ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 06:11:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: เติมสารเคลือบเครื่องยนต์+น้ำมันเครื่องมีผลดีหรือผลเสียอย่างไร 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เติมสารเคลือบเครื่องยนต์+น้ำมันเครื่องมีผลดีหรือผลเสียอย่างไร  (อ่าน 14164 ครั้ง)
mj47
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 08 ธันวาคม 2009, 14:15:52 »

ผมอยากทราบว่าเติมสารเคลือบเครื่องยนต์+น้ำมันเครื่องมีผลดีหรือผลเสียอย่างไรครับ
แล้วผมเปลี่ยนมาใช้น้ำมันเครื่อง mobil1  0-40W มีผลเสียกับรถหรือไม่ครับว่าจะเติม
สารเครือบลงไปด้วยครับ ผมใช้ civic fd วิ่งมา 5000 km ครับ
leohmm
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มกราคม 2010, 10:13:19 »

น้ำมันเครื่องที่ดีจะลดการเสียดทานเวลาเครื่องยนต์ทำงาน แต่โดยส่วนใหญ่แล้ว น้ำมันเครื่องยนต์ทุกยึ่ห้อก็ไม่สามารถลดการเสียดทานได้ 100% ซึ่งก็เป็นสาเหตุที่ต้องทำให้มีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง  และสังเกตดูว่า การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทุกครั้งจะมีเศษโลหะตกตะกอนอยู่ทุกครั้ง  นั้นคือเศษที่เกิดจากการเสียดสีของเครื่องยนต์

ตอนนี้มีผลิตภัณฑ์หลายชนิดที่ออกมาบอกว่าปกป้องเครื่องยนต์ ส่วนใหญ่ ใช้ได้จริง  แต่ใช้ได้ในระยะสั้นๆ เพราะความร้อนจะทำให้ตัวเคมีเสื่อมสภาพ

ตัวผม แนะนำ JPV SUPERTECH  เป็นสาร addictive ใส่เพิ่มไปกับน้ำมันเครื่องยนต์ธรรมดา  แนะนำให้ใส่หลังจากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ สิ้นค้าตัวนี้ยังไม่ค่อยติดตลาด  แต่ใช้ได้ผลดีมาก และใช้ได้เป็นระยะเวลานาน แล้วทางบริษัทยังรับประกันคุณภาพ คืนเป็นเงินสดอีก   แนะนำให้ลองใช้  หรือไปชมรายละเอียดเพิ่มเติมที่  www.jpv4car.com
werapongk
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 เมษายน 2010, 19:56:40 »

สารเคลือบใส่ได้ก็ดีครับช่วยปกป้องเวลาสตาร์ตเครื่องตอนแรกเพราะน้ำมันเครื่องจะถูกฉีดขึ้นมาหล่อเลี้งระบบได้ประมาณ 30 -60 วินาที ช่วงนี้ระเป็นระยะที่เครื่องยนต์สึกหลอมากครับ

หรือถ้าใช้ น้ำมันสังเคราะห์ ก็ช่วยได้ครับเพราะน้ำมันสังเคราะห์ มีสารเคลือบผิวโลหะลดการสึกหลอตอนสตาร์ทได้เหมือนกันครับ

ถ้าจะใช้สารเสริมประสิทธิภาพแนะน้ำ ของ Premium ครับ
St.takechi
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 เมษายน 2010, 23:06:22 »

เปรียบเสมือนนักกีฬาเหรียญทองโอลิมปิค แต่กินอาหารเสริม ใช้ก็ได้แต่ไม่จำเป็น(ความคิดเห็นส่วนตัว)
eak001
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 11:54:00 »

เคยเปิดฝาครับวาล์วรถเพื่อนที่เคยใช้สารเคลือบพวกนี้อยู่ มันจะไปเคลือบส่วนที่เป็นโลหะ
ลองขูดออกมันเป็นแผ่นฟิล์มบางๆ ผมว่ามันเหมะสำหรับรถเก่าที่เครื่องเริ่มหลวมแล้วมากกว่า
รถยังใหม่อยู่ใช้น้ำมันเครื่องดีๆก็พอแล้ว
metha
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 07:37:35 »

mobil 1  เจอ   X1-R    สุดยอดที่สุด ของการปกป้องเครื่องยนต์ แล้วครับ   
vteckiller
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 08:01:05 »

ผมอยากทราบว่าเติมสารเคลือบเครื่องยนต์+น้ำมันเครื่องมีผลดีหรือผลเสียอย่างไรครับ
แล้วผมเปลี่ยนมาใช้น้ำมันเครื่อง mobil1  0-40W มีผลเสียกับรถหรือไม่ครับว่าจะเติม
สารเครือบลงไปด้วยครับ ผมใช้ civic fd วิ่งมา 5000 km ครับ
ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100% ก็พอแล้วครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: เติมสารเคลือบเครื่องยนต์+น้ำมันเครื่องมีผลดีหรือผลเสียอย่างไร