ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
11 มิถุนายน 2024, 13:16:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ...ติดแก๊สมา 2 วัน อยากเอาออก 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ...ติดแก๊สมา 2 วัน อยากเอาออก  (อ่าน 17780 ครั้ง)
TabTim
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 14:27:22 »

สวัสดีค่ะขอคำปรึกษา+ความคิดเห็นด้วยค่ะ
เป็นเจ้าของ น้องทับทิม Civic 2009 ค่ะ

เมื่อวาน มีพี่เราเอารถเราไปติดแก๊ส LPG โดยไม่ได้รับอนุญาติจากเรา ปัญหาคือ
1. เราไม่อยากติดแก๊สเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
2. เสียงเวลาใช้น้ำมัน ต่างจากเสียงเวลาใช้แก๊ส เสียง แก๊สจะดังกว่า (ปกติข้างในรถจะค่อนข้างเงียบมาก เสียงที่เปลี่ยนไป มันบาดใจมากค่ะ)

ข้อเสนอของพี่คือ
1. เปลี่ยนโซลินอยด์วาล์ว
2. ถอดแก๊สออก
3. ซื้อคันใหม่

ข้อ3 เลือกไม่ได้ เพราะจะเป็นกรณทะเลาะกันรุนแรงในครอบครัว
ข้อ1 กับ ข้อ 2 มันก็มีความเสี่ยงเรื่องของอนาคตว่า ไม่รู้ว่า ทำไปแล้วปัญหาใหม่จะผุดขึ้นมาอีกหรือป่าว
เราร้องไห้ เสียดายทับทิม มา 1 วันเต็มๆ (เมื่อวาน) ตอนนี้ยังไม่มีทางออกให้กับตัวเองเลย
พี่น้องใน club มีอะไรที่พอจะบอกเราได้บ้างไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่า
...เจ้าของทับทิม
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 11:50:33 »

เอาแก๊สออก  ขายเป็นมือสองไป 

noungek96
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 12:02:52 »

ติดมาแบบหัวฉีด หรือมิกเซอร์หรอครับ ผมก็ติดแก๊สอยู่เหมือนกัน แต่ก็ไม่มีเสียงดังรบกวนแบบนี้เลยนะครับ( ดังยังไงอ่ะสงสัย)
TabTim
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 15:05:19 »

@k. Noungek96
ติดแบบหัวฉีดค่ะ วันแรกสตาร์ทแบบจอดอยู่เฉยเพื่อฟังเสียงแก๊สมันจะดังคล้ายๆเสียงนำ้เดือดในกาต้มนำ้ แต่ตอนนี้เอามาวิ่ง(ต้องใช้ เพราะเรียนโทรที่กทม.) เมื่อวานรถค่อนข้างติดวิ่งช้า เสียงต่างชัดเจนมาก เมื่อวานเสียงจะคล้ายๆเสียงท่อของรถแต่ง ไม่รู้ว่าเอาไงดี แต่ตอนนี้เห๊นที่ศูนย์ติดตั้งเค้าแจ้งว่าถ้าไม่สบายใจจริงๆเค้าก็จะเอาออกให้แบบซื้อคืนแต่ยังไม่ได้คุยราคาอะไรกันมากมายค่ะ ไม่กล้าตัดสินใจด่วนๆ
ปล.รถเราวิ่งกรุงเทพ-ระยอง 1.75-2.1บาทต่อกม.  เหมือนมันก็ใม่ได้เปลืองมาก เราอาจจะเอาออกมั้งคะ เพื่อสภาพจิตใจที่ดี
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010, 15:49:57 »

ถ้าไม่อยากเอาไว้  ก็ถอดออก
ยิ่งเค้ารับซื้อคือ ก็ยิ่งดีใหญ่

ในส่วนตัว  ผมก็ไม่ค่อยชอบระบบแก๊สเท่าไหร่
มันจะอาจเห็นผล  ในเรื่องการประหยัดในช่วงสั้นๆ
แต่ในระยะยาว  เครื่องยนต์จะสึกหร่อเร็วกว่า ระบบน้ำมันอย่างแน่นอน
ขายต่อเต๊นท์ ก้ได้ราคาต่ำกว่ารถน้ำมัน  ใช้ไปนานๆซากเครื่องก็ขายไม่ได้

makham
เข้าวงการ
*

หมูกะป๋อง

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010, 19:42:12 »

อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันนะว่าอะไรมันดัง

ของผมก็พึ่งติดเมื่อ 2 วันที่แล้ว...ทุกอย่างเมือนเดิมครับไม่มีอะไรเปลี่ยน

เครื่องยนต์วิ่งเงียบไม่สะดุดจะต่างก็อแค่ประหยัดว่าเดิมเองนะครับ

ลองไปที่ร้านที่เค้าทำให้ดูนะครับ...ให้เค้าเช็คดูละกัน...เพื่ออะไรจะดีขึ้น...อย่าพึ่งไปขายรึอะไรเลยนะครับเสียดายรถ

ยังใหม่อยู่เลย ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม 2010, 19:44:18 โดย makham » บันทึกการเข้า
ปิงปอง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010, 11:09:52 »

จริงๆก้อไม่อยากให้มีอคติอะไรกับแกสมากมายนะคับ ที่ทำงานผมเคยบอกว่าไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ ตอนนี้ รถเกือบทุกคันที่ทำงานติดกันหมดคับ ก้ออย่างว่าอ่ะคับ จะยอมเปลืองเพื่อรักษาเครื่องหรือจะประหยัดแล้วไม่สบายใจก้อแล้วแต่มุมมองคน ส่วนตัวผมคิดว่าจะใช้แกสหรือน้ำมันเครื่องก้อต้องสึกหรออยู่ดี หากว่าใช้น้ำมันแล้วไม่ดูแลรถให้ดีๆ ขับขี่ไม่ถนุถนอม ผมว่าผลก้อไม่ต่างกับแกส หรืออาจจะแย่กว่าก้อได้ ตรงกันข้ามหากเอาใจใส่ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตรง เลือกใช้เกรดที่ทำมาใช้กับรถติดแกส และตรวจระบบแกสทุกปี ผมว่าก้อคุ้มค่าเกินพอนะคับ เงินที่เหลือยังเอาไปแต่งรถได้อีก อย่าลืมนะคับว่าคุงจะใช้รถคันเดียวตลอดชีวิตเหราะคับ ก้อแค่ความคิดเหงส่วนตัวนะคับ ขออภัยถ้าไม่โดนใจใครบางคนคร้าบบบบบ..... จุมพิต
narongsakchin
ชาวยุทธ
*

NoTTinG PerfecT

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010, 09:47:05 »

จริงๆก้อไม่อยากให้มีอคติอะไรกับแกสมากมายนะคับ ที่ทำงานผมเคยบอกว่าไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ ตอนนี้ รถเกือบทุกคันที่ทำงานติดกันหมดคับ ก้ออย่างว่าอ่ะคับ จะยอมเปลืองเพื่อรักษาเครื่องหรือจะประหยัดแล้วไม่สบายใจก้อแล้วแต่มุมมองคน ส่วนตัวผมคิดว่าจะใช้แกสหรือน้ำมันเครื่องก้อต้องสึกหรออยู่ดี หากว่าใช้น้ำมันแล้วไม่ดูแลรถให้ดีๆ ขับขี่ไม่ถนุถนอม ผมว่าผลก้อไม่ต่างกับแกส หรืออาจจะแย่กว่าก้อได้ ตรงกันข้ามหากเอาใจใส่ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตรง เลือกใช้เกรดที่ทำมาใช้กับรถติดแกส และตรวจระบบแกสทุกปี ผมว่าก้อคุ้มค่าเกินพอนะคับ เงินที่เหลือยังเอาไปแต่งรถได้อีก อย่าลืมนะคับว่าคุงจะใช้รถคันเดียวตลอดชีวิตเหราะคับ ก้อแค่ความคิดเหงส่วนตัวนะคับ ขออภัยถ้าไม่โดนใจใครบางคนคร้าบบบบบ..... จุมพิต

+1 คิดเห็นแบบนี้เหมือนกันครับ  ใช้สัก2-3 ปี ประหยัดค่าน้ำมันเป็นแสนแล้วครับ
Nut_Au_Together
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010, 22:27:24 »

+1 คิดเห็นแบบนี้เหมือนกันครับ  ใช้สัก2-3 ปี ประหยัดค่าน้ำมันเป็นแสนแล้วครับ

+1 ไปอีกครับ ทุกวันนี้ผมว่าเราคงหนีรถที่ใช้เเก๊สไปไหนไม่ได้หรอกครับ เพราะยิ่งถ้าใน กทม.ด้วยเเล้วนั้นเเค่เดินออกจากบ้านขับรถออกไปติดไฟเเดงเเล้วเจอเเท๊กซี่ก็มั่นใจได้เลยว่าเป็นรถใช้เเก๊สทุกคันอย่างเเน่นอนครับ ที่คนเราบอกว่ารถติดเเก๊สไม่ดีอย่างนั้นไม่ดีอย่างนี้ผมคิดว่าทุกสิ่งทุกอย่างมันย่อมต้องเสียไปตามเวลาของมันครับ ใครใคร่ใช้อะไรก็ใช้ดีกว่าครับผมว่า ทั้งน้ำมันเเละเเก๊สก็มีข้อดีเเละข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นเเหละครับ ลองเปิดใจให้กว้างครับ เเล้วคุณจะรู้ว่าเเก๊สมันไม่ได้เลวร้ายเลยครับ คิดซะว่าใช้น้ำมันก็บำรุงรักษา ใช้เเก๊สก็บำรุงรักษาครับ
BLUE_JOE
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 13:29:36 »

ใช้แก็สไปเลยคับ ไม่ต้องคิดมาก ผมติดมา4-5ปี ประหยัดโครต จุมพิต
arkom.n
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 00:02:18 »

แนะนำครับ อย่าคิดมาก ไม่ต้องถอดออก  ถ้าไม่ใช้แก๊ส ก็แค่ไม่ต้องเปิดมันแค่นั้น  ยิ้ม
panukij
จอมยุทธ

ขออภัย.ที่ใจมันฟิต

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 12:08:49 »

แนะนำครับ อย่าคิดมาก ไม่ต้องถอดออก  ถ้าไม่ใช้แก๊ส ก็แค่ไม่ต้องเปิดมันแค่นั้น  ยิ้ม
ใช่..! ใช่..!..ลองผิด..ลองถูก..ลองแก้..อะไรที่แย่ๆ ได้ลองแก้...ได้กำไรชีวิตครับ ยิ้มเท่ห์

มองโลกในแง่ดี..มีมิตรภาพที่ยั่งยืน โลดแล่นไปกับสมาชิกหัวใจ Civic ทุกท่าน
ขับรถดีดีนะ..อย่าประมาท (คาดเข็มขัดแล้วอัดให้เต็มที่..ฟิ้วๆๆๆๆๆๆๆ)
4490
ศิษย์พี่

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 07:56:36 »

มันมีสวิตให้เลือกนี้น่า จะใช้แก๊สหรือน้ำมัน ถ้าไม่ชอบแก๊สก็กดใช้น้ำมันอย่างเดียวครับ
แก๊สเอาไว้ใช้ในอนาคต ติดแล้วอย่าถอดออกเลยเสียดาย ถ้าราคาน้ำมันพุ่งถึงลิตรละ40บาทแล้วจะคิดถึงมัน เศร้า ยิ้มเท่ห์
acha007
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 11:45:28 »

น่าเห็นใจและเข้าใจความรู้สึกดี ถ้าไม่ชอบ ก็ถอดออกก็ได้ครับ แต่ยังไงก็ให้เค้าตรวจสอบรอยเจาะหัวฉีดและท่อทางต่างๆด้วยนะครับ
happy@ping
ชาวยุทธ
*

/*/*เด็กใหม่ใจรัก วีเทกก*/*/*

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010, 10:36:57 »

เล่นไม่อยากเลยนิ   

ไม่ชอบใจ ก้อเอาออกไม่เห็นมีผลไรมากมายคับเพราะพึ่งติดได้สองวัน

.....................................คนเหนืออู้เหนือบ่าจ้างคับ......................

เครดิต  การขายนิดๆหน่อยๆครับ 
****http://www.civicesgroup.com/forum/topic56165#1440607
Almostcoin
จอมยุทธ

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010, 11:11:59 »

หลังจากที่ติดมา 3 ปีนะครับ ถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยขึ้นนิด  ดูแลรถเพิ่มหน่อย ประหยัดตังไปเป็นแสน เอาตังไปทำอะไรได้อีกเยอะครับ ยิ่งวิ่งไกลๆอย่างนั้นนะครับ ติดแล้วจะรู้ว่า ทำไมคนเขาถึงติดแก้สกันครับ

B18CR + Exedy Clutch Set + Top Fuel filter + Header 5Zigen + Ohlins PCV + RECARO SR3 + REAR CAMBER TOSER + Muffler 5Zigen Proracer
duke355
Gold Member
เจ้าสำนัก

สุภาพบุรุษสวนกุหลาบ NO.666

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 กันยายน 2010, 10:12:31 »

ใช้ไปเถอะครับ

เพราะผมวิ่งไปกลับระยอง-กรุงเทพ ก้ไม่มีปัญหาอะไร

แถมประหยัดด้วยอ่ะ

แก็สไป-กลับ ประมาณ 600

น้ำมัน ประมาณ 2,400- อ่ะ

ขอรองบาทราชวงศ์พงษ์จักรี

จนชีวีสูญสิ้นดินกลบกาย
Oo_NoChKaNok_oO
เข้าวงการ
*

เมืองไทย

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 กันยายน 2010, 09:18:50 »

ลองใช้ไปก่อนดีไหม....แล้วมาตัดสินใจอีกที่นะ...
jomyoot
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 กันยายน 2010, 14:28:02 »

ถึงคนที่มีอคติกับแก๊ซนะครับ ขับ5ปี อย่างต่ำประหยัดสุด 150000 บาท เอาเงินจำนวนนี้

ไปยกเครื่องใหม่ ยังไม่ถึงแสนเลย คุณ มีเงินเหลือเป็นค่าผ่อนรถอีกหลายพัน แล้วเดี๋ยวนี้ติดแก๊สก็สามารถผ่อนกับบัตรผ่อนสินค้าต่างๆได้

แล้วก็ถามอีก คุณจะใช้ FD ไปอีก15-20 ปีเหรอครับ ผมว่าคนอย่างคุณๆ ไม่เกิน10 ปีได้เปลี่ยนรถกันอีกแน่ๆครับ เพราะงั้น ติดๆไปเหอะ

ไม่ต้องไปคิดอะไรมาก น้ำมันเครื่องก็ใช้เกรด 5000โลหรือ10000 โลเลยยิ่งดี จะดีสุด ก็ ของ PTT ใช้กับแก๊ซโดยตรง ราคาก็ถูกกว่าอีก

ใครไม่ติดผมจะติด มองๆไว้แล้ว หัวฉีด ถังโดนัท เพราะมันจดทะเบียนได้แล้ว ประมาณ30000 คุ้มมาก ไม่ถึงปีคืนทุน วันไหนน้ำมันทะลุ40บาท

จะนั่งหัวเราะให้ฟันหัก ค่าติดตั้งแก๊ซแพงขึ้นอีกหลายหมื่นแหง๋ๆ คนเราไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา

ปล . ติดตั้งร้านแก๊ซที่ได้มาตราฐาน มีใบรับรองวิศวะ จ่ายแพงนิดแต่ได้ความปลอดภัยและความมั่นใจครับ
ItsamaauI
เข้าวงการ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 กันยายน 2010, 13:47:49 »

อาจจะเป็นอคติของคุณที่มีต่อแก๊สมากกว่าครับ    ของผมตอนแรก ก็เป็น เพราะกลัว เลยมีอคติไปทุกอย่าง เสียงนู่นก็กลัวเสียงนี่ก็กลัว ขับๆไป ก็ปวดหัว มึน ง่วงนอนมั่ง ก็โทษเพราะกลิ่นแก็ส  เพราะขับไปสักระยะ คราวนี้ก็ติดใจ ขับรถไม่ติดแก๊ส ไม่ค่อยเป็นและ เพราะความประหยัดต่างกันเยอะ อายจัง
ekk@
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 กันยายน 2010, 14:06:26 »

เข้าใจความรู้สึก เพราะใจเค้าไม่ช่อบแก้สซะแล้ว
navigator
จอมยุทธ

Don't judge a book by it cover.

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 กันยายน 2010, 14:29:22 »

ลองหาร้านแก๊สดีๆจูนก่อนไหมครับ  ::)แล้วลองขับใหม่ ถ้ายังไม่ชอบอีก ก็ถอดเลยครับมีติดรถไปก็บั่นทอนจิตใจเราป่าวๆครับในเมื่อเราไม่ชอบมัน
ต้องโทษ ปตท. ครับ  >:(ทำให้น้ำมันแพงกว่าชาวบ้านเขา ไม่งั้นพี่ของคุณคงไม่หวังดีเอาไปติดแก๊สให้เพื่อจะได้ประหยัดหรอกครับ รูดซิบปาก

adrenarine
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 16:09:57 »

ปัญหานี้อยู่ที่ตัวคนมากกว่าตัวรถแล้วครับ

ร้านดัง ๆ รับแก้งานมีครับ

ผมว่ารถเคยติดแก๊สมาถอดออกยังไงก็ไม่เหมือนเดิม
sa4841
เข้าวงการ
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010, 21:45:25 »

ผมก็ติดมาได้11เดือนยังไม่เจอปัญหาอะไร ประหยัดมาก ประมาณกิโลละบาทเท่านั้น เรื่องเสียงก็มาดังกว่าเดิมบ้างแต่ไม่มากนัก ผมว่าไหนไหนก็ติดมาแล้วก็ลองใช้ไปก่อนเรื่องเสียงไปปรึกษาทางร้านคิดว่าน่าจะแก้ไขได้ครับแต่คงไม่เงียบเท่าเดิมแน่นอน ส่วนตัวผมแล้วรวมๆก็พอใจนะครับ ถ้าเป็นผมออกรถใหม่ป้ายแดงมาผมก็จะไปติดเหมือนกัน ผมไปสนใจว่าจะเคลมประกันไม่ได้หรืออะไร เพราะรถใหม่ๆคิดว่าเค้าทำออกมาดีอยู่แล้วคงจะมีส่วนน้อยที่โชคร้ายไปเจอรถที่มีปัญหา ถ้าบังเอิญมาเป็นรถเราก็ถือว่าโชคไม่ดีไป แต่ก็ใช่ว่าจะไม่สามารถแก้ไขได้นี่ครับ

Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 07:04:39 »

จุมพิต มาเชียร์ข้างแก๊สด้วยครับ อุตส่าห์ติดหัวฉีดมา เสียดายอ่ะ เศร้า  เพราะมันจะให้ความประหยัดมากๆๆๆๆ เลยครับ
ลองให้เวลากับมันนิดหนึ่งครับ แล้วจะรู้ว่า มันไม่ได้เลวร้ายอะไรเลย แก้ปัญหาเรื่องเสียงดังให้ได้ ผมใช้มา ไม่เห็นเสียงมันดังแตกต่างกันเลยครับ ดีด้วยซ้ำ ที่ท่อไอเสีย ถ้าใช้นำมัน ไปยืนข้างหลังรถ จะเหม็น ทนไม่ได้ แต่ใช้แก๊ส ไม่ได้กลิ่นอะไรเลย แม้จะเอาจมูกไปใกล้ๆท่อไอเสีย มันเผาไหม้หมดจดกว่ากันเยอะครับ ควันไม่มีเลย
และอย่างที่มีท่านหนึ่งว่า ทุกวันนี้ เราหนีรถแก๊สไม่พ้นหรอกครับ

แต่สุดท้าย ในเมื่อเราเป็นเจ้าของ ถ้าใจไม่รัก จะด้วยเหตุผลอะไร หรือไม่มีเหตุผลก็ตาม ก็ถอดออก ขายไปเถอะครับ สบายใจ :'(

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
macthai
เข้าวงการ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 15:46:19 »

ติดไปเถอะครับไหนๆ ก็ติดมาแล้ว ของผมพึ่งติดมา 1 เดือนะรบบหัวฉีดเหมือนกันก็ยังไม่แก้ปัญหาอะไร
เมื่อก่อนผมก็มีอคติไม่ดีกับแก๊สครับแต่พอเห็นรถที่บริษัท เพื่อนๆ ติดจนหมดทุกคนแล้วเค้าไม่เป็นอะไร
ผมก็เลยตัดสินใจติดเพราะ อีกเหตุผลหนึ่งคือค่าน้ำมันผมถ้าขับมาทำงานตกต่อเดือน 6,000-8,000 บาท
ตอนนี้ใช้แก๊ส ต่อเดือน 3,000 บาท พอใจมากครับเงินเหลือ
จุมพิต มาเชียร์ข้างแก๊สด้วยครับ อุตส่าห์ติดหัวฉีดมา เสียดายอ่ะ เศร้า  เพราะมันจะให้ความประหยัดมากๆๆๆๆ เลยครับ
ลองให้เวลากับมันนิดหนึ่งครับ แล้วจะรู้ว่า มันไม่ได้เลวร้ายอะไรเลย แก้ปัญหาเรื่องเสียงดังให้ได้ ผมใช้มา ไม่เห็นเสียงมันดังแตกต่างกันเลยครับ ดีด้วยซ้ำ ที่ท่อไอเสีย ถ้าใช้นำมัน ไปยืนข้างหลังรถ จะเหม็น ทนไม่ได้ แต่ใช้แก๊ส ไม่ได้กลิ่นอะไรเลย แม้จะเอาจมูกไปใกล้ๆท่อไอเสีย มันเผาไหม้หมดจดกว่ากันเยอะครับ ควันไม่มีเลย
และอย่างที่มีท่านหนึ่งว่า ทุกวันนี้ เราหนีรถแก๊สไม่พ้นหรอกครับ

แต่สุดท้าย ในเมื่อเราเป็นเจ้าของ ถ้าใจไม่รัก จะด้วยเหตุผลอะไร หรือไม่มีเหตุผลก็ตาม ก็ถอดออก ขายไปเถอะครับ สบายใจ :'(

เห็นด้วยครับต้องยอมรับว่าทุกวันนี้เราหนีรถที่ติดแก๊สไม่ได้ ไม่ว่าจะข้างหน้า หลัง  ข้าง ๆ (เวลาระเบิดคิดเหรอว่าเราจะรอด 5555 ล่อเล่น)
เอาไว้เป็นข้อมูลครับ
benzd
เข้าวงการ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010, 10:51:21 »

และทุกวันนี้ รถใช้น้ำมันก็ฉีกรถแก๊สไม่ออกเหมือนกันครับ  ยิ้มเท่ห์
navigator
จอมยุทธ

Don't judge a book by it cover.

« ตอบ #27 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 12:09:37 »

อย่างเดียวที่ไม่ชอบเวลาดมแก๊ส  แฟนชอบชวนไปเที่ยวไกลๆบ่อยเกิ้นนนน  ตกใจ
TARADOPN
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 02:37:25 »

เปิดเพลงดังๆ ก็ไม่ได้ยินแล้วครับ
TARADOPN
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 02:44:39 »

อย่าเครียดเลยครับ รถมันเป็นแค่พาหนะที่ช่วยอำนวยความสะดวกในการเดินทาง อย่ามาทำให้เราไม่สบายใจครับ พี่คุณเค้าหวังดีครับอย่าทำให้คนที่หวังดีกับเราต้องเสียใจเพียงแค่เราเสียดายวัตถุเลยครับ รถซื้อมาใช้ต้องใช้มันให้คุ้ม  4-5 ปีเราเบื่อก็ซื้อคันใหม่ครับ
YO_SHENA
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #30 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 18:05:03 »

เสียงดังยังไงครับ ผมว่า คุณลองเอารถเข้าไปที่ อู่ แล้วเล่าว่าเสียงเป็นไง
เป็นที่อะไรแก้ไขได้ไหม ดีกว่าครับ ส่วนข้อมูลแก๊ส ลองศึกษาดูก่อนนะครับ

ผมเองก็เคยเป็นแบบคุณ แต่ศึกษา แล้วติด ลองใช้ก็พอใจ กับผลที่ได้รับ
ไม่ได้เยียบ 180 ดริฟย์ แบบลงเขา อากินะ ความประหยัดที่ได้มาก็โอนะครับ

ตอนนี้ผมออก วีโก้ ใหม่ผมยังเลือกเครื่อง เบนซิล มาติดแก๊ส อีกเลยครับ

Ms.You
ศิษย์พี่

« ตอบ #31 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 18:26:21 »

ติดไปเถอะครับไหนๆ ก็ติดมาแล้ว ของผมพึ่งติดมา 1 เดือนะรบบหัวฉีดเหมือนกันก็ยังไม่แก้ปัญหาอะไร
เมื่อก่อนผมก็มีอคติไม่ดีกับแก๊สครับแต่พอเห็นรถที่บริษัท เพื่อนๆ ติดจนหมดทุกคนแล้วเค้าไม่เป็นอะไร
ผมก็เลยตัดสินใจติดเพราะ อีกเหตุผลหนึ่งคือค่าน้ำมันผมถ้าขับมาทำงานตกต่อเดือน 6,000-8,000 บาท
ตอนนี้ใช้แก๊ส ต่อเดือน 3,000 บาท พอใจมากครับเงินเหลือ
เห็นด้วยครับต้องยอมรับว่าทุกวันนี้เราหนีรถที่ติดแก๊สไม่ได้ ไม่ว่าจะข้างหน้า หลัง  ข้าง ๆ (เวลาระเบิดคิดเหรอว่าเราจะรอด 5555 ล่อเล่น)
เอาไว้เป็นข้อมูลครับ

+1 เหมือนกันค่ะ อย่างในต่างประเทศ เค้าก็ใช้แก๊สกันหมด เพราะทรัพายากรไม่เหลือแล้ว เพียงแต่ยังใหม่สำหรับประเทศไทย บางกลุ่มเลยกลัวการใช้แก๊สเท่านั้นเองค่ะ ลองคุยกับต่างชาติแล้วจะรู้ว่าการติดแก๊สเป็นเรื่องธรรมดามาก ๆ ค่ะ

Ms.You
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ...ติดแก๊สมา 2 วัน อยากเอาออก