ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 เมษายน 2024, 05:45:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องระบบไฟ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องระบบไฟ  (อ่าน 1890 ครั้ง)
arjangrong
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 16:51:08 »

รถผม civic ตาโต ปี 99 ครับพอดีว่ามีปัญหาคือเวลารถวิ่งไปประมาณ 100 กม.ขึ้นไปเมื่อ(เครื่องร้อน)แล้วเกิดสะดุดแล้วก็ดับ พอจอดสักแป้บนึงสตาร์ทใหม่ก็ติดแล้ววิ่งไปอีก แล้วก็จะเป็นอีก เคยถามผู้ร้หลายท่านบอกว่าเกี่ยวกับระบบไฟ ผมเปลี่ยนหัวเทียนแล้วก็ไม่หาย
พอไปที่ร้านมันก็จะไม่มีอาการ ช่างก็บอกว่ามันไม่เป็นอะไรแล้วผมจะซ่อมได้ไง
 แต่ถ้าผมใช้รถวิ่งระยะทางไกลๆเวลาเครื่องร้อนมันเป็นตลอดเลยครับ ต้องค่อยประคองกลับบ้าน อย่างนี้ ผมควรจะเริ่มแก้ตรงจุดไหนก่อนครับหรือว่าต้องเปลี่ยนระบบไฟยกชุดทั้งหมดเลย
koeiji
ศิษย์พี่

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 22:07:55 »

เป็นแบบเดียวกัยเลยครับ
แต่ของผมช่างงบอกเป็นที่จานจ่ายหรือไม่ก็คอยล์  แต่เขาว่าจานจ่ายมันพังยากที่พังน่าจะเป็นคอยล์มากกว่า
แต่ของผมวิ่งในเมืองมันกลับไม่มีอาการดับอีกเลย พี่ๆในเวปบอกว่าถ้าเป้นที่จานจ่ายหรือคอยล์วิ่งไกลหรือใกล้
ก้มีสิทธิ์ดับได้ทั้งนั้นไม่จำเป็นต้องวิ่งไกลอย่างเดียว หรือไม่น่าลองไปให้ 0 เขาเช็คระบบไฟดูว่ามันวิ่งคงที่ไหม
Tao_96
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 12:25:23 »

คอยล์น่าจะเริ่มกลับบ้านเก่าแล้วครับหามาเปลี่ยนเลยก็ได้ครับ
ลองเช็คสายหัวเทียนด้วยนะครับอาจนะรั่ว(เคยเป็นเปลี่ยนมันหมดสุดท้ายสายหัวเทียนรั่ว)
koeiji
ศิษย์พี่

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010, 12:50:26 »

รถผม civic ตาโต ปี 99 ครับพอดีว่ามีปัญหาคือเวลารถวิ่งไปประมาณ 100 กม.ขึ้นไปเมื่อ(เครื่องร้อน)แล้วเกิดสะดุดแล้วก็ดับ พอจอดสักแป้บนึงสตาร์ทใหม่ก็ติดแล้ววิ่งไปอีก แล้วก็จะเป็นอีก เคยถามผู้ร้หลายท่านบอกว่าเกี่ยวกับระบบไฟ ผมเปลี่ยนหัวเทียนแล้วก็ไม่หาย
พอไปที่ร้านมันก็จะไม่มีอาการ ช่างก็บอกว่ามันไม่เป็นอะไรแล้วผมจะซ่อมได้ไง
 แต่ถ้าผมใช้รถวิ่งระยะทางไกลๆเวลาเครื่องร้อนมันเป็นตลอดเลยครับ ต้องค่อยประคองกลับบ้าน อย่างนี้ ผมควรจะเริ่มแก้ตรงจุดไหนก่อนครับหรือว่าต้องเปลี่ยนระบบไฟยกชุดทั้งหมดเลย
ของผมที่แรกไปอุ่ เขาว่าน่าจะเป้นที่ระบบไฟ  ที่แรกก็เข้าใจแบบนั้น  เลยลองเอาไปให้ 0 เขาเช็คดู ระบบไฟไม่มีปัญหาแต่ที่เครื่องตรวจจับได้น่าจะเป็นที่ตัว
ออกซิเจนเซนต์เซอร์ กับ ตัว tcd อะไรสักอย่างจำไม่ได้  เพราะอาการจะเป็นเหมือนกันเลย  วิ่งไปแล้วดับกลางอากาศ  หรือ กระตุกไม่นิ่ง  เร่งไม่ขึ้น
ยังไงก็ลองเอาไปให้ 0 เขาลองเช็คดูคล้าวๆก่อนก็ได้ ผมเสียไปแค่ 203.- ค่าตรวจเช็ค กับ เซทระบบไฟใหม่   เพราะอาการแบบนี้มันจับจุดยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2010, 12:52:52 โดย koeiji » บันทึกการเข้า
ek-99
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 00:31:46 »

คอยล์น่าจะเริ่มกลับบ้านเก่าแล้วครับหามาเปลี่ยนเลยก็ได้ครับ
ลองเช็คสายหัวเทียนด้วยนะครับอาจนะรั่ว(เคยเป็นเปลี่ยนมันหมดสุดท้ายสายหัวเทียนรั่ว)
ผมเห็นด้วยครับ แต่ของผมเป็นที่จานจ่ายครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องระบบไฟ