ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 เมษายน 2024, 17:50:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: D.I.Y. แก้ไขไฟเตือนน้ำมันไม่ติด + ซ่อมลูกลอยในถังน้ำมัน 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. แก้ไขไฟเตือนน้ำมันไม่ติด + ซ่อมลูกลอยในถังน้ำมัน  (อ่าน 144735 ครั้ง)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #40 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 15:39:32 »

ของผมตอนนี้ก็เสียเช่นกัน ตอนนั้นไปถามเชียงกงก็ไม่มีขาย ไม่รู้เชียงกงเค้าเรียกว่าตัวอะไร

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #41 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 08:10:43 »

ของผมตอนนี้ก็เสียเช่นกัน ตอนนั้นไปถามเชียงกงก็ไม่มีขาย ไม่รู้เชียงกงเค้าเรียกว่าตัวอะไร

เอ่อ!   ลืมถามซะด้วยสิครับ ผมไปถามเชียงกงว่าไอตัวที่เป็นลูกทองเหลืองติดกับปั๊มน้ำมันครับ
        หรือไม่งั้นก็หาที่อยู่ของปั๊มติ๊กก่อนแล้วจับมาถามเลยว่าตัวนี้มีเก็บไว้บ้างไหม ถ้าเชียงกง
        เค้าถอดพวกปั๊มขายไปก่อนนี่เก็บไว้เกลื่อนเลยครับ   ทีนี้ก็อยู่ที่แต่ละท่านหละ
        ครับว่าจะซื้อได้ถูกหรือแพง  หรือจะได้มาฟรี
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #42 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 10:23:22 »

เอ่อ!   ลืมถามซะด้วยสิครับ ผมไปถามเชียงกงว่าไอตัวที่เป็นลูกทองเหลืองติดกับปั๊มน้ำมันครับ
        หรือไม่งั้นก็หาที่อยู่ของปั๊มติ๊กก่อนแล้วจับมาถามเลยว่าตัวนี้มีเก็บไว้บ้างไหม ถ้าเชียงกง
        เค้าถอดพวกปั๊มขายไปก่อนนี่เก็บไว้เกลื่อนเลยครับ   ทีนี้ก็อยู่ที่แต่ละท่านหละ
        ครับว่าจะซื้อได้ถูกหรือแพง  หรือจะได้มาฟรี
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวลองไปถามดูอีกที ครับ ยิ้มกว้างๆ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
PeeWAR
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #43 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 11:03:50 »

ลองทำตามขั้นตอนคุณเจแล้วครับ เป็นที่ตัว Thermister นั่นจริงๆด้วยครับ...พอดีไปสะดุดตัวนี้เข้าพอดีเลยเอามาลองดู...ใช้ได้แล้วครับ ดีใจมากๆเลย หลังจากซื้อรถต่อมาแล้วไม่เคยเห็นมันเตือนเลย...ตอนนี้โอเคแล้ว...ตอนติดมันจะค่อยๆเรืองๆขึ้นมาก่อนตามระดับหรือตอนขึ้นหรือลงเนินครับ...แล้วหลังจากนั้นมันจะติดสว่างค้างตามระดับน้ำมันที่น้อยลง... ก่อนเพื่อนๆจะรื้อผมว่าหาตัวนี้มาเตรียมไว้ก่อนก็ดีครับทำไม่ยากจริงๆด้วย...

ขอบคุณคุณเจมากๆครับที่นำเสนอมาเป็นแนวทาง ขอคารวะผ่านมาทางนี้ 3 เหยือกครับ... จุมพิต จุมพิต จุมพิต

คนอื่นช่วยเรา...เราจะจำไว้ชั่วชีวิต
เราช่วยคนอื่น...จงอย่าจำใส่ใจ...
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #44 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 11:04:57 »

ลองทำตามขั้นตอนคุณเจแล้วครับ เป็นที่ตัว Thermister นั่นจริงๆด้วยครับ...พอดีไปสะดุดตัวนี้เข้าพอดีเลยเอามาลองดู...ใช้ได้แล้วครับ ดีใจมากๆเลย หลังจากซื้อรถต่อมาแล้วไม่เคยเห็นมันเตือนเลย...ตอนนี้โอเคแล้ว...ตอนติดมันจะค่อยๆเรืองๆขึ้นมาก่อนตามระดับหรือตอนขึ้นหรือลงเนินครับ...แล้วหลังจากนั้นมันจะติดสว่างค้างตามระดับน้ำมันที่น้อยลง... ก่อนเพื่อนๆจะรื้อผมว่าหาตัวนี้มาเตรียมไว้ก่อนก็ดีครับทำไม่ยากจริงๆด้วย...

ขอบคุณคุณเจมากๆครับที่นำเสนอมาเป็นแนวทาง ขอคารวะผ่านมาทางนี้ 3 เหยือกครับ... จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ตอนเปิดฝาลูกลอยทำยังไงเอ่ย ผมเปิดเท่าไหร่ก็ไม่ออก

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #45 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 11:14:26 »

ตอนเปิดฝาลูกลอยทำยังไงเอ่ย ผมเปิดเท่าไหร่ก็ไม่ออก
กลับไปดูหน้าแรกครับ สงสัยต้องตอกแรงกว่าเดิมครับ ลองดูอีกทีครับ  ปล. หา ไขควงที่มันทู้ๆหรือเป็นหัวตัดเลยยิ่งดีครับ มันจะได้ไม่เยินมาก

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #46 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 11:23:45 »

กลับไปดูหน้าแรกครับ สงสัยต้องตอกแรงกว่าเดิมครับ ลองดูอีกทีครับ  ปล. หา ไขควงที่มันทู้ๆหรือเป็นหัวตัดเลยยิ่งดีครับ มันจะได้ไม่เยินมาก
ผมก็ทำตามที่พี่เจเขียนไว้ สงสัยจะตอกแรงไม่พอครับ

พี่เงาะมาช่วยตอกให้หน่อย  อายจัง อายจัง อายจัง

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #47 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 11:57:16 »

ผมก็ทำตามที่พี่เจเขียนไว้ สงสัยจะตอกแรงไม่พอครับ

พี่เงาะมาช่วยตอกให้หน่อย  อายจัง อายจัง อายจัง
ถ้าใกล้ๆจะไปทำให้อยู่อ่ะนะ ตอกแรงขึ้นอีกนิดครับ และพยามยามให้เหล็กที่ตอกเป็นแนวนอนให้มากที่สุด และตอกสลับทั้ง 3 มุม นะครับ ลองดู

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #48 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 12:03:58 »

ถ้าใกล้ๆจะไปทำให้อยู่อ่ะนะ ตอกแรงขึ้นอีกนิดครับ และพยามยามให้เหล็กที่ตอกเป็นแนวนอนให้มากที่สุด และตอกสลับทั้ง 3 มุม นะครับ ลองดู
ขอบคูณครับพี่  จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #49 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 12:32:48 »

เห็นกระทู้นี้มีประโยชน์ผมก็ดีใจครับ   อายจัง

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #50 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 12:44:12 »

เห็นกระทู้นี้มีประโยชน์ผมก็ดีใจครับ   อายจัง
จุมพิต จุมพิต จุมพิต

PeeWAR
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #51 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2011, 09:48:36 »

สังเกตุรอบๆวงกลม มันจะมีเดือยล๊อคอยู่ 3 ตัวทำมุมกันอยู่ครับ ผมใช้วิธีเอาไขควงตอกเดือยนี้ลงไปก่อนทั้ง 3 มุมเลยครับ จากนั้นก็ค่อยๆเคาะตามขั้นตอนคุณเจเลยครับ มันจะค่อยๆหมุนออกมาครับ พยายามอีกนิดนุงครับ...แต่ตอนใส่ผมงัดเดือยกลับไม่ได้เลยไม่ทำครับ พอดีเห็นว่ามันแน่นดีเลยปล่อยๆไว้อ่ะ.. อายจัง

ก่อนถอดออกมาถ้าให้ดีหาตัวเทอร์มิสเตอร์นี้มาทดสอบตามที่คุณเจแนะนำไว้ก่อนก็ดีครับ ผมเองยังเข้าใจผิดคิดว่าทดสอบแล้วไฟมันจะติดพรึบเลย นึกว่าตัวเทอร์มิสเตอร์ที่ได้มาเสียสะอีก...พอต่อเข้าไฟบวก,ลบแล้วต้องรอนิดนุงครับ ถ้าเทอร์มิสเตอร์ที่ได้มาใช้งานได้อยู่มันจะค่อยๆสว่างขึ้นครับ แสดงว่าเทอร์มิสเตอร์เราใช้ได้..
จะได้ไม่เสียเวลาถอดครับ ไหนๆก็จะถอดแล้วหาตัวสำรองไว้ก่อนเลยครับ...

ปล. มาคอยติดตามผลงานชิ้นต่อไปของคุณเจครับ...อิ อิ... ยิ้ม ยิ้ม

คนอื่นช่วยเรา...เราจะจำไว้ชั่วชีวิต
เราช่วยคนอื่น...จงอย่าจำใส่ใจ...
M-COUPE-888
เจ้าสำนัก

ถึงรถไม่แรง แต่ถ้าจะแซง ก็ไม่เคยแพ้ใคร

« ตอบ #52 เมื่อ: 10 มีนาคม 2011, 10:28:50 »

จุมพิต

bigkiss
Gold Member
จอมยุทธ

**No.696**

« ตอบ #53 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 00:36:47 »

ไปหา มาแล้วค่ะ

เค้าขายพร้อมปั๊มติ๊กเลยอ่ะค่ะ
สงสัยต้องไปอีกรอบแล้วอ่ะค่ะ ร้องไห้

>>> Ek LoVeR<<<
                                  ต่อให้ขับไปซ่อมไป ใจก้อรัก
susak194
ศิษย์พี่

........

« ตอบ #54 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 23:16:29 »

พอดีเลย เป็นความรู้มากๆ กำลังมีปัญหาอยู่ เด๋วจะลองทำดูครับ ขอบคุณครับ
wit533
จอมยุทธ

« ตอบ #55 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 12:33:26 »

มีวิธีเช็คเบื้องต้นไหมครับ ว่ามันเป็นที่หลอดไฟบนหน้าปัดขาด หรือเป็นที่ไอ้ตัวที่อยู่ในถังเสีย
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #56 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 12:42:14 »

มีวิธีเช็คเบื้องต้นไหมครับ ว่ามันเป็นที่หลอดไฟบนหน้าปัดขาด หรือเป็นที่ไอ้ตัวที่อยู่ในถังเสีย
อ่านหน้าแรกดูครับ ข้ามๆมาตรงที่เค้าแนะนำให้เสียบสายไปลองอ่ะครับนั่นแหละครับวิธีการลอง

wit533
จอมยุทธ

« ตอบ #57 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 12:55:59 »

อ่านหน้าแรกดูครับ ข้ามๆมาตรงที่เค้าแนะนำให้เสียบสายไปลองอ่ะครับนั่นแหละครับวิธีการลอง

กลับไปไล่อ่านอีกรอบ เข้าใจแล้วครับ
ขอบคุณครับ
 อายจัง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #58 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 13:13:57 »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

EK UBON
ศิษย์น้อง
**

E@K - U BON

« ตอบ #59 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 15:52:24 »

ผมงัดออกมาแล้วครับ

ยังไม่ต้องไปซื้อก็ได้ครับ ตัว Thermister นั่น จริงๆแค่ถอดออกมา แล้วต่อสายไฟ รอสักพัก ไฟเตือนน้ำมันต้องติด อย่าลืมเปิดกุญแจ  ON ด้วยครับ

ถ้าไม่ติดก็เช็คหลอดไฟ ไฟเตือนน้ำมัน ตามหน้าแรกครับ  ถ้าไม่ติดอีก ก็ได้ไปซื้อแน่ครับ ตัว Thermister

เหตุผลที่ผมได้งัดออกมาดู เพราะเข็มน้ำมันเรือนไมล์ มีปัญหาครับ  ทำความสะอาดกล่องลูกลอย ไม่ต้องเปลี่ยน ใช้ได้ครับ

ถ่ายรูปไว้ให้ดูด้วย มาลงให้แล้วครับ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,92774.new.html#new
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2011, 07:11:48 โดย EK UBON » บันทึกการเข้า

.......... แรงน้อย ค่อยไป   
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #60 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 08:37:37 »

ยิ้มกว้างๆ   มาแล้วครับ

1  ถอดเอาชุดลูกลอย+ตัวเช็คน้ำมัน (Thermister) ตามวิธีที่อยู่หน้าแรก

2  การตรวจสอบ ตัวเช็คน้ำมัน (Thermister) อย่างง่าย (ง่ายจริงๆ) ได้ชุดนี้ขึ้นมาแล้วลองเสียบปลั้กสายไฟ แล้วนั่งรอสักครู่ ถ้าตัวเช็คน้ำมันปกติ  ไฟเตือนน้ำมันที่เรือนไมล์ต้องติด ถ้าไม่ติดก็ต้อง

เช็คหลอดไฟเตือน ตามรูป   ถ้าไม่ติดก็ลองเปลี่ยนหลอดไฟเตือน  ไม่ติดอีกก็ได้เปลี่ยนตัวเช็คน้ำมันกันละครับ

ได้ขึ้นมาตามนี้ครับ  (ตัวเช็คน้ำมัน=ตัววัดน้ำมัน)

เช็คหลอดไฟเตือนน้ำมัน ตามรูปนี้

3  กล่องคุมลูกลอย

4  แกะ 3 จุดนี้ แล้วเอาฝาครอบออกมา

5  ได้แบบนี้

ุ6  ความสกปรก บริเวณหน้าสัมผัวของแผงลวดทองแดงกับขาของลูกลอยที่พบครับ

7  จัดการทำความสะอาด บริเวณหน้าสัมผัวของแผงลวดทองแดงกับขาของลูกลอย ด้วยแปรงสีฟันเก่าจุ่มทินเนอร์ครับ ผลที่ออกมา

8  มัดก้านลูกลอยด้วยหนังยาง หรือจับค้างไว้ ในลักษณะให้ลูกลอยขึ้นสูงสุด

9  นำไปลองเสียบปลั้กสายไฟ อีกครั้ง

10  เข็ม และ ไฟเตือนปกติ จะตามรูปนี้ครับ

11  ประกอบกลับคืนตามเดิม

12  ฉลองด้วย  ลีโอเย็นๆ ครับ      ยิ้มเท่ห์

บกพร่องจุดไหน ชี้แนะได้ครับ  มือใหม่     จุมพิต

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #61 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 10:46:46 »

ผมงัดออกมาแล้วครับ

ยังไม่ต้องไปซื้อก็ได้ครับ ตัว Thermister นั่น จริงๆแค่ถอดออกมา แล้วต่อสายไฟ รอสักพัก ไฟเตือนน้ำมันต้องติด อย่าลืมเปิดกุญแจ  ON ด้วยครับ

ถ้าไม่ติดก็เช็คหลอดไฟ ไฟเตือนน้ำมัน ตามหน้าแรกครับ  ถ้าไม่ติดอีก ก็ได้ไปซื้อแน่ครับ ตัว Thermister

เหตุผลที่ผมได้งัดออกมาดู เพราะเข็มน้ำมันเรือนไมล์ มีปัญหาครับ  ทำความสะอาดกล่องลูกลอย ไม่ต้องเปลี่ยน ใช้ได้ครับ

ถ่ายรูปไว้ให้ดูเดี๋ยวว่างๆจะมาลงให้ครับ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,92774.new.html#new
อยู่ที่ไหนครับเนี่ย ซ่อมให้ผมบ้างจิ  จุมพิต

ek69
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #62 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 22:51:44 »

วันนี้เพิ่งรื้อออกมาปรากฏว่า หลอดไฟไม่ขาด ต้องเปลี่ยนตัวเช็คน้ำมันซะงั้น  เศร้า เศร้า

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ...
EK UBON
ศิษย์น้อง
**

E@K - U BON

« ตอบ #63 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 09:25:56 »

อยู่ที่ไหนครับเนี่ย ซ่อมให้ผมบ้างจิ  จุมพิต

ทำไม่ยากครับ  ผมก็ได้แนวทางจากกระทู้นี้  แล้วลองต่อยอดออกไปอีก  PM มาสอบถามกันได้ครับ           ยิ้มกว้างๆ

.......... แรงน้อย ค่อยไป   
bigkiss
Gold Member
จอมยุทธ

**No.696**

« ตอบ #64 เมื่อ: 06 เมษายน 2011, 19:24:03 »

หลังจาก งมหาไอ้ตัวที่ว่ามานานเพราะบอกไม่ถูกว่าตัวอะไร

วันนี้เลยถอดออกเอาไปเป็นแบบซะเลย

ก้อเลยได้มาอย่างที่ตั้งใจ แต่ไม่รู้ของรถรุ่นไหนแต่ดูแล้วน่าจะทนกว่าของเดิมเรา

ได้มาพร้อมลูกลอยเลย สนนราคา 200 บาท ได้มาปุ๊บใส่ปั๊บ
 ไฟเตือนติดแดง ๆๆเลยค่ะ
ดีใจสุดๆๆ หลังจากได้มรดกมา55 เพิ่งเคยเห็นไฟเตือนน้ำมัน

ขอบคุณผู้ที่แนะนำทุกท่านน่ะค่ะ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เมษายน 2011, 19:25:43 โดย bigkiss » บันทึกการเข้า

susak194
ศิษย์พี่

........

« ตอบ #65 เมื่อ: 09 เมษายน 2011, 20:22:59 »

ตั่งแต่วันนั้น จนถึงวันนี้ก็ยังไม่ได้ทำ  กำ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #66 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 09:47:36 »

หลังจาก งมหาไอ้ตัวที่ว่ามานานเพราะบอกไม่ถูกว่าตัวอะไร

วันนี้เลยถอดออกเอาไปเป็นแบบซะเลย

ก้อเลยได้มาอย่างที่ตั้งใจ แต่ไม่รู้ของรถรุ่นไหนแต่ดูแล้วน่าจะทนกว่าของเดิมเรา

ได้มาพร้อมลูกลอยเลย สนนราคา 200 บาท ได้มาปุ๊บใส่ปั๊บ
 ไฟเตือนติดแดง ๆๆเลยค่ะ
ดีใจสุดๆๆ หลังจากได้มรดกมา55 เพิ่งเคยเห็นไฟเตือนน้ำมัน

ขอบคุณผู้ที่แนะนำทุกท่านน่ะค่ะ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เก่งอะ ผู้หญิงก็ทำได้  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ต้องลองอีกครั้งซะแล้วเรา

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #67 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 10:35:19 »

เก่งอะ ผู้หญิงก็ทำได้  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ต้องลองอีกครั้งซะแล้วเรา
พียังเอาฝามันออกไม่ได้ใช้ไม๊ ม่ะเดี๋ยวเอาออกให้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #68 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 10:51:27 »

พียังเอาฝามันออกไม่ได้ใช้ไม๊ ม่ะเดี๋ยวเอาออกให้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เมื่อกี๊ลองแล้วครับพี่ ถอดออกได้ละ ต้องตอกทวนเข็ม

แต่พี่เจเขียนว่า ตามเข็ม เลยไม่ได้ซะที

เป็นที่ตัวเช็คน้ำมันจริงๆ ตอนนี้ใส่กลับเข้าไปแล้ว

รอหาตัวเช็คน้ำมันอยู่  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #69 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 11:02:04 »

เมื่อกี๊ลองแล้วครับพี่ ถอดออกได้ละ ต้องตอกทวนเข็ม

แต่พี่เจเขียนว่า ตามเข็ม เลยไม่ได้ซะที

เป็นที่ตัวเช็คน้ำมันจริงๆ ตอนนี้ใส่กลับเข้าไปแล้ว

รอหาตัวเช็คน้ำมันอยู่  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
5555+ โดนตาเจวางยา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอ แต่ผมทำก็ ตามเข็มนะ ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2011, 11:04:15 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #70 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 11:37:08 »

5555+ โดนตาเจวางยา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอ แต่ผมทำก็ ตามเข็มนะ ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ฝาครอบลูกลอยของพีมันมีเดือยออกมา3มุมขวางอยู่ พอตอกตามเข็ม มันก็เลยไม่ออก

เลยลองตอกทวนเข็มดู ออกเลย

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #71 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 12:38:04 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ฝาครอบลูกลอยของพีมันมีเดือยออกมา3มุมขวางอยู่ พอตอกตามเข็ม มันก็เลยไม่ออก

เลยลองตอกทวนเข็มดู ออกเลย
อ้อ จริงๆ มันหมุนๆได้รอบเลยแหละ อยู่ที่ว่าจะหมุนๆไปทางไหนแล้วออกได้ก่อน ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

bigkiss
Gold Member
จอมยุทธ

**No.696**

« ตอบ #72 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 15:19:38 »

โดนเหมือนก่านค่ะ ตอกตามเข็ม เราก้อตอกซะ ดูไปดูมาไม่ใช่แหละ
เลยตอกทวนซะเลย  มันก้อออกง่ายดี ^_^

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #73 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 20:01:56 »

อ้อ จริงๆ มันหมุนๆได้รอบเลยแหละ อยู่ที่ว่าจะหมุนๆไปทางไหนแล้วออกได้ก่อน ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

โดนเหมือนก่านค่ะ ตอกตามเข็ม เราก้อตอกซะ ดูไปดูมาไม่ใช่แหละ
เลยตอกทวนซะเลย  มันก้อออกง่ายดี ^_^
ใช่เลยครับ ว่าแต่ ไปได้ลูกลอยมือสองจากที่ใดมาครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2011, 20:50:57 โดย p jung » บันทึกการเข้า

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #74 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 20:06:18 »

ใช้เจ้าถั่วทองมา10กว่าปี เพิ่งจะเห็นไฟเตือนน้ำมันใกล้หมด  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณ ลูกลอยอภินันทนาการจาก max 55 ขอบคุณมากเพื่อน

แต่ลูกลอยแม็ก วัดค่าเพี้ยน ผมเลยเอาตัวเซนเซอร์วัดน้ำมันของแม็กสับมาใส่ที่ลูกลอยผม

รูปที่ 1 ทำการTESTเข็มน้ำมัน จะสังเกตุได้ว่าเข็มขึ้นไม่สุด ตัวนี้เป็นลูกลอยของ max55

ผมจับก้านมันให้เหมือนว่าน้ำมันเต็มถังอยู่2นาทีเข็มน้ำมันก็หยุดอยู่แค่นี้

ผมเลยต้องใช้ลูกลอยอันเดิมของผมและทำการสับตัววัเซ็นเซอร์วัดน้ำมันของแม็กมาใช้

รูปที่ 3 ทำการTEST อันนี้เป็นลูกลอยของผมเอง สังเกตุได้ว่าเข็มขึ้นสุดเลยครับ

ขอบคุณพี่เจ เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ
 เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

* DSCF5550 (Small).JPG (24.57 KB, 640x480 - ดู 2712 ครั้ง.)

* DSCF5551 (Small).JPG (31.51 KB, 640x480 - ดู 2742 ครั้ง.)

* DSCF5552 (Small).JPG (26.13 KB, 640x480 - ดู 2626 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2011, 20:43:07 โดย p jung » บันทึกการเข้า

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #75 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 20:49:50 »

สังเกตุรอบๆวงกลม มันจะมีเดือยล๊อคอยู่ 3 ตัวทำมุมกันอยู่ครับ ผมใช้วิธีเอาไขควงตอกเดือยนี้ลงไปก่อนทั้ง 3 มุมเลยครับ จากนั้นก็ค่อยๆเคาะตามขั้นตอนคุณเจเลยครับ มันจะค่อยๆหมุนออกมาครับ พยายามอีกนิดนุงครับ...แต่ตอนใส่ผมงัดเดือยกลับไม่ได้เลยไม่ทำครับ พอดีเห็นว่ามันแน่นดีเลยปล่อยๆไว้อ่ะ.. อายจัง

ก่อนถอดออกมาถ้าให้ดีหาตัวเทอร์มิสเตอร์นี้มาทดสอบตามที่คุณเจแนะนำไว้ก่อนก็ดีครับ ผมเองยังเข้าใจผิดคิดว่าทดสอบแล้วไฟมันจะติดพรึบเลย นึกว่าตัวเทอร์มิสเตอร์ที่ได้มาเสียสะอีก...พอต่อเข้าไฟบวก,ลบแล้วต้องรอนิดนุงครับ ถ้าเทอร์มิสเตอร์ที่ได้มาใช้งานได้อยู่มันจะค่อยๆสว่างขึ้นครับ แสดงว่าเทอร์มิสเตอร์เราใช้ได้..
จะได้ไม่เสียเวลาถอดครับ ไหนๆก็จะถอดแล้วหาตัวสำรองไว้ก่อนเลยครับ...

ปล. มาคอยติดตามผลงานชิ้นต่อไปของคุณเจครับ...อิ อิ... ยิ้ม ยิ้ม
เดือยนี้แหละตัวปัญหาที่ทำให้ผมตอกไม่ออก นั่งคิดอยู่ตั้งนานว่าจะทำไงกะมันดี   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมเลยลองตอกทวนเข็มดู ออกเลยครับ เดือยไม่ล้มด้วย ตอนใส่กลับผมตอกตามเข็ม ให้เดือยมันเข้าที่เดิมจนสุดครับ

bigkiss
Gold Member
จอมยุทธ

**No.696**

« ตอบ #76 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 21:10:30 »

จุมพิต จุมพิต จุมพิตใช่เลยครับ ว่าแต่ ไปได้ลูกลอยมือสองจากที่ใดมาครับผม

ไปซื้อมาที่เซียงกงบางนาน่ะค่ะ  ถอดของเดิมไปให้เค้าดูเลย
จะได้ไม่ต้องอธิบายค่ะ แค่ถามว่า"พี่มีไอ้ตัวนี้ไหม"
แต่ไม่รู้ของรถอะไร แต่ดูแข็งกว่าของเดิมเราอีก
แต่ไฟมีไว้ให้มันครบน่ะค่ะ ตอนนี้ขับจนกะน้ำมันได้แล้วอ่ะค่ะ
หลังจากที่ไม่มีไฟมา 3 ปี
 ยิ้ม ยิ้ม

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #77 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 22:07:21 »

ไปซื้อมาที่เซียงกงบางนาน่ะค่ะ  ถอดของเดิมไปให้เค้าดูเลย
จะได้ไม่ต้องอธิบายค่ะ แค่ถามว่า"พี่มีไอ้ตัวนี้ไหม"
แต่ไม่รู้ของรถอะไร แต่ดูแข็งกว่าของเดิมเราอีก
แต่ไฟมีไว้ให้มันครบน่ะค่ะ ตอนนี้ขับจนกะน้ำมันได้แล้วอ่ะค่ะ
หลังจากที่ไม่มีไฟมา 3 ปี
 ยิ้ม ยิ้ม
ส่วนรถผมใช้มาสิบกว่าปี ไม่เคยเห็นสักครั้งเดียว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #78 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 20:30:07 »

รบกวนถามพี่เจนิดนึงครับ

จากที่ผมทำการเปลี่ยนเทอร์มิสเตอร์ที่ลูกลอย

แล้วได้ลองวิ่งจนไฟเตือนน้ำมันหมดติด ก็โอเคปกติดี

แต่ที่น่าตกใจคือ ทำไมไฟเตือนน้ำมันหมดของผม

มันติดตอนที่เข็มน้ำมันตกเลยขีดแดงไปอีกละครับ

แล้วปกติเนี่ย ไฟเตือนน้ำมันหมด มันจะติดตอนเข็มน้ำมันอยู่ประมาณไหนครับ

หรือว่าลูกลอยผมค้างครับ ปกติก็ไม่เคยปล่อยให้มันต่ำขนาดนี้ซะด้วยสิ ลุ้นตัวโก่ง

นึกว่าไฟจะไม่ติดซะแล้ว

ตอนทดสอบเติมน้ำมันไป 800 (ไม่เต็มถังมีน้ำมันเก่าเหลือพอสมควร) วิ่งจนไฟขึ้น อยู่ที่ 257 กม.

คำนวณแล้วตกที่ 12กิโลเมตร/ลิตร (วิ่งในกทม.)ถือว่ากินน้ำมันมากไปไหมครับ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #79 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 21:30:17 »

การเตือนขึ้นอยู่กับลลูกลอยว่าน้ำมันลดลงต่ำกว่าตัวเทอร์มิสเตอร์ไฟก็จะเริ่มเตือน
ถ้าตอนใส่เทอร์มิสเตอร์ต่ำไปไฟเตือนจะเตมเตือน

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: D.I.Y. แก้ไขไฟเตือนน้ำมันไม่ติด + ซ่อมลูกลอยในถังน้ำมัน