ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 พฤษภาคม 2024, 06:07:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: มาแชร์เรื่องการติดแก็สซีวิคทุกๆรุ่นกัน(ยินดีต้อนรับสู่Civic Gas Gang Clubครับ) 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 27 ลงล่าง พิมพ์
โพลล์
คำถาม: ถ้าคุณจะติดGas คุณจะเลือกระบบไหน
LPG Mixer   -34 (13.4%)
LPG Mixer + Stepping Motor   -20 (7.9%)
LPG Variable   -5 (2%)
LPG Injection   -131 (51.6%)
LPG Not change ,use Gasohol only   -8 (3.1%)
NGV Injection   -55 (21.7%)
Change from LPG Mixer to LPG Injection   -1 (0.4%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 246

ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์เรื่องการติดแก็สซีวิคทุกๆรุ่นกัน(ยินดีต้อนรับสู่Civic Gas Gang Clubครับ)  (อ่าน 493015 ครั้ง)
hodo_ebola
dubCLUB
Gold Member
อาจารย์ปู่

PEA SUBSTATION MANAGEMENT

« ตอบ #120 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2007, 00:13:07 »

วันนี้ไปตั้งรอบเครื่องมาช่างเขาบอกว่าถ้าเข้าไปยุ่งกับตัวเครื่องเมื่อใดมันก็จะเป็น
ก็เลยถามช่างเขาว่าถ้าจะเพิ่มStepping Motorจะช่วยให้อาการนี้หายไปหรือไม่
ช่างเขาบอกว่าไม่หายต้องเป็นแบบหัวฉีดถึงจะไม่เป็นผมก็เลยไม่ติดเพิ่มอาศัยพอเป็นทีก็จูนทีก็ได้(แย่จัง)
ค่าติดตั้งStepping Motor  3000บาท ก็เก็บไว้กินขนมดีกว่า ลังเล

:ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเธอ ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเรา ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเขา ความรักอยู่รอบกาย ความรักมันอยู่ในสันดาร:
anodite_studbar
เจ้าสำนัก

I love my CIVIC.

« ตอบ #121 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2007, 00:30:05 »

วันนี้ไปตั้งรอบเครื่องมาช่างเขาบอกว่าถ้าเข้าไปยุ่งกับตัวเครื่องเมื่อใดมันก็จะเป็น
ก็เลยถามช่างเขาว่าถ้าจะเพิ่มStepping Motorจะช่วยให้อาการนี้หายไปหรือไม่
ช่างเขาบอกว่าไม่หายต้องเป็นแบบหัวฉีดถึงจะไม่เป็นผมก็เลยไม่ติดเพิ่มอาศัยพอเป็นทีก็จูนทีก็ได้(แย่จัง)
ค่าติดตั้งStepping Motor  3000บาท ก็เก็บไว้กินขนมดีกว่า ลังเล

ครับผม  อายจัง

เจ้าสำนัก

« ตอบ #122 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2007, 00:11:56 »

วันนี้เพิ่มเติมข้อมูลที่เป็นประโยชน์หลายเรื่องอยู่พอสมควรครับ

ปกติก่อนหน้านี้หลายเดือนก็ไม่มีปัญหาในการขับขี่(หลังจากเปลี่ยนวาวล์น้ำไปแล้ว) พอดีสองสามวันที่ผ่านมาผ่านมารู้สึกว่ารถวูบๆเป็นบางครั้ง และวันนี้(ตอนบ่าย)ขับอยู่ดีๆรถก็ดับไปซะงั้น(ตอนความเร็วต่ำ) ผมก็สตาร์ทแล้วขับต่อ ช่วงที่ขับอยู่ผมก็นึกหลายๆอย่างว่าหลายเดือนนี้ก็ใช้รถไปเยอะเหมือนกันประกอบกับว่าน้ำมันเครื่องก็ใกล้ถึงอายุที่จะต้องเปลี่ยนแล้ว ประกอบกับว่าเดี๋ยวอีกไม่กี่วันนี้ต้องเดินทางไปต่างจังหวัดและอีกเรื่องนึงคือเรื่องหัวเทียน จำได้ว่าผมเคยเปลี่ยนตอนห้าหมื่นโลกว่า(ช่วงมาติดStepping Motor)

ตอนนี้วิ่งไปเจ็ดหมื่นกว่าโลก็เลยกะว่าจะถือโอกาสเปลี่ยนทั้งชุดเลย

โดยคราวนี้เลือกน้ำมันเครื่องของ PTT Super Synthetic  0W-40 (เห็นเขาบอกว่าดีนักดีหนาก็เลยลองสักหน่อย)

ก่อนอื่นก็คงต้องถ่ายน้ำมันเครื่องก่อน ให้สังเกตที่สีของน้ำมันเครื่องที่ออกมา ทั้งๆที่เป็นสังเคราะห์(และใช้เกือบๆจะครบระยะ เหลืออีกสักประมาณพันกว่าโล) สีออกมาค่อนข้างออกไปทางดำขุ่น ซึ่งผมจำได้ว่าตอนที่เติมไปน้ำมันเครื่อง(Shell Synthetic 5W-40)ตอนแรกสียังใสกว่านี้เยอะมาก เมื่อก่อนนี้ผมขับน้ำมัน ครบหมื่นโลผมก็ถ่าย สีที่ออกมารู้สึกว่าจะใสกว่านี้เยอะ ทำให้รู้เลยว่าเวลาเราใช้แก็สเป็นเชื้อเพลิงทำให้น้ำมันเครื่องเสื่อมคุณภาพเร็ว(คิดถูกแล้วที่เปลี่ยน และคิดถูกที่ใช้Synthetic ตั้งแต่เปลี่ยนจาก5,000 โลแรก)

หลังจากนั้นช่างก็ถอดกรองน้ำมันเครื่องแล้วเปลียนตัวใหม่โดยเปลี่ยนแหวนตัวใหม่(ที่มากับกรอง)ด้วย หลังจากที่ถ่ายน้ำมันเก่าออกหมดก็ปิดจุกโดยเปลี่ยนแหวนรองตัวใหม่ด้วยครับ

หลังจากนั้นก็ถึงขึ้นตอนการเติมน้ำมันเครื่อง ให้สังเกตที่สีของน้ำมันเครื่องยี่ห้อนี้รุ่นนี้นะครับ สีที่ออกมาค่อนข้างใส่มาก(เดี๋ยวตอนหมื่นโลผมจะเอามาเปรียบเทียบให้ดูอีกทีว่าหลังจากใช้งานแล้ว สีของน้ำมันเครื่องตัวนี้ที่ใช้แล้วหมื่นโลเป็นยังไง)

หลังจากเติมน้ำมันเครื่อง(ใหม่)เสร็จ(ซึ่งใช้พอดี4ลิตร) ผมก็ยังคงไม่ให้เขาสตาร์ท เพราะว่าต้องเปลี่ยนกรองอากาศใหม่กับหัวเทียนก่อน เวลาสตาร์ทเครื่องจะได้จำค่าใหม่ทั้งหมด เป็นผลดีครับ

ก็ให้ช่างเขาถอดออกแล้ว(บังเอิญมีค้ำโช้คก็เลยต้องยกขึ้นเพื่อที่จะใส่อันใหม่ลงไป)

ซึ่งหลังจากนั้นช่างเขาอันเก่าออกมา แล้วผมก็เอาอันใหม่ให้เขาใส่ให้ทันที

และนิดนึงสำหรับเรื่องกรองอากาศ ปกติเขาจะให้เปลี่ยนกันทุกๆสองหรือสามหมื่นโล(ถ้าจำไม่ผิด) แต่ว่าด้วยรถผมใช้แก็ส ทุกครั้งที่ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ผมจะเปลี่ยนกรองอากาศใหม่ทันที โดยไม่มีการเป่าแล้วเอากลับมาใช้ใหม่ ซึ่งกรองอากาศที่ใช้ผมจะใช้กรองผ้า ไม่ใช้กรองสแตนเลด เนื่องจากกรองผ้าจะกรองฝุ่นได้ดีกว่ากรองสแตนเลด สำหรับกรองอากาศตัวนี้ผมใช้ของเทียม ซึ่งราคาไม่เกิน250 บาท(ถ้าเป็นของแท้ก็หลายตังอยู่เหมือนกัน) ซึ่งรถแก็สนี้ผมต้องขอบอกว่าอากาศเป็นส่วนสำคัญมากสำหรับระบบดูด ถ้ากรองดีก็จะทำให้เครื่องไม่โทรมเร็ว แต่ถ้ากรองไม่ดี ฝุ่นลงไปได้ง่าย ปัญหาเครื่องฟังเร็วก็จะเกิดขึ้น

อันนี้เป็นกรองที่ใช้แล้ว(เกือบจะครบระยะ) จริงๆดูจากภาพแล้วเหมือนยังใหม่ แต่ถ้ามองใกล้ๆแล้วจะเห็นว่าฝุ่นเกาะผ้ากรองไว้หนาพอสมควร ถึงแม้ว่าจะเป่าฝุ่นออกก็ยังคงเหลือคราบฝุ่นไว้ที่กรอง ซึ่งผมเองก็คิดว่าถึงยังไงเปลี่ยนใหม่น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าสำหรับรถแก็สครับ

คราวนี้มาถึงเรื่องต่อไปก็คือเรื่องหัวเทียน คราวนี้หัวเทียนที่ผมให้เขาเปลี่ยนเป็นหัวเทียนของ NGK รุ่นแพลตินั่ม (สี่หัวราคาประมาณหกร้อยกว่าบาท) จริงๆแล้วกะว่าจะเอาอีเรเดียมใส่ลงไปซะเลย แต่ว่าด้วยความที่เป็นรถแก็ส มันจะเผาไหม้ได้เร็ว คิดว่าแค่นี้ก็น่าจะโอเค(แต่ว่าไว้ถ้ามีโอกาสคราวหน้าจะลองดูครับ)

หัวรุ่นนี้เป็นแบบเข็มครับ

หลังจากนั้นช่างก็รื้อฝาพร้อมหัวเทียนเก่าออกมาครับ

หลังจากนั้นก็เอาตัวใหม่ใส่ลงไปแทนตัวเก่าทั้งสี่หัว(สำหรับคนที่อยากเปลี่ยนหัวเทียนเอง ให้ใช้ปล็อกไขหัวเทียนเบอร์16 ครับ)

ช่างเขาประกอบไป ผมก็เลยเอาหัวเทียนเก่ามาดู

เท่าที่ดูจากสภาพยังคงเผาไหม้ดี และไม่ใช้แค่หัวเดียวนะครับ เผาไหม้ดีทั้งสี่สูบเลยครับ

ช่างเขาก็เดินมาดูเขาก็ถามผมว่ามีสลับไปใช้น้ำมันบางครั้งใช้ไหม ผมก็บอกว่าใช้แล้วถามว่าเขารู้ได้ยังไง เขาก็ให้ข้อมูลที่น่าสนใจตรงนี้ว่า ดูจากสภาพหัวเทียน(ของผม)แล้วไม่ดำเหมือนรถที่ใช้แก็สเพียวๆ ถ้าเป็นพวกนั้นสีจะดำและไหม้กว่านี้เยอะมาก และข้อสำคัญคือสีของการไหม้นี้ยังบ่งบอกถึงสภาพของเครื่องด้วยว่ายังคงสมบูรณ์ ไม่มีอาการหลวมในเครื่อง ซึ่งอันนี้ผมได้จากการที่บางครั้งผมไปธุระหรือว่าบางครั้งที่ว่างๆ ผมจะสตาร์ทน้ำมันเลี้ยงไว้ เพื่อให้วาวล์ไม่แห้ง(ซึ่งทำมาตั้งแต่ตอนแรกๆที่เคยโพสไว้) ซึ่งผลที่ได้วันนี้ก็เป็นที่น่าพอใจว่าเครี่องเรายังสภาพดีอยู่ครับ

หลังจากที่เปลี่ยนครบทุกอย่าง ผมก็เอากุญแจให้ช่างเขาสตาร์ทเพื่อจะดูว่าเป็นยังไงบ้าง ผลที่ออกมาคือเครื่องนิ่งมาก(กว่าตอนแรก) เงียบขึ้นมาก แม้แต่ช่างเองยังออกปากเลยครับว่าเงียบขึ้น ซึ่งผมเองก็ยืนดูแล้วสังเกตจากการสั่นของเครื่อง นิ่งอย่างที่ช่างบอกจริงๆครับ

พอดีหลังจากเปลี่ยนก็มีไปธุระนิดหน่อย มีโอกาสได้ขึ้นทางด่วน(ช่วงสั้นๆ แต่ทางโล่ง) ก็เลยลองอัดดู รู้สึกว่าขึ้นเร็วดี ทันใจ ที่สำคัญที่รู้สึกได้คือเครื่องลื่นมากครับ บางทีอะไรที่เราคิดว่าเล็กๆน้อยๆไม่สำคัญ แต่ว่าเมื่อทำมาแล้วก็รู้สึกดีครับ

สำหรับผลการใช้งาน โดยเฉพาะทางไกลที่กำลังจะไปอีกไม่กี่วันนี้หลังจากที่เปลี่ยนไปแล้วว่าอัตราการวิ่งและกินเป็นยังไง จะเอามาฝากกันอีกทีครับ  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิถุนายน 2007, 00:27:45 โดย anodite_studbar » บันทึกการเข้า

hodo_ebola
dubCLUB
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #123 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2007, 00:38:05 »

ถ้าดีจะลองเปลี่ยนมาใช้บ้าง
แต่ที่ผมเคยอ่านในหนังสือgasเขาบอกว่ารถที่ใช้แก๊สนำมันเครื่องจะไม่ค่อยดำเพราะการเผาใหม้หมดจดกว่าไม่รู้ว่าจริงหรือป่าว
ผมก็เพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกันแต่ใช้เป็นกึ่งสังเคราะ(พอดีญาติทำอยู่hondaเขาเอามาให้ใช้free)ก็เลยต้องใช้ไปก่อน กรองอากาศก็ใช้ของเทียม(เพราะเปลี่ยนบ่อยจ่ายไม่ใหว)หัวเทียนก็ใช้แบบธรรมดาหัวละ80บาท
พี่ช่วยดูหน่อยครับระยะการเปลี่ยนของผม ok ใหมครับ
น้ำมัน ทุก 5000โล
หัวเทียน  10000โล
กรองอากาศ 10000โล
พี่ครับแล้วน้ำมันเฟืองเกียร์กี่โลถ่ายทีอะครับ
ขอบคุณครับ อ.

:ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเธอ ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเรา ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเขา ความรักอยู่รอบกาย ความรักมันอยู่ในสันดาร:
เจ้าสำนัก

« ตอบ #124 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2007, 00:44:05 »

ถ้าดีจะลองเปลี่ยนมาใช้บ้าง
แต่ที่ผมเคยอ่านในหนังสือgasเขาบอกว่ารถที่ใช้แก๊สนำมันเครื่องจะไม่ค่อยดำเพราะการเผาใหม้หมดจดกว่าไม่รู้ว่าจริงหรือป่าว
ผมก็เพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกันแต่ใช้เป็นกึ่งสังเคราะ(พอดีญาติทำอยู่hondaเขาเอามาให้ใช้free)ก็เลยต้องใช้ไปก่อน กรองอากาศก็ใช้ของเทียม(เพราะเปลี่ยนบ่อยจ่ายไม่ใหว)หัวเทียนก็ใช้แบบธรรมดาหัวละ80บาท
พี่ช่วยดูหน่อยครับระยะการเปลี่ยนของผม ok ใหมครับ
น้ำมัน ทุก 5000โล
หัวเทียน  10000โล
กรองอากาศ 10000โล
พี่ครับแล้วน้ำมันเฟืองเกียร์กี่โลถ่ายทีอะครับ
ขอบคุณครับ อ.

ดีแล้วครับ ยิ่งเปลี่ยนเร็วมากเท่าไร ก็จะทำให้เครื่องโทรมช้าลงมากเท่านั้น สำหรับรื่องน้ำมันเครื่องไม่ค่อยดำเมื่อใช้แก็ส อันนี้ผมไม่ทราบนะครับ เพราะว่าก่อนหน้าที่ผมจะใช้แก็สก็ใช้Syntheticมาตั้งแต่ป้ายแดง ครบทุกๆหมื่นโลผมจะต้องถ่ายออก สีของน้ำมันเครื่องที่ออกมาไม่ดำเท่ากับตอนที่เป็นแก็ส เอาไว้ตอนครบหมื่นโลต่อไปลองเทียบสี่น้ำมันว่าก่อนเปลี่ยนแล้วหลังเปลี่ยนเป็นยังไง แค่นี้ก็จะทราบแล้วครับว่าดำจริงหรือเปล่า สำหรับระยะการเปลี่ยนทุกอย่างโอเคหมดครับ จริงๆแล้วหัวเทียนน่าจะสองหมื่นโลเปลี่ยนก็ยังได้นะครับ แต่ถ้ามีงบก็จัดไป และเป็นผลดีกับระบบไฟเครื่องด้วยนะครับ สำหรับน้ำมันเกียร์จริงๆถ้าถ่ายได้ทุกๆสามหมื่นโลก็จะดีมาก จะทำให้ความสึกหรอของเกียร์น้อยลงและทำให้การเข้าเกียร์ลื่นขึ้นครับป๋ม  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2007, 00:51:43 โดย anodite_studbar » บันทึกการเข้า

hodo_ebola
dubCLUB
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #125 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2007, 01:08:16 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

DeNy
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #126 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2007, 14:51:02 »

เมื่อก่อนใช้ volvo 940 GLT  ของป๊ะป๋า ครับแล้วมันรับประทานน้ำมันมากไปหน่อยเลย เอาไปติดก๊าซ ระบบหัวฉีด ประมาณ 31,xxx บาท แถวๆบางใหญ่ ตรงข้ามกลับโชว์รูมนิสสันเจ้าของชื่อช่างเปี๊ยก ติดมาตั้งแต่ พ.ค. 06  ถึงทุกวันนี้  ก็ไม่มีปัญหาอาไรเลย  อาจจะเป็นที่ระบบหัวฉีดมีกล่องควบคุมแล้วจูนด้วย โน๊ตบุค เวลาจ่ายก๊าซมันจะจ่ายตามรอบเครื่องถ้ากดมากก็จ่ายมาก  กดน้อยก็จ่ายน้อย  แล้วเคยลองกดไปประมณ 220 มันก็ไปได้นะ ไม่มีสะดุด รู้สึกดีกว่าน้ำมันอีก

แต่ตอนนี้พึ่งซื้อ ES ต่อมาจากน้าเลยเอา volvo คืนป๋าไปแล้ว  เด๋วรอน้ำมันขึ้นประมาณ 31 บาทก่อน ติดLPG แน่ๆๆ

**แนะนำถ้าพี่ๆจาติดเอาเป็นระบบหัวฉีดดีกว่า  อาจจะแพงแต่ระยะยาวมันคุ้มกว่าลงทุนครั้งเดียวจบ**

civic club no.273
เจ้าสำนัก

« ตอบ #127 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2007, 22:10:51 »

เมื่อก่อนใช้ volvo 940 GLT  ของป๊ะป๋า ครับแล้วมันรับประทานน้ำมันมากไปหน่อยเลย เอาไปติดก๊าซ ระบบหัวฉีด ประมาณ 31,xxx บาท แถวๆบางใหญ่ ตรงข้ามกลับโชว์รูมนิสสันเจ้าของชื่อช่างเปี๊ยก ติดมาตั้งแต่ พ.ค. 06  ถึงทุกวันนี้  ก็ไม่มีปัญหาอาไรเลย  อาจจะเป็นที่ระบบหัวฉีดมีกล่องควบคุมแล้วจูนด้วย โน๊ตบุค เวลาจ่ายก๊าซมันจะจ่ายตามรอบเครื่องถ้ากดมากก็จ่ายมาก  กดน้อยก็จ่ายน้อย  แล้วเคยลองกดไปประมณ 220 มันก็ไปได้นะ ไม่มีสะดุด รู้สึกดีกว่าน้ำมันอีก

แต่ตอนนี้พึ่งซื้อ ES ต่อมาจากน้าเลยเอา volvo คืนป๋าไปแล้ว  เด๋วรอน้ำมันขึ้นประมาณ 31 บาทก่อน ติดLPG แน่ๆๆ

**แนะนำถ้าพี่ๆจาติดเอาเป็นระบบหัวฉีดดีกว่า  อาจจะแพงแต่ระยะยาวมันคุ้มกว่าลงทุนครั้งเดียวจบ**

เมื่อหลายปีก่อนตอนที่ผมใช้ 940 จำได้ว่าประมาณปี 95-96  น้ำมันตอนนั้นลิตรละเก้าบาทกว่าถึงสิบบาท แล้วหลังจากนั้นอีกสักพักนึงราคาน้ำมันปล่อยลอยตัวเป็นลิตรละสิบหกบาทกว่า และประกอบกับแอร์เสียบ่อย,อะไหล่แพง,การติดแก็สยังไม่เหมือนตอนนี้ ผมก็เลยตัดสินใจขายไป(แบบว่าราคาหายทีเป็นล้านเลยครับ) ทั้งๆทีตัวบอดี้รถกับช่วงล่างอะไหล่ต่างๆยังคงสภาพดีมากๆ ถ้าเกิดว่าวันนี้ยังคงใช้อยู่ ผมคงเอาไปติดแก็สเหมือนกัน แต่ว่าถ้าใช้อยู่คงไม่ได้ใช้ESคันนี้แน่ ซึ่งผมขอบอกจริงๆว่าก่อนหน้าที่ใช้Volvo ผมใช้ Honda City มาก่อน ซึ่งยอมรับว่าเป็นอะไรที่ผูกพันกับฮอนด้ามานานมาก(ตั้งแต่ฮอนด้าเปิดตัวใหม่ๆในเมืองไทย) มาวันนี้ผมเลือกESคันนี้ ขอบอกเลยว่าใช้มาไม่เคยจุกจิก ไม่มีปัญหา คันนี้ทำเงินให้ผมอย่างที่ไม่คาดคิด มามีปัญหาตอนติดแก็ส ซึ่งแก้จบก็สบายใจไม่มีปัญหาอะไร ซึ่งถ้าเกิดว่าจะเปลี่ยนรถอีก คงเล่นฮอนด้าต่อไปตราบเท่าที่กำลังทรัพย์พอจะสู้ไหวครับ

สำหรับเรื่องระบบที่จะติด ก็คงอยู่ที่กำลังทรัพย์แต่ละคนว่าเหมาะกับแบบไหน แต่อย่างที่เคยพูดไว้และที่commentข้างบนได้บอกไปคือถ้าติดได้ ก็น่าจะติดระบบหัวฉีดไปเลย ตอนนี้ราคาน้ำมันก็สามสิบแล้ว(ไม่รวมถึงแก็สโซฮอล)และแนวโน้มน่าจะเข้าใกล้35-40เข้าไปทุกที คุณติดช้ามากเท่าไร ก็จะคุ้มช้ามากเท่านั้น ติดระบบไหนก็ได้ ขอให้ติดร้านที่เก่งและมีความรับผิดชอบงานที่ติดไปและบริการหลังการขาย คุณจะได้ไม่ต้องมานั่งบวดหัวอย่างที่ผมเคยเจอครับ  ยิ้ม

เจ้าสำนัก

« ตอบ #128 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2007, 21:24:07 »

วันนี้เพิ่มเติมข้อมูลการใช้งานนิดนึงนะครับ

หลังจากที่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องไปก็ได้มีการจับกิโลในเมืองดู  ซึ่งผลที่ได้คือ 1.31 บาทต่อโล(กิโลเมตรประมาณสองร้อยกว่าโล พอดีจดไว้แล้วหายครับ) และหลังจากเปลี่ยนก็ได้มีการวิ่งไปหาลูกค้าและที่ต่างๆ ไม่ว่าจะขึ้นสะพาน แซง เร่ง ซึ่งผลที่ได้คือลื่นกว่าเดิมมา ขึ้นเนินหรือสะพานสูงไม่อืดเหมือนตอนแรก(ซึ่งน้ำมันเครื่องใกล้หมดอายุแล้ว)

และเมื่อวันเสาร์พอดีมีโอกาสเดินทางไปต่างจังหวัด ต้นทางคือกรุงเทพ ปลายทางคือขอนแก่น ไปกลับอยู่ที่ 894.8 โล แก็สเติมไปทั้งหมด 1135.26 บาท ซึ่งผลที่ได้คือ 1.27 บาทต่อโล บางคนอาจจะดูว่าทำไมห่างจากเมืองไม่เยอะ จริงๆแล้วน่าจะห่างกว่ากันหรือเหลือที่โลละบาท แต่ด้วยคราวนี้ไปกันทั้งหมดห้าคน แต่ละคนน้ำหนักก็พอสมควร(บางคนก็เกิน80 มีผมเบาที่สุดคนเดียว) ซึ่งยังไม่รวมของเต็มท้ายรถอีก และความเร็วที่กดได้คือ 120-150 กม/ชั่วโมง ซึ่งเร่งแซงตลอดทาง ครั้งนี้ต้องยอมรับว่าประหยัดน้อยกว่าก่อนหน้านี้ แต่ว่าด้วยความลื่นของเครื่องประกอบกับคนเยอะและกดแซงได้ดั่งใจ ก็เลยไม่ค่อยมีปัญหาสักเท่าไร และก็ด้วยคันนี้มีค้ำโช้คถึงห้าตัวและล้อ17นิ้ว ก็ทำให้รถวิ่งนิ่งขึ้นแต่ก็ทำให้กินแก็สเยอะขึ้น ถ้าเป็นรถสแตนดาดล้อสิบห้าเดิมๆไม่ได้แต่งอะไร ผลที่ได้น่าจะประหยัดกว่านี้อีกสักหน่อย แต่สำหรับผมแค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ ถ้าเทียบกับคัน4WDที่บ้านอีกคันนึงเป็นดีเซลไปกลับระยะทางเท่ากัน กินน้ำมันอยู่ที่ 3,800 บาท(ถ้าคิดต่อโลด้วยการใช้ความเร็วเท่าคันนี้และระยะทางที่เท่ากัน ก็จะตกอยู่ที่ 4.25 บาทต่อโล)ซึ่งก็เป็นค่าใช้จ่ายที่สูงพอสมควร(และคิดน้ำมันที่27บาท แล้วลองคิดดูว่าถ้า30บาทต่อลิตรอะไรจะเกิดขึ้นในระยะที่เท่ากัน)

ครับนี่ก็เป็นผลที่ได้ก็เลยเอามาฝากกัน ซึ่งถ้าใครมีโอกาสได้เดินทางไกล ก็ลองจับกิโลดูว่าเป็นยังไงบ้าง ถ้าได้ยังไงก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  ยิ้ม

kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #129 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2007, 15:51:57 »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ อยากจะติดมั่งแล้ว สนใจเป็น ngv หัวฉีดครับ fd 1.8 E ครับ ร้านที่ไหนงานติดดีๆ ช่างเก่งๆ มั่งครับ ไม่โกงด้วยเพราะไม่ค่อยจะมีความรู้ด้านนี้มากนัก อยากติดมากๆ ตอนนี้เพราะเสียดายค่าน้ำมันครับ

เจ้าสำนัก

« ตอบ #130 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2007, 22:36:58 »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ อยากจะติดมั่งแล้ว สนใจเป็น ngv หัวฉีดครับ fd 1.8 E ครับ ร้านที่ไหนงานติดดีๆ ช่างเก่งๆ มั่งครับ ไม่โกงด้วยเพราะไม่ค่อยจะมีความรู้ด้านนี้มากนัก อยากติดมากๆ ตอนนี้เพราะเสียดายค่าน้ำมันครับ

สำหรับ NGV อันนี้ผมไม่แน่ใจ เพราะว่าร้านที่ผมไปติดเขาเป็นแบบ LPG ซึ่งถ้าเป็น LPG ร้านที่ผมติดนี้รับรองงานได้ว่าจบจริง และเท่าที่ถามๆคนที่เคยแนะนำไปก็ไม่มีปัญหาหลังการติดนะครับ สำหรับราคาคงต้องคุยกันอีกที ถ้าจะให้ชัวร์สำหรับ NGV อาจจะต้องเข้าไปศึกษาใน www.gasthai.com ดูนะครับ

kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #131 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2007, 00:12:42 »

สำหรับ NGV อันนี้ผมไม่แน่ใจ เพราะว่าร้านที่ผมไปติดเขาเป็นแบบ LPG ซึ่งถ้าเป็น LPG ร้านที่ผมติดนี้รับรองงานได้ว่าจบจริง และเท่าที่ถามๆคนที่เคยแนะนำไปก็ไม่มีปัญหาหลังการติดนะครับ สำหรับราคาคงต้องคุยกันอีกที ถ้าจะให้ชัวร์สำหรับ NGV อาจจะต้องเข้าไปศึกษาใน www.gasthai.com ดูนะครับ

ที่เลือก ngv แถวบ้านปั้มเพียบ และโปรผ่อน 0 %
ไงก็ขอบคุณครับ จะเข้าไปศึกษาดู

ole
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #132 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2007, 11:57:33 »

ของผม EK เครื่อง D16Y8  ติดหัวฉีด autronic ใช้หัวฉีดเบอร์ jet18 ก่อนติดรถวิ่งมาแล้ว 270000 กม. ความสิ้นเปลืองน้ำมันเดินทางไกลประมาณ12- 13 กม.ลิตร ส่วนแก้สประมาณ 11 กม.ลิตร ใช้ถังแกสขนาด 64 ลิตรของ metalmate เติมแก้สเต็มได้ 58 ลิตร(ถังตัด) วิ่งได้ 600 กม.กว่าๆ ปัญหาอย่างอื่นยังไม่พบ   แต่ตอนนี้กำลังแก้ไขแท่นยึดถังแก้สใหม่เพราะจะเปลี่ยนลำโพงเครื่องเสียงดันไปติดถังแก้สพอดี

เทคนิคที่แนะนำ ก่อนทำการติดตั้งต้องปรับแต่งระบบน้ำมันให้เป็นปรกติดีเสียก่อน ถ้าระบบน้ำมันเดิมมีปัณหามาแก้ที่แก้สก็จะไม่จบโดยเฉพาะระบบหัวฉีด จะพากันรวนไปทั้งหมด ผมลงทุนซื้อรุ่นนี้มาติดแก้สใช้ เพราะเห็นว่าประหยัดดีครับบอดี้ก็ยังไม่ล้าสมัยราคารถก็ไม่แพงยังรับได้ครับ
เจ้าสำนัก

« ตอบ #133 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2007, 16:22:03 »

ของผม EK เครื่อง D16Y8  ติดหัวฉีด autronic ใช้หัวฉีดเบอร์ jet18 ก่อนติดรถวิ่งมาแล้ว 270000 กม. ความสิ้นเปลืองน้ำมันเดินทางไกลประมาณ12- 13 กม.ลิตร ส่วนแก้สประมาณ 11 กม.ลิตร ใช้ถังแกสขนาด 64 ลิตรของ metalmate เติมแก้สเต็มได้ 58 ลิตร(ถังตัด) วิ่งได้ 600 กม.กว่าๆ ปัญหาอย่างอื่นยังไม่พบ   แต่ตอนนี้กำลังแก้ไขแท่นยึดถังแก้สใหม่เพราะจะเปลี่ยนลำโพงเครื่องเสียงดันไปติดถังแก้สพอดี

เทคนิคที่แนะนำ ก่อนทำการติดตั้งต้องปรับแต่งระบบน้ำมันให้เป็นปรกติดีเสียก่อน ถ้าระบบน้ำมันเดิมมีปัณหามาแก้ที่แก้สก็จะไม่จบโดยเฉพาะระบบหัวฉีด จะพากันรวนไปทั้งหมด ผมลงทุนซื้อรุ่นนี้มาติดแก้สใช้ เพราะเห็นว่าประหยัดดีครับบอดี้ก็ยังไม่ล้าสมัยราคารถก็ไม่แพงยังรับได้ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ เพราะรุ่นEKตัวนี้เท่าที่ทราบยังไม่เคยมีใครติดเป็นระบบหัวฉีดเลย ซึ่งคันนี้เป็นคันแรกจริงๆ และสิ่งนึงที่น่าสนใจและเป็นประโยชน์จริงๆสำหรับรุ่นนี้(และรุ่นอื่นๆ)คือ

ก่อนทำการติดตั้งต้องปรับแต่งระบบน้ำมันให้เป็นปรกติดีเสียก่อน ถ้าระบบน้ำมันเดิมมีปัณหามาแก้ที่แก้สก็จะไม่จบโดยเฉพาะระบบหัวฉีด จะพากันรวนไปทั้งหมด

ซึ่งประโยคนี้เป็นประโยคสำคัญอย่างยิ่งที่จะทำให้เวลาติดแก็สไปแล้วจะได้ไม่มีปัญหาในอนาคตครับ  ยิ้ม

ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #134 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2007, 10:16:24 »

สู้ค่าน้ำมันไม่ไหว ES01 EXI เลยไปติดมาแล้วครับ LPG ติดหัวฉีด autronic ใช้หัวฉีดเบอร์ jet18
งานติดตั้งโดยรวม โอเค ดีครับ งานเรียบร้อยดี ในระดับที่รับได้
วิ่งไม่ต่างจากน้ำมันเลย (ไม่รู้คิดไปเองอะป่าว ผมว่าวิ่งดีกว่าน้ำมันอีก)
แต่ตอนที่เปลี่ยนจากแก๊สเป็นน้ำมัน(ที่รอบเดินเบา+จอด) ปกติรอบเครื่องอยู่ 750
แต่ช่วงเปลี่ยน รอบตกเป็น 550-600 ประมาณซัก 10-20 วินาทีได้
ใครใช้อยู่ ช่วยตอบหน่อย ว่าปกติคุณเป็นอะป่าว
ขอบคุณครับ
 ยิ้มกว้างๆ

nanmaster
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #135 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2007, 11:21:56 »

ผมก็ติดมาแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์
ตอนนี้วิ่งกิโลละ 1 บาทครับ ขับความเร็วระหว่าง 100-140Km/H
วิ่งมาจะหมื่นโลแล้วครับ ไม่มีปัญหาอะไร
ผมใช้ตาโตครับเครื่อง1.8
ติดระบบดูดพร้อมแลมด้า
ไม่มีอาการสะอึกเลยครับ

~"รักนี้มีเพื่อมือที่สาม"~
hodo_ebola
dubCLUB
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #136 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2007, 17:25:55 »

ต้องไปเพิ่มlamdaบ้างแล้ว อายจัง

Black Hole
เข้าวงการ
*

« ตอบ #137 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2007, 10:27:20 »

Civic ES'04 ติด Autronic Jet 15 ติดที่ Highway Motor Car by Yooth Copter
อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเดิม วิ่งระยะทางไกล 12-13 กม/ลิตร กม ละ 2.15 บาท
อัตราสิ้นเปลืองแก๊ส วิ่งระยะทางไกลเช่นกัน 9-10 กม/ลิตร กม ละ 1.03 บาท
หมายเหตุ : ยังไม่ได้จูน ใช้ค่ามาตรฐานโรงงานอยู่
รอบเดินเบาอยู่ที่ 400-550
หวังว่า ถ้าจูนแล้ว อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงและรอบเดินเบาคงดีขึ้น
อัตราเร่งปกติ เหมือนน้ำมันทุกประการ ตามที่ทางร้านบอกก่อนติดตั้ง

ปล. ถ้าจูนแล้วจะมารายงานอีกครั้ง
เจ้าสำนัก

« ตอบ #138 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2007, 22:36:11 »

ไม่ได้เข้ามาหลายวันก็มีเพื่อนๆ Updated หลายๆคนที่ติดแก็สไปแล้ว ต้องขอขอบคุณมากนะครับที่มาแชร์ข้อมูลตรงนี้ อย่างๆน้อยๆก็เป็นประโยชน์สำหรับคนที่สนใจติดแก็ส อย่างน้อยๆจะได้ไม่คิดโง่ๆอย่างผมที่ไปเห็นแก่ของถูกแล้วต้องมานั่งแก้แล้วแก้อีกจนเกือบจะเป็นโรคเครียดครับ นี่ดีที่เจอร้านที่มีฝีมือก่อน ไม่งั้นไม่ถอดแก็สออก ก็คงขายรถทิ้งไปเล่นรถเล็ก เพราะว่ารถเล็กประหยัดกว่า แต่ก็ดีใจที่ติดแล้วทุกวันนี้ค่อนข้างโอเค(มากๆครับ) เท่าที่คำนวนมา เอาเฉพาะถึงตอนแก้งาน ตอนนี้ติดแก็สคุ้มทุนไปแล้วครับ หลังจากนี้ไปคงเป็นกำไรใช้แล้วครับ ท่านใดสนใจติดก็อย่าช้าครับ แนวโน้มน้ำมันก็จะมีแต่ขึ้น ยิ่งช้ามากเท่าไร ก็จะยิ่งทำให้คุ้มทุนช้ามากเท่านั้นครับ

ถึงคุณ ES01 328
ที่คุณบอกว่า "แต่ช่วงเปลี่ยน รอบตกเป็น 550-600 ประมาณซัก 10-20 วินาทีได้ " ระบบที่คุณติดไปเป็นระบบ "ติดหัวฉีด autronic ใช้หัวฉีดเบอร์ jet18 "  ผมว่าน่าจะลองเช็คอยู่สองอย่างนะครับ อย่างแรกคงเป็นเรื่องการจูน เพราะว่าเรื่องรอบตกตรงนี้เท่าที่จำได้ว่าระบบนี้นิ่งมาก รอบไม่ต่ำขนาดนี้ครับ และอีกเรื่องคงเป็นเรื่องเบอร์ของหัวฉีด จำได้ว่าไม่ใช่เบอร์นี้ แต่อันนี้ผมก็ยังไม่แน่ใจ แต่จำได้ว่าไม่ใช้เบอร์นี้แน่นอน น่าจะเป็นเบอร์15 หรือ 20 อะไรประมาณนี้ แต่ก็ยังไม่confirmครับ ลองจูนดูก่อนแล้วกันนะครับผม

ถึงคุณ nanmaster
ก็เป็นข้อมูลดีๆสำหรับรุ่นตาโต และที่สำคัญจะได้รู้ว่ารุ่นนี้ติดLamda(Stepping Motor) แล้วติดได้ไม่มีปัญหา เครื่องนิ่งกว่าติดแบบมือจูนครับ

ถึงคุณ hodo_ebola
ติดไปเถอะครับ อย่าไปประหยัดเลย บางทีเราซื้ออะไรยังมากกว่านี้ตั้งเยอะ แค่นี้ผมว่าไม่แพงหรือครับ แต่ที่สำคัญไม่ใช่ที่ตัวของ แต่เป็นที่ร้านที่เขาจูนหลังจากใส่ Stepping Motor ว่าเขาจูนเก่งขนาดไหน แต่อย่างน้อยๆก็ดีกว่ามือจูนแน่นอนครับ
ผมขอConfirm

ถึงคุณ Black Hole
ร้านที่คุณไปติด ผมคงไม่ต้องพูดอะไรอีกแล้วเพราะว่าเขาเก่งเรื่องของฮอนด้าอยู่แล้ว และโดยเฉพาะES ติดแล้วจบเกือบทุกคัน งานรับผิดชอบดี ชื่อเสียงเขาก็ดีเช่นกัน

เท่าที่ผมอ่านจากค่าที่คุณได้ เป็นค่าที่ยังไม่ได้จูน เอาค่ามาตรฐานโรงงานมาใช้ แต่ถ้าได้จูนไปสักนิดนึง จากในเมือง  กม ละ 2.15 บาท จะเหลืออยู่ที่ 1.10-1.30 บาท และต่างจังหวัด จาก  กม ละ 1.03 บาท น่าจะเหลืออยู่ที่ไม่เกิน 0.80-0.90 บาท(ค่าที่ผมบอกไปนี้ เป็นค่าที่ได้จากรถที่เดิมๆ ล้อเดิมๆ ไม่ได้โหลด Standardจากโรงงานครับ) แต่ว่าถ้ามีการเปลี่ยนล้อจาก 15 เป็น 17  ,มีการโหลด หรือมีการใส่อะไรต่างๆ ก็จะทำให้ค่าเปลี่ยน(มากขึ้นอีกนิด)  ครับถ้าจูนมาแล้วผลเป็นยังไงบ้างก็มาเล่าให้ฟังกันบ้างนะครับ

ยังไงผมต้องขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่มาแชร์ตรงนี้กัน อย่างน้อยใครมีปัญหาอะไรเอามาบอกกัน เพื่อที่จะได้ระบบแก็สที่ไม่มีปัญหา(หรือปัญหาน้อยที่สุด)ต่อไปในอนาคตสำหรับ CIVIC ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2007, 22:38:25 โดย anodite_studbar » บันทึกการเข้า

Black Hole
เข้าวงการ
*

« ตอบ #139 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2007, 11:35:08 »

คัดลอกมาจาก www.gasthai.com

ก.)ใช้น้ำมันเครื่องเกรดไหนดี?
ในปัจจุบัน โดยจากมาตฐาน API-AMERICAN PETROLEUM INSTITUTE และ SAE - SOCIETY OF AUTOMOTIVE ENGINEERS ซึ่งเป็นที่นิยมใช้เป็นแหล่งอ้างอิง
ใช้เกรด API SJ, API SL และ API SM ส่วนค่าความหนืดใช้ SAE 40 จะเป็นเกรดเดี่ยวหรือเกรดรวมก็ได้
แต่ถ้าในกรณีเครื่องยนต์เริ่มหลวม(กินน้ำมันเครื่องมากกว่า 1 ลิตร/4,000 กม.)มีควันจากปลายท่อไอเสียสีขวาอมฟ้า แนะนำให้ใช้ SAE 50
----ตัวเลขตัวหน้าเช่น 0W40, 10W40, 20W50 ตัวเลข 0 เลข 10 เลข 20 บอกถึงอุณหภูมิแวดล้อมเครื่องยนต์ เนื่องจากประเทศไทยอยู่ในเขตร้อน อุณหภูมิไม่เคยติดลบถึง -18 องศา C จึงไม่ต้องให้ความสำคัญมากนัก ให้ดูที่ตัวเลข 40 และ 50 ตัวหลังดีกว่าครับ เพราะอุณหภมิปรกติอยู่ที่ 30C' ถึง 40C' จึงเหมาะที่จะใช้ SAE 40 หรือ SAE 50 ดังที่ได้กล่าวมาแล้วครับ

ข.)ควรเปลี่ยนถ่ายเมื่อไร?
เปลี่ยนถ่ายเมื่อน้ำมันเครื่องเริ่มสูญเสียคุณสมบัติหลัก เช่น เกิดฟองอากาศในน้ำมันเครื่องอย่างถาวร ความหนืดลดลงจากปรกติที่เคยมี เกิดสารแขวนลอยในเนื้อน้ำมัน เกิดฟอสฟอรัสจากการสันดาป ฯลฯตามที่ได้กล่าวมานี้ น้ำมันเครื่องเกรด API SJ ที่ประกาศใช้ตั้งแต่ ปี คศ.1996 มีคุณสมบัติทานทนต่อความเสื่อมเหล่านี้ ได้มากกว่า 10,000 กม. สำหรับเกรดที่สูงกว่า เช่น API SL ประกาศใช้ ปี คศ.1999 และ API SM ประกาศใช้ ปี คศ. 2004 ตามลำดับ จะเห็นได้ว่าเกรดคุณภาพ API ยิ่งเป็นปัจจุบันมากขึ้น
เกรดคุณภาพก็จะสูงขึ้น ระยะเวลาการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันก็เพิ่มมากขึ้น

ค.)ทำไมเครื่องยนต์ที่ใช้ LPG เป็นเชื้อเพลิงจึงมีระยะเปลี่ยนถ่ายยาวนานกว่า
เนื่องจากเชื้อเพลิง LPG มีการสันดาปที่สมบูรณ์กว่า สิ่งสกปรกที่เกิดจากการเผาไหม้จึงกว่า แม้กระทั้งฝุ่นคาร์บอนที่ปนเปื่อนมาจากการชะล้างยังน้อยกว่า LPGอยู่ในสภาพก็าซจึงไม่ไปทำละลายสารเครือบหล่อลื่นที่มากับน้ำมันเครื่อง ทำให้ลดการสึกหรอ เช่น แหวน ผิวกระบอกสูบ แบริ่งต่างๆ เป็นต้น

แถมอีก 2 ลิงค์ครับ
http://www.gasthai.com/article/viewdata.asp?id=206
http://www.gasthai.com/article/viewdata.asp?ID=207
ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #140 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2007, 12:08:03 »

Up Date เพิ่มเติมนะครับ หลังจากใช้ไปได้ 1-2  อาทิตย์ เริ่มประสบปัญหา
คือตอนออกตัว บางครั้งมีอาการเหมือนเครื่องจะดับ แต่ก็ไม่ดับ ไปต่อได้ แต่ตอนที่ขับอยู่ปกติดี
ไม่มีปัญหา วิ่งดี ทำได้สูงสุด 180 km/h บนคู่ขนานปินเกล้า-นครชัยศรี ยังได้อีก แต่ใจไม่ถึงพอ
ก็เลยถอนคันเล่งซะก่อน ก็เลยเข้าไปที่ร้านให้เค้าจูนใหม่ ทั้งรอบเดินเบาและ ออกตัว ช่างบอกว่า
น่าจะเป็นที่แก๊สท่วมอะครับเนื่องจากที่เค้าจูนไว้ให้ทีแรก เค้ากลัวว่ามันจะอีด ก็เลย เผื่อไว้นิดหน่อย
หลังจากจูนก็ไม่มีปัญหาอะไร ส่วนรอบเครื่องที่ตกตอนที่เปลี่ยนจากแก๊สเป็นน้ำมัน มันก็หายแล้ว
ผลที่ได้คือความประหยัดครับ ปกติ เติมน้ำมัน อาทิตย์ละ 1200-1500 ตอนนี้เติมแก๊ส อาทิตย์ละ
500-700 เองครับ คิดดูแล้วกัน คุ้มป่าว

Black Hole
เข้าวงการ
*

« ตอบ #141 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2007, 12:08:18 »

มีคำถามครับ
พอจะมีใครทราบมั้ยว่า ทำไมอัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเมื่อใช้แก๊สมีมากกว่าน้ำมัน
เช่น น้ำมัน 12-13 กม/ลิตร
        แก๊ส     9-10 กม/ลิตร
ช่วยแชร์หน่อยครับ
ES01 328
เจ้าสำนัก

« ตอบ #142 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2007, 08:31:22 »

มีคำถามครับ
พอจะมีใครทราบมั้ยว่า ทำไมอัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเมื่อใช้แก๊สมีมากกว่าน้ำมัน
เช่น น้ำมัน 12-13 กม/ลิตร
        แก๊ส     9-10 กม/ลิตร
ช่วยแชร์หน่อยครับ

::)ผมก็เป็นครับ คุณใช้รุ่นไหนเหรอ อัตราการสิ้นเปลีอง เท่าๆ กะผมเลยอะ ทั้งน้ำมันและแก๊สเลย
แต่กรณีของผมเนี่ย สงสัยเป็นที่ เหยียบหนักกว่าเดิมอะ เพราะคิดว่าแก๊ส มันถูก อายจัง

Black Hole
เข้าวงการ
*

« ตอบ #143 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2007, 10:49:59 »

ES'05 ขับปกติครับ
เจ้าสำนัก

« ตอบ #144 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2007, 21:36:13 »

::)ผมก็เป็นครับ คุณใช้รุ่นไหนเหรอ อัตราการสิ้นเปลีอง เท่าๆ กะผมเลยอะ ทั้งน้ำมันและแก๊สเลย
แต่กรณีของผมเนี่ย สงสัยเป็นที่ เหยียบหนักกว่าเดิมอะ เพราะคิดว่าแก๊ส มันถูก อายจัง

ของผมก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ คิดว่าแก็สถูกก็เลยเหยียบอัดเต็มที่ครับ

ES01 328
เจ้าสำนัก

« ตอบ #145 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2007, 09:27:00 »

ของผมก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ คิดว่าแก็สถูกก็เลยเหยียบอัดเต็มที่ครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แบบว่าเมื่อก่อนเติมน้ำมันที่นึงก้อ 1,000 แต่เดียวนี้เติมแก๊สครั้งละ 350-400 เอง
เมื่อก่อนขับไม่ให้เกิน 3 พันรอบ หรือ 120 แต่เดียวนี้ แตะ 160 ทุกวันเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

hodo_ebola
dubCLUB
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #146 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2007, 20:12:46 »

คุณอาanodite_studbarครับเมื่อวานเอารถไปสตัทปรับเกลียวข้างหน้ามาแล้วข้างหลังอัดแก๊สกึ่งนำมันที่ร้าน MOEYE มาอาการโยนตัวของโช๊คหลังหายไปเลยอาการเวลาเจอทางขรุขระเวลาวิ่งมาเร็วๆแล้วแฉลบก็หายไปวิ่งนิ่งกว่าเดิมเยอะท้ายก็หายห้อยแล้วค่อยยังชั่วหน่อย

เจ้าสำนัก

« ตอบ #147 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2007, 23:41:56 »

คุณอาanodite_studbarครับเมื่อวานเอารถไปสตัทปรับเกลียวข้างหน้ามาแล้วข้างหลังอัดแก๊สกึ่งนำมันที่ร้าน MOEYE มาอาการโยนตัวของโช๊คหลังหายไปเลยอาการเวลาเจอทางขรุขระเวลาวิ่งมาเร็วๆแล้วแฉลบก็หายไปวิ่งนิ่งกว่าเดิมเยอะท้ายก็หายห้อยแล้วค่อยยังชั่วหน่อย

เล่นเรียกผมซะแก่เลย ผมยังมะแก่นะครับ  ยิ้มเท่ห์ ครับการโมโช้คก็จะทำให้อาการโยนของรถลดลงได้และอีกอาการนึงคืออาการท้ายห้อยก็จะไม่ห้อย เนื่องจากโช้คได้อัดแก็สให้ได้ระดับที่ต้องการ ซึ่งก็จะทำให้ท้ายไม่ห้อยครับ

สำหรับรถผมยังไม่มีโอกาสได้เอาโช้คไปทำ พอดีไม่ค่อยว่า ไว้ว่างๆกะจะไปทำซะหน่อย คงจะเป็นแถวๆอุดมสุข แต่ไปร้านนี้คงต้องไปเช้าสักหน่อย ถ้าไปสายมะได้ทำแน่ครับ ไว้ถ้าอัดโช้คใหม่ทั้งหมดจะมาเล่าให้ฟังอีกทีนะครับ

ขอบคุณข้อมูลตรงนี้มากๆ เพื่อเป็นประโยชน์แก่คนอื่นๆที่เกิดอาการท้ายห้อย จะได้หาวิธีต่างๆกันไป ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับงบแต่ละคนครับป๋ม  ยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แบบว่าเมื่อก่อนเติมน้ำมันที่นึงก้อ 1,000 แต่เดียวนี้เติมแก๊สครั้งละ 350-400 เอง
เมื่อก่อนขับไม่ให้เกิน 3 พันรอบ หรือ 120 แต่เดียวนี้ แตะ 160 ทุกวันเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมก็ใกล้เคียง 160 เหมือนกัน แต่ว่าต้องทางโล่งๆนะครับ ถ้ารถติดก็ไม่ได้เหมือนกัน

ก็อาศัยว่าค่อยๆให้มันขึ้น แล้วเกิน120 เมื่อไร ใส่เต็มที่ครับ นี่ดีว่ารถผมแม็ก 17 นะครับ ถ้า 15 เดิมๆ ฮืม มันกว่านี้แน่  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม 2007, 23:44:44 โดย anodite_studbar » บันทึกการเข้า

เจ้าสำนัก

« ตอบ #148 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2007, 00:32:25 »

วันนี้มีข้อมูลเกี่ยวกับ Stepping Motor หรือ Lamda Control ว่าจริงๆแล้วข้างในมันจะเป็นยังไง

เรื่องก็มีอยู่ว่าวันหยุดที่ผ่านมา พอดีผมได้ไปธุระหลายที่ แต่อยู่ๆก็เกิดอาการเหมือนคันเร่งหาย รอบวูบไปเฉยๆ ก็เลยคิดว่าเป็นที่แก็สแน่เลย ดันอยู่เลนขวาบนทางด่วนซะด้วย รถมันก็จี้ติดเลย ทำไงดีล่ะ ก็เลยสับเป็นน้ำมัน แค่นั้นแหละครับ รถพุ่งขึ้นผิดหูผิดตาจริงๆ(อันนี้ต้องขอบอกเลยว่าแก็สกับน้ำมันแต่กันที่ความลื่นของมันนี้เอง) หลังจากลงทางด่วนผมก็ลองสตาร์ทแล้วเร่งคันเร่งเพื่อที่จะเป็นแก็ส แต่ว่าอาการวูปก็ปรากฎอีก คราวนี้ทำไงละ พอดีช่วงวันหยุดไม่ว่างก็เลยไม่ได้เข้าไปร้านแก็ส หลังจากวันหยุดสามสีวัน ผมก็ไปที่ร้านให้เขาเช็คให้ ตอนแรกผมก็คิดว่าซีลินอยที่ถังแก็สมันตัด เช็คแล้วก็ทำงาน แต่แก็สไม่มา เปิดมิกเซอร์ดู ดันเจอเทปกาว ไม่รู้ดูดเข้าไปเมื่อไร คราวนี้เอาออกเสร็จแล้วใช้น้ำยาทำความสะอาดที่ปีกผีเสื้อหน่อย  หลังจากนั้นก็ลองอีก ก็ไม่ได้ผล แม้แต่ลองเปลี่ยนมาใช้วาวล์ธรรมดา ก็ใช้ไม่ได้ คราวนี้ผมก็เลยให้ช่างเปลี่ยน Stepping Motor ตัวใหม่ ซึ่งหลังจากนั้นก็ลองสตาร์ท ซึ่งผลที่ได้หายครับ และยังลองเอาตัวเก่าสลับลงไปดู ปรากฎว่าไม่เห็นผล แสดงว่าตัวเก่าเสีย มอเตอร์อาจจะเสียได้ ซึ่งตัวนึงก็ตกอยู่ประมาณพันกว่าบาท ซึ่งเท่าที่ได้สอบถามกับเจ้าของร้านว่าทำไมเสียเร็วจัง เขาก็บอกว่าบางครั้งบางตัวก็อาจจะใช้ได้นาน บางตัวก็ไม่นาน ซึ่งผมเองก็ไม่รู้ทำไงดี ก็คงต้องเสียเงินเปลี่ยน แต่หลังจากเปลี่ยนเสร็จ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ก็เลยให้เขาจูนใหม่ให้ซะเลย ซึ่งหลังจากนั้นขับออกมาก็โอเคครับ ไม่มีปัญหาอะไรเหมือนตอนแรก ก็แสดงว่าที่เสียคือ Stepping Motor จริง

คราวนี้มาดูรูปกันครับ

อันนี้คือรูปของ Stepping Motor หรือ Lamda Control (ตัวที่เสียแล้ว)

คราวนี้แกะออกมาดูว่ามีอะไรบ้าง ซึ่งประกอบได้สองส่วน

ส่วนแรกนี้เป็นส่วนเปิดปิดวาวล์โดยไฟฟ้า โดยคำสั่งมาจากกล่องที่จูนไว้ให้เปิดหนา หรือเปิดบางให้ใกล้เคียงน้ำมันครับ

ส่วนนี้คือทำหน้าที่ให้แก็สผ่าน เข้าไปสู่มิกเซอร์

มอเตอร์จะทำงานให้สปริงยืดตัวหรือหดตัวตามรอบเครื่อง เพื่อที่ให้ได้แก็สที่เหมาะสม ไม่เหมือน Power valve ที่เราตั้งแล้ว เวลาหนาไปหรือบางไป มันทำอะไรไม่ได้ ต้องใช้มืออย่างเดียว ซึ่งถ้าเป็น Dimension โดยเฉพาะวีเทคแล้วด้วย ใช้คำเดียวว่านรกครับ ผมเจอมาแล้ว เข็ดเลยครับ

และหลังจากเปลี่ยน Steping Motor แล้ว ผมก็จำได้ว่า Central Lock ประตูผมเสีย ผมก็เลยให้เขารื้อดู ซึ่งรูปร่างหน้าตาดังรูปครับ

ซึ่งตัวมอเตอร์จะมีเพืองข้างในซึ่งเพื่องจะทำงานได้เมื่อมอเตอร์ทำงาน แล้วมันก็จะล็อกหรือปลดล็อก

แล้วคุณเชื่อหรือไม่ครับ ตัวมอเตอร์คล้ายๆมอเตอร์รถเด็กเล่นเลยครับ

แต่จริงๆ มอเตอร์นี้เป็นมอเตอร์รอบจัดเพื่อทำหน้าที่ล็อกหรือปลดล็อกประตู เมื่อต่อเข้าแกนกลอนประตู มันก็จะชักขึ้นลง

แต่เมื่อมอเตอร์นี้เสีย มันก็ไม่ล็อกและไม่ปลดล็อกใดๆทั้งสิ้น ผมก็เลยเปลี่ยนใหม่เลยครับ ราคาอยู่ประมาณ 4-5 ร้อยบาท(พร้อมค่าแรง) ซึ่งผมเองตอนแรกก็คิดว่าเป็นพัน แต่ถ้าราคาแค่นี้เปลี่ยนใหม่ดีกว่า จะได้ไม่มีปัญหา มานั่งกังวลว่าประตูล็อกหรือยัง

ซึ่งก็เป็นอะไรที่ไม่น่าจะเจอก็เจอ ก็เลยเอามาเล่าสู่กันฟังครับป๋ม  อายจัง

pReaw
Francesco Pevi.
Gold Member
เจ้าสำนัก

http://parpreaw.multiply.com

« ตอบ #149 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2007, 14:59:57 »

ใช้แก๊สแล้วมีกลิ่นรึเปล่าครับพี่ เช่นกลิ่นแก๊สที่ออกจากท่อไอเสีย จากฝากระโปรง
ขอบคุณครับ

--->civicclub no.204<---
hodo_ebola
dubCLUB
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #150 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2007, 20:55:18 »

ใช้แก๊สแล้วมีกลิ่นรึเปล่าครับพี่ เช่นกลิ่นแก๊สที่ออกจากท่อไอเสีย จากฝากระโปรง
ขอบคุณครับ
สำหรับรถผมไม่มีครับจะมีก็ตอนเติมแก๊สแล้วเขาดึงหัวเติมออก(หรือบางทีก็จะเป็นกลิ่นแก๊สที่ออกมาจากคนขับเวลาท้องอืดอะครับ)ล้อเล่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2007, 21:01:09 โดย hodo_ebola » บันทึกการเข้า

เจ้าสำนัก

« ตอบ #151 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2007, 22:42:30 »

ขอบคุณครับ

กลิ่นจากฝากระโปรง เท่าที่ผมเปิดมาก็ยังไม่เคยได้กลิ่นเลยนะครับ ส่วนท่อไอเสีย พอดีไม่ได้สังเกต แต่เท่าที่ยืนท้ายรถตอนใช้แก็ส ก็ไม่มีกลิ่นแก็สออกครับผม

ES01 328
เจ้าสำนัก

« ตอบ #152 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2007, 13:17:56 »

กลิ่นจากท่อไอเสีย ขึ้นอยู่กันสภาพเครื่องและการจูนแก๊สครับ สังเกตุจาก TAXI เก่า ๆ จะได้กลิ่น
ส่วนจุดอื่นๆ ไม่มีกลิ่นแน่นอนครับ ถ้ามีแสดงว่าแก๊สรั่ว อันตรายครับ

เจ้าสำนัก

« ตอบ #153 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2007, 10:52:41 »

กลิ่นจากท่อไอเสีย ขึ้นอยู่กันสภาพเครื่องและการจูนแก๊สครับ สังเกตุจาก TAXI เก่า ๆ จะได้กลิ่น
ส่วนจุดอื่นๆ ไม่มีกลิ่นแน่นอนครับ ถ้ามีแสดงว่าแก๊สรั่ว อันตรายครับ

ใช่ครับ อันนี้เห็นด้วย ระบบการติดแก็สของรถแท็กซี่เก่าๆ ไม่เหมือนกับระบบแก็สที่เราใช้ๆกันอยู่ ซึ่งความปลอดภัยสูงกว่า อุปกรณ์ต่างๆใช้ของค่อนข้างดี การติดตั้งจะเนียนกว่า เพราะฉะนั้นเรื่องการรั่ว หรือการมีกลิ่นแทบจะไม่เกิดเลยกับรถที่ติดด้วยคนมีประสบการณ์ แต่ก็อย่าไว้วางใจ ถ้าเป็นไปได้ หลังจากการติดแก็สไปสัก1ปี ควรเข้าไปที่อู่ที่คุณติดตั้งเช็ครอยต่อต่างๆว่ามีการรั่ว หรือซึมหรือไม่ ซึ่งถ้าคุณติดกับร้านไหน ให้ไปเช็คกับร้านนั้น ส่วนใหญ่เขาไม่คิดเงินครับเพราะเป็นหน้าที่ที่เขาจะต้องเช็คให้เราอยู่แล้ว แต่ถ้าเกินสองหรือสามปีขึ้นไป อุปกรณ์ต่างๆอาจจะหมดประกัน(ส่วนมากจะประกันแค่1ปี) อาจจะมีค่าใช้จ่ายในการเช็คบ้าง แต่ส่วนใหญ่ไม่แพงครับผม

Boycivic
Boy ไม่ดื่ม
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #154 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2007, 12:32:29 »

อายจัง
รถผม Civic dimension2002 1.7 EXI Mag 17"
ติดแก๊สมาแล้ว 5 เดือน จากร้าน พี่ชัยหมากกระจาย ติดมาแล้วไม่มีปัญหาอะไร เพราะที่ร้านนี้ใช้ คอมพิวเตอร์ปรับจูน
ผมติดระบบ FixMixzer + Ramda Control ราคา 15,000 + 6,000 =21,000 ( หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ WWW.Gasthai.com ว่า Ramda Control มีประโยชน์ยังไง)
อัตราบริโภค แก๊ส ในเมือง 1.50 บาท ต่อ 1 กิโลเมตร ต่างจังหวัด..ประมาณ 1.00 บาท  ต่อ 1 กิโลเมตร
ถ้าสงสัยว่ารถคุณกินแก๊สมาก ควรตรวจเช้คที่กรองอากาศ อาจมีฝุ่นมากเกินไป ทำให้อากาศเข้ามาน้อย เลยกินแก๊สมาก ให้ลองทำความสะอาดกรองอากาศ สัก เดือนละครั้ง หรือขึ้นอยู่กับสภาพถนนที่คุณวิ่งในแต่ละวัน หรือมีปัญหาสงสัยเกี่ยวกับเรื่องแก๊ส ไม่รู้จะติดที่ไหนดีก็เชิญหาข้อมูลเพิ่มเพื่อช่วยในการตัดสินใจได้ที่ WWW.Gasthai.com ครับ คงมีประโยชนืกับเพื่อนๆบ้าง รูดซิบปาก

Boycivic
เจ้าสำนัก

« ตอบ #155 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2007, 18:00:39 »

ถ้าสงสัยว่ารถคุณกินแก๊สมาก ควรตรวจเช้คที่กรองอากาศ อาจมีฝุ่นมากเกินไป ทำให้อากาศเข้ามาน้อย เลยกินแก๊สมาก ให้ลองทำความสะอาดกรองอากาศ สัก เดือนละครั้ง หรือขึ้นอยู่กับสภาพถนนที่คุณวิ่งในแต่ละวัน

จุดนี้เป็นจุดสำคัญครับ เนื่องจากระบบดูดนี้ต้องใช้อากาศเป็นส่วนผสมหลัก เพราะฉะนั้นกรองอากาศควรทำความสะอาดบ่อยขึ้นหรือไม่ก็เปลี่ยนทุกครั้งที่ถ่ายน้ำมันเครื่อง จะช่วยให้อากาศที่เข้าไปสะดวกขึ้น สำหรับผมก็จะเปลี่ยนทุกๆหมื่นโล(เปลี่ยนทุกๆครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ)

ขอบคุณทุกข้อมูลมากครับ จะได้เป็นประโยชน์แก่คนที่ติดแล้วเจอปัญหาหรือว่าคงที่ยังไม่ติด แต่กำลังจะติด จะได้มีทางเลือกได้ว่าจะใช้ระบบใดดีครับผม  ยิ้ม

ES01 328
เจ้าสำนัก

« ตอบ #156 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2007, 08:45:17 »

ขอถามหน่อยนะครับ กรองอากาศของศูนย์ ถ้าจะทำความสะอาดเองที่บ้านนะ ทำอย่างไงอะครับ  ขยิบตา มันต้องใช้เครื่องเป่าลมใช่ป่าว
ไม่เคยทำเลย เคยแต่ให้ศูนย์ ทำให้นะ อายจัง

เจ้าสำนัก

« ตอบ #157 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2007, 22:40:37 »

ขอถามหน่อยนะครับ กรองอากาศของศูนย์ ถ้าจะทำความสะอาดเองที่บ้านนะ ทำอย่างไงอะครับ  ขยิบตา มันต้องใช้เครื่องเป่าลมใช่ป่าว
ไม่เคยทำเลย เคยแต่ให้ศูนย์ ทำให้นะ อายจัง

ครับ ก็เอาไขควงสีแชก หรือไม่ก็ประแจตัวทีเบอร์10ไขที่น็อตออก แล้วยกขึ้นมา หลังจากนั้นจะเจอกรอง ก็เองกรองมาเป่า โดยใช้ไดเป่าผมเป่าก็ได้ครับ ใช้ลมเย็นเป่านะครับ ปรับให้แรงสุด ก็ออกแล้วครับ แต่ถ้ามีเครื่องดูดฝุ่นที่บ้าน ก็สามารถดูดกรองได้เหมือนกัน หรือถ้าจะให้สะดวกที่สุดคือไปที่ปั้ม แล้วให้เขาใขเป่าให้แล้วทิปให้เขาสักยี่สิบหรือสามสิบบาท แค่นี้ก็โอเคครับป๋ม  ยิ้ม

ES01 328
เจ้าสำนัก

« ตอบ #158 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2007, 17:27:09 »

ครับ ก็เอาไขควงสีแชก หรือไม่ก็ประแจตัวทีเบอร์10ไขที่น็อตออก แล้วยกขึ้นมา หลังจากนั้นจะเจอกรอง ก็เองกรองมาเป่า โดยใช้ไดเป่าผมเป่าก็ได้ครับ ใช้ลมเย็นเป่านะครับ ปรับให้แรงสุด ก็ออกแล้วครับ แต่ถ้ามีเครื่องดูดฝุ่นที่บ้าน ก็สามารถดูดกรองได้เหมือนกัน หรือถ้าจะให้สะดวกที่สุดคือไปที่ปั้ม แล้วให้เขาใขเป่าให้แล้วทิปให้เขาสักยี่สิบหรือสามสิบบาท แค่นี้ก็โอเคครับป๋ม  ยิ้ม
ขอบคุณมากครับ คิดแต่ว่าไม่มีปั๊มลม จะทำเองได้ไง
ลืมไปว่ามีเครื่องดูดฝุ่นนี่นา เย็นนี้ลองเลย เพราะหยุด 3 วันนี้ คงวิ่งเกิน 500 โล แน่นอน

เจ้าสำนัก

« ตอบ #159 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2007, 23:28:35 »

ขอบคุณมากครับ คิดแต่ว่าไม่มีปั๊มลม จะทำเองได้ไง
ลืมไปว่ามีเครื่องดูดฝุ่นนี่นา เย็นนี้ลองเลย เพราะหยุด 3 วันนี้ คงวิ่งเกิน 500 โล แน่นอน

ครับป๋ม  ยิ้ม

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 27 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: มาแชร์เรื่องการติดแก็สซีวิคทุกๆรุ่นกัน(ยินดีต้อนรับสู่Civic Gas Gang Clubครับ)