ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
30 เมษายน 2024, 00:25:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: มีใครโดนตำรวจจับข้อหา ขับรถป้ายแดง ตอนกลางคืนบ้าง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครโดนตำรวจจับข้อหา ขับรถป้ายแดง ตอนกลางคืนบ้าง  (อ่าน 20158 ครั้ง)
yaoterkuang
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 13:09:39 »

อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ เพิ่งได้ civic มาเมื่อวันเสาร์ 1.8 S AT AS เซลส์บอกว่าขอป้ายทะเบียนใช้เวลาประมาณ 1 เดือนครับ เนื่องจากมีความจำเป็นต้องขับรถกลางคืน เพราะว่าเรียนปริญญาโทภาคค่ำอยู่ครับ แล้วตำรวจจะจับไหมครับ
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

... Just do iT ... นนทบุรี - เมืองกาญจน์

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 14:14:35 »

ตามกฏหมายเลยน่ะคับ...
จริงๆ ป้ายแดงไม่ได้อยู่แค่ 1 เดือนหรอก  แต่ ทุกๆๆ 1 เดือน ท่านจะต้องลงชื่อผู้ใช้ทะเบียนนั้นลงในสมุดว่า เดือนนี้ใครใช้ป้ายนี้อยู่
และถ้าเดือนต่อไปทั่นก้อต้องลงชื่อในเดือนต่อไป (ลองเปิดสมุดป้ายแดงที่เค้าให้มาดูสิ มีชื่อคนอื่นก่อนทั่นเต็มเลย) ลงชื่อจนกว่าจะได้ป้ายดำ
แต่ไม่ควรเกิน3-4 เดือน (ของผมล่อไป 5 เดือน  รอเลข)

และจริงๆๆๆ ในทุกวันเค้าจะให้บันทึกเลยว่า วันนี้ขับไปไหนมาบ้าง (เรื่องมาก)

การใช้รถ ต้องไม่ใช้หลัง ตะวันตกดิน (ไม่ได้ระบุเวลา) และใช้หลังตะวันขึ้นแล้ว (ไม่ได้ระบุเวลา)
การที่ตำรวจจับทั่น ในเวลากลางคืน เป็นเรื่องถูกต้องตามกฏหมายครับ
แต่ๆ..............ๆๆๆ....

ในความเป็นจริงของปัจจุบันในการใช้รถ   มันควร อะลุ้มอะหล่วย ยอมๆไปบ้าง ถ้าทั่นไม่ขับรถจนน่าเกลียดเกินไป เพราะรถซื้อมามันก้อต้องใช้ ระบุเวลา แน่นอนไม่ได้
ลองคิดดู ออฟฟิตเลิกงานก้อ 6 โมงแล้ว......ป้ายแดงยังไม่ออกจากออฟฟิตเลย..ยังงี้ตำรวจก้อไปดักรอหน้าออฟฟิตได้เลยสิคับ   รวยกันไปใหญ่เลย

สรุป...ถ้าตำรวจ คนไหนจับทั่น ฟันธงเลย..มันจะเอาตัง คับ  (แล้วเอากฎหมายป้ายแดงมาอ้าง) เป็นตำรวจที่ไม่มีความอารี เข้าอกเข้าใจกันเลย

My  Car  Gallery    ---->      www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21220.0
@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

... Just do iT ... นนทบุรี - เมืองกาญจน์

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 14:29:41 »

ลืมตอบ..
เคยโดนจับคับ  ตอน 18.30 น. (มันยังเอา)  แล้วก้อมาอ้างว่า ป้ายแดงต้องขับเวลานู้น...เวลานี้........รู้บ้างไหม  ไหนเอาใบขับขี่มาสิ (อย่าให้น่ะคับ ไม่ได้คืนแน่)
ผมพูดประโยคเดียวคับ "ผมไม่รู้คับ..เพิ่งมีรถป้ายแดงครั้งแรก เซลล์ก้อไม่ได้บอก..ขอน่ะคับ"  (ทั้งๆ ที่รู้แต่จำเป็นต้องใช้รถ)

ไหนเอาใบขับขี่มาสิ..."ผมไม่รู้คับ..เพิ่งมีรถป้ายแดงครั้งแรก เซลล์ก้อไม่ได้บอก..ขอน่ะคับ"
ไหนเอาใบขับขี่มาสิ..."ผมไม่รู้คับ..เพิ่งมีรถป้ายแดงครั้งแรก เซลล์ก้อไม่ได้บอก..ขอน่ะคับ"

เออ..คราวหน้าอย่าขับหลัง 6 โมงล่ะ (ทั้งๆ ที่ตะวันยังไม่ตกดิน)  เขียนชื่อในสมุดบันทึกป้ายแดงด้วย  ไปๆๆๆ....จบ

ถ้าทั่นกังวล  ก้อให้ทางคณะเขียนใบรับรองการเรียนพร้อมเวลาเรียน ลงบน A4 สิคับ พร้อมประทับตรา กับรายเซ็น อ.คณะ..
เวลาเจอตำรวจใจดำอีก ก้อจะได้ไม่ต้องพูดกันมาก

My  Car  Gallery    ---->      www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21220.0
analysis
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 14:34:09 »

เคยถาม ตร. ที่มาตั้งด่านหน้าบ้านครับ
เค้าบอกว่ามันเป็นอะไรที่ค่อนข้างจะคลุมเครือ คือจับก็ได้ ไม่จับก็ได้
แต่เค้าจะดูว่า คนนั้นเป็นเจ้าของรถจริงรึปล่าว ถ้าใช่ก็จะอะลุ่มอล่วยให้ครับ
เพราะ ตร. ดีๆที่เข้าใจก็มีครับ  อย่างผมก็เคยเถียงกะ ตร. เรื่องนี้มาแล้วครับ
  ยิ้มเท่ห์

kaffir
The Dance of Eternity
Gold Member
เจ้าสำนัก

-[[ Erotomania Team ]]-

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 14:37:38 »

ถูกต้องตามนั้นครับ ยิงฟันยิ้ม

@GuY
ผัวคนแรกของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 14:48:35 »

ถูกต้องตามนั้นครับ ยิงฟันยิ้ม

ตามไหนคับ  อิอิ

HaPpYhApPy
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 15:08:48 »

แล้วถ้าขับป้ายแดงออกตจวจะมีปัญหาอะไรไหมค่ะ
Chi-O
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Chi-O Member No. 154

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 15:36:58 »

ตราบใดที่ไม่เจอเรียกก็ไม่มีปัญหาล่ะครับ  แลบลิ้น

ผมวิ่งไปกลับกรุงเทพ - อุตรดิตถ์ประจำ ไม่เห็นจะโดนเรียกเลย

NaBu 5721
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ES 04 1.7 Vtec SMT

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 15:49:05 »

มานขึ้นอยู่กับอารมณ์ของเจ้าหน้าที่พนักงานว่าเป็นยังไงมากกว่า
วันไหนอารมณ์เสียกับลูกแบเบาะ หรือว่าทะเลาะกะเมียหลวง หรือหึงหวงกะเมียน้อย  ตอนนั้นล่ะครับ   จับไม่เลี้ยง       ยิงฟันยิ้ม

อดีตวัตถุแห่งความสุขใจ
jibi11
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 16:00:49 »

วิ่งรถป้ายแดงอยู่ 5 เดือนอ่ะค่ะ...เนื่องจากรอป้ายจากเซลล์ที่ไม่เอาไหน(อิอิ)
ไม่เคยโดนตำรวจเรียกด้วยสาเหตุจากขับรถป้ายแดงตอนกลางคืนซักครั้งเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม
แต่ถ้าโดนเรียกจริงๆก็คุยกับเค้าดีๆด้วยเหตุผลนะคะ คิดว่าเค้าก็น่าจะรับฟังเหตุผลของเราบ้างแหละค่ะ ยิ้มกว้างๆ

yaoterkuang
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 17:33:37 »

ขอบคุณครับทุกท่าน ค่อยสบายใจขึ้นหน่อยครับ นึกว่าจะต้องจอดรถไว้ที่บ้าน 1 เดือนซะแล้ว กะว่าจะออกต่างจังหวัดเหมือนกันครับช่วงวันหยุดยาวครับ แต่อยู่ในช่วงรันอิน ยังไม่กล้าเหยียบแรงครับ

* Si~Challenge *
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 18:10:03 »

มานขึ้นอยู่กับอารมณ์ของเจ้าหน้าที่พนักงานว่าเป็นยังไงมากกว่า
วันไหนอารมณ์เสียกับลูกแบเบาะ หรือว่าทะเลาะกะเมียหลวง หรือหึงหวงกะเมียน้อย  ตอนนั้นล่ะครับ   จับไม่เลี้ยง       ยิงฟันยิ้ม

ถูกต้องที่สุดคับ
aews
จอมยุทธ

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 19:15:57 »

ก็ลองพยายามขอความเห็นใจดูก่อนครับ อย่างว่า จับหรือไม่จับก้อได้

แต่ถ้าโดนจับจริง ๆ ก็ พับเล็ก ๆ หลังใบขับขี่คับ เหอ ๆ
golffyll
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ToTo The Hero

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 19:40:59 »

อารายว้า แค่นี้ก็ยังจับกัน ไม่ไหวเลยนะครับ คนไทยรึป่าวววว

แต่ถ้าโดนจับจริง ก็ขอร้องคุณจ่าๆ เค้าเหอะครับ ประมาณว่า ต้องรีบไป เมียจะคลอดลูก ประมาณนี้
pat_meaw
++ เจ๊แมว เหมียวหง่าว ++
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ใครมาแก้ฉายาตรูฟ่ะ!!

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2006, 21:44:23 »

แล้วถ้าขับป้ายแดงออกตจวจะมีปัญหาอะไรไหมค่ะ

เคยมีพี่ที่รู้จักกัน เค้าไปขอใบอนุญาติขับออกต่างจังหวัดจากขนส่งค่ะ สามารถวิ่งได้

คิดถึงฉันบ้ารึเปล่า..
         ....อย่างที่ใจฉันคอยคิดถึงเธอทุกวัน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: มีใครโดนตำรวจจับข้อหา ขับรถป้ายแดง ตอนกลางคืนบ้าง