ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
09 มิถุนายน 2024, 10:30:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ผู้รู้ช่วยด้วยๆครับ เดือดร้อนมาก ใช้แก๊ส แต่น้ำมันลดฮวบๆ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้รู้ช่วยด้วยๆครับ เดือดร้อนมาก ใช้แก๊ส แต่น้ำมันลดฮวบๆ  (อ่าน 3100 ครั้ง)
BANKCIVIC
ศิษย์พี่

« เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2010, 01:38:18 »

ผมใช้รถ EK VTIE Auto ติด lpg mixer นะครับ

ก่อนอื่นผมจะอธิบายการทำงานของแก๊สและน้ำมันเท่าที่รู้ก่อนนะครับ ถ้าไม่ถูกต้องแก้ไขให้ด้วยครับ
1.ระบบ Vtec มันจะมีระบบการทำงานอยู่ 2 ระบบ แบ่งเป็นที่รอบต่ำและที่รอบสูง เวลาเหยียบมาก รอบสูงTec จะเปิด มันจะใช้อีกลูกเบี้ยวอีกอัน ดังนั้นน้ำมันจะถูกฉีดเพิ่มมาที่ลูกเบี้ยวอันนี้ เพิ่มเติมจากลูกเบี้ยวที่ใช้อยู่ปรกติใช่ใหมครับ
2.ระบบ oxigen cencor มันจะคำนวนการเผาไหม้ ถ้าท่อเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ ecu ก็จะสั่งฉีดน้ำมันเพิ่ม เพื่อให้เผาไหม้สมบูรณ์ ถูกใหมครับ
3.ปรกติถ้าเราเปลี่ยนไปใช้ระบบแก๊ส  ปั๊มติ๊กมันจะตัดไม่ให้น้ำมันถูกฉีดออกมาถูกต้องใช้ใหมครับ

คำถาม
จากข้อ 1. ถ้าเราใช้แก๊ส และเหยียบหนัก (รอบเกิน 6000 ) Tec มันจะเปิดใหมครับ แล้วถ้าเปิด ลูกเบี้ยวอีกลูกมันต้องการน้ำมันเพิ่มใช่ใหมครับ แต่ปั๊มติ๊กมันปิดอยู่ มันจะสั่งเปิดให้ปั๊มติ๊กเปิดเอาน้ำมันฉีดออกมาหรือเปล่า หรือว่า มันดึงเอาแก๊สไปใช้แทนได้
จากข้อ 2. ถ้าเราใช้แก๊สแล้วเกิดกรณีเผาไหม้ไม่สมบูรณ์  ecu มันจะสั่งให้ฉีดน้ำมันเพิ่มออกมา แต่ปั๊มติ๊กปิดอยู่ มันจะเปิดปั๊มติ๊กเองเพื่อเอาน้ำมันออกมาฉีดหรือเปล่าครับ หรือว่า มันจะพยายามดึงน้ำมันออกมา แต่ก็ดึงไม่ได้ เพราะปั๊มติ๊กปิดอยู่ หรือว่ามันใช้แก๊สแทนน้ำมันได้

ที่ผมถามคำถามมาทั้งหมดนี่เป็นเพราะว่าผมเติมน้ำมันเกินจากขีดแดงขึ้นมาค่อนข้าเยอะ จากนั้นใช้แก๊สวิ่งแซงรถบรรทุกหลายคันและหลายครั้ง ใช้รอบที่ 6000 รอบ ค่อนข้างบ่อย พอจะถึงจุดหมาย ผมเห็นน้ำมันไปสุดตรงขีดแดง  จากนั้นไปดูตรงเกแก๊สว่าเราใช้แก๊สหรือเปล่า  บระเจ้า !!! ใช้แก๊สอยู่นิหว่า ทำไมน้ำมันมันลดฮวบขนาดนี้ฟะ   

รบกวนผู้รู้ช่วยกระจ่างหน่อยนะครับ  งงจริงๆ ใช้แก๊ส แต่ น้ำมันลดด้วย แถมลดฮวบๆ อีกต่างหาก
Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2010, 17:21:02 »

มันก็แล้วแต่รุ่นของระบบแก๊ส คับ ว่าเขาจะกำหนดยังไง รุ่นเก่าๆ จะมีกล่องตัดหัวฉีด และ ปั้มติ๊ก คับ รุ่นใหม่ รอผู้รู้ คับ
Boy_9
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2010, 20:33:50 »

ระบบดูดเนี่ย เพื่อนผมก็เป็นเหมือนกัน กินแก๊ส สะดุด สะอึก
เลยเชียร์ให้เปลี่ยนเป็นหัวฉีด สบายใจกว่ากันเยอะ
BANKCIVIC
ศิษย์พี่

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2010, 17:45:46 »

สมมติถ้าเป็นหัวฉีด เวลา ecu มันสั่งให้ฉีดน้ำมันมากขึ้น  แต่เราใช้แก๊สอยู่ น้ำมันมันก็ไม่ผ่านปั๊มติ๊กเพราะปิดอยู่ ถ้าเป็นแบบนี้ ecu มันก็สั่งหัวฉีดน้ำมันเรื่อยๆ ไม่หยุดเลยสิครับ ecu จะเจ๊งป่าว Oxigen cencor ก็น่าจะเสียตามด้วย ยกเว้นระบบแก๊สเดี๋ยวนี้สั่งให้ปั๊มติ๊กเปิดปิดได้ แต่ถ้าเป็นแบบนั้นก็กินน้ำมันด้วย กินแก๊สด้วย แล้วจะติดแก๊สไปทำไม -*-
Boy_9
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 07:58:50 »

Technic ในแนวลึกผมไม่ค่อยรู้เรื่อง
ลองเข้าไปในเว็บ versus ดูครับ มีเบอร์โทร
ของช่างด้วย คุยได้ปรึกษาหารือได้ ไม่ผิดหวังแน่นอน
werapongk
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 เมษายน 2010, 19:35:31 »

ระบบเทค เปิด มันใช้แรงดันน้ำมันเครื่องไปดันระบบเพลาลูกเบี้ยวให้เปิดวาวได้มากขึ้นเพื่อให้อากาศไหลได้มากขึ้นตามความต้องการของเครื่องยนต์ครับ ไม่ใช้น้ำมันเชื้อเพลิง
ECU รับสัญญานจาก  ออกซิเจนเซนเซ่อร์ เพื่อสั่งจ่ายน้ำมันเชื่อเพลิงมากขึ้นหรือน้อยลงเพื่อความประหยัดและประสิทธิภาพในการเผ่าไหม้ที่สมบูรณ์ครับ
ส่วนการติดแก็สและตัดปั้มต้องถามช่างที่ติดครับว่า set ไว้อย่างไร
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ผู้รู้ช่วยด้วยๆครับ เดือดร้อนมาก ใช้แก๊ส แต่น้ำมันลดฮวบๆ