ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 เมษายน 2024, 17:37:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: D.i.Y สวิตซ์ปลดล็อคประตู unlock ,lockauto (เสร็จแล้ว) 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: D.i.Y สวิตซ์ปลดล็อคประตู unlock ,lockauto (เสร็จแล้ว)  (อ่าน 13427 ครั้ง)
dell
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 16:27:28 »

การใช้งาน
เมื่อกดสวิตซ์ ประตูก็จะปลดล็อค    หลังจากที่ปิดประตู แล้วแตะเบรกประตูก็จะล็อคเอง
เพิ่มความสะดวก โดยไม่ต้องยื่นมือซ้ายมาดึงที่ล็อคประตู   แล้วยังสามารถล็อคประตูให้โดยอัตโนมัติ

1.เริ่มแรกก็หาสายไฟ (ขาว/ส้ม)ของกล่องสัญญาณกันขโมย ที่จะต่ออยู่กับสวิตย์กุญแจ  
2.หาเจอแล้วก็ตัดสายไฟ(ขาว/ส้ม) แล้วก็ต่อผ่านสวิตซ์ แบบ กด-ดับ ปล่อย-ติด    (ไม่ใช่แบบ กด-ติด  ปล่อย-ดับ)  

แค่สองขั้นตอนก็เสร็จแล้วครับ
   มันเป็นการหลอกกล่องรีโมทว่าเราปิดสวิทกุญแจ ระบบก็จะปลดล็อครถให้ครับ

หลังจากติดตั้งสวิตซ์แล้ว ผมลองขับรถแล้วกดสวิตซ์ มันก็ปลดล็อคให้ 
  หลังจากนั้นพอขับรถไปต่อ ประมาณ 30 วินาที แล้วแตะเบรค มันก็จะล็อคให้ครับ
  (ถ้ายังไม่ถึง 30 วิ  เหยียบเบรก มันจะยังไม่ล็อคให้ครับ ต้องเกิน 30 วิ ก่อนถึงจะล็อคครับ)

- สายไฟ สี   ขาว/ส้ม  ที่ต่อไปยังกล่องควบคุมแต่ละกล่องจะใช้สีไม่เหมือนกันนะครับ  
    - รถผมใช้สายสี   ขาว/ส้ม (รูปบน)
    - รถเพื่อนใช้สายสี   ส้ม  (รูปล่าง)
แต่หลักการทำงานของกล่องรีโมทเหมือนกันครับ  คือต้องหาสายต่อจากสวิตซ์ไปที่รีเลย์    ลองดูที่คู่มือรีโมทของแต่ละรุ่นนะครับ

ปล. เห็นบางคนบอกว่าทำแล้วจะมีผลเสีย แต่ยังไม่มีใครบอกว่าทำแล้วเสีย  โปรใช้วิจารณญาณ

ที่เหลือก็ลองเอาไปต่อยอดนะครับ  ขอบคุณเจ้าของความมคิดด้วยครับ

สองภาพนี้ เป็นคนละรุ่น แต่อาศัยหลักการทำงานเหมือนกันครับ
รูปแรก  สายเป็นสี  ขาว-ส้ม
รูปสอง   สายเป็นสี ส้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 สิงหาคม 2010, 17:32:57 โดย dell » บันทึกการเข้า
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 19:53:01 »

ง่ะ ของผมมันไม่ใช่แบบนี้อ่ะ ลังเล ลังเล รูดซิบปาก เศร้า

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 21:22:57 »

ออ  กันขโมยที่ เหยียบเบรคล๊อค ปิดกุญแจดับเครื่องแล้วอันล๊อค  ใช้สวิชค่อมหลอกว่า ดับเครื่องนี่เอง
พอเข้าใจละครับ ๕๕๕

woody-555
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 23:23:00 »

อยากเห็นหน้าตาสวิตซ์ แบบ กด-ดับ ปล่อย-ติด  จะได้ไปหาซื้อถูกครับ

วุธ     NO.624    พระราม 3

woody_mufc@hotmail.com
dell
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 08:18:25 »

อยากเห็นหน้าตาสวิตซ์ แบบ กด-ดับ ปล่อย-ติด  จะได้ไปหาซื้อถูกครับ
หน้าตาของสวิตซ์ ก็เหมือนสวิตซ์กดติดปล่อยดับทั่วไปมีหลายรูปแบบ  แต่การทำงานต่างกัน
รู้สึกว่าหลักการทำงานมันเหมือนกับ สวิตซ์ประตู้เย็น   สวิตซ์ประตูรถไงครับ
(ตอนนี้ผมใช้สวิตซ์ประตูตู้เย็นอยู่เลย แถวบ้านไม่มีขาย5 5 5 5)

ทดลองแล้วสะดวกดีครับ
ปลดล็อคง่ายดี
หลังจากที่กดปุ่มปลดล็อคแล้ว เราจะเปิดหรือไม่เปืดประตู เมื่อแตะเบรคมันจะล็อคประตูให้เอง (หลังจากที่เรากดปุ่มปลดล็อค ปรมาณ 30 วิ ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2010, 08:31:38 โดย dell » บันทึกการเข้า
dell
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 08:54:11 »

ง่ะ ของผมมันไม่ใช่แบบนี้อ่ะ ลังเล ลังเล รูดซิบปาก เศร้า

พี่ลองหาสายที่ต่อจากสวิตซ์กุญแจไปรีเลย์ มันน่าจะมีอยู่สองเส่น  น่าจะหาได้ง่ายขึ้น
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 10:33:20 »

คือของผมอ่ะมันไม่มีกันขโมยมีแต่กล่องคุมประตูแต่ก็พอได้ไอเดียแล้วจะไปลองดูครับ
ขอบคุณครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
woody-555
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 23:38:32 »

หน้าตาของสวิตซ์ ก็เหมือนสวิตซ์กดติดปล่อยดับทั่วไปมีหลายรูปแบบ  แต่การทำงานต่างกัน
รู้สึกว่าหลักการทำงานมันเหมือนกับ สวิตซ์ประตู้เย็น   สวิตซ์ประตูรถไงครับ
(ตอนนี้ผมใช้สวิตซ์ประตูตู้เย็นอยู่เลย แถวบ้านไม่มีขาย5 5 5 5)

ทดลองแล้วสะดวกดีครับ
ปลดล็อคง่ายดี
หลังจากที่กดปุ่มปลดล็อคแล้ว เราจะเปิดหรือไม่เปืดประตู เมื่อแตะเบรคมันจะล็อคประตูให้เอง (หลังจากที่เรากดปุ่มปลดล็อค ปรมาณ 30 วิ ครับ)

ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยได้ป่าวครับ

dell
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 23:49:52 »

ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยได้ป่าวครับ
woody-555
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 00:47:47 »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองไปหาซื้อครับ

ถามอีกนิด แล้วปุ่มปลดล็อกแบบพวกรถรุ่นใหม่ๆ เอามาใส่ได้ป่าวครับ

เห็นปุ่มมันสวยดี

dell
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 08:43:02 »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองไปหาซื้อครับ

ถามอีกนิด แล้วปุ่มปลดล็อกแบบพวกรถรุ่นใหม่ๆ เอามาใส่ได้ป่าวครับ

ลองเอามิเตอร์วัดดูครับ เอาสายบวกกับลบแตะที่ขาทั้งสองข้างของสวิทซ์  เข็มจะวิ่งขึ้นสุด ถ้าเรากดสวิทซ์แล้วเข็มตกลงมา แสดงว่าสวิทซ์ใช้ได้ครับ
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 11:34:59 »

แบบนั้นไม่น่าจะได้นะครับ  มันใช้วิธีเอา กราวน์มาตบสายไฟล๊อค กับอันล๊อคครับ
กล่องควบคุมคนละแบบกัน ยังไงลองดูอีกทีตามวิธีที่เจ้าของกระทู้แนะนำครับ
ลองเอามิเตอร์วัดดูครับ เอาสายบวกกับลบแตะที่ขาทั้งสองข้างของสวิทซ์  เข็มจะวิ่งขึ้นสุด ถ้าเรากดสวิทซ์แล้วเข็มตกลงมา แสดงว่าสวิทซ์ใช้ได้ครับ

dell
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 13:21:09 »

หาซื้อสวิตซ์ไม่ได้เลยครับ ได้แต่สวิตซ์หลอดไฟของตู้เย็น(อยู่ตรงขอยประตูด้านในตู้)
เลยต้องมาทำเองครับ
โดยใช้ฝาขวดที่เหลือในบ้านครับ   ได้ผลดีแท้

ผลที่ได้ครับ

แค่สัมผ้สเบาๆก็ได้แล้ว อิอิ
dell
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 12:14:15 »

มีใครทำแล้วบ้างครับ
พี่ๆเอาสวิตซ์ใว้ตรงไหนครับ ใช้สวิตซ์แบบไหนครับ
อยากดูตัวอย่างครับ
mayomo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010, 23:47:50 »

แหล่มครับ จะลองดู ยิ้ม
Aclub
Gold Member
จอมยุทธ

ประกันภัยชัน3 และ2

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010, 13:02:59 »

ในที่สุดก็เสร็จแล้ว ขอบคุณมากครับ

ขอก็อปเลยแล้วกัน  วงจรนี้พอดี
woody-555
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 15:18:50 »

เห็นบางคนบอกว่าทำแล้วจะมีผลเสีย แล้วมันจะมีผลเสียยังไงครับ
ใครทำแล้วมีผลเสียยังไงช่วยบอกได้ป่าวครับ

green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #17 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 10:00:43 »

ออ  กันขโมยที่ เหยียบเบรคล๊อค ปิดกุญแจดับเครื่องแล้วอันล๊อค  ใช้สวิชค่อมหลอกว่า ดับเครื่องนี่เอง
พอเข้าใจละครับ ๕๕๕
ถูกต้องครับตามนี้เลย......555555555...
dell
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 15 กันยายน 2010, 10:08:04 »

เห็นบางคนบอกว่าทำแล้วจะมีผลเสีย แล้วมันจะมีผลเสียยังไงครับ
ใครทำแล้วมีผลเสียยังไงช่วยบอกได้ป่าวครับ

ใช้มาแล้วก็ยังไม่มีปัญหานะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: D.i.Y สวิตซ์ปลดล็อคประตู unlock ,lockauto (เสร็จแล้ว)