ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 16:46:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: อยากเปลี่ยนที่ฉีดน้ำปัดกระจกใหม่แบบมีไฟ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนที่ฉีดน้ำปัดกระจกใหม่แบบมีไฟ  (อ่าน 12536 ครั้ง)
kam
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 06 มีนาคม 2007, 16:25:52 »

อยากเปลี่ยนที่ฉีดน้ำปัดกระจกใหม่ เป็นแบบมีไฟ ซื้อมาแล้วแต่เดินสายไฟไม่เป็น ใครทำเป็นมีรูปให้ดู ช่วยบอกด้วย
ขออย่างละเอียดนะ ขอบคุณล่วงหน้า
Playboy_palm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 06 มีนาคม 2007, 20:36:54 »

จะบอกวิธี คร่าวๆนะครับ เรื่องรูปไม่มีต้องขออภัยจริงๆ ครับ

1. ไม่แน่ใจว่าใช้รถรุ่นไหนนะครับ แต่ว่าก่อนอื่นก็ดึงสายยาง ของที่ฉีดเดิม แล้วก็เอาไอ้เจ้าที่ฉีดเดิมออกจากฝากระโปรงก่อนนะครับ เปิดกระโปรงหน้า ขึ้นครับ แล้วก็ดึงได้เลย ส่วนตัวฉีดมันจะมีร่องล็อก ของมันน่ะครับ งัดยากนิดนึง

2.นำเจ้าของใหม่น่ะครับ ใส่ลงไปแบบเดิมเลยครับ ต่อสายยางให้เรียบร้อย ไม่ยากครับ

ทีนี้จะมีเพิ่มคือตรงที่มีสายไฟน่ะครับ รถผมใช้ต่อเข้าตรงพ่วงกับไฟหรี่เลย คือมันจะมี มาข้างละ สองเส้น คือ บวก ลบ
  ดูว่าไฟหรี่อยู่ตรงไหนก็จัดการปอกซะ อย่าลืมต่อให้ถูกขั้วนะครับ  แล้วก็พันเก็บสายไฟให้เรียบร้อย มีคร่าวๆ ก็เท่านี้ล่ะครับ
kam
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 มีนาคม 2007, 12:59:19 »

ขอบคุณอย่างมากครับ จะลองกลับไปทำดู ถ้ามีปัญหาจะกลับมาถามใหม่นะครับ
ใช้ civic 1.7 L ปี 2001 ตอนแรกจะต่อที่ไฟหน้า แต่เห็นมีตั้งสามสาย (ลบหนึ่งบวกสอง เหมือนสายไฟที่ขั้วแบตเตอรี่) เดี่ยวจะลองกลับไปไล่สายของไฟหรี่ดู หวังว่าคงมีสองสาย แต่ถ้ามีสามสายจะทำไงครับ
kam
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มีนาคม 2007, 10:44:31 »

เรียบร้อยแล้วครับ ผมติดตั้งเสร็จแล้วทดสอบวิ่งใช้แล้ว ไฟเจ็ดสีใช้ได้ทำเองภูมิใจด้วยครับ
แต่ตอนทำเนื่องจากเป็นมือใหม่หัดแต่งก็ทุลักทุเลพอควร พอดีผมเอาคู่มือรถมาเปิดดูพบวิธีเปลี่ยนไฟเลี้ยว ไฟหรือ ก็เลยถอดตามตำราเลยครับ สายไฟที่ว่ามีสองเส้นตามที่บอก แต่ตอนแรกปอกผิดปอกถูก ไปปอกเอาสายไฟเลี้ยวก่อน ก็เลยก็พันกลับคืน แล้วลองใหม่เป็นสายไฟหรี่ จะเห็นว่ารถรุ่นนี้ไล่สายไปใกล้ๆที่ปัดน้ำฝนทำได้ยาก และมือไม่สามารถสอดเข้าไปทำงานได้สะดวก จึงทำให้ผมต้องต่อสายไฟจากสายไฟที่ฉีดน้ำที่ซื้อมาใหม่ให้ยาวขึ้น
แต่ก็ ok ครับสายที่ยาวก็เก็บไว้ให้เป็นระเบียนไม่เกะกะเวลาเปิดฝากระโปรงหน้า เมื่อเสร็จจากขวา ผมก็ย้ายไปทำฝั่งซ้ายในลักษณะเดียวกัน พบว่าฝั่งซ้ายทำได้เร็วขึ้นครับ ก็ขอเล่าความสำเร็จให้ฟังเท่านี้ก่อนครับ ขอบคุณครับที่อ่าน
Playboy_palm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 19 มีนาคม 2007, 19:22:50 »

โอเคเลยครับ
Modcula
Samui Island
Gold Member
ศิษย์พี่

K20A in My Heart

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2007, 23:13:08 »

ไม่กล้าทำกลัวไฟช๊อต

No.278

ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม

tunyaluk
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2008, 08:31:36 »

รถปาล์มสวยจังอ่ะ ชอบรถสีขาวมากกกกกกกก

แต่ทำไมแม่ซื้อสีแดงให้เนี่ย ไม่เข้าใจ 555++

เด็กเจียงใหม่เจ้า..
NAMPOO
รถ! ต้องแรงกว่า คน! เฮ้ย! ไม่ช่าย คน! ดิต้องแรงกว่า รถ!
ศิษย์น้อง
**

ARMY YALA

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2008, 16:58:13 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Ms.You
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2008, 12:27:01 »

อยากทำจัง  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Ms.You
tonkissme
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 มีนาคม 2009, 10:20:14 »

ยิ้ม
tum267
Gold Member
ศิษย์พี่

*o*เรายังอ่อนหัดนัก*o* NO.455

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 เมษายน 2009, 22:41:05 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

pry1999
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 11:12:09 »

อยากทำมั่ง แต่รถยังไม่เสร็จเลยครับ......... ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: อยากเปลี่ยนที่ฉีดน้ำปัดกระจกใหม่แบบมีไฟ