ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 18:54:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: หลอดไฟเรือนไมล์ และเสียงเตือนเวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟเรือนไมล์ และเสียงเตือนเวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง  (อ่าน 15497 ครั้ง)
kam
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 12 มีนาคม 2007, 10:51:20 »

รถ Civic 1.7 ปี 2001 อยากเปลี่ยไฟหน้าปัทเรือนไมล์จากเดิมให้เป็นสีฟ้าเหมือนสีรถแท็กซี่
หลอดไฟเหล่านี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ และการเปลี่ยนมีใครทำเป็นบ้างช่วยสอนให้บ้างครับ ถ้ามีรูปด้วยยิ่งดีใหญ่เลย
นอกจากนี้ใครรู้บ้างว่าที่คลองถมหรือที่ไหนขายเสียงเตือนเวลาเข้าเกียร์ถอยหลังบ้างครับ และมีเสียงอะไรบ้าง ราคาประมาณเท่าไหร่ ซื้อมาแล้วติดตั้งเองได้ไหม ถ้าทำได้ช่วยสอนด้วยครับ ขอบคุณครับ
mba_bu_civic
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2007, 17:48:07 »

ขอตอบหน่อยนะครับ  ผมเองใช้ civic ตาโตแต่ก็เคยถอดเรือนไมล์อกมาดูหมดแล้วครับว่ามันเปลี่ยนหลอดไฟได้หรือไม่  สรุปแล้วไม่ได้นะครับ เพราะที่เห็นเป็นไฟสีต่าง ๆ อยู่ที่แผ่นพลาสติคกั้นด้านหน้าปัทไม่ได้อยู่ที่หลอดไฟครับ หลอดไปทุกหลอดเป็นสีเหลือง(ไม่รู้เขาเรียกเหลืองเปล่านะ  .... เอาว่าสีไฟเก๋งแล้วกัน) ถ้าจะเปลี่ยนต้องเปลี่ยนที่แผ่นพลาสติคกั้นที่ตัวเรือนไมลืที่เราเห็นเป็นดำ  ๆ แหล่ะครับ ถึงได้หลอดสีอื่นมาใส่เข้าไปแล้วมันก้ไม่ได้ออกมาตามที่เราต้องการครับ  ถ้าจะเปลี่ยนก็น่าจะเปลี่ยนได้ตรงจุดที่เป็นเป็นตัวบอกตำแหน่งเกียร์ครับเพราะเป็นแผ่นพลาสติคใสพ่นสี ใช้คัตเตอร์ขูดออกแล้วหาสติ๊กเกอร์สีที่เราต้องการมาติดแทนก็พอได้ครับแต่ต้องติดหลายชั้นหน่อย ตรงนี้ทำได้ครับ เพราะผมทำมาแล้ว (เปลี่ยนจาก D2สีเขียวเป็นสีน้ำเงิน)  แต่พูดตรง ๆ ครับว่าอย่าทำ เพราะต้องถอดเข็มที่บอกน้ำมันและความร้อนออก (สำหรับรุ่น EK) พอเสียบเข็มกลับที่เดิมจะทำให้ไม่ตรงตำแหน่งครับ การแจ้งค่าต่าง ๆ จะเพี้ยนไปไม่คุ้มครับ

ที่ผมถอดเล่นเพราะว่าไมล์บอกระยะทางผมเสียเลยลองรื้อดูครับ
aop_ap
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 เมษายน 2007, 14:55:06 »

ของแท็กซี่ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด น่าจะเป็นตัวปี 2003 vtec ขึ้นมา หน้าปัทม์จึงเป็นเรืองแสงสีฟ้า ถ้าอยากได้ก็ซื้อเรือนไมล์มาเปลี่ยนได้ครับ ราคาแรงเอาการ และต้องสลับสายไฟบางเส้นด้วย

แต่ถ้าเปลี่ยนหลอดสี ๆ เฉย ๆ มันจะไม่ค่อยสว่างเพราะหลอดสี ๆ ที่ขายกันเป็นหลอดไม่ค่อยมีคุณภาพ และที่หน้าปัทม์จะมีการย้อมสีเขียวไว้แล้ว การเปลี่ยนหลอดสี แสงจะผสมกันทำให้ไม่ได้สีตามต้องการ เช่นใส่หลอดสีฟ้า ไมล์จะออกฟ้าอ่อน ๆ ส่วนตรงเข็มสีฟ้าจะผสมกับสีแดง กลายเป็นสีหม่น ๆ ไม่สดใสเลย

ตอนนี้ผมใช้วิธี เอาสติ๊กเกอร์สี ๆ (ที่ใช้ติดโคมนั่นแหละ) มาติดแผ่นใส แล้วเอามารองไว้ใต้แผ่นไมล์ แล้วใช้หลอดธรรมดาแบบดี ๆ หน่อยของออสแรม จะให้สีที่ดีกว่าครับ

ว่าง ๆ จะลองทำสีฟ้าดู
nrk56
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 เมษายน 2007, 15:35:01 »

อยากทราบวิธีถอดเรือนไมล์ครับ   มีรูปภาพให้ดูด้วยก็จะขอบคุณมากครับ
Chouis
Gold Member
ศิษย์น้อง

civic club No.435

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2008, 21:05:07 »

หลอดเรือนไมล์ civic es 01 เปลี่ยนได้ครับ ตามรูป ผมเปลี่ยนเองครับ ยิงฟันยิ้ม (ถ้ารูปไม่ติดขอโทษด้วย โพส ไม่เป็น )

* IMG090.jpg (25.56 KB, 640x480 - ดู 5956 ครั้ง.)

* IMG086.jpg (40.81 KB, 640x480 - ดู 6888 ครั้ง.)

* IMG087.jpg (53.96 KB, 640x480 - ดู 5773 ครั้ง.)

* IMG091.jpg (19.11 KB, 640x480 - ดู 5712 ครั้ง.)

fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

? HuMaN SoCiEtY.?

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2008, 21:32:24 »

ขยิบตา พี่ครับ ไฟหน้าปัดที่พี่ทำมันปรับหรี่ได้เปล่าอะครับ

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
Chouis
Gold Member
ศิษย์น้อง

civic club No.435

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2008, 21:36:14 »

ทำได้ครับ สามารถทำแบบในกระทู้อีกกระทู้ได้ ( แบบชอบสีขาวอย่างเดียวครับ )

mr.superstar
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2009, 10:22:24 »

อายจังอยากติดหลอด LED ให้หน้าจอ เรือนไมค์แต่ไม่รู้จะถอดเข็มไมค์อย่างไรคับ อายจัง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: หลอดไฟเรือนไมล์ และเสียงเตือนเวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง