ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 เมษายน 2024, 20:18:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ++++เป็นกันมั่งไหม++++ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ++++เป็นกันมั่งไหม++++  (อ่าน 1887 ครั้ง)
kittygaga
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010, 23:12:52 »

อาการรอบเดินเบาแล้วเครื่องสั่นเกิดจากอะไร และจะแก้ปัญหาอย่างไร

ถ้าต้องเข้าอู่มีแนะนำบ้างไหม อยู่แถวเพชรเกษม-หนองแขม

ยิ้ม ยิ้ม
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010, 14:30:22 »

สั่นหนักๆแถวเครื่องหรือป่าวครับ อาาจะเป็นที่ยางแท่นเครื่องก็ได้ครับลองไปเปิดกะโปรงดู มันจะเป็นส่วนที่ยึดเครื่องเข้ากับตัวถังรถอ่ะครับดูว่ามันสภาพเป็นไง ส่วนอู่บอกไม่ถูกผมอยู่เชียงใหม่เน้อ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
0beer
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 23:05:17 »

:)ลองไปปรับรอบเดินเบาดูก่อน...หรือจะล้างปีกผีเสื้อเลยก็ดีนะครับ จุมพิต จุมพิต
Hakim
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 08:26:53 »

ek ของผมก็เป็นเหมือนกัน ล้างลิ้นปีกผีเสื้อถ้ายังไม่หาย
ก็ไม่ดูที่ยางแท่นเครื่องนะครับมันอาจจะร้าวเครื่องก็เลยสั่นครับ
Fabrique
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 09:16:46 »

สั่นนิดหน่อนไม่เป็นไรมั้งครับ

ถ้าสั่นหนักๆ ก็ดูรอบเดินเบาครับ

แต่ถ้าไม่สั่นเลย "แปลว่ามันดับไปแล้วครับ" ยิงฟันยิ้ม
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

เก้ง แว่น...โชคชัย4 ^~^

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 09:22:45 »

รอบเดินเบาแล้ว สั่น

ลองเช็คดังนี้ก่อนครับ

- สังเกตุที่รอบเครื่องว่า รอบเดินเบาอยู่ที่เท่าไหร่ ปกติ ควรอยู่ที่ประมาณ 850 +-50 ครับ
  ถ้าต่ำกว่านั้น ก็เป็นไปได้ว่า รอบเดินเบาต่ำเกินไป จึงทำให้เครื่องมีอาการสั่น
  ควรปรับจูนรอบให้ อยู่ในระดับปกติ  ถ้าลิ้นปีกผีเสื้อไม่ได้ล้างนานแล้ว ก็ควรถอดล้างซักทีครับ
  เพราะคราบสกปรกทั้งหลาย มันจะทำให้อากาศเข้าไม่สะดวก เป็นผลทำให้รอบตกได้เช่นกัน

- ถ้ารอบเครื่องยนต์ อยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน คือ 850 +- 50  แต่ยังสั่น ให้ตรวจเช็คยางแท่นเครื่อง 
  ว่ามีตัวไหน ที่ฉีกขาดบ้าง  เพราะยางแท่นเครื่อง จะเป็นตัวดูดซับ การสั่นสะเทือนของเครื่องยนต์เราครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ++++เป็นกันมั่งไหม++++