ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
01 พฤษภาคม 2024, 10:44:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: FD 2009 อยากได้เสียงเพราะใส ไม่ดังแข่งใคร ทำไงมั่งครับ ? 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: FD 2009 อยากได้เสียงเพราะใส ไม่ดังแข่งใคร ทำไงมั่งครับ ?  (อ่าน 7720 ครั้ง)
fooman
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009, 15:59:43 »

อยากให้เสียงใส แล้วก็ไพเราะ ทำไงดีครับ

กะจะเพิ่ม ปรี แล้วก็เปลี่ยน ลำโพงใหม่ทั้ง 4 ตัว

หรือว่า ใส่ 2 ดินดี  งบ สองหมื่น บวก ลบ ห้าพัน เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กันยายน 2009, 11:23:04 »

อยากให้เสียงใส แล้วก็ไพเราะ ทำไงดีครับ

กะจะเพิ่ม ปรี แล้วก็เปลี่ยน ลำโพงใหม่ทั้ง 4 ตัว

หรือว่า ใส่ 2 ดินดี  งบ สองหมื่น บวก ลบ ห้าพัน เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
อยู่ที่งบครับ งบมากเสียงก็ดีขึ้น เปลี่ยนอุปกรณ์ทุกชนิดที่ติดมากับรถ แล้วแดมป์เพิ่ม  เริ่มจากฟร้อนก่อนครับ แล้วก็ลำโพง ส่วนปรีนั่นไม่จำเป็นถ้าเราใส่ฟร้อนดีๆ  ก่อนจะติดปรีได้ ต้องติดแอมป์ก่อนนะครับ  ยี่ห้อของอุปกรณ์และการติดตั้งก็มีส่วนทำให้เสียงดีด้วยนะครับ  มีอยู่ร้านนึงที่ชำนาญเรื่อง FD มากๆ  อยู่ชัยนาทคือร้านชัยนาทซาวด์ ลองเข้าไปศึกษาในเวปของทางร้านดูครับ  เพื่อประกอบการตัดสินใจ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กันยายน 2009, 12:18:33 »

ถ้าเอาแบบพอเพียง ไม่ต้องคอเอียง

เล่นลำโพงคู่หน้าเทพๆสักตัว   คู่หลังเดิมๆนั้นแระ
เพาว์เวอร์ 4 Ch   ซับ 10 นิ้ว สักตัว
2 Din ดูหนังฟังเพลงได้
แอร์เย็น เพลงเพราะ..จบ

fooman
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กันยายน 2009, 05:47:26 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม  ขอบคุณครับ   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

จะไปเดินหาที่คลองถม เสาร์นี้  ครับ

ไม่น่าจะเกินท15K ครับจาร์ปู่

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

fooman
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กันยายน 2009, 05:55:34 »

ให้ไปไชยนาท ได้ครับ  แต่คงต้องหาเวลาว่าง ซักวัน ช่วงนี้ บ้านเมืองป่วน เดี๋ยว แดง เดี๋ยวดำ ปวดกะบาลคับ

ปรับตัวไม่ทัน นายก็เรียก เมียก็ด่า บ่นไม่เว้นวันหยุด จะลองหาข้อมูลดูครับ ขอบคุณ

ปล.ตอนนี้ น้องสาวเมา เช็ดตัวให้ไม่ยอมตื่นไปทำงานซักที ใคร รับเลี้ยงบอกด้วย 55555

:'( :'( :'( :'( :'(
4490
ศิษย์พี่

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 10:55:02 »

ฟร้อน2ดิน+แยกชิ้นหน้าใสๆ+แดมป์ประตูแน่นๆ ฟังจนเคลิมมมมมมม ยิ้มเท่ห์
Rush
ศิษย์พี่

ใช้ FD 2006 อยู่จ้า.......ชอบมากๆขับมันส์จัง

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 05:12:09 »

ถ้าเน้นเรื่องเสียงก็เปลี่ยนเฉพาะลำโพงคู่หน้าก็แจ่มแล้วครับ......มีเงินเหลือก็ damp ประตูหน้า ส่วน 2 din คงได้เฉพาะ front ครับในราคาที่จำกัด

Civic สวยทุกรุ่นเลย

tor_geo
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2009, 10:17:20 »

ลองดูกระทู้นี้ครับ

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=70207
the jeab
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009, 13:10:00 »

ทามตามผมไหมละเสียงดีกว่าเดิม นรก/สวรรค์  เทียบกับเดิมๆๆนะ      เทปเดิมที่มากะรถนะดีแล้วไม่ต้องเปลี่ยน ไหนจะหน้ากากอีก 2000 กว่า   แปลงสัญาณ ออกมา ของเดิมมันไม่มีต้องแปลงเอาจากใส้ในเลยร้านไหนๆๆก็ทามได้  ไม่ต้องใช้ตัวแปลงครับ (อันนี้เพื่อนผมทําให้มันเป็นช่างทําเครื่องเสียงอยู่)  ไม่เกิน 1000  บาท   เปลี่ยนลําโพง หน้าหลัง   bostwick  sb6dc  คู่ละ2300    2 ชุดก็ 4600 บาท    power awp  overmatch  om-400   800w   x4    2800  บาท  ปรีแอม botwixc   500 [อันนี้มือ2)     แค่นี้ก็เหลือเฟือครับ เสียงต่างกันมากครับ ไม่ต้องตีซับครับ เกะกะ ไว้ฟังในรถครับ  เบสนุ่ม แหลมใสครับ  ค่าติดตั้งก็ 2 พันกว่า   ของผมไม่ได้ทามทีเดียวครับ  ลองดูข้อมูลหลายตัวในราคางบเราครับ   หมดไปประมาณ 10000   ได้เกินราคาครับ 

* PA110003 (Small).JPG (32.97 KB, 360x480 - ดู 2016 ครั้ง.)
the jeab
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009, 13:17:25 »

อ้ลืมไปค่า สายค่าค่าของก็ประมาณ 1500      (ของผมมันหมดกะค่าบียร์เยอะอะ  เอิ๊ก)  ของผมเริ่มจากลําโพง   ชุดนี้ เบสนุ่มลึก  กลางชัด แหลมใส    สมราคาแนวลูกทุ่ง pop rock   แล้วยังไม่พอจัยอยากหา power  ที่ ลงตัวกับลําโพงชุดนี้   มาขับเพิ่ม เลยได้ over match  มา ก็โอเคนะ  แต่ฟร้อนเรามันปรับลายละเอียดได้น้อย(ของเดิม)   เลยต้องหาปรี มาใส่  โอ้คราวนี้ใช่เลยครับ   นุ่มลึก แหลมใสไม่บาดหู   จบเลยครับ      (ทุกอย่างอยู่ที่ความพึงพอจัยของตนเอง)
WITSANOWA
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009, 23:36:59 »

งบประมาณนี้ ทำได้ หลายอย่างครับ แล้วแต่ว่าของที่จะลง
เกรดไหนครับผม    ดูแล้วเจ้าของกระทู้ เพิ่งเริ่มแต่งเครื่อง
เสียง  (มองข้ามปรี ไปก่อนครับ ต้องมีแอมป์ก่อน ถ้าระบบดี
จริง ปรีก็ไม่จำเป็นครับผม)  ถ้าไม่ฟังดังมาก 

1.  เปลี่ยนลำโพง 2 ทาง ราคาหมื่น ต้น (นำมาโมพาสซีฟ 3
ทาง พร้อมจานทวิตเตอร์ ติดตรง คิกแพลแนลเพิ่ม 1ตัว)
ซุปเปอร์ ทวีตเตอร์ ติดที่ แดสบอทด้านบน
2.  ติดแอมป์ 1 ตัวครับ(2 แชลแนล)  ราคาหมื่น ต้น ๆ
3. แดมป์ที่ ประตุหน้า ซ้าย ขวาครับ 2 พัน

สิ่งที่ได้ เวทีเสียง กว้าง ลอย ลึก  กลางแหลงมีเนื้อหนังขึ้น
วันหลัง จะเพิ่ม ซับ 10 นิ้ว สักตัว บวกแอมป์ขับซับก็จะดีขึ้น
กลาย เป็น การ "ฟังแบบฟร้อนสเตจ แบบสมบรูณ์ครับ"
Rush
ศิษย์พี่

ใช้ FD 2006 อยู่จ้า.......ชอบมากๆขับมันส์จัง

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2009, 15:28:42 »

ทามตามผมไหมละเสียงดีกว่าเดิม นรก/สวรรค์  เทียบกับเดิมๆๆนะ      เทปเดิมที่มากะรถนะดีแล้วไม่ต้องเปลี่ยน ไหนจะหน้ากากอีก 2000 กว่า   แปลงสัญาณ ออกมา ของเดิมมันไม่มีต้องแปลงเอาจากใส้ในเลยร้านไหนๆๆก็ทามได้  ไม่ต้องใช้ตัวแปลงครับ (อันนี้เพื่อนผมทําให้มันเป็นช่างทําเครื่องเสียงอยู่)  ไม่เกิน 1000  บาท   เปลี่ยนลําโพง หน้าหลัง   bostwick  sb6dc  คู่ละ2300    2 ชุดก็ 4600 บาท    power awp  overmatch  om-400   800w   x4    2800  บาท  ปรีแอม botwixc   500 [อันนี้มือ2)     แค่นี้ก็เหลือเฟือครับ เสียงต่างกันมากครับ ไม่ต้องตีซับครับ เกะกะ ไว้ฟังในรถครับ  เบสนุ่ม แหลมใสครับ  ค่าติดตั้งก็ 2 พันกว่า   ของผมไม่ได้ทามทีเดียวครับ  ลองดูข้อมูลหลายตัวในราคางบเราครับ   หมดไปประมาณ 10000   ได้เกินราคาครับ 

อูย.....คือ mo ต่อจาก front เดิมให้กลายเป็นสายสัญญาณแทน Hi power เดิม ใช่ไหมครับ แล้วผ่าน pre แล้วเข้า Power ....น่าสนแฮะ....แล้ว Pre ปรับได้เยอะหรือเปล่าหล่ะ....

Rush
ศิษย์พี่

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2009, 15:34:47 »

พอดีมี  BASS BOX PRISM PSW8 ติดไว้ใต้เบาะคนขับอย่างเดียว แต่อยากเพิ่มระบบแต่ไม่อยากตีตู้ อ่ะ

the jeab
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 10:11:40 »

มีเบส box ก็ดีเลยครับ  ฟังในรถสบายเลย  เปลี่ยนลําโพงหน้าหลัง  จะแดมป์ไหมอันนี้เลือกเอาเองครับ   เราไม่ได้เปิดอัดมากไม่จําเป็นต้องแดมป์ครับ  + (แปลง ฟร้อนเดิมจบครับ )   เอา hi power  จาก ฟร้อนไปขับ ลําโพงชุดไหม่น่า หลัง  แล้วเอาสาย lin out ที่แปลง ไปต่อเข้า เบส บ๊อก
Rush
ศิษย์พี่

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 14:57:26 »

มีเบส box ก็ดีเลยครับ  ฟังในรถสบายเลย  เปลี่ยนลําโพงหน้าหลัง  จะแดมป์ไหมอันนี้เลือกเอาเองครับ   เราไม่ได้เปิดอัดมากไม่จําเป็นต้องแดมป์ครับ  + (แปลง ฟร้อนเดิมจบครับ )   เอา hi power  จาก ฟร้อนไปขับ ลําโพงชุดไหม่น่า หลัง  แล้วเอาสาย lin out ที่แปลง ไปต่อเข้า เบส บ๊อก
เข้าใจหล่ะ แล้ว ชอบ Pre เอาไว้ปรับเล่นแก้เซ็ง ถ้าใส่เพิ่มมันจะช่วยให้ปรับได้เสียงดีหลายหลายขึ้น  จนเห็นผลหรือเปล่าครับ.....คือว่าอาจแปลง ต่อ lin out ที่แปลง  ผ่าน Pre ไปยัง base block และแยกอีกส่วนไปยัง power ( เพิ่มเติม ) แล้วเข้า ลำโพง..ครับ

the jeab
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 15:12:33 »

การใส่ปรีเข้าไปมันช่วยเพิ่มความหลากหลายในการปรับแต่งให้มากขึ้นครับ แตกต่างอย่างชัเจนครับ เลือกที่ดีๆๆหน่อย 2000 กว่าก็โอเคแล้ว
Rush
ศิษย์พี่

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009, 17:05:26 »

ขอบคุณครับ

VP-SOUND.com
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2009, 13:41:11 »

FD งบ 20,000 เปลี่ยนลำโพงหน้าหลังซัก2ชุด เล่นพวก Cerwin Vega , Focal ครับ จบชัวร์ + แอมป์4ch.อีกตัว + Front 2dins อีกตัว ........เห้ย นี่มันเกินงบนี่หว่า !!  แลบลิ้น
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2009, 07:11:08 »

ยิ้มเท่ห์ คำแนะนำของหลายๆท่าน น่าสนใจดี เข้ามาเก็บเป็นความรู้ครับ  ตะก่อน ผมเล่นเบสหนักๆ ลอยไกลๆ แต่สุดท้าย สูงสุด คืนสู่สามัญครับ ฟังเสียงแบบธรรมชาติดีกว่า ฟังได้นานกว่า จุมพิต

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: FD 2009 อยากได้เสียงเพราะใส ไม่ดังแข่งใคร ทำไงมั่งครับ ?