ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 01:44:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club Travel  |  หัวข้อ: ไปทำบุญแบบสมถะ ที่บ้านผมเอง อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปทำบุญแบบสมถะ ที่บ้านผมเอง อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์  (อ่าน 6998 ครั้ง)
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 22:20:27 »

เผอิญ พาพ่อ แม่ พี่ และแฟน(พี่)   ไปทำบุญมาครับ
วัดนี้ที่บ้านผมไปทำบุญในวันพระ และวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาเป็นประจำ ถ้ามีเวลาว่างพร้อมๆกัน ก็จะขับรถมาทำบุญกันที่วัดนี้ครับ 

วัดถ้ำทิพย์มงคล  อยู่ต.ช่องแค อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์  ห่างจากกรุงเทพ ใช้เวลาเดินทางไม่ถึง 2 ชั่วโมงครับ  เป็นวัดอยู่ในป่า เดิมเป็นสำนักปฏิบัติธรรม  มีเพียงศาลาปฏิบัติธรรมเพียงหลังเดียว  ต่อมาท่านเจ้าอาวาสเป็นนักพัฒนาครับ  ก็ค่อยๆ ขยับขยาย สร้างอาคารปฏิบัติธรรม แบบไม่ใหญ่โตมากนัก เพื่อให้พุทธศาสนิกชนที่สนใจมาปฏิบัติธรรม มีสถานที่ได้นั่งสมาธิ และปฏิบัติธรรมกัน

วัดนี้มีพระสงฆ์ประจำอยู่วัด 3-5 รูปครับ  ก็ถือว่าเป็นวัดไม่ใหญ่  มีแม่ครัวซึ่งเป็นคุณแม่ของท่านเจ้าอาวาส และญาติๆ ของท่านเจ้าอาวาส คอยทำกับข้าวกับปลาให้ญาติโยมที่มาทำบุญได้ทานกันแบบเรียบง่าย    บางวันวันไหนที่ฝนตก หรือพระที่วัดไม่สามารถออกไปบิณฑบาตรได้  ก็จะมีคุณแม่ของท่านเจ้าอาวาส นี่ล่ะครับ ทำกับข้าวกับปลา เลี้ยงพระนี่ล่ะ

ผมชอบนะ วัดที่เรียบง่าย และสมถะแบบนี้ หาได้ไม่ง่ายนักครับ  วันไหนถ้าพวกเราว่างๆ ผมจะพาไปทำบุญร่วมกันนะครับ

ไปชมบรรยากาศกันดีกว่า

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 22:24:50 »

วันไหนที่เป็นวันพระ  ก็จะมีญาติโยมแถวๆนั้น ทำกับข้าวกับปลา มาทำบุญกันครับ อีกส่วนหนึ่งก็จะมีกับข้าวของทางวัด ที่คุณแม่ท่านเจ้าอาวาสทำไว้ส่วนหนึ่ง   ผมเคยไปบางที อาหารที่คุณแม่ทำไว้เลี้ยงพระและญาติโยมที่มาทำบุญ ไม่พอ  เราก็ต้องแบ่งสันปันส่วนกัน เพื่อที่ทุกคนจะได้ทานกันได้ทั่วถึงครับ 

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 22:27:30 »

วันนี้จะฉันมื้อเดียวครับ คือเวลาเพล  ก็ราวๆ 11 โมง  เพราะฉะนั้น ถ้าจะไปทำบุญใส่บาตร ก็ไม่ต้องรีบตื่นแต่เช้าตรู่ครับ
ผมเองก็ออกจากบ้านที่รังสิตประมาณ 8 โมง ไปถึงวัดก็ราวๆ 10 โมง  ก็ได้ฟังเทศน์ จากท่านเจ้าอาวาส และได้สวดมนต์ด้วยครับ  ถือว่าไม่ต้องลำบากตื่นแต่เช้าให้ทรมานร่างกายกัน

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 22:29:28 »

พอฟังเทศน์เสร็จ ก็ใช่บาตรพระก่อน  จากนั้นพระก็จะมาตักกับข้าวที่ญาติโยมเตรียมมาครับ  พอพระตักเสร็จก็ถึงคิวญาติโยมได้อร่อยกับอาหารชาวบ้านๆ กันแล้วครับ

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 22:32:28 »

นี่เลย ได้บรรยากาศต่างจังหวัดมั๊ย  ทานข้าวกับชามสังกะสีครับ  กับข้าวชาวบ้านนี่อร่อยสุดๆไปเลยจริงๆครับ

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 22:34:54 »

เจ้าแมวน้อย ก็มานั่งๆนอนๆ  รอกินข้างๆผม

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 22:37:10 »

วัดนี้ลิงเยอะครับ เพราะวัดอยู่ติดภูเขา  พอถึงเวลากิน พวกมันก็จะมาเลาะๆ อยุ่ไกล้ๆ ศาลานี่แหล่ะ  และเจ้าลิงพวกนี้จะกลัวที่สุดคือ ตุ๊กตาจรเข้ตัวใหญ่ๆครับ เสียดายไม่ได้ถ่ายมาให้ดู  เพราะผมไปทีไร แม่ครัวก็จะเอาตุ๊กตาจระเข้มาวางที่รถผมทุกครั้งครับ

ถ้าใครจะมาทำบุญวัดนี้  ผมแนะนำให้หาซื้อตุ๊กตาจระเข้ติดรถไว้ด้วยนะครับ เพราะที่วัดมีแค่ 3 ตัวเอง

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 22:39:13 »

วันเสาร์ไหนว่างๆ  ผมจะไปทำบุญวัดนี้อีก  เพื่อนๆ ท่านใดสนใจ ไปด้วยกันก็ได้นะครับ 

ขอบคุณที่ติดตามชมครับ

masaru
5555
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

マサロ Number 248

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 22:46:39 »

ขยิบตา  คุ้น ๆ เหมือนเคยไปเลย  วัดมีลิงแถวๆตาคลี 
 :'(  แต่จำไม่ได้แระ นานเกิน

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 23:10:47 »

ขยิบตา  คุ้น ๆ เหมือนเคยไปเลย  วัดมีลิงแถวๆตาคลี 
 :'(  แต่จำไม่ได้แระ นานเกิน

ไม่ใช่วัดช่องแค หลวงพ่อพรหม 

ไม่ใช่วัดเขาเจดีย์ที่ลิงเยอะๆนะ

ฮืม

s_kungten
Gold Member
อาจารย์ปู่

^ ^ กุ๊งกิ๊ง^ ^

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 กันยายน 2009, 00:02:12 »

จุมพิต  เข้าวัดๆๆ

<a href="http://spamtheweb.com/ul/upload/100510/11243_700x120.swf" target="_blank">http://spamtheweb.com/ul/upload/100510/11243_700x120.swf</a>
Uncle_T
Gold Member
อาจารย์ปู่

Old Traveller

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 กันยายน 2009, 09:49:49 »

เวลาไปต้องผ่านตลาดตาคลี - แล้วผ่านหน้าโรงเรียนปรียาโชติหรือเปล่า หรือมีทางอื่นเข้าไป

ผมเด็กปรียาโชติเก่าครับ
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 กันยายน 2009, 10:02:18 »

เวลาไปต้องผ่านตลาดตาคลี - แล้วผ่านหน้าโรงเรียนปรียาโชติหรือเปล่า หรือมีทางอื่นเข้าไป

ผมเด็กปรียาโชติเก่าครับ

ผมจบปอ6 จากปรียาโชติเหมือนกันครับลุง ดีใจจัง

ส่วบวัดถ้ามาจากตาคลี วิ่งมาที่ช่องแคเลยครับ
แต่ถ้ามาจากกทม. วิ่งสายเอเซียผ่านอินบุรี เจอต่างระดับตากฟ้า สาย 11วิ่งมาเรื่อยๆครับถึงช่องแค ก็ถามคนที่นั่นได้เลยว่าจะไป วัดหนองดุก ครับ

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 กันยายน 2009, 18:08:15 »

น่าจะคู่กะช้อนเขียวนะ

จานสังกะสีอะ

St.takechi
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 16:21:36 »

ชาม+ช้อนเขียว

เฮ้อ นั่นมานานมาแล้ว
Tao_96
ศิษย์พี่

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 18:22:58 »

บ้านผมอยู่ตาคลีเหมือนกันจร้า
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010, 23:43:40 »

บ้านผมอยู่ตาคลีเหมือนกันจร้า

ยินดีที่ได้รู้จักครับ  เดือนพฤศจิกายน  ผมกับครอบครัวจะเป้นเจ้าภาพทอดกฐินที่วัดนี้  เดี๋ยวจะเชิญเพื่อนๆ อย่างเป็นทางการอีกครั้ง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club Travel  |  หัวข้อ: ไปทำบุญแบบสมถะ ที่บ้านผมเอง อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์