ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 02:56:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สาเหตุที่พวงมาลัยเวลาเลี้ยวแล้วไม่ยอมหมุนคืน 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุที่พวงมาลัยเวลาเลี้ยวแล้วไม่ยอมหมุนคืน  (อ่าน 33379 ครั้ง)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010, 13:38:57 »

รถผมช่วงนี้เริ่มมีอาการบางครั้งเวลาเลี้ยวแล้วพวงมาลัยไม่หมุนคืนเอง เลยไปหาสาเหตุมาให้อ่านกัน ส่วนผมเด่วรอเอาเข้าอู่ตั้งศูนย์ถ่วงล้อที่เดียวเลย

พวงมาลัยไม่คืนกลับตำแหน่งที่วิ่ง
ตามปกติหลังจากเลี้ยวรถพวงมาลัยจะหมุนกลับคืนโดยอัตโนมัติให้รถตั้งลำใหม่เข้าสู่ เส้นทางวิ่งตรง แต่ถ้าพวงมาลัยไม่ยอมกลับคืน ต้องใช้มือช่วยหมุน แสดงว่าผิดปกติ ซึ่งเกิดจากสาเหตุต่อไปนี้

1. ศูนย์ล้อหน้าผิดจากข้อกำหนด จะต้องตั้งศูนย์ล้อหน้าใหม่
2. อุปกรณ์รองรับเครื่องล่างผิดปกติจะต้องแก้ไขปรับตั้งหรือเปลี่ยนใหม่
3. ความดันลมยางรถยนต์ต่ำกว่าข้อกำหนด

พวงมาลัยถูกดึงไปข้างใดข้างหนึ่ง
สภาพปกติของรถยนต์ขณะใช้งาน รถจะวิ่งตรงไปข้างหน้าโดยไม่ต้องฝืนพวงมาลัย อาการของรถที่ไม่ยอมวิ่งตรงคือรถดื้อ พยายามจะเลี้ยวไปทางซ้ายหรือเลี้ยวไปทางขวา อย่างใดอย่างหนึ่ง ทำให้ผู้ขับขี่ต้องฝืนพวงมาลัยเอาไว้ อาการเช่นนี้มักเกิดจาก
1. แรงดันลมล้อหน้าทั้งคู่ไม่เท่ากัน
2. ปั๊มน้ำมันเพาเวอร์ไม่ดี
3. โช้กอัพชำรุด
4. ยางหน้าสึกหรอไม่เท่ากัน
5. ศูนย์ล้อหน้าผิดปกติ

พวงมาลัยหนัก
การที่พวงมาลัยหนักคือต้องใช้แรงในการหมุนพวงมาลัยมากขึ้นซึ่งสาเหตุมีดังนี้
1. แรงดันยางรถยนต์ต่ำกว่ามาตรฐาน ทำให้ยางแบนแนบสัมผัสกับถนนมากขึ้น จึงเกิดความฝืดมากขึ้นเวลาหมุนพวงมาลัย ส่งผลให้พวงมาลัยหนัก
2. กระปุกพวงมาลัยมีความฝืด ขาดน้ำมันหล่อลื่น
3. ตั้งศูนย์ล้อไม่ถูกต้อง
4. ใช้ยางที่มีขนาดหน้ายางใหญ่กว่ามาตรฐาน
5. ปริมาณน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์รั่วไหลออก ชุดเกียร์จะต้องซ่อมแซม
6. ข้อต่ออ่อนแกนพวงมาลัยชำรุด

พวงมาลัยควบคุมยาก
พวงมาลัยควบคุมยากเป็นอาการผิดปกติของรถยนต์ที่ทำให้ผู้ขับขี่รู้สึกหนักใจมาก ในขณะขับรถ และต้องขับรถอย่างระมัดระวังเป็นพิเศษ การควบคุมพวงมาลัยลำบาก จะส่งผลให้เกิดอุบัติเหตุได้ตลอดเวลา สาเหตุของอาการดังกล่าวได้แก่
1. การตั้งศูนย์ล้อหน้าไม่ถูกต้อง
2. โช้กอัพชำรุด
3. พวงมาลัยหลวม
4. ลูกหมากหลวม
5. ลูกปืนล้อหน้าหลวม
6. ดอกยางสึกหรอมาก

หากพวงมาลัยรถคู่ใจของคุณมีอาการดังกล่าว ผมแนะนำให้รีบนำรถเข้าตรวจเช็ก และซ่อมแซม ที่ศูนย์บริการทันทีนะครับ

เครดิต : คุณช่างอีซูซุ
จาก viosclub.com8iy[

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2010, 13:40:30 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010, 13:55:32 »

ใครมีข้อมูลเพิ่มเติม เอามาเสริมได้เลยครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
sutheps
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 11:31:22 »

ใครมีข้อมูลเพิ่มเติม เอามาเสริมได้เลยครับ

อีกข้อนึงครับ  ปรับตั้งระยะเฟืองกระปุกพวงมาลัยชิดเกินไป ทำให้เวลาเลี้ยวแล้วไม่ค่อยหมุนคืน ต้องใช้มือดึงช่วย
เป้นปัญหาปลาตายน้ำตื้นครับ หลงทางไปหลายรายแล้วครับ
*** แนะนำหากมีการปรับตั้งระยะฟรีของเฟืองสะพาน ต้องทดสอบวิ่งด้วยครับ ว่าพวงมาลัยคืนหลังจากเลี้ยวแล้วหรือเปล่า ด้วยครับ
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 23:26:44 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
chompu
ศิษย์พี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010, 18:49:20 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ
thetik
ศิษย์พี่

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 18:24:11 »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
Fabrique
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 09:18:26 »

รถ ศูนย์กินซ้ายครับ กดเบรคหนักๆ เข้าข้างทางไปเลยครับทำไงดีครับ :'(
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 10:53:15 »

รถ ศูนย์กินซ้ายครับ กดเบรคหนักๆ เข้าข้างทางไปเลยครับทำไงดีครับ :'(
แบบนี้นะครับ เอาเป็นสองอย่างคือเบครกับไม่เบรคนะครับ
ถ้าวิ่งๆเฉยๆไม่ได้เบรคแล้วปล่อยพวงมาลับรถเลื้อยไปทางซ้าย ก็อาจเป็นที่ช่วงล่าง ศูนย์ล้อ ลมยาง ครับ
แต่ถ้าวิ่งแล้วเบรคแล้วรถดึงซ้าย ก็เป็นที่เบรคซ้ายขวาทำงานไม่เท่ากันครับถ้าดึงซ้าย เบรคด้านขวาทำงานน้อยกว่าครับ ลองไปเช็คสายเบรคน้ำมันเบรค คาลิเปอร์เบรค จานเบรค ผ้าเบรค ครับ

Fabrique
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 10:58:46 »

แบบนี้นะครับ เอาเป็นสองอย่างคือเบครกับไม่เบรคนะครับ
ถ้าวิ่งๆเฉยๆไม่ได้เบรคแล้วปล่อยพวงมาลับรถเลื้อยไปทางซ้าย ก็อาจเป็นที่ช่วงล่าง ศูนย์ล้อ ลมยาง ครับ
แต่ถ้าวิ่งแล้วเบรคแล้วรถดึงซ้าย ก็เป็นที่เบรคซ้ายขวาทำงานไม่เท่ากันครับถ้าดึงซ้าย เบรคด้านขวาทำงานน้อยกว่าครับ ลองไปเช็คสายเบรคน้ำมันเบรค คาลิเปอร์เบรค จานเบรค ผ้าเบรค ครับ
ไม่กดเบรคไม่เอียงครับ กดเบาๆก็ไม่เป็นไรครับ ถ้ากดหนักๆถึงจะเอียงครับผม คงต้องไปเช็คเบรคแล้วครับ

ขอบคุณมากครับผม  อายจัง Thank You
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010, 10:10:32 »

ไม่กดเบรคไม่เอียงครับ กดเบาๆก็ไม่เป็นไรครับ ถ้ากดหนักๆถึงจะเอียงครับผม คงต้องไปเช็คเบรคแล้วครับ

ขอบคุณมากครับผม  อายจัง Thank You
รีบไปเลยครับ ช่วงนี้ฝนตกด้วย เรื่องเบรคเรื่องความปลอดภัยรอกันไม่ได้ ฮืม ฮืม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010, 10:11:18 »

รีบไปเลยครับ ช่วงนี้ฝนตกด้วย เรื่องเบรคเรื่องความปลอดภัยรอกันไม่ได้ ฮืม ฮืม

ได้ผลยังไงมาแจ้งด้วยนะครับเพื่อเป็นความรู้แก่ผู้อื่น

Fabrique
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2010, 22:06:18 »

ได้ผลยังไงมาแจ้งด้วยนะครับเพื่อเป็นความรู้แก่ผู้อื่น
ตามที่บอกครับ ช่างบอกว่าที่ทำก่อนหน้านี้ สงสัยว่าช่างเค้าจะไล่น้ำมันเบรคไม่เท่ากันครับ ตอนนี้เรียบร้อยไม่มีปัญหาแล้วครับ

ทำฟรีครับ

ขอบพระคุณพี่ Regis100. ด้วยนะครับสำหรับความห่วงใยรุ่นน้องครับ  ยิ้ม
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2010, 22:18:49 »

ขอบคุณครับ    จุมพิต จุมพิต

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 09:47:36 »

ตามที่บอกครับ ช่างบอกว่าที่ทำก่อนหน้านี้ สงสัยว่าช่างเค้าจะไล่น้ำมันเบรคไม่เท่ากันครับ ตอนนี้เรียบร้อยไม่มีปัญหาแล้วครับ

ทำฟรีครับ

ขอบพระคุณพี่ Regis100. ด้วยนะครับสำหรับความห่วงใยรุ่นน้องครับ  ยิ้ม

ยินดีครับ ผมเคยใล่น้ำมันเบรคเอง ยากมากๆ สรุปให้ผู้ชำนาญทำดีกว่า

rodsoo
เข้าวงการ
*

สิ่งที่ทำไม่ได้ คือสิ่งที่เรายังไม่ได้ทำ

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 11:46:05 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

น้อยกำลังแต่มากด้วยปัญญา
chiebwut
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 16:35:22 »

ของผม ปล่อยมือแล้วไปทางซ้ายเยอะเลยครับ ถ้าขับขอบถนนก้อลงข้างทางเลย
อาการ
1.ตั้งล้อตรง พวงมาลัยไปซ้ายนิดๆ
2.ปล่อยมือ ไหลไปทางซ้ายอย่างรวดเร็ว
3.กินยางด้านใน (ล้อหน้า) ดอกยางนอกเหลือตรึม
4.พวงมาลัยหนักไปทางซ้ายครับ เหมือนโดนดึง ต้องจับ 2 มือ คอยดึงมาทางขวา (เมื่อยอ่ะ - -*)

อาการเหล่านี้ผมไปเข้าอู่ 2 ที่ เพื่อเช็คอาการก่อน
1.ตลาดไท บอกว่าบูชปีกนกใหญ่ กะ ลูกปืนล้อหน้าแตก
2.อู่ใกล้ๆ ที่ทำงาน ยกขึ้นดู บอกว่า บูชปีกนก ลูกปืนล้อไม่เห็นเป็นไรเลย ยังแน่นปึ๊กๆ อยู่เลย โดนตลาดไทฟันแล้วเพ่ - -* (ดีนะยังไม่ได้ทำ)

ผมเลยเลือกอู่ที่ 2 เพราะดูแล้วน่าจะดีกว่า
อู่ที่ 2 ทำการเปลี่ยนยางหน้าใ้ทั้ง 2 เส้น พร้อมถ่วงล้อ ตั้ง 0 ใหม่ อาการไม่หายครับ
ช่างจึงลงความเห็นว่า เบ้าโช๊คมันสึกไม่เท่ากัน (มันเสื่อมไปแล้วจิงๆแหละ แข็งโป๊ก แถมมีรอยแตกที่ยางเบ้าโช๊คด้วย) อันนี้มันเกี่ยวไหมครับ กับอาการกินซ้าย

โช๊คหลัง ทั้ง 2 ข้าง รั่วครับ น้ำมันเยิ้มเลย

ผมต้องเปลี่ยนเบ้าโช๊ค หรืออะไรครับ จึงจะแก้ได้

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 16:44:31 »

ของผม ปล่อยมือแล้วไปทางซ้ายเยอะเลยครับ ถ้าขับขอบถนนก้อลงข้างทางเลย
อาการ
1.ตั้งล้อตรง พวงมาลัยไปซ้ายนิดๆ
2.ปล่อยมือ ไหลไปทางซ้ายอย่างรวดเร็ว
3.กินยางด้านใน (ล้อหน้า) ดอกยางนอกเหลือตรึม
4.พวงมาลัยหนักไปทางซ้ายครับ เหมือนโดนดึง ต้องจับ 2 มือ คอยดึงมาทางขวา (เมื่อยอ่ะ - -*)

อาการเหล่านี้ผมไปเข้าอู่ 2 ที่ เพื่อเช็คอาการก่อน
1.ตลาดไท บอกว่าบูชปีกนกใหญ่ กะ ลูกปืนล้อหน้าแตก
2.อู่ใกล้ๆ ที่ทำงาน ยกขึ้นดู บอกว่า บูชปีกนก ลูกปืนล้อไม่เห็นเป็นไรเลย ยังแน่นปึ๊กๆ อยู่เลย โดนตลาดไทฟันแล้วเพ่ - -* (ดีนะยังไม่ได้ทำ)

ผมเลยเลือกอู่ที่ 2 เพราะดูแล้วน่าจะดีกว่า
อู่ที่ 2 ทำการเปลี่ยนยางหน้าใ้ทั้ง 2 เส้น พร้อมถ่วงล้อ ตั้ง 0 ใหม่ อาการไม่หายครับ
ช่างจึงลงความเห็นว่า เบ้าโช๊คมันสึกไม่เท่ากัน (มันเสื่อมไปแล้วจิงๆแหละ แข็งโป๊ก แถมมีรอยแตกที่ยางเบ้าโช๊คด้วย) อันนี้มันเกี่ยวไหมครับ กับอาการกินซ้าย

โช๊คหลัง ทั้ง 2 ข้าง รั่วครับ น้ำมันเยิ้มเลย

ผมต้องเปลี่ยนเบ้าโช๊ค หรืออะไรครับ จึงจะแก้ได้

รถน่าจะเอียงด้วยนะครับถ้าอาการนี้ อ่ะ ถ้าหน้ายางล้อซ้ายกินไม่เท่ากันทั้งหน้ายางก็แสดงว่าแคมเบอร์ไม่ถูกต้อง แต่ถ้าตั้งมาแล้วถูกต้องทั้งคู่ อาจจะเป็นที่แร็คพวงมาลัยก็ได้ครับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 16:45:28 »

อ้อ รถมันเคยชนมาด้านซ้ายไม๊ครับ ได้โหลดไม๊ แล้วอยู่ๆมันก็เป็นหรอ มุมแคมเบอร์ตั้งถูกแล้วนะครับ แล้วก็ เวลาเลี้ยวพวงมาลัยมันหมุนคืนไม๊ครับ ทั้งเลี้ยวซ้ายขวา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2011, 16:47:26 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

tea_auto1981
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

กู...ตลอดดดดด

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 21:39:53 »

ขอบคุณ คุณเงาะมากครับ จุมพิต

เข้มแข็งและมีเกียรติ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 21:56:16 »

ครับผม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

susak194
ศิษย์พี่

........

« ตอบ #20 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 21:46:27 »

ขอบคุณครับ ความรู้มากมาย
manwood
เข้าวงการ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 20:43:53 »

ของผมเวลาขับทางถนนไม่เรียบ พวงมาลัยเบามากแล้วมีเสียงดังกึกๆๆตรงพวงมาลัย เวลาเลี้ยวจะไม่ค่อยคืนช่วยวิเคาะร์ให้ทีครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #22 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 21:09:50 »

ของผมเวลาขับทางถนนไม่เรียบ พวงมาลัยเบามากแล้วมีเสียงดังกึกๆๆตรงพวงมาลัย เวลาเลี้ยวจะไม่ค่อยคืนช่วยวิเคาะร์ให้ทีครับ
    แบบนี้น่าจะแร็คหลวม หรือไม่ก็ จารบีแร็คแห้ง หรือ ลูกหมากคันชักคันส่งกลับบ้านแล้ว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

manwood
เข้าวงการ
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 21:49:54 »

แบบนี้น่าจะแร็คหลวม หรือไม่ก็ จารบีแร็คแห้ง หรือ ลูกหมากคันชักคันส่งกลับบ้านแล้ว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณครับ แล้วเวลาเลี้ยวขวาสุดจะมีเสียงดังเต็กๆๆๆ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #24 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 21:52:04 »

ขอบคุณครับ แล้วเวลาเลี้ยวขวาสุดจะมีเสียงดังเต็กๆๆๆ
    อ้าวเลี้ยวสุดแล้วดังก็เพลาขับด้านขวาน่าจะกลับบ้นเก่าไปแล้นนะ อายจัง อายจัง

manwood
เข้าวงการ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 22:16:06 »

อ้าวเลี้ยวสุดแล้วดังก็เพลาขับด้านขวาน่าจะกลับบ้นเก่าไปแล้นนะ อายจัง อายจัง
แล้วผมต้องซ่อมอะไรบ้าง แบบว่างบน้อยครับ แต่อยากให้งานจบๆๆครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #26 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 22:21:08 »

แล้วผมต้องซ่อมอะไรบ้าง แบบว่างบน้อยครับ แต่อยากให้งานจบๆๆครับ
    ความจริงน่าจะเป็นทั้งแร็คทั้งเพลาขับนะ ลองไปอู่ที่ไว้ใจไดยกขึ้นฮอยย์แล้วขยับดูว่าตัวไหนหลวม
แต่ถ้าเป็นทั้งแร็คทั้งเพลาขับ เตรียมไว้สัก หมื่นน่าจะดี
    ลูกหมากคันชักคันส่งราวๆ 2000 + ถ้าแค่หลวมก็อัดจารบีแล้วตั้งใหม่ แต่ถ้าคด เปลี่ยนอย่างเดียว
ค่าแรค 2000 + ส่วนค่าแรงแล้วแต่อู่ แล้วต้องตั้งศูนย์ถ่วงล้อด้วย แต่พอยกขึ้นแล้ว ถ้ามีบู๊ทปีกนกล่าง-บน
    ลูกหมากทั้งหลายก็น่าจะยาวไปอีกน่าจะทำทีเดียวเลย
    ส่วนเพลาขับนี่ไม่แน่ใจไม่เคยเปลี่ยน อายจัง อายจัง

manwood
เข้าวงการ
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 23:02:07 »

ความจริงน่าจะเป็นทั้งแร็คทั้งเพลาขับนะ ลองไปอู่ที่ไว้ใจไดยกขึ้นฮอยย์แล้วขยับดูว่าตัวไหนหลวม
แต่ถ้าเป็นทั้งแร็คทั้งเพลาขับ เตรียมไว้สัก หมื่นน่าจะดี
    ลูกหมากคันชักคันส่งราวๆ 2000 + ถ้าแค่หลวมก็อัดจารบีแล้วตั้งใหม่ แต่ถ้าคด เปลี่ยนอย่างเดียว
ค่าแรค 2000 + ส่วนค่าแรงแล้วแต่อู่ แล้วต้องตั้งศูนย์ถ่วงล้อด้วย แต่พอยกขึ้นแล้ว ถ้ามีบู๊ทปีกนกล่าง-บน
    ลูกหมากทั้งหลายก็น่าจะยาวไปอีกน่าจะทำทีเดียวเลย
    ส่วนเพลาขับนี่ไม่แน่ใจไม่เคยเปลี่ยน อายจัง อายจัง
ของที่เปลี่ยนเพลาขับ แร็คเป็นของเชียงกง หรือเบิกใหม่ครับ รถผมegครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #28 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 23:04:20 »

ของที่เปลี่ยนเพลาขับ แร็คเป็นของเชียงกง หรือเบิกใหม่ครับ รถผมegครับ
    บู๊ท+ลูกหมาก เบิกใหม่ดีกว่า เอาของ NOK 555 RBI ก็ดีนะ ส่วน แร็กกับเพลาขับนี่ เชียงกงโลด ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

manwood
เข้าวงการ
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 23:42:22 »

บู๊ท+ลูกหมาก เบิกใหม่ดีกว่า เอาของ NOK 555 RBI ก็ดีนะ ส่วน แร็กกับเพลาขับนี่ เชียงกงโลด ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เพลาขับกับแร็คมีวิธีดูไหมครับว่าสภาพไหนดีสภาพไหนไม่ดี
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #30 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 08:14:12 »

เพลาขับกับแร็คมีวิธีดูไหมครับว่าสภาพไหนดีสภาพไหนไม่ดี
   อันนี้ไม่แน่ใจนะ ไม่เคยไปเลือกซื้อซักที รอชาวบ้านมาตอบดีกว่า  อายจัง อายจัง
แต่เพลาขับของใหม่ก็มีขายนะ แพงกว่าเชียงกงสัก 2 เท่าได้มั้ง ขยิบตา ขยิบตา

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #31 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 09:42:20 »

มาเกบความรู้ แรค ผมก้คงใกล้กลับบ้านเก่าละ ไม่รั่วแต่ดัง รองบ ตกใจ ตกใจ

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #32 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 10:45:12 »

อ่านดูอาการแล้วอาจจะเป็นเยอะนะเนี่ย หาอู่ที่ไว้ใจได้เช็คก่อนเลยครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Pum_Chero
จอมยุทธ

« ตอบ #33 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 20:46:01 »

ขอบคุณพี่เงาะ พี่ส้มจี๊ดมากนะค๊าบความรู้ทั้งนั้น ยิ้ม
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #34 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 21:04:38 »

แร๊คฯ ราคาที่ขายในเว๊บก็ราวๆ 2 พันกลางๆ ครับ(เลือกต้องดูด้วยว่าของเดิมกระบอกตรงวาล์วน้ำมัน(ท่อน้ำมันไป-กลับ) เป็นเหล็กหรืออะลูมิเนียม เพราะรูน๊อตจะสลับกัน)
เพลาขับราคา ก็ ราวๆเดียวกัน....สำหรับ EG... ยิ้มกว้างๆ

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สาเหตุที่พวงมาลัยเวลาเลี้ยวแล้วไม่ยอมหมุนคืน