ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 14:30:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club Sports  |  หัวข้อ: === Civic Badmintons เลือกไม้ให้หนูหน่อยสิ T^T === 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: === Civic Badmintons เลือกไม้ให้หนูหน่อยสิ T^T ===  (อ่าน 6516 ครั้ง)
ArRey
นังตัวเขียว
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

มาวิ่งเล่นกันเหอะ . . . .

« เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 08:43:06 »

ครั้นจะตั้งในกระทู้ เด๋วม่ะมีครายตอบ หนูขอตั้งข้างนอกแล้วกันนะ

ปัญหามันมีอยู่ว่า  อยากเปลี่ยนไม้มากกก  ตอนนี้เล็งอยู่ Nano  6000 กับ Nano  7000

แล้วอีก 1 ตัว ที่ชอบ (ชอบสีไม้นะ ไม่รู้มันจะตีเข้ากะฝีมือแย่ๆอย่างเราหรือเปล่า) คือ Arc 9

คุณสมบัติของผู้ตี ตัวข้าพเจ้าเอง

1. ไม่ค่อยจะมีแรง

2. เรื่องการตี โดยข้อมือจะมีปัญหา เนื่องจากเล่นเทนนิสมาก่อน เทนนิสใช้ทั้งแขนพาลูกไป พอมาเล่นแบดมันใช้ข้อ T^T

มันยากที่จะเปลี่ยน แต่ก็พยายามมานานเหมือนกัน แหะๆๆ พยายามต่อไป

3. ฝีมือเข้าขั้นแย่ แต่อยากได้ไม้ดีดี เผื่อจะได้พัฒนาหน่อย

===  ขอเป็นแค่ 3 รุ่นนี้นะคะ ===

อ้อ  เคยตี Nano 6000 แล้วชอบมาก แต่บางคนบอกว่า 7000 ตีดีกว่า เพราะหัวไม้จะหนักก่านิดหน่อยแต่โคตรเปราะ

ส่วน Arc9 เนี่ย  หนูชอบสีไม้ล้วนนนนน  5555+

krittin2519
Gold Member
เข้าวงการ

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 13:08:55 »

เคยตี Nano 6000 แล้วชอบมาก อันนี้แหละครับจัดไปเลยไม่ต้องถามใครและ วันหลังจะไปตีด้วยนะครับ

ช่วงนี้ขอเตะบอลก่อน มีแรงแล้วเจอกัน
NEO
หนุ่มโสดย่านชิดลม
Gold Member
อาจารย์ปู่

My Name is NEO

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2009, 08:51:23 »

ครั้นจะตั้งในกระทู้ เด๋วม่ะมีครายตอบ หนูขอตั้งข้างนอกแล้วกันนะ

ปัญหามันมีอยู่ว่า  อยากเปลี่ยนไม้มากกก  ตอนนี้เล็งอยู่ Nano  6000 กับ Nano  7000

แล้วอีก 1 ตัว ที่ชอบ (ชอบสีไม้นะ ไม่รู้มันจะตีเข้ากะฝีมือแย่ๆอย่างเราหรือเปล่า) คือ Arc 9

คุณสมบัติของผู้ตี ตัวข้าพเจ้าเอง

2. เรื่องการตี โดยข้อมือจะมีปัญหา เนื่องจากเล่นเทนนิสมาก่อน เทนนิสใช้ทั้งแขนพาลูกไป พอมาเล่นแบดมันใช้ข้อ T^T

มันยากที่จะเปลี่ยน แต่ก็พยายามมานานเหมือนกัน แหะๆๆ พยายามต่อไป

3. ฝีมือเข้าขั้นแย่ แต่อยากได้ไม้ดีดี เผื่อจะได้พัฒนาหน่อย

===  ขอเป็นแค่ 3 รุ่นนี้นะคะ ===

อ้อ  เคยตี Nano 6000 แล้วชอบมาก แต่บางคนบอกว่า 7000 ตีดีกว่า เพราะหัวไม้จะหนักก่านิดหน่อยแต่โคตรเปราะ

ส่วน Arc9 เนี่ย  หนูชอบสีไม้ล้วนนนนน  5555+

ถ้าจะเล่น Arc  แนะนำ Arc 10 ดีกว่า ไม้มันมีแรงเสริมมากกว่า Arc 7 และ Arc 9  >> อันนี้ลองตีของเพื่อนมานะ

ถ้าจะเอา Nano  แนะนำ Nano 7000 ครับ แรงดีดดีมากๆ ไม้สปริงดีครับ รับลูกตบได้แบบสบายๆ ตบก็กำลังดี

หรือไม่ก็ AT-900 Technique     ไม้เบาสบาย ไม่กินแรง Control ดีครับ ตบพอใช้แต่ไม่หนักหน่วงมาก แต่เหมาะสำหรับผู้หญิงแรงน้อยดี

หรือจะข้ามข้ายไป Victor ก็ต้อง Nano Pro6 ครับ เบาะสบาย แรงดีดดี ตบไม่ต้องใช้พลังข้อมากมาย Control ดี เหมาะสำหรับสาวๆ น่ารักๆ ครับ

pomthegreat
Gold Member
อาจารย์ปู่

pompom

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009, 10:31:53 »

ถ้าจะเล่น Arc  แนะนำ Arc 10 ดีกว่า ไม้มันมีแรงเสริมมากกว่า Arc 7 และ Arc 9  >> อันนี้ลองตีของเพื่อนมานะ

ถ้าจะเอา Nano  แนะนำ Nano 7000 ครับ แรงดีดดีมากๆ ไม้สปริงดีครับ รับลูกตบได้แบบสบายๆ ตบก็กำลังดี

หรือไม่ก็ AT-900 Technique     ไม้เบาสบาย ไม่กินแรง Control ดีครับ ตบพอใช้แต่ไม่หนักหน่วงมาก แต่เหมาะสำหรับผู้หญิงแรงน้อยดี

หรือจะข้ามข้ายไป Victor ก็ต้อง Nano Pro6 ครับ เบาะสบาย แรงดีดดี ตบไม่ต้องใช้พลังข้อมากมาย Control ดี เหมาะสำหรับสาวๆ น่ารักๆ ครับ

ถ้าไม่น่ารัก  คงจะใช้ไม่ได้ใช่ป่าวเอ็กซ์

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Venus
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009, 23:52:37 »

จากที่บอกมานะครับ

ขอถามก่อนนะครับว่าปกติเล่นแนวไหนครับ หน้า-หลัง รุก-รับ ครับ

1. ไม้รับ NanoSpeed 6000-7000 มันเป็นไม้รับอ่ะครับ คือเป็นพวก ก้านอ่อน หัวเบา เหมาะกับคนที่ไม่ค่อยมีแรงครับ

เหมาะสำหรับเล่นหน้า เพราะหัวไม้เบา ก้านอ่อนช่วยเพิ่มแรงดีดแต่2รุ่นนี้จะมีข้อเสีย คือ เปราะมากครับ

2. ไม้รุก ถ้าชอบเล่นเกมส์รุก ก็ต้องเป็นแนว Arc10 / Armortec 900 Power / Armortec 700 ครับ เพราะว่าเป็นไม้ก้านแข็ง

และหัวค่อนไปทางหนัก เหมาะสำหรับใช้ตบ หรือ วางลูกครับ เพราะว่าก้านแข็งจะวางง่ายกว่าก้านอ่อนครับ

แต่ว่าค่อนข้างจะต้องมีแรงในระดับนึงครับถึงจะดี ไม้แบบนี้หน้าไม้จะช้ากว่า 2ตัวข้างบนครับ ทำให้เล่นเกมส์รับได้ไม่ดีเท่าไหร่คับ

3. ไม้จับฉ่าย หรือที่เราๆเรียกว่า ไม้ All Round หรือครอบจักรวาลนั่นเอง คุณสมบัติของมัน ก็ตามชื่อของมันนั่นก็คือ รุกดี รับดี

ถ้าชอบแนวนี้ ก็จะมี Armortec 900 Tecnique / NanoSpeed 8000 / NanoSpeed 9000S / NanoSpeed 9900 ครับ ไม้พวกนี้

จะเป็นไม้กลางๆ แต่ก้านจะค่อนไปทางแข็ง และหัวค่อนไปทางหนัก ไม่เท่ากับพวกไม้รุกอ่ะครับ

ที่แนะนำมานี่อาจจะช่วยในการตัดสินใจได้นะครับ

pomthegreat
Gold Member
อาจารย์ปู่

pompom

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2009, 23:55:20 »

จากที่บอกมานะครับ

ขอถามก่อนนะครับว่าปกติเล่นแนวไหนครับ หน้า-หลัง รุก-รับ ครับ

1. ไม้รับ NanoSpeed 6000-7000 มันเป็นไม้รับอ่ะครับ คือเป็นพวก ก้านอ่อน หัวเบา เหมาะกับคนที่ไม่ค่อยมีแรงครับ

เหมาะสำหรับเล่นหน้า เพราะหัวไม้เบา ก้านอ่อนช่วยเพิ่มแรงดีดแต่2รุ่นนี้จะมีข้อเสีย คือ เปราะมากครับ

2. ไม้รุก ถ้าชอบเล่นเกมส์รุก ก็ต้องเป็นแนว Arc10 / Armortec 900 Power / Armortec 700 ครับ เพราะว่าเป็นไม้ก้านแข็ง

และหัวค่อนไปทางหนัก เหมาะสำหรับใช้ตบ หรือ วางลูกครับ เพราะว่าก้านแข็งจะวางง่ายกว่าก้านอ่อนครับ

แต่ว่าค่อนข้างจะต้องมีแรงในระดับนึงครับถึงจะดี ไม้แบบนี้หน้าไม้จะช้ากว่า 2ตัวข้างบนครับ ทำให้เล่นเกมส์รับได้ไม่ดีเท่าไหร่คับ

3. ไม้จับฉ่าย หรือที่เราๆเรียกว่า ไม้ All Round หรือครอบจักรวาลนั่นเอง คุณสมบัติของมัน ก็ตามชื่อของมันนั่นก็คือ รุกดี รับดี

ถ้าชอบแนวนี้ ก็จะมี Armortec 900 Tecnique / NanoSpeed 8000 / NanoSpeed 9000S / NanoSpeed 9900 ครับ ไม้พวกนี้

จะเป็นไม้กลางๆ แต่ก้านจะค่อนไปทางแข็ง และหัวค่อนไปทางหนัก ไม่เท่ากับพวกไม้รุกอ่ะครับ

ที่แนะนำมานี่อาจจะช่วยในการตัดสินใจได้นะครับ

ละเอียดยิบ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2009, 23:19:56 »

มาลอง NS7000 ก่อนค่อยว่ากัน ไม้เบา แต่ถ้าแรงข้อมือไม่ถึง ตีไม่ถึงหลังเหมือนกันครับ

เพิ่งซื้อของพี่น็อตมา Dunlop Rapid1000 ไวได้ใจเลย

แล้วก็มี Wilson Flora มั้ง (ถ้าจำไม่ผิด) เบาและไวมากๆ

ไม้แพงๆ ใช่ว่าจะตีดีเสมอไป มันอยู่ที่ลักษณะการตีของเราด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2009, 23:21:50 โดย Octillion » บันทึกการเข้า

pomthegreat
Gold Member
อาจารย์ปู่

pompom

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 09:04:42 »

มาลอง NS7000 ก่อนค่อยว่ากัน ไม้เบา แต่ถ้าแรงข้อมือไม่ถึง ตีไม่ถึงหลังเหมือนกันครับ

เพิ่งซื้อของพี่น็อตมา Dunlop Rapid1000 ไวได้ใจเลย

แล้วก็มี Wilson Flora มั้ง (ถ้าจำไม่ผิด) เบาและไวมากๆ

ไม้แพงๆ ใช่ว่าจะตีดีเสมอไป มันอยู่ที่ลักษณะการตีของเราด้วย

ติดใจ Dunlop Rapid1000 เหมือนกันอ่ะ ใช้ได้เลยทีเดียว ราคาไม่แพงมากด้วย

จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
NEO
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 10:24:33 »

ติดใจ Dunlop Rapid1000 เหมือนกันอ่ะ ใช้ได้เลยทีเดียว ราคาไม่แพงมากด้วย

จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

อยากได้เหมือนกัน    ยิ้มเท่ห์

NEO
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2009, 10:26:57 »

ถ้าอยากสบายกระเป๋า แนะนำ Winnex 9009 ครับ ราคา 990 แต่อย่าไปดูถูกไม้นี้ที่ราคาเด็ดขาด

อยากรู้เป็นไง มาขอลองได้ ติดกระเป๋าตลอดเวลาครับ

pomthegreat
Gold Member
อาจารย์ปู่

pompom

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 12:49:08 »

ถ้าอยากสบายกระเป๋า แนะนำ Winnex 9009 ครับ ราคา 990 แต่อย่าไปดูถูกไม้นี้ที่ราคาเด็ดขาด

อยากรู้เป็นไง มาขอลองได้ ติดกระเป๋าตลอดเวลาครับ

งั้นพฤหัสนี้ขอลองหน่อยนะ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
soonthorn3
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 12:29:55 »

ปัญหามันมีอยู่ว่า  อยากเปลี่ยนไม้มากกก  ตอนนี้เล็งอยู่ Nano  6000 กับ Nano  7000

===  ขอเป็นแค่ 3 รุ่นนี้นะคะ ===

อ้อ  เคยตี Nano 6000 แล้วชอบมาก แต่บางคนบอกว่า 7000 ตีดีกว่า เพราะหัวไม้จะหนักก่านิดหน่อยแต่โคตรเปราะ

ส่วน Arc9 เนี่ย  หนูชอบสีไม้ล้วนนนนน  5555+

อยากแนะนำนิดดหน่อยนะครับ ระหว่างไม้ 7000 กับ 6000 ไม้สองตังนี้ก้านจะแข็ง มากที่เดียว ถ้าเน้นบุกก็น่าจะดีแต่กำลังผู้เล่น จะ
ต้องดีด้วย ถ้าเล่นเอาสนุกน่าจะลองดู ต้ว nana 8000 หรือ arc9 เพราะด้วยสีของไม้แล้วกก็น้ำหนักก็จะเหมาะสมดี
ถ้าไม่เน้น yonex ผมเองก็ขายของ DUNLOP อยู่หลายตัว มือหนึ่ง
ถ้ามาเล่นวันพฤ จะเอาไม้ไปให้ได้ลองนะครับ เพราะจะได้ทราบว่าเราเหมาะกับรุ่นไหน ดักว่าซื้อมาแล้วไม่ได้ลอง
ปล.ยืมดูของพี่โต ก่อนก็ได้ครับ แกพึ่งเอาตัว radpaed 1000 ไปครับ
หรือจะสอบถามที่ 0858460050 ครับ

* DSC00988.JPG (52.45 KB, 307x230 - ดู 1049 ครั้ง.)

* DSC00987.JPG (41.46 KB, 230x307 - ดู 997 ครั้ง.)

D☆LLY
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

>> ทางอ่ะไม่เปลี่ยวแต่คนอ่ะเปลี่ยว <<

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009, 07:55:07 »

ไปซื้อใช้บ้าง

เพื่อจะน่ารัก

กร๊าาากกกกก
    ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
raktimatt
Gold Member
ศิษย์น้อง

welovecivic No.443!

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 15:03:06 »

.......ส่วนใหญ่ไม้ยืมเค้าใช้มักจะตีดีอ่ะ........แบบไม่ลงทุนลงแต่แรง
........................................กร๊ากกกกกกกกกกก
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

RAKTIMATT...No.443
max_visit
Gold Member
จอมยุทธ

"..... CAVALY..... "

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 มกราคม 2010, 14:08:03 »

จากที่ฟังมาน่าจะดูที่ตัวเราก่อนนะครับ ว่าชอบเล่นแบบไหน เช่นเกมรุกรึ
ว่าเกมรับ เพราะน้ำหนักไม้แต่ละรูปแบบการเล่นจะแตกต่างกันครับ
ขอให้สนุกกับกีฬาแบดมินตันนะครับ

(ถ้าผ่านมาแถวพิษณุโลก เชิญที่ชมรมแบดมินตันกองทัพภาคที่3ได้นะครับ)

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club Sports  |  หัวข้อ: === Civic Badmintons เลือกไม้ให้หนูหน่อยสิ T^T ===