ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 15:39:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: เปิดแอร์แล้วมีกลิ่นครับ ทำไงถึงจะหายครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดแอร์แล้วมีกลิ่นครับ ทำไงถึงจะหายครับ  (อ่าน 5964 ครั้ง)
kentalo
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 20 ตุลาคม 2009, 15:29:41 »

สวัสดีครับ  พอดีผมพึ่งเป็นสมาชิกครับ  ผมใช้  civic FD  ปี2009  พอเปิดแอร์จะมีกลิ่นเปรี้ยวอยู่ประมาณ1นาทีครับ  ไม่รู้ว่าจะทำไงถึงหาย
แล้วเป็นเพราะอะไรครับถึงเหม็น   จะเกี่ยวกับน้ำหอมป่าวครับ  พี่ๆเพื่อนๆ  ใครรู้ช่วยบอกผมทีครับ  ขอบคุณครับ
Rush
ศิษย์พี่

ใช้ FD 2006 อยู่จ้า.......ชอบมากๆขับมันส์จัง

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2009, 14:30:47 »

ผมใช้ FD 2006 ครับเคยเป็นแล้วแก้ไขหลายทางจนหายขาดครับลองดูนะ

1. มีคนเสนอปิดน้ำยาแอร์ ( AC ) ก่อนดับเตรื่อง 10 นาทีครับ ..........ผมลองทำตั้งแต่ได้รถมาใหม่ๆจนใช้มาเรื่อยๆก็มีกลิ่นอับทำแบบนี้ก็ยังไม่หาย
2.ไม่กินของในรถ-ไม่เอาน้ำหอมไว้ในรถก็ยังเหม็นอับ
3. ดูดฝุ่นตลอด รถก็ยังเหม็นอับ
4. ไปศูนย์เลยครับ...ล้างตู้แอร์แล้วเค้าก็ใส่ใส้กรองแอร์มาให้.............FD 2006 รุ่นแรกไม่มีกรองแอร์มาให้ครับ เค้าจะใส่ให้ชุดเดียว.......กลิ่นดีขึ้นมากๆครับไม่อับ
5.ใช่ซักพักเริ่มอับ........ถอดกรองแอร์ที่ศูนย์ให้มาครับโยนทิ้งไปเลย
6.ทำใส้กรองแอร์ DIY ครับ เปลี่ยนเมื่อดำครับ..................ผมใช้ 3 M ซื้อที่ห้างครับ.........รอจังหวะซื้อ1 แถม 1 ครับ ว่างก็ตัด

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,3456.0.html

Civic สวยทุกรุ่นเลย

pop2pop
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2009, 20:36:19 »

ตามประสบการณ์ที่เคยทำมาครับ
ล้างพัดลม และใช้โฟมทำความสะอาดคอยล์เย็น ใช้ได้ช่วงแรกครับ กลับมามีกลิ่นอีกตอนหน้าฝนเพราะรองเท้าและเสื้อผ้าที่เปียกชื้น
เลยใช้วิธีไปซื้อกล่องดูดความชื้น ไม่ใช่กล่องเจลน้ำหอมนะครับ ที่เป็นเม็ดสีขาวๆอยู่ในกล่องที่แบ่งเป็น 2 ชั้น เมื่อเม็ดดูดความชื้นจะกลายเป็นน้ำอยู่ด้านล่าง เมื่อกลายเป็นน้ำหมดก็เปลี่ยนใหม่ มีบางยี่ห้อสามารถเทน้ำออกแล้วเอาเม็ดดูดความชื้นมาเติมใหม่ได้ก็มี ผมไปหาซื้อที่โลตัสขายเป็นกล่องๆละ 30 กว่าบาท จำไม่ได้ แต่ผมชอบซื้อเป็รแพ็คครับ ราคาถูกกว่า เพราะใช้อยู่แล้ว แพ็คละ 3 กล่องไม่ถึงร้อย กล่องนึงก็ประมาณเดือนนึงถึงจะกลายเป็นน้ำหมด
ตอนนี้วิธีนี้ยังได้ผลครับ ไม่มีกลิ่นตอนก่อนสตาร์ท แต่ผมยังเปิดพัดลมแรงสุดก่อนดับเครื่อง 10 นาทีอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม 2009, 20:41:20 โดย pop2pop » บันทึกการเข้า

Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009, 14:43:14 »

หลักๆมันอยู่ที่ไส้กรองแอร์
เลิกใช้ไส้กรองของ 0
ผมใช้ของ 3 M ราคาพอๆกัน
ก็ไม่เห็นเหม็นนะ  มีอีกยี่ห้อนึง ของเวป ข้างบ้าน
ราคา 400 กว่าบาท  เค้าก็ว่าไม่เหม็นกันเท็จจริงยังไงผมไม่รู้ด้วยนะ  เพราะยังไม่เคยลองเหมือนกัน
ยังไงอ่านดูแล้วกันครับ
+++http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=69873
ถ้าเปลี่ยนไส้กรองแอร์แล้วยังเหม็น คงต้องเอารถไปล้างตู้แอร์ก่อน  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม 2009, 15:28:11 โดย Aod61 » บันทึกการเข้า

montana
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009, 16:48:31 »

ผมก็ใช้กรองแอร์บ้านของ 3M อยู่ครับ
แต่จะมีกลิ่นอับๆ ตอนเปิดพัดลมและเมื่อ
เปิด A/C  กลิ่นอับก็จะหายไป  :'(
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: เปิดแอร์แล้วมีกลิ่นครับ ทำไงถึงจะหายครับ