ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 19:05:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: รวมกระทู้ CIVIC 2006 ปัญหา แนวทางแก้ไข และเพิ่มเติมปัญหา ช่วยหาทางแก้ไข 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมกระทู้ CIVIC 2006 ปัญหา แนวทางแก้ไข และเพิ่มเติมปัญหา ช่วยหาทางแก้ไข  (อ่าน 4396 ครั้ง)
turus
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 04 สิงหาคม 2006, 23:36:22 »

ตั้งกระทู้นี้เพื่อปรับปรุง และทราบปัญหาของ ซีวิค 2006 ครับ เพื่อช่วยกันหาแนวทางแก้ไขต่อไป

ในส่วนตัวผมได้จองรถไว้แล้ว รับรถกลางเดือนสิงหาครับ

ขออนุญาตอ้างถึงข้อความจากหลายๆ ท่าน ครับ

ท่านใดพบปัญหา หรือ มีข้อแนะนำ ขอเชิญด้วยครับ

ปัญหาและแนวทางแก้ไข

1.  กรณีกระจกคนขับปิดไม่ได้เด้งกลับลงมาเอง  ต้องเจอปัญหาเองก่อน ทาง O จึงแก้ไขให้  เป็นที่ยางขอบกระจกครับ  ส่วน part ใหม่ร่องลึกเสร็จโรงงานประกอบหมดครับ O ไม่ได้แอ้มครับ  Honda ไม่ใส่ใจเรียกรถกลับไปแก้ไขเหมือนต่างประเทศหรอกครับ  ฝนลงวันไหนคงเห็นคนขับ Civic 06 lot ที่ใช้ยางขอบกระจกร่องตื้นเปียกกันอีก  HONDA THAILAND MUST IMPROVE SERVICE AS A SAFETY CONCERN!!

2.  ลงทุนลองรถ demo บนทางด่วนเลยครับปลอดภัยดี จะได้รับรู้ประสิทธิภาพเครื่อง ช่วงล่าง การเก็บเสียง จะตรงใจหรือไม่  ถ้า sales ไม่อนุญาตลองหา showroom อื่นที่สามารถครับ  หรือเช่ารถมาลองเลยครับ

3.  วิ่งผ่านทางขรุขระ หลุม และคอสะพานที่มีรอยต่อผิวถนนไม่เสมอกันจะได้ยินเสียงน่ารำคาญ มากๆๆ  ดังมาจากหน้าขวาเป็นทุกคัน  น้ำหนักกดลงยิ่งมากยิ่งดังครับ  ทาง O แจ้งว่าเป็นที่ยางแท่นเครื่อง hydrolic หน้าขวาชิ้นส่วนข้างในส่งเสียงดัง ไม่มีอันตรายอะไร  ปัจจุบันยังแก้ให้เงียบ 100% ไม่ได้  (ใครทราบบ้างว่า Honda เคยทดลอง part ของ Japan?)

4.  เครื่องสั่นมากตอน com แอร์ทำงาน  (ลองคิดดูว่า  com แอร์จะมีการตัดและต่อบ่อยแค่ไหนต่อการใช้รถหนึ่งครั้ง)

5.  เติมไร้สาร 91 ที่รอบเครื่อง 1300 - 1400 ได้ยินเสียงครางดังก้องมาจากเครื่อง คล้ายเครื่อง knock แต่พอรอบได้ที่ 1500 เสียงจะหายไป  (ใช้งานประจำวันต้องได้เจอที่รอบ 1300 - 1400 บ่อยๆ เพราะรถติด หรือขับเอาความประหยัด และจะมีเสียงให้ได้ยินเมื่อวิ่ง 1000 กิโลไปแล้ว)  แต่เปลี่ยนเป็นไร้สาร 95 เสียงลดลง จะเกี่ยวกับ knock sensor?

6.  Brake มีประสิทธิภาพดี 

7.  แอร์เย็น แต่มีกลิ่นเหม็นอับชื้นมาก ตอนเปิดแอร์ช่วงแรกๆ สั้นๆ ใช้สัก 2 เดือนจะเห็นผลทันตา (ไม่เชื่ออย่าลบหลู่)  เป็นเพราะน้ำทิ้งแอร์ระบายได้ไม่หมด?

HONDA ควรให้ Sales ประชาสัมพันธ์เรื่องข้อบกพร่องให้ผู้ที่กำลังจะซื้อ และแสดงความรับผิดชอบ recall รถไปแก้ไขน่ะครับ  มิฉะนั้นอาจเสีย brand loyalty ให้คู่แข่งเอาน่ะ

ผมไม่เข้าใจว่า Honda จะทำตัวนิ่งเฉยไปทำไม  มีแต่จะส่งผลลบต่อ Honda มากขึ้นๆ ทุกวัน  เช่นที่ office ผมก็ชะลอการซื้อไม่มีกำหนด  จนกว่า Honda จะออกมาเปิดเผยข้อมูล  และวิธีแก้ไข  ปล่อยให้ผู้บริโภคค้นหาและพบกับผิดหวังด้วยตัวเอง  สมัยนี้เราเรียกว่าเป็นนโยบายล้าสมัยครับ
new_2006
บุคคลทั่วไป

คอมฯแอร์ทำงานบ่อยจัง
« เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 20:14:09 »   

--------------------------------------------------------------------------------

วันนี้ออกมายืนนอกรถเลยได้ยินชัดๆปกตินั่งในรถไม่ค่อยจะได้ยิน คือแบบงี้ คอมฯแอร์ทำงานบ่อย มันทำงานไม่นานนะ 5 วินาทีก็ตัดแล้ว สักพักประมาณ 10-15 วินาทีก็ทำงานอีก เป็นอย่างนี้ตลอด ไม่แน่ใจว่าของเพื่อนๆเป็นกันแบบนี้อ่ะป่าว new_civic อะคับ

Uncle_T
Newbie

Re: ฟันธงเรื่อง civic 2006 ที!!
« ตอบ #8 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2006, 14:08:07 »   

--------------------------------------------------------------------------------

1.ผมเพิ่งไปเปลียนกระจกหน้าขวาทั้งราง+กระจก มาทั้งชุดเลย กว่าจะได้เปลี่ยนรอกระจกเกือบ 2 อาทิคย์ ก็พอทนรับได้ ( 0 พระราม 9)

2.เสียงดังจากด้านหน้าขวาของรถเวลาลงเนินมาเจอหลุม ดัง 1 ก๊อก ยังไมได้รับการแก้ไข ก็ยังพอรับได้

3. ใช้มาครบ 2 เดือนแล้ว วิ่งไป4 พันกว่าโล แอร์ยังไม่เหม็น เพราะ ก่อนเข้าบ้านซัก 2-3 นาที ก็เปิดแต่ลม เร่งอุณหภูมิไปที่28-29  ข้อนี้ก็ยังยอมรับได้

4. ฝนตกหลังคาดังเหมือนสังกะสี แรก ๆ หงุดหงิดเหมือนกัน มีอยู่วันไปนั่งแท๊กซี่ ยี่ห้อ อันติ๊ด ฝนตกลงมา คุณเอ๊ย บอกตรง ๆ ดีใจจังว่ะ ไอ้ติ๊ดก็เหมียนกัลล์

สรุป ซื้อแล้วก็ต้องทนใช้ไปให้ดีที่สุด แต่เวลาเอาไปจอดเทียบกับของเพื่อน ไอ้ติ๊ด กะ ไอ้ด้า 3 .....555 หัวเราะได้เลย น้องหวิคของเรากินขาด
คุณ DNA เลือกไปเลยตามใจชอบ แต่อย่าไปเอาอ๊อปตร้ามาเทียบเลย มันคนละพวกกัน

aek_sichaliang
Newbie

new civic 2006: เสียงลมเข้า แต่ไม่มีลงเข้า
« เมื่อ: 02 สิงหาคม 2006, 13:46:07 »   

สวัสดี ครับ ผมสมาชิกใหม่ ขอแนะนำตัว ชื่อเอก รับราชการอาจารย์ ในม.ของรัฐ ซื้อเจ้าคันนี้มา ตอนเดือน ธันวาคม 2548 (คันแรกของมหา'ลัย) มีปัญหามานานแล้ว ให้ศูนย์แถวๆ บ้านก็แก้ไขไม่ได้ ปัญหาคือ มีเสียงเหมือนลมเข้า/ปะทะที่ความเร็ว ประมาณ สัก 90 กม. กว่าๆ ก็ดังแล้ว ทำไงดีครับ ช่วยที

piboon_lim
Newbie

ผมเพิ่งรู้ว่า civic 06 ทำแบบนี้ได้ด้วย
« เมื่อ: วันนี้ เวลา 21:25:37 »   

วันนี้ได้รับวารสาร honda อ่านเจอระบบที่ซ่อนอยู่ของ civic 06 เลยเพิ่งรู้ว่า กระจกไฟฟ้าสามารถกดเปิด-ปิดได้ หลังจากดับสวิทช์เครื่องยนต์ไปแล้ว จะมีไฟสำรอง 10 นาที แต่ระบบนี้จะถูกยกเลิกเองโดยอัตโนมัติถ้าหากมีการเปิดประตูบานใดบานหนึ่ง  ทีนี้เวลาไปเติมน้ำมันดับเครื่องยนต์แล้ว ถ้ารู้สึกร้อนเราก็สามารถกดกระจกลงได้ โดยที่ไม่ต้องบิดสวิทช์กุญแจไปที่ on อีกต่อไป

ถ้าหากเพื่อน ๆ รู้กันอยู่แล้ว ก็อย่าหาว่าผมเชยเลยนะคร้าบ 

LAMTONG
Newbie

สมาชิกใหม่ครับ ถามเรื่องกุญแจครับ
« เมื่อ: วันนี้ เวลา 22:00:01 »   

เพิ่งรับรถวันนี้ครับ สี ดำ 1.8 at
อยากทราบเรือง แผ่นป้ายหมายเลขกุญแจครับ  คือว่า อ่านจากคู่มือแล้วแล้วบอกว่า  "ท่านควรจะใด้แผ่นป้ายหมายเลขกุญแจรถ ท่านจำเป็นต้องมีแผ่นป้ายหมายเลขกุญแจนี้หากท่านใช้กุญแจดอกใหม่แทนลูกกุญแจดอกเก่าที่หายไป ให้ใช้กุญแจสำรองจากฮอนด้าเท่านั้น"  ผมใด้รับกุญแจ 3 ดอก ส่วน แผ่นป้ายหมายเลขกุญแจ ไม่ใด้รับ ของเพื่อนๆ ใด้รับไหมครับ

ว่าจะไม่รัก......แต่ใจไม่ยอมหักห้าม
ทั้งที่เคยปราม.....ก็ยังทำอยู่เสมอ...
aews
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2006, 00:44:02 »

นอกจากจะมีอาการกระจกเด้งดึ๋งแล้ว ไม่ทราบว่ามีใครเคยสังเกตบ้างว่าเวลาล้างรถเสร็จใหม่ ๆ และเลื่อนกระจกขึ้น-ลง จะมีน้ำเปียกด้านในกระจก..ซึ่งบางคนอาจจะคิดว่าเป็นอาการปกติที่แก้ไขไม่ได้ รถคันไหน ๆ ก็เป็น

แต่วันนี้...จะมาเล่าให้ฟังว่า อาการดังกล่าว ไม่ใช่อาการปกติที่ควรจะเกิดขึ้นกับรถราคาเกือบล้าน...ลองเอารถเข้าศูนย์ไปเคลมนะคะ .. เพราะมันเป็นอาการที่แก้ไขได้ค่ะ..อาจจะต้องรื้อแผงประตูนิดหน่อยแต่อาการดังกล่าวจะหายไป

เท่าที่คุยกับช่าง...เห็นเค้าบอกว่าเกิดจากสาเหตุที่กระจกสั้นเกินไป..ทำให้น้ำหยดลงไปขังที่ขอบยางด้านล่างและซึมเข้าไปเปียกสักหลาดที่อยู่ด้านใน ใครที่ล้างรถเสร็จใหม่ ๆ ลองสังเกตดูนะคะ ดูเหมือน civic จะเป็นทุกคัน และหากมีเวลาเอารถเข้าศูนย์ ก็แจ้งช่างดู...ขอเตือนว่า..ในตอนแรกที่เราไปแจ้ง..เค้าอาจพยายามบอกว่ามันเป็นอาการปกติ...แต่ขอให้เพื่อน ๆ พยายามยืนยันนะคะ ว่ามันไม่ปกติ (ถ้าอยากให้มันหาย) ...เพราะเราขอย้ำว่าเป็นอาการที่แก้ไขได้ค่ะ

โดยวิธีการแก้ไขก็คือ..เค้าจะทำการต่อกระจกด้านล่างให้ยาวลงมาอีกนิดหน่อย แค่นี้น้ำก็จะหยดลงด้านล่าง แทนที่จะมาขังอยู่ตรงขอบกระจก แก้ปัญหาไม่ให้น้ำซึมเข้ามาเปียกด้านใน...เราคิดว่าถ้าไม่แก้ไข และปล่อยไว้นาน ๆ ไป อาจเป็นอันตรายกับฟิล์มที่ติดอยู่ด้านใน...ก็เลยตัดสินใจไปเคลม..ตอนนี้อาการดังกล่าวหายเป็นปกติแล้วค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2007, 02:30:10 โดย ITc@t » บันทึกการเข้า
Dorenon
|||::: DdOoRrEeNnOoNn :::|||
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2006, 09:10:18 »

[

นอกจากจะมีอาการกระจกเด้งดึ๋งแล้ว ไม่ทราบว่ามีใครเคยสังเกตบ้างว่าเวลาล้างรถเสร็จใหม่ ๆ และเลื่อนกระจกขึ้น-ลง จะมีน้ำเปียกด้านในกระจก..ซึ่งบางคนอาจจะคิดว่าเป็นอาการปกติที่แก้ไขไม่ได้ รถคันไหน ๆ ก็เป็น

แต่วันนี้...จะมาเล่าให้ฟังว่า อาการดังกล่าว ไม่ใช่อาการปกติที่ควรจะเกิดขึ้นกับรถราคาเกือบล้าน...ลองเอารถเข้าศูนย์ไปเคลมนะคะ .. เพราะมันเป็นอาการที่แก้ไขได้ค่ะ..อาจจะต้องรื้อแผงประตูนิดหน่อยแต่อาการดังกล่าวจะหายไป

เท่าที่คุยกับช่าง...เห็นเค้าบอกว่าเกิดจากสาเหตุที่กระจกสั้นเกินไป..ทำให้น้ำหยดลงไปขังที่ขอบยางด้านล่างและซึมเข้าไปเปียกสักหลาดที่อยู่ด้านใน ใครที่ล้างรถเสร็จใหม่ ๆ ลองสังเกตดูนะคะ ดูเหมือน civic จะเป็นทุกคัน และหากมีเวลาเอารถเข้าศูนย์ ก็แจ้งช่างดู...ขอเตือนว่า..ในตอนแรกที่เราไปแจ้ง..เค้าอาจพยายามบอกว่ามันเป็นอาการปกติ...แต่ขอให้เพื่อน ๆ พยายามยืนยันนะคะ ว่ามันไม่ปกติ (ถ้าอยากให้มันหาย) ...เพราะเราขอย้ำว่าเป็นอาการที่แก้ไขได้ค่ะ

โดยวิธีการแก้ไขก็คือ..เค้าจะทำการต่อกระจกด้านล่างให้ยาวลงมาอีกนิดหน่อย แค่นี้น้ำก็จะหยดลงด้านล่าง แทนที่จะมาขังอยู่ตรงขอบกระจก แก้ปัญหาไม่ให้น้ำซึมเข้ามาเปียกด้านใน...เราคิดว่าถ้าไม่แก้ไข และปล่อยไว้นาน ๆ ไป อาจเป็นอันตรายกับฟิล์มที่ติดอยู่ด้านใน...ก็เลยตัดสินใจไปเคลม..ตอนนี้อาการดังกล่าวหายเป็นปกติแล้วค่ะ

อืม.... เพิงจะรู้เหมือนกันนะครับว่ามันไม่ปกติ  ตกใจ

ที่บอกแบบนั้นเพราะเชื่อมั้ยว่ารถที่บ้านผมทุกคันเป็นแบบนี้หมด ไม่ว่าจะเป็น City 03, ES 05, New Lancer ยกเว้นอยู่คันเดียวที่ไม่เป็นคือ Citroen ซึ่งผมก็ไม่ค่อยจะแปลกใจนัก เพราะคิดว่ามันเป็นปกติของรถญี่ปุ่นจริงๆ ไม่ใช่เฉพาะแค่ Civic แต่เป็นแทบจะทุกรุ่นทุกยี่ห้อ (เท่าที่จำได้รถคันเก่าๆ ของที่บ้านผมก็เป็นแบบนี้ แต่มันสมัยเมื่อนานมาแระเอาเป็นว่าช่างมานละกัน) เอาแค่รถที่มีวิ่งๆ อยู่ในปัจจุบันนี้ละกัน

เลยอยากถามต่อครับว่าพี่ๆ คนอื่นๆ มีใครบ้างที่ไม่ว่าจะใช้รถรุ่นไหน แล้วไม่เป็นบ้างครับ อันนี้ถามเพราะสงสัยเฉยๆ นะคับ ไม่ใช่ว่าไม่เชื่อนะครับคุณ aews  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2007, 02:30:35 โดย ITc@t » บันทึกการเข้า

victrumph
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2006, 01:42:22 »

เรื่องกระจกปิดไม่สุดที่น่ารำคาญทีสุดเลยครับ

ส่วนของผมรับรถมาปลายเดือน มีนาคม ก็เห็นการประกอบที่ไม่ 100% ตั้งแต่แรกครับแต่ทาง 0 บอกว่ารถทุกคันผ่าน qc แล้วผมไปดูรถคันอื่นๆ ก็มักจะมีจุดเล็กๆ น้อยๆ เหมือนกันแตกต่างกันไปครับ

มีอยู่อันนึงที่ผมอาจจะต้องไปเคลมทาง 0 คือฟิลม์กรองแสงที่แถมมาให้มันเริ่มลอกออกแล้วครับ ตรงกระจกหน้า บริเวณตะเข็บด้านบนครับ
aews
จอมยุทธ

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2006, 01:57:54 »

อืม.... เพิงจะรู้เหมือนกันนะครับว่ามันไม่ปกติ  ตกใจ

ที่บอกแบบนั้นเพราะเชื่อมั้ยว่ารถที่บ้านผมทุกคันเป็นแบบนี้หมด ไม่ว่าจะเป็น City 03, ES 05, New Lancer ยกเว้นอยู่คันเดียวที่ไม่เป็นคือ Citroen ซึ่งผมก็ไม่ค่อยจะแปลกใจนัก เพราะคิดว่ามันเป็นปกติของรถญี่ปุ่นจริงๆ ไม่ใช่เฉพาะแค่ Civic แต่เป็นแทบจะทุกรุ่นทุกยี่ห้อ (เท่าที่จำได้รถคันเก่าๆ ของที่บ้านผมก็เป็นแบบนี้ แต่มันสมัยเมื่อนานมาแระเอาเป็นว่าช่างมานละกัน) เอาแค่รถที่มีวิ่งๆ อยู่ในปัจจุบันนี้ละกัน

เลยอยากถามต่อครับว่าพี่ๆ คนอื่นๆ มีใครบ้างที่ไม่ว่าจะใช้รถรุ่นไหน แล้วไม่เป็นบ้างครับ อันนี้ถามเพราะสงสัยเฉยๆ นะคับ ไม่ใช่ว่าไม่เชื่อนะครับคุณ aews  ยิ้มเท่ห์

ดีคร้าบ ผมก้อพึ่งรู้ว่า รถญี่ปุ่นเปนหมดเลยเหยอออ ตกใจ ท่านใดเป็นไม่เป็นยังไงเชิญช่วยกันบอก เพื่อเป็นข้อมูลให้ท่านอื่น ๆ คร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2007, 02:30:54 โดย ITc@t » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: รวมกระทู้ CIVIC 2006 ปัญหา แนวทางแก้ไข และเพิ่มเติมปัญหา ช่วยหาทางแก้ไข