ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 06:19:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ใครมีปัญหาเรื่องเครื่องเสียง EK เชิญปรึกษาได้เลยครับ up....รูป รับทำเครื่องเสียงด้วยถ้าใครสนใ 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีปัญหาเรื่องเครื่องเสียง EK เชิญปรึกษาได้เลยครับ up....รูป รับทำเครื่องเสียงด้วยถ้าใครสนใ  (อ่าน 126635 ครั้ง)
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #120 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 22:16:17 »

EK  ได้ยินว่าถ้าใส่ลำโพงหลัง 6x9  แจ่มๆจะให้ดีให้ตีแผงไม้เพิ่ม ตียังไงครับ ลังเล ลังเล ลังเล
เรื่องตีแผงหลังนี่ ไม่ใช่เฉพาะ EK เท่านั้นนะครับ รถเก๋งทุกรุ่นทำได้หมดครับ เมื่อก่อนผมก็ตีใช้กับ มิตซู e-car ครับ   อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #121 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 22:55:08 »

ตีทั้งแผ่นหรือจะเรียกทั้งบานหรือแผงซาวด์ก็ได้ครับ จะทำให้ลำโพงแน่นหนาขึ้น ช่วยให่้สียงเบสมามากขึ้น ถ้าตีแค่สเปเซอร์เป็นวงๆรองที่เดิม เสียงแทบไม่แตกต่างหรอกครับ ถ้าจะตีต้องทั้งแผงหลังเลยครับ เมื่อเกินผมเคยทำอยู่ประมาณ 1900 บาทไม้หนา 19 มม.นะครับ
ปล.ตีเป็นแผ่นไม่ได้เรียกตีตู้นะครับ ตีตู้ต้องมีมิตินะครับ คือ มีด้านกว้าง ยาว สูง
เราก็เอาแผงพลาสติกเดิมออกมาเป็นแบบคร่าวๆแล้วก็ทำเสร็จหุ้มพรมแล้วก็เอาไปยึดแทนแผงพลาสติกเดิมแบบนี้ใช่ไม๊ครับ แผงพลาสติกเดิมก็ไม่ต้องใช้แล้วประมานี้ใช่ไม๊ครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #122 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 11:19:36 »

เราก็เอาแผงพลาสติกเดิมออกมาเป็นแบบคร่าวๆแล้วก็ทำเสร็จหุ้มพรมแล้วก็เอาไปยึดแทนแผงพลาสติกเดิมแบบนี้ใช่ไม๊ครับ แผงพลาสติกเดิมก็ไม่ต้องใช้แล้วประมานี้ใช่ไม๊ครับ
ถูกต้องนะครับ    ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม     ไม้หนาอย่างน้อย 15 มม.นะครับ ผมเองเคยใช้ไม้แค่ 10 มม.เพราะเชื่อร้านว่าเสียงไม่ต่างกัน สุดท้ายผมต้องทำ 2 รอบครับเสียเงิน 2 ครั้ง
ปล.ถ้าจะให้ดี ตรงบริเวณที่จะติดลำโพง เอาไม้อีกแผ่นทำเป็นวงๆขนาดเท่าลำโพง แล้วเจียร์ไม้ให้เป็นสโลบเอียงมาทางหน้ารถด้วยนะครับ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #123 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 11:33:11 »

ถูกต้องนะครับ    ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม     ไม้หนาอย่างน้อย 15 มม.นะครับ ผมเองเคยใช้ไม้แค่ 10 มม.เพราะเชื่อร้านว่าเสียงไม่ต่างกัน สุดท้ายผมต้องทำ 2 รอบครับเสียเงิน 2 ครั้ง
ปล.ถ้าจะให้ดี ตรงบริเวณที่จะติดลำโพง เอาไม้อีกแผ่นทำเป็นวงๆขนาดเท่าลำโพง แล้วเจียร์ไม้ให้เป็นสโลบเอียงมาทางหน้ารถด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวมีโอกาศจะลองทำดูครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #124 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 15:21:09 »

ขอดูรุปหน่อยคัรบ ถ่ายให้ดูหน่อยว่าเสร้จเเล้วเป้นยังไง ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #125 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 15:37:39 »

ขอดูรุปหน่อยคัรบ ถ่ายให้ดูหน่อยว่าเสร้จเเล้วเป้นยังไง ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ขอโทษนะครับ คันที่ผมทำนั้นขายไปแล้วครับ(ผมทำกับ มิตซู e-car นะครับ) พอมาใช้ EK ก็ตีตู้เบส เพราะชอบความหนักและลงลึกกว่า(เลยไม่ได้ตีแผงหลัง)  ปัจจุบันใช้ ES ก็ยังไม่ได้ทำไรกับเครื่องเสียง(เก็บเงินอยู่)  เลยไม่มีรูปให้ดูครับ  ถ้าสนใจจริงๆลองคุยกับร้านเครื่องเสียงแถวบ้านดูครับ
ปล.ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ใช่ว่าตีแผงไม้แล้วเสียงเบสจะมาแบบมโหฬารนะครับ เพียงแต่ว่าจะมาดีกว่าเดิมที่ยึดไว้กับเหล็กแน่นอน  และอีกอย่างต้องดูด้วยว่าอุปกรณ์ที่มีในระบบมีอะไรบ้างและคุณภาพขนาดไหน  ที่ผมแนะนำนี่ คือ คนที่ติดลำโพงแบบ 6*9 อยู่ แล้วต้องการให้เสียงเบสมันมีเพิ่มขึ้นนะครับ     อายจัง ยิ้มกว้างๆ

110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #126 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 07:46:43 »

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบแทนนะครับ
ไม่ได้เข้ามาดูนานแล้ว..... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ใครมีปัญหาว่ามาเลยครับ..
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #127 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 19:17:34 »

POWER เป็นไรไม่รู้ ลำโพงหลังออกข้างเดียว สลับสายแจ๊ค แล้ว ก็ออกข้างเดิมอยู่ดี
อีกข้างไม่ยอมออก แต่ลำโพงไม่เสีย ลองเอา ต่อตรงดู ออกทั้งคู่
    งงงงงง ตกใจ ตกใจ

jubjang1
เจ้าสำนัก

« ตอบ #128 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 20:32:27 »

POWER เป็นไรไม่รู้ ลำโพงหลังออกข้างเดียว สลับสายแจ๊ค แล้ว ก็ออกข้างเดิมอยู่ดี
อีกข้างไม่ยอมออก แต่ลำโพงไม่เสีย ลองเอา ต่อตรงดู ออกทั้งคู่
    งงงงงง ตกใจ ตกใจ

เหยียบสายไฟไว้รึเปล่า ไฟมันเลยไม่วิ่งไปหาลำโพงอ่ะ อิ อิ อิ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jubjang1
เจ้าสำนัก

« ตอบ #129 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 20:34:43 »

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบแทนนะครับ
ไม่ได้เข้ามาดูนานแล้ว..... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ใครมีปัญหาว่ามาเลยครับ..

อยากรู้วิธีการทำแผงซาวด์ แผงประตูแบบเป็นไฟเบอร์อ่ะครับ ทำไง อุปกรณ์ที่ใช้ทำมีอะไรบ้าง

* 14-20080826015348 (Small).jpg (59.94 KB, 640x480 - ดู 1240 ครั้ง.)
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #130 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 21:11:46 »

เหยียบสายไฟไว้รึเปล่า ไฟมันเลยไม่วิ่งไปหาลำโพงอ่ะ อิ อิ อิ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
    ตอนนี้ กำลังคิดว่า สายน่าจะขาดใน แต่ไม่มีเครื่องมือ เศร้า เศร้า

ray_4295
เข้าวงการ
*

« ตอบ #131 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 13:26:49 »

รบกวนถามเรื่อง เครื่องเสียง EK หน่อยครับ ถ้าผมจะตีตู้ซํบ 1 ดอกโดยหันดอกไปทางหลังรถนะครับ แล้วติดเเอมป์ ด้านซุ้มล้อหลังนะครับ โดยมีแอมป์ 4 CH 1 ตัวกับแอมป์ขับซับ 1 ตัวติดด้านละตัว
1. ที่นี่ผมถามแบบไม่รูนะครับ ว่าเสียงเบสมันจะไปทำให้แอมป์เสียเร็วไหมครับ เพราะ เห็นฝากระโปรงหลังยังกระเพอเลยนะครับ แร้วพวกแอมป์พวกนี่ จะมีผลเสียไหมครับ  เวลาฌปิดดังๆนะครับ

2. คาปา นี่จำเป็นต้องติดไหมครับ ถ้าติด งบไม่เกิน 2500 มียี่ห้อไหนแนะนำบ้างอะครับ

รบกวนด้วยนะครับ
110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #132 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011, 16:58:10 »

รบกวนถามเรื่อง เครื่องเสียง EK หน่อยครับ ถ้าผมจะตีตู้ซํบ 1 ดอกโดยหันดอกไปทางหลังรถนะครับ แล้วติดเเอมป์ ด้านซุ้มล้อหลังนะครับ โดยมีแอมป์ 4 CH 1 ตัวกับแอมป์ขับซับ 1 ตัวติดด้านละตัว
1. ที่นี่ผมถามแบบไม่รูนะครับ ว่าเสียงเบสมันจะไปทำให้แอมป์เสียเร็วไหมครับ เพราะ เห็นฝากระโปรงหลังยังกระเพอเลยนะครับ แร้วพวกแอมป์พวกนี่ จะมีผลเสียไหมครับ  เวลาฌปิดดังๆนะครับ

2. คาปา นี่จำเป็นต้องติดไหมครับ ถ้าติด งบไม่เกิน 2500 มียี่ห้อไหนแนะนำบ้างอะครับ

รบกวนด้วยนะครับ
ตอบ. 1- ไม่มีผลครับรับประกัน
                      2- ถ้าเท่านี้ไม่ต้องก็ได้ครับเพราะซับแค่ดอกเดียว  ...  เปลืองตังค์ไม่มีผลอะไรครับ
ชองผมครับพอเป็นแบบอย่าง

* ภาพ0054.jpg (94.49 KB, 960x1280 - ดู 931 ครั้ง.)

* ภาพ0056.jpg (95.05 KB, 960x1280 - ดู 817 ครั้ง.)

* ภาพ0057.jpg (94.96 KB, 960x1280 - ดู 858 ครั้ง.)
ray_4295
เข้าวงการ
*

« ตอบ #133 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 13:57:14 »

ขอบคุณครับ

แต่ของผมมันไม่ได้มี อคีรีก ปิดแอปม์นะสิ ซับก็ไม่มีแผ่นปิดด้วยนะครับ
wit533
จอมยุทธ

« ตอบ #134 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 19:48:27 »

ไม่มีผลเช่นกันครับ ยืนยัน

ดอกซับหันไปหลังรถ มีแอมป์ 4 CH 1ตัว  แอมป์ขับซับซ้อนอยู่หลังตู้ซับอีก 1 ตัว

* DSC01833_resize.JPG (109.04 KB, 653x490 - ดู 769 ครั้ง.)
ray_4295
เข้าวงการ
*

« ตอบ #135 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 17:28:17 »

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับทุกคำตอบนะครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #136 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 18:07:39 »

ตอนนี้แอมป์ เป็นไรไม่รู้ อยู่ๆก็เสียงหายไป
ต้องเร่ง โวลุ่มที่ปรี ไปจนสุด ถึงจะมีเสียงออกมา
    แล้วค่อยๆลดโวลุ่มลงมาที่ระดับฟังได้ ช่วงนี้เป็นบ่อยมาก
บางทีเร่งสุด เสียงก็ยังไม่ออก มีแต่เสียงเหมือนมันช็อต บุบ บุบ ตลอด
    ทำมากๆ กลัวลำโพงจะแตกอ่ะ เลยอยากรู้ว่ามันช็อตที่ แอมป์ หรือ ปรีกันแน่ อายจัง อายจัง

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #137 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 18:13:21 »

ตอนนี้แอมป์ เป็นไรไม่รู้ อยู่ๆก็เสียงหายไป
ต้องเร่ง โวลุ่มที่ปรี ไปจนสุด ถึงจะมีเสียงออกมา
    แล้วค่อยๆลดโวลุ่มลงมาที่ระดับฟังได้ ช่วงนี้เป็นบ่อยมาก
บางทีเร่งสุด เสียงก็ยังไม่ออก มีแต่เสียงเหมือนมันช็อต บุบ บุบ ตลอด
    ทำมากๆ กลัวลำโพงจะแตกอ่ะ เลยอยากรู้ว่ามันช็อตที่ แอมป์ หรือ ปรีกันแน่ อายจัง อายจัง
[/quote
ถอดออกโลด ยิงฟันยิ้ม

wit533
จอมยุทธ

« ตอบ #138 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 18:22:15 »

รู้แต่ว่าถ้ามีเสียง บุบ บุบ ตลอด คือมันใกล้จะลาโลกแล้วครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #139 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 18:30:52 »

รู้แต่ว่าถ้ามีเสียง บุบ บุบ ตลอด คือมันใกล้จะลาโลกแล้วครับ

มันไม่ได้ดังตลอด เหมือนลำโพงแตกนะ
มันจะดังตอนเร่งไปจนสุด แค่นั้นเอง แต่ถ้าลดโวลุ่มลงมาก็ปกติดี
    ปล.มันไม่มีเสียงออกลำโพงต้องเร่งจนสุดถึงจะออก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

wit533
จอมยุทธ

« ตอบ #140 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 23:33:58 »

มันไม่ได้ดังตลอด เหมือนลำโพงแตกนะ
มันจะดังตอนเร่งไปจนสุด แค่นั้นเอง แต่ถ้าลดโวลุ่มลงมาก็ปกติดี
    ปล.มันไม่มีเสียงออกลำโพงต้องเร่งจนสุดถึงจะออก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เรื่องเสียงไม่ออก อันนี้ผมไม่เคยเจอครับ
แต่ไอ้ที่มีเสียง บุบ บุบ เนี่ย ผมเคยเจอ ก็ทนใช้ไป เพราะพักนึงก็ บุบ ที
จนมันถี่ขึ้นและเสียงไม่ออกในที่สุด
สุดท้ายก็ได้ไอ้ตัวดำๆใหญ่ๆ ในรูปที่ผมโพสด้านบนมาทำหน้าทีแทน
 อายจัง
110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #141 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 09:07:27 »

up....ตามนั้นครับ
opass
เข้าวงการ
*

« ตอบ #142 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 10:59:29 »

รบกวนหน่อยนะครับ คือว่าผมใช่ EK96 อยู่เครื่องเสียงยังไม่ได้ทำอะไรเลยคับ มีงบประมาน 12,000 บาท อยากได้เครื่องเสียงไว้ฟังเพราะๆหน่อยอะครับ

ให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ จะได้ของประมาณไหนครับ แล้วคุณภาพออกมาจะพอใช้ได้ไหมครับถ้ามีงบประมาณนี้อะครับ
110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #143 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011, 07:46:38 »

รบกวนหน่อยนะครับ คือว่าผมใช่ EK96 อยู่เครื่องเสียงยังไม่ได้ทำอะไรเลยคับ มีงบประมาน 12,000 บาท อยากได้เครื่องเสียงไว้ฟังเพราะๆหน่อยอะครับ

ให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ จะได้ของประมาณไหนครับ แล้วคุณภาพออกมาจะพอใช้ได้ไหมครับถ้ามีงบประมาณนี้อะครับ
จำนวนงบที่ตั้งไว้ก็ได้
1.วิทยุ ซื้อรุ่นประมาณ 2500- ขึ้นไปก็พอ
2.ลำโพง 6 นิ้วแยกชิ้น  ราคาประมาณ 3500 ขึ้นไป  2 ชุด
3.power 4 ch 1 ตัว ราคา 5000  บาท
เท่านี้ก่อนแล้วกันตามงบครับ
รอบหน้าเก็บตังซื้อ..
1. ซับ 10 นิ้ว
2. power 2 ch
3. ปรีแอมป์ 1 ตัว
จบครับสมบูรณ์
khed
Gold Member
อาจารย์ปู่

" รักเธอประเทศไทย"

« ตอบ #144 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011, 07:53:40 »

ขอสอบถามหน่อยครับ

ใช้ sony ตอนนี้ เล่น แผ่นไม่ได้ครับ

ไม่ดูดแผ่นเข้าไป

เปิด FM คลื่น แทรกครับ

ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ หรือ ถ้าช่อม ราคา ประมาณ เท่าไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  จุมพิต จุมพิต

+++ My ways ......+++++
Madoka
จอมยุทธ

สูง 177 หนัก 75

« ตอบ #145 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 08:17:22 »

อยากถามคือขับรถอยู่ดีดีเสียงเพลงก็หายไปครับเช็คฟิวแล้วก็ไม่ขาดแต่อย่างใดไม่ทราบพอรู้สาเหตุมั้ยครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #146 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 21:12:53 »

อยากถามคือขับรถอยู่ดีดีเสียงเพลงก็หายไปครับเช็คฟิวแล้วก็ไม่ขาดแต่อย่างใดไม่ทราบพอรู้สาเหตุมั้ยครับ
    พาวเวอร์แอมป์ หรือไม่ก็ ภาคขยายเสียงในวิทยุ น่าจะเป็นคนผิดในกรณีนี้ อายจัง อายจัง

otto__p
ศิษย์พี่

I LOVE EK

« ตอบ #147 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 11:22:54 »

พี่ครับ มีวีธีแก้อาการวี้ดมั้ยครับ  ร้องไห้ ร้องไห้
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #148 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011, 11:28:33 »

พี่ครับ มีวีธีแก้อาการวี้ดมั้ยครับ  ร้องไห้ ร้องไห้

ใช้อุปกรณ์อะไรบ้างละครับ เปลี่ยน front ใส่ลำโพง amp อะไรยังไงบ้างครับ

ส่วนใหญ่ วี๊ดเกิดจากการลงกราวน์ไม่ดี หรือ ระบบกราวน์ชำรุด

รวมถึง เดินสายไฟ คู่กับสายสัญญาน หรือลำโพง ก็เป็นสาเหตุได้ครับ

สรุป ต้องรื้อไล่ดู ทีจะจุด

~ รั บ ซ่ อ ม ใ จ ~

http://lonelysecret.hi5.com
otto__p
ศิษย์พี่

I LOVE EK

« ตอบ #149 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011, 14:51:31 »

ใช้อุปกรณ์อะไรบ้างละครับ เปลี่ยน front ใส่ลำโพง amp อะไรยังไงบ้างครับ

ส่วนใหญ่ วี๊ดเกิดจากการลงกราวน์ไม่ดี หรือ ระบบกราวน์ชำรุด

รวมถึง เดินสายไฟ คู่กับสายสัญญาน หรือลำโพง ก็เป็นสาเหตุได้ครับ

สรุป ต้องรื้อไล่ดู ทีจะจุด

ก็มี amp 3 ตัว ขับซับ 1 กลาง 1 แหลม 1 อ่ะครับ

แต่ว่าผมแยกสายสัญญานกับ สายไปคนละฝั่งแล้วนะครับ

บางทีก็ดังแทบจะไม่ได้ยิน แต่บางครั้งดังแรงเลยครับ  ร้องไห้ ร้องไห้

ไม่แน่ใจว่ามีจุดไหนที่ต้องดูเป็นพิเศษมั้ยครับ

เห็นมีคนบอกว่า ซีวิคมันวี้ดเกือบทุกคันจริงมั้ยครับ 
Ekachai rung
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #150 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011, 13:56:37 »

มีปัญหาเรื่องไฟเข้า front ครับคือสาย+accสีแดงมีไฟปกติแต่สาย+battสีเหลืองไม่มีไฟครับ
nutthanan
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #151 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011, 17:51:50 »

มีปัญหาเวลาปล่อยเบสมากๆๆ....จะมีเสียงเหมือนเหล็กตีกันมาจากด้านหลังไม่รู้ส่วนไหนพอจะมีประสบการณ์บ้างไม่คราบบบ รูดซิบปาก
110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #152 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 07:05:18 »

มีปัญหาเรื่องไฟเข้า front ครับคือสาย+accสีแดงมีไฟปกติแต่สาย+battสีเหลืองไม่มีไฟครับ
สายสีเหลืองมีที่ต่อฟิวส์ไหมครับ
110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #153 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 07:06:58 »

มีปัญหาเวลาปล่อยเบสมากๆๆ....จะมีเสียงเหมือนเหล็กตีกันมาจากด้านหลังไม่รู้ส่วนไหนพอจะมีประสบการณ์บ้างไม่คราบบบ รูดซิบปาก
ถ้าเสียงนั้นผมว่าน่าจะมาจากยึดตู้ไม่แน่นครับ...หรือไม่ก็ลองจับโยกตู้ดูก็ได้ครับ
ถ้าให้ดีแด่มส่วนบนก็ได้นะครับ
songsak9
เข้าวงการ
*

« ตอบ #154 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 11:15:37 »

ลำโพงซับยี่ห้อไหนดีครับมีทุนประมาน4000/ดอก ฟังเพลงไม่กระแทกมากครับ
sombutsiri
Gold Member
เจ้าสำนัก

Nutt UNC Pattaya No.777

« ตอบ #155 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 19:34:15 »

รบกวนหน่อยครับ ไอ้ที่เค้าเรียกว่ากันวี้ด หน้ามันเป็นไงอ่ะคับไม่รุจักจิงๆคับ คือผมไม่รุว่ารถผมมีรึปล่าวเพราะเป็นรถมือ 2 เครื่องเสียงติดกันเองแบบไม่ค่อยมีความรุเท่าไหร่ เวลาขับมันวี้ดที่ทวิสอ่ะคับ ยังไม่กล้าเข้าร้านกลัวโดนเยอะอ่ะคับ แร้วถ้าจะไปติดราคาประมาณเท่าไหร่คับ เศร้า ร้องไห้

ถึงจะต้อยต่ำเพียงยอดหญ้า......แต่ก็ยังสำนึกถึงคุณค่าของดิน
110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #156 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011, 09:09:05 »

ลำโพงซับยี่ห้อไหนดีครับมีทุนประมาน4000/ดอก ฟังเพลงไม่กระแทกมากครับ
เสียงเบสต้องเอาดีๆหน่อยจะได้ฟังเพราะผมแนะนำเป็น
1.prism
2.maratron
รับรองเพราะครับ
110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #157 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011, 09:14:41 »

รบกวนหน่อยครับ ไอ้ที่เค้าเรียกว่ากันวี้ด หน้ามันเป็นไงอ่ะคับไม่รุจักจิงๆคับ คือผมไม่รุว่ารถผมมีรึปล่าวเพราะเป็นรถมือ 2 เครื่องเสียงติดกันเองแบบไม่ค่อยมีความรุเท่าไหร่ เวลาขับมันวี้ดที่ทวิสอ่ะคับ ยังไม่กล้าเข้าร้านกลัวโดนเยอะอ่ะคับ แร้วถ้าจะไปติดราคาประมาณเท่าไหร่คับ เศร้า ร้องไห้
ตัวกันวี้ดคล้ายแท่งกลมๆเขาเรียกว่า โช้ค หรือตัวซี นี้แหละติคดตั้งจากสายไฟแบตก่อนเข้าวิทยุครับ
ผมว่าไม่ต้องหรอกครับ  ตอนติดตั้งวิทยุควรลงกราว์ดดีๆห้ามใช้กราว์ดมาจากแบตควรลงโครงแยกเส้นเดียวเลยจะดีกว่าครับ
sombutsiri
Gold Member
เจ้าสำนัก

Nutt UNC Pattaya No.777

« ตอบ #158 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011, 14:27:08 »

ตัวกันวี้ดคล้ายแท่งกลมๆเขาเรียกว่า โช้ค หรือตัวซี นี้แหละติคดตั้งจากสายไฟแบตก่อนเข้าวิทยุครับ
ผมว่าไม่ต้องหรอกครับ  ตอนติดตั้งวิทยุควรลงกราว์ดดีๆห้ามใช้กราว์ดมาจากแบตควรลงโครงแยกเส้นเดียวเลยจะดีกว่าครับ
ช่ายตัวใสๆกลมๆที่ต่อออกมาจากแบตปล่าวครับ ตัวที่มี ฟิวล์ที่รถผมมีตัวนั้นอยู่ แต่มันก็ยังวี๊ดอยุอ่ะคับ เรียกว่าจนปัญญาแก้แง้วอ่ะ  เศร้า เศร้า เศร้า

ถึงจะต้อยต่ำเพียงยอดหญ้า......แต่ก็ยังสำนึกถึงคุณค่าของดิน
PeeSinG
เจ้าสำนัก

ฝันให้ใหญ่ ไปให้ถึง

« ตอบ #159 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011, 09:34:49 »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ใครมีปัญหาเรื่องเครื่องเสียง EK เชิญปรึกษาได้เลยครับ up....รูป รับทำเครื่องเสียงด้วยถ้าใครสนใ