ ใช้ได้อีกเกิน 5 ปีแน่นอน  ส่วนรถใครที่อายุมากเกิน 10 up ควรต้องเช็คบ้างก็ดีครับ เพราะ c มีอายุการใช้งานแบบเต็มประสิทธิภาพไม่น่าเกิน 10 ปีครับ
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 15:16:02 »

แล้วเข็มความเร็วขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง  ทดสอบตัว speed sensor แล้วไม่เสีย  มันเกี่ยวกับกล่องไหมครับ
ตอนนี้ช่างเช็คให้อยู่    ระบุได้ไหมครับว่า C ตัวไหนบ้าง

chanwit_pure
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 23:59:55 »

แล้วเข็มความเร็วขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง  ทดสอบตัว speed sensor แล้วไม่เสีย  มันเกี่ยวกับกล่องไหมครับ
ตอนนี้ช่างเช็คให้อยู่    ระบุได้ไหมครับว่า C ตัวไหนบ้าง
ผมเคยเปลี่ยนicในกล่องครับคือกล้องผมมันช๊อดครับอาการก็คือไฟรูปเครื่องโชว์ตลอดเลยแล้วรอบเครื่องยนตค้างที่1500-1800รอบครับแกะกล่องออกมาดูปรากฎว่าicแตกเลยครับก็ไปซื้อที่บ้านหมือครับสามตัวหกร้อยบาทก็หายไปพักหนึ่งคือรอบเครื่องปกติขับไปได้สักครั้งนึงดับเครื่องเป็นอาการเดิมเลยจนปัญญาไปให้อู่ดูเข้าว่าเป็นที่เซนเซอร์ด้วมันช๊อตมันก็วิ่งเข้ากล่องซ่อมกล่องไปเป็นเซนเซอร์ก็ไม่หายตัวเหลืองๆชุดเดียวกับปีกผีเสื้อ500บาทหายแต่ก็ต้องเปลี่ยนกล่องecuเลยก็หาในคลับของเรานี่หล่ะครับ1200ครับd16y8 vtecครับผู้ใจดีขายให้
nookirpc
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 08:52:32 »

อายจังปกติการเปลี่ยน c ที่บอร์ดเรามักจะเปลี่ยนกันแบบยกแผงครับ ประมาณว่ามาพร้อมกันก็ควรจะไปพร้อมกันครับ แต่มีข้อจำกัดว่าต้องเป็นค่าเดิมนะ คือค่าของ c ฟารัดเท่าเดิม และโวลต์ต้องไม่ตำกว่าของเดิมที่ระบุค่าข้างตัวของมัน ถ้าเราเปลี่ยนค่าที่ต่างจากของเดิมที่ระบุไว้ก่อนหน้านี้ อาจจะไปมีผลกับความถี่ของวงจรได้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับตำแหน่งของ c ที่วางอยู่ในวงจรด้วย ถ้าเป็นส่วนของภาค Supply อาจจะไม่มีผลเท่าไหร่ครับ แต่ขอแนะนำว่า ควรเปลี่ยนค่าเดิม โวลต์เท่าเดิม และค่าองศาที่ระบุไว้ต้อง 105 องศาขึ้นไปครับ  ส่วน c หาซื้อได้ตามร้านอิเล็กทรอนิกทั่วๆไปครับ ราคาไม่แพงเท่าไรครับ ถ้าพอจะทำได้ก็ลองดูก่อนครับ ดีกว่าส่งซ่อม ก็จะโดนฟันไม่ต่ำกว่า 2 พันแน่นอนครับ  จุมพิต
Pavorawut
ศิษย์พี่

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 10:27:49 »

ตอนบิดกุญแจไฟเครื่องก็โชว์นะครับ และก็ดังต๊กและก็ตัดไปแต่พอสตาร์ทก็ไม่ติดครับ ลองดูแล้วอาการเหมือนน้ำมันไม่จ่ายไปที่หัวฉีดนะครับ ผมลองใช้น้ำมันล่อตรงหัวฉีด ก็ยังสตาร์ทไม่ติดอยู่ดีครับ เลยไม่รู้จะทำยังไงเลย
nookirpc
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 13:29:18 »

ขยิบตา อาการแบบนี้ตอบยากครับ คงต้องลองตัดประเด็นทีละจุด  ก่อนอื่นคงต้องลองหากล่องใหม่มาทดลอง ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆขับรุ่นเดียวกันอยู่ละแวกนั้นหรือป่าวครับ จะได้รู้กันเสียทีว่าเป็นที่กล่องจริงหรือเปล่า  ถ้ายังงัยลองลงรายละเอียด อาการ และการเช็คเบื้องต้นที่เคยทำไปก่อนหน้านี้ไว้ด้วยก็จะดีครับ จะลองถามพี่ชายให้ครับ ลังเล    ก่อนหน้านี้รถผมก็เคยเป็น พอบิดกุญแจสต๊าซ เงียบกริบ แต่เจอสาเหตุตรงมอเตอร์สต๊าซครับ สายมันหลวม ก็แก้ไขไปแล้ว เคสนั้นง่ายครับ แต่เคสนี้คงต้องหาสาเหตุต่อไป เป็นกำลังใจให้หายไวๆนะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2010, 13:34:09 โดย nookirpc » บันทึกการเข้า
Pavorawut
ศิษย์พี่

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 13:04:22 »

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนครับ ตอนนี้เครื่องติดแล้วครับ
พอดี จานจ่ายไฟมันเสียนะครับ
 จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: รบกวนผู้รู้หน่อยครับ