ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 เมษายน 2024, 13:27:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: +++++++++ใครต่อวงจรLED เป็นบ้างครับขอความรู้หน่อยครับผม--------------------- 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: +++++++++ใครต่อวงจรLED เป็นบ้างครับขอความรู้หน่อยครับผม---------------------  (อ่าน 7335 ครั้ง)
part22
จอมยุทธ

ขับ..Ek..หล่อทุกคน

« เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 01:09:45 »

ผมต่อลงแผ่นปริ้น ic ใช้LED3หลอด ตัว"R"500โอร์ม จี้กับแบต ไฟติด ดวงกลางสว่าง ดวงข้าง ติดแบบหรี่ๆ อีกดวงดับ เป็นเพราะอะไรครับ ขยิบตา ขยิบตา ฮืม
.
ปล.มือใหม่ครับ เพิ่งเคยต่อครั้งแรกในชีวิต (วงจรนี้ผมเอาแบบมาจากกระทู้เก่า)
.
แนะนำด้วยครับ มีรูปตอนต่อวงจรจะขอบคุณมากครับ  จุมพิต[
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 02:25:42 »

ลองอ่านให้ละเอียดก่อนครับ

ลองซัก 200 โอห์มดู อย่าลืมใส่ไดโอดก่อนด้วยนะ

part22
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 04:47:04 »

ลองครั้งที่2ใช้วงจรเดิมสรุปว่าได้ครับติดทุกดวง แต่ผมดันทะลึ่งใส่หลอดLEDไฟกระพริบไปด้วย1หลอด
.
มันก็เลยกลายเป็น LEDธรรมดา3ดวงกระพริบสลับกับหลอดLEDไฟกระพริบ
.
สงสัยว่าทำไมถึงเป็นอย่างนั้นครับ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
.
ถามอีกข้อนึงครับ หลอดLEDที่มีมุมฉายแสงกว้างกว่าหลอดLEDธรรมดา(ถ้ามองจากด้านบนของหลอดจะเห็นจุดสีเหลืองในตัวหลอด)เรียกว่าLEDอะไรครับ
.
ขอบคุณท่านOctillion มากครับที่แนะนำ
จุมพิต
ตุ้ยนุ้ย
Gold Member
อาจารย์ปู่

I love civic

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 01:42:55 »

หลอดไฟ LED หรือ Light Emitting Diode คือเทคโนโลยีของการส่องสว่างใหม่ กินไฟน้อย ทนทาน ให้ความ

สว่างสูง เกิดความร้อนต่ำมาก ส่วนแต่ละค่ายก็อาจจะทำLEDออกมาต่างๆกัน และก็ยังเรียกชื่อต่างๆกันไปโดยที่

ไม่มีสถาบันหรือมาตรฐานอะไรรองรับกัน เช่นเรียกว่า LED Super Bright บ้างต่อมาก็ตั้งกันเป็นLED Ultra Bight

คือเพื่อให้มันดูเหมือนว่าสว่างกว่า Super Bright และก็มีบางค่ายก็ตั้งเป็น High Bright , Extra Bright , ฯลฯ

ก็แล้วแต่จะเรียกกันไป สรุปได้ว่า Ultra Bright ของค่ายนึงอาจสว่างน้อยกว่า Super Bright ของอีกค่ายก็ได้ และ

ทำนองเดียวกันอาจสว่างน้อยกว่า LED ธรรมดาที่ไม่มีสร้อยต่อท้ายของค่ายโน้นก็ได้ เพราะไม่มีมาตรฐานอะไร

ที่บ่งชี้ไว้ชัดเจนนี่เอง
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 12:10:19 »

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,69912.0.html
ถ้าไม่เข้าใจก็ถามต่อได้ครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
part22
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 21:11:18 »

+++ ขอบคุณทุกท่านมากครับได้ความรู้มากเลย จุมพิต
pj_civic98
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010, 09:23:04 »

:-\ตามลิ้งนี้เลยครับ
http://led.linear1.org/led.wiz
part22
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 03:19:19 »

ตอนนี้ผมDIYไฟส่องป้ายทะเบียนไปเรียบร้อยครับผม จุมพิต จุมพิต จุมพิต สเตปต่อไปผมอยากทำไฟกระพริบเหมือนอย่างในคลิปอ่ะครับผม ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี :'( :'( :'( :'(

http://www.youtube.com/watch?v=A2qO0-IZ6w0&feature=related
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน 2010, 03:20:51 โดย part22 » บันทึกการเข้า
part22
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 03:22:31 »

เอาแค่ไฟขอทางอ่ะครับ ไฟเบรคดูแล้วปวดตา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 12:35:32 »

ถ้าเอาแค่ตรงไฟเลี้ยวก็ต้องทำเป็นวงจรไฟวิ่งครับ หาซื้อชุดคิดมาได้แล้วมาเปลี่ยน LED ใหม่ แล้วเอาไปยัดตรงไฟเลี้ยวให้เป็นแนวยาวๆครับ แต่ถ้าเอาทั้งหมดใช้เป็น ไมโครคอนโทรเลอร์ดีดีกว่า แต่ทำยากกว่าครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
part22
จอมยุทธ

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 05:22:46 »

ถ้าเอาแค่ตรงไฟเลี้ยวก็ต้องทำเป็นวงจรไฟวิ่งครับ หาซื้อชุดคิดมาได้แล้วมาเปลี่ยน LED ใหม่ แล้วเอาไปยัดตรงไฟเลี้ยวให้เป็นแนวยาวๆครับ แต่ถ้าเอาทั้งหมดใช้เป็น ไมโครคอนโทรเลอร์ดีดีกว่า แต่ทำยากกว่าครับ

.
ผมไปเจอวิธีทำของเวปนี้มาครับ  แต่ก็ไม่ละเอียด  :'(  งง?ตรงต่อวงจร ผมต้องตัดรีเลย์ไฟกระพริบออกแล้วต่อตรงไปเลยใช่มั๊ยครับ ส่วนชุดคิดไฟสเต็ปจะจั๊ม
กับสายไหนดีครับ ระหว่างใส่แทนรีเลย์ กับ จั๊มสายของขั้วเดิมไฟกระพริบท้าย พี่ๆโปรดชี้แนะด้วยครับผม

เครดิดเวป vipcarthailand
แผงวงจร ไฟ step

เจาะวางตำแหน่งไฟ

เดินไฟ + ติดแผงวงจร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2010, 05:44:06 โดย part22 » บันทึกการเข้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 12:33:50 »

มีลิ้งค์ไม๊ครับ ถ้าดูจากตรงนี้น่าจะตัดรีเลย์ไฟเลี้ยวออกไปเลยครับเพราะวงจรตัวนี้จะเป็นไฟวิ่งไปเลยโดยขอแค่ไฟสั่งจะสวิตเลี้ยวครับ

part22
จอมยุทธ

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 กันยายน 2010, 01:50:58 »

มีลิ้งค์ไม๊ครับ ถ้าดูจากตรงนี้น่าจะตัดรีเลย์ไฟเลี้ยวออกไปเลยครับเพราะวงจรตัวนี้จะเป็นไฟวิ่งไปเลยโดยขอแค่ไฟสั่งจะสวิตเลี้ยวครับ
.
ลิ้งค์มาแล้วครับผม
.
http://www.vipcarthailand.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=10443&postdays=0&postorder=asc&start=0
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 กันยายน 2010, 18:53:19 »

เป็นตามที่คิดไว้คือตัดรีเลย์ไฟเลี้ยวออกไปเลยครับ ผมไม่แน่ใจว่ารีเลย์ไฟเลี้ยวของEK เป็นแบบสามขาหรือสองขา ถ้าสองขาก็ถอดออกแล้วต่อสองเส้นเข้าด้วยกันเลยถ้าสามขาขาที่เพิ่มมาจะเป็นกราว์ลองใล่ดูครับช่วงนี้ผมไม่สะดวกดูในmanual อ่ะ
เวลาลองก็เปิดไฟเลี้ยวปกติ ไฟจะออกค้างเป็นอันใช้ได้ครับเอาไปต่อกับแผงวงจรได้เลย ยิ้มกว้างๆ

part22
จอมยุทธ

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 กันยายน 2010, 03:47:19 »

เป็นตามที่คิดไว้คือตัดรีเลย์ไฟเลี้ยวออกไปเลยครับ ผมไม่แน่ใจว่ารีเลย์ไฟเลี้ยวของEK เป็นแบบสามขาหรือสองขา ถ้าสองขาก็ถอดออกแล้วต่อสองเส้นเข้าด้วยกันเลยถ้าสามขาขาที่เพิ่มมาจะเป็นกราว์ลองใล่ดูครับช่วงนี้ผมไม่สะดวกดูในmanual อ่ะ
เวลาลองก็เปิดไฟเลี้ยวปกติ ไฟจะออกค้างเป็นอันใช้ได้ครับเอาไปต่อกับแผงวงจรได้เลย ยิ้มกว้างๆ

.
ขอบคุณมากๆเลยครับ จุมพิต ช่วงนี้หาความรู้ไปก่อนพอแน่ใจแล้วจะลงมือทำครับ อายจัง
.
วิธีแกะกรอบ(ที่เป็นสีแดงเหลือง)กับตัวโคมไฟท้ายออกจากกัน ทำยังไงครับ
.
ถามมากเกรงใจจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กันยายน 2010, 03:50:47 โดย part22 » บันทึกการเข้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 กันยายน 2010, 11:54:29 »

.
ขอบคุณมากๆเลยครับ จุมพิต ช่วงนี้หาความรู้ไปก่อนพอแน่ใจแล้วจะลงมือทำครับ อายจัง
.
วิธีแกะกรอบ(ที่เป็นสีแดงเหลือง)กับตัวโคมไฟท้ายออกจากกัน ทำยังไงครับ
.
ถามมากเกรงใจจัง อายจัง

ไม่เคยแกะอ่ะครับ แต่ดูว่ามันอัดกาวหรือว่าเป็นเขี้ยวล็อคถ้าอัดกาวก็เอาคัตเตอร์ใหญ่ๆกรีดๆๆๆหลายๆรอบทุกๆด้านครับเดี๋ยวก็ออกมาตอนประกอบก็อัดกาวเหมือนเดิมแล้วเอาซิลิโคนอัดอีกที

ถามมาเถอะครับไม่ต้องเกรงใจ มีความรู้ก็ต้องแลกเปลี่ยนกันไปนี่คือจุดประสงค์ของเว็บบอร์ดครับ ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: +++++++++ใครต่อวงจรLED เป็นบ้างครับขอความรู้หน่อยครับผม---------------------