ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
10 มิถุนายน 2024, 16:29:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: ไม่ได้แนะนำ เรื่องนี้แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละคน กรณีโดนใบสั่ง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้แนะนำ เรื่องนี้แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละคน กรณีโดนใบสั่ง  (อ่าน 11697 ครั้ง)
neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 09:44:27 »

เมล forward นี้ไม่ได้ส่งเสริม แต่เคยลองทำมาแล้ว 2 ครั้ง กะว่าถ้าโดนก็พร้อมที่จะจ่ายค่าปรับพร้อมดอกเบี้ยตอนต่อทะเบียน

เรื่องโดนใบสั่งแปะไว้ที่กระจกน่ะล่ะ   ก็ต่อทะเบียนได้ ไม่เห็นเกิดอะไรขึ้น ต่อทะเบียนได้ทุกปี จนตอนนี้ขายซีวิคคันเก่าไปแล้ว

อยากคอนเฟิร์มจริงๆเหมือนกัน ว่าใครเคยมีปัญหาตอนต่อทะเบียน ถ้าไม่ได้ไปจ่ายค่าปรับใบสั่ง

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เมล forward

ในกรณีที่ตำรวจจราจรเรียกแล้ว ไม่ว่ากรณีใดๆ ขอให้ท่านปฎิบัติตัวดังต่อไปนี้

๑. อย่าไปโต้เถียงใดๆทั้งสิ้น และพูดจาให้สุภาพที่สุด
๒. ระงับอารมณ์ให้เป็นปกติ ประหนึ่งว่ามีเรื่องตลกเกิดขึ้น
๓. จราจรขอดูใบขับขี่ ห้ามให้ดูเด็ดขาด ( คุณอาจจะถ่ายสำเนาใบขับขี่ แล้วยี่นให้เขาดูจะดีที่สุด
๔. ขอให้จราจรเขียนใบสั่งให้คุณ เขาจะเพิ่มข้อหาอีกข้อหนึ่งคือ ไม่มีใบอนุญาติขับขี่ ก็ให้เขาเพิ่มข้อหา
๕. เมื่อได้รับใบสั่งมาแล้ว คุณจะฉีกทิ้งหรือเก็บไว้เป็นที่ระลึกก็สุดแท้แต่คุณ
๖. คุณไม่ต้องไปจ่ายค่าปรับตามใบสั่ง

...... ประเด็นสำคัญ อย่าให้จราจรดูใบขับขี่เด็ดขาด

.....เมื่อคุณไม่ไปชำระค่าปรับจะมีผลอย่างไร.....
๑. ไม่มีผลต่อการเสียภาษีรถยนต์หรือจักรยายนต์ทั้งสิ้น คุณยังไปชำระค่าภาษีได้ตามปกติ แม้จราจรจะขู่
ว่าจะอายัดทะเบียนก็ตาม
๒. ขนส่งไม่มีสิทธิ์ที่จะไม่รับต่อภาษี ไม่มีสิทธิ์ยึดหน่วงเล่มทะเบียน
๓. การอายัดเล่มทะเบียนมันเป็นข้อตกลงระหว่างตำรวจกับกองทะเบียน ไม่ได้เป็นข้อกฎหมายที่จะบังคับ
ใช้กับประชาชนได้ ดังนั้นขนส่งทุกแห่งจะไม่รับชำระภาษีหรือยึดหน่วงเล่มทะเบียนไม่ได้

<a href="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0" target="_blank">http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0</a>
natt
Civic Club No.215
Gold Member
อาจารย์ปู่

smell like teen spirit

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 09:48:29 »

ขอบคุณครับ

.....ยิ่งเร็ว..... ยิ่งนิ่ง..... ยิ่งโกลาหล...... ยิ่งมีสมาธิ.....
pat_meaw
++ เจ๊แมว เหมียวหง่าว ++
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ใครมาแก้ฉายาตรูฟ่ะ!!

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 09:59:26 »

เคยโดนใบสั่งเพราะฝ่าไฟแดง -*- ไม่เห็นจิงๆ
เราบอกว่าไม่เห็นจริงๆ แล้วยังงงๆ อยู่
คุณผู้รักษากฏจราจรเค้าบอกว่า "@&)*(%)^+)#*@*@#)*@#)" พร้อมกับทำหน้าตาน่ารักมากกกกกกก
"อ่อค่ะ.. ไม่เป็นไร ขอโทรคุยกะพ่อแปบ" (ขอตั้งหลักก่อน ให้ใบขับขี่ดีมั๊ย? ??)
...........โทรมะติด - - เครียดเอาจิ ทำไงดี มะเคยโดนจับ

สายตาพลันเหลือไปเห็นรถคันหน้าเพิ่งโดนจับ คุณผู้รักษากฏจราจรเค้าก็เดินไปคุยยิกๆ
แล้วคนขับรถก็ลงจากรถ ? ??  วิ่งขึ้นสะพานลอยไป .. ซื้อหวย ? ?? ??
แล้ววิ่งลงมาที่รถ คุยกับคุณผู้รักษากฏจราจรแบปนึง แล้วก็ขับรถออกไป
เค้าทำอะไรกัน ? ??  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนนู๋ ก็ให้ใบขับขี่เค้าไป แล้วไปเอาที่ สน.

คิดถึงฉันบ้ารึเปล่า..
         ....อย่างที่ใจฉันคอยคิดถึงเธอทุกวัน
ตัวเล็ก
:: UPZ 2 ME ::
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Hopeless

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 10:42:45 »

ฮืม - - - เพื่อน เคยไม่เสียค่าปรับอ่า

ผลปรากฎ  ต่อทะเบียนมะได้ครับท่าน  โดนสั่งให้ไปเสียค่าปรับ

ต่อใบขับขี่ก้อมะได้  เคยเจอ ผู้ประสบเหตุ ที่ขนส่ง

ยิ้มเท่ห์

<Yui>" H O P E L E S S "   CivicClub no.195
neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 10:46:38 »

เหรอน้องยุ้ย งั้นก็ขัดแย้งกับข้อมูลของผม

เพราะผมไปต่อมากับมือ .. no problem ใบสั่งขยำทิ้งไปตั้งแต่วันแรกที่โดนเขียน

<a href="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0" target="_blank">http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0</a>
ตัวเล็ก
:: UPZ 2 ME ::
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Hopeless

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 10:55:11 »

เง้ออ  ไง๋ เปงงั้น

สงสัย  ต้องลองเอง กะมือ  อิอิ

ยิงฟันยิ้ม

<Yui>" H O P E L E S S "   CivicClub no.195
jibi11
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 11:09:51 »

อิอิ...ต้องลองดูบ้างค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ ยิ้มเท่ห์

Blue_Civic
Gold Member
จอมยุทธ

CIVIC CLUB NO.008

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 11:18:07 »

สิ่งที่คุณตำรวจจะทำเป็นอย่างแรกคือขอดูใบขับขี่
ถ้าให้ดูแล้วโอกาสที่คุณจะได้คืนน้อยมากครับ
เพราะฉะนั้นไม่ต้องให้ครับ
แกล้งบอกว่าลืมเอามา หรืออยู่ในรถอีกคัน กระเป๋าเงินหาย
แล้วก็ให้เขาเพิ่มข้อหาไม่มีใบขับขี่ครับ
neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 11:21:11 »

ummmm ผมชักเสียวแล้วซิ กลัวกระทู้นี้จะให้เพื่อนๆที่น่ารักกลายเป็นคนไม่ดี

อย่าคิดอย่างนั้นะครับ ว่าต่อไปจะทำผิดกฏมันตะบี้ตะบัน

เคสของผมและที่มาโพสท์บอก บางครั้งจะต้องโดนแบบเพื่อนของ kamyui ก็ได้
แต่เคสผมหมายถึง ถ้าเราผิดไปแล้ว แต่ยังไม่อยากจะเสียเวลาไปเสียค่าปรับที่โรงพัก
ก็แค่ลองทดสอบดู ว่าข้อมูลจะ link database ถึงกันหรือป่าว.
ถ้าข้อมูลถึงกัน ก้ยอมจ่ายค่าปรับพร้อมดอกเบี๊ยที่เสียค่าปรับล่าช้าเท่านั้นเอง
แต่ถ้าข้อมูลไม่ถึงกัน ก็คิดว่าตำรวจยกประโยชน์ให้จำเลย

เรื่องของเรื่องนี้ก็คือ ไม่อยากให้ใต้โต๊ะตำรวจนั่นล่ะครับ บางคนยอมเสียร้อยนึงบ้าง ยี่สิบบ้าง(โจรกระจิบ)
ยอมให้ตำรวจออกใบสั่งมาเลย แต่ไม่ให้ยึดใบขับขี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2007, 11:23:54 โดย neat_boy » บันทึกการเข้า

G.OR
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 11:27:08 »

เอาเวลาคิดหาวิธีหลบเลี่ยงความผิดตัวเอง

ไปทำอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อสังคม และทำในสิ่งที่ถูกต้องดีกว่าไหม

ทำไมคนเราชอบมาคิดว่าจะแก้ไขอย่างไรในความผิด  แต่ไม่เคยที่จะคิดว่าจะทำอย่างไรให้ถูกต้อง ก่อนที่จะทำ

neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 11:33:17 »

ยิ้มเท่ห์ เขียนบอกไว้แล้วครับ แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบุคคล ใครใครทำก็ทำ ใครไม่ใคร่ก็ไม่ใคร่ครับ
ไม่ใช่ว่าไม่จ่าย แต่จ่ายแน่พร้อมค่าปรับ .. ผมว่ายังไงก็ทำในสิ่งที่ถูกต้องกว่าจ่ายตอนนั้นร้อยนึงหรือยี่สิบ แน่นอน

อย่าซีเรียสครับ ... ความดี และการทำประโยชน์ต่อสังคม หรือทำในสิ่งที่ถูกต้อง ทำอยู่เสมอครับ

OATFD
เจ้าสำนัก

ไม่หล่อแต่....อร้อย.อร่อย

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 12:56:29 »

เคยโดนจับก็ให้ดูใบขับขี่แล้วก้อเขียนใบสั่งม แล้วก้อให้ใบขับขี่คืนมาบอกเอาไปจ่ายที่ สน.มันฉีกใบสั่งต่อหน้ามันเลย โมโหๆ
ตร.ก้อมองแล้วเก้บไปทิ้งถังขยะ สน.ตรงที่มาจากแจ้งวัฒนะที่เสีย 50 บาท มันชอบซุ่มอยู่หลังด่านอ่ะผมก้อไม่ไปเสียค่าปรับก้อ ยังต่อทะเบียนได้เลย(เป็นคันเก่า)ไม่มีปัญหาเลยคับ

แต่ล่าสุดโดนจับหน้า ซ.4 ข้อหาป้ายแดงวิ่งเกินเวลามันเอาไปขับขี่ไปเลย เหอๆเศร้าเลยจนนปานนี้ยังไม่ได้ไปเอาเลย
หลังจากโดนจับไป ก้อโดนจับอีก 2 ครั้งข้อหาเดิม ผมก้อให้ใบสั่งดูจน ตร.บอกเลยมานานแล้วนะ
ทุกวันนี้มีใบสั่งอันนั้นแหละคับ ให้ดู กัวเหมือนกันว่าจะเพิ่มข้อหา แต่ก้อยังไม่โดน ลังเล ลังเล

eak_cfc
ออกตามหา
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Civic Club NO.190

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 22:22:21 »

ขอบคุณคับ มีโอกาสต้องลองดูบ้าง ยิ้มกว้างๆ
banana_bode
เจ้าสำลัก เอ้ย
เจ้ายุทธภพ

ลูกค้าชั้นดี เจ้าของรถแอบแรง

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 22:31:19 »

ตกใจ  แต่ก้อมีตำรวจบ้า บางราย ถึงขั้นจะยึดรถ เลย อะครับ   ตกใจ

แต่ยังดี ที่ มีคนเคยบอกว่า เราแจ้งข้อคหา ยักยอกทรัพย์สิน ของเราได้

แจกใบแดง สถานเดียวครับ  ให้ไป 2 ใบเลย แบบว่า นัดหน้า ห้ามลงเตะ  ยิ้มเท่ห์

ECU Shop : In Chaiyos We Trust ! ,,EK Club Northernzone : http://cm-club.com
OATFD
เจ้าสำนัก

ไม่หล่อแต่....อร้อย.อร่อย

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 22:47:35 »

ตกใจ  แต่ก้อมีตำรวจบ้า บางราย ถึงขั้นจะยึดรถ เลย อะครับ   ตกใจ

แต่ยังดี ที่ มีคนเคยบอกว่า เราแจ้งข้อคหา ยักยอกทรัพย์สิน ของเราได้

แจกใบแดง สถานเดียวครับ  ให้ไป 2 ใบเลย แบบว่า นัดหน้า ห้ามลงเตะ  ยิ้มเท่ห์

ยึดรถ ผมเคยเจอครั้งที่ 2 ในข้อหาป้ายแดงวิ่งเกินเวลา มันบอกทำไมไม่ยอมไปเอาผมบอกงานยุ่งไม่ผ่านไปแถวนั้น เท่านั้นแหละมันบอก   ต้องยึดรถ ผมเดือดเลย บอก พี่รถราคาเฉียดล้านยึดไปง่ายๆแบบนี่หรอไม่ไช่มอไซค์ เป็นไรไปผมเรียกค่าเสียหายแน่ๆถ้ามีแม้แต่รอยเดียว  มันเรียก ลูกพี่มันมาคุย  หาว่าผมเจ้าเล่ห์ พอ ยศใหย่มาคุยกะผม ประมานว่า ชั้น สัญญาบัตร ร้อนเอก ที่คุมจุดตรวจ กลับพูดจาดี เพราะ พวกนี้จบค่อนข้างจะสูง กว่า จราจรทั่วไปคุยดีมากๆ พูดจาคับผมๆ ทุกคำ แล้วก้อปล่อยผม บอกว่าให้รีบไปจ่ายนะน้อง พร้อมกับตบบ่าผมแล้วบอกไปได้... งง กะเค้าจิงๆ

Car-Lack 68
Sponsor
เจ้าสำนัก

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 มกราคม 2007, 23:09:40 »

ไม่อยากบอกเหมือนกัน ว่าเคยมาแล้ว

ข้อหา จอดรถในที่ห้ามจอด  2 ครั้ง กับรถ 2 คัน

ครั้งแรก  จอดแวะซื้อของ 5 นาที มีหมาอยู่ในรถ และไม่ได้ดับเครื่อง
ตำรวจมา จะเขียนใบสั่ง  เราบอกว่าแป๊บเดียว จะไปแล้ว
มันก็ยังเขียน   ก็เลยให้มันเขียน  แล้วเดินเข้าไปซื้อของต่อ 
จอดมันต่ออีก 15 นาทีได้ (หมั่นไส้มัน)

กลับมา  เจอข้อหาที่ใบสั่ง จอดรถในที่ห้ามจอด, จอดกีดขวางการจราจร

แต่.... ขอโทษ  ไม่จ่าย... 
ต่อภาษีได้ปกติ ประมาณ 2 ปีได้   จนขายรถไปแล้ว  ก็ไม่เห็นมีอะไรตามมา

ครั้งที่ 2 

แวะไปทำธุระที่ธรรมศาสตร์ แล้วจอดซ้อนตรงด้านหลัง
กลับมา โดนใบสั่งกันทั้งแทบ   ที่ใบสั่งติ๊กว่าลงบันทึกคอมพิวเตอร์ด้วย

แต่แต่.... ขอโทษ  ไม่จ่าย...  เหมือนเดิม...

และรถคันนี้ ก็ขายไปแล้ว เช่นเดียวกัน...
และก็ไม่เห็นมีอะไรตามมาทั้งสิ้น...

ที่เล่ามา เป็นประสบการณ์ที่เคยเจอมา
และไม่อยากให้เพื่อนๆ ทำตามนะครับ
มันไม่ดี....  อิอิ

แต่ถ้าเจอตัวเป็นๆ  ก็คงอีกเรื่องหนึ่งครับ...

ครั้งหนึ่ง เจอด่านตรงแถวร้านผมเนี่ยแหล่ะครับ   ขนาดเราขับเจออยู่ทุกวัน
ยังพลาดท่ามันได้.... 

ตอนแรก  เราเถียงไม่ออก  รับใบสั่งมา... พร้อมกับโดนยึดใบขับขี่ไป

ขับมาสักพัก... คิดไปตลอดทาง  ว่าเราผิดอะไรหว่า...
เลยกลับรถไปอีกรอบ   จะไปถามว่า เราผิดข้อหาอะไร 

ปรากฏว่า  ไอ้คนที่มันเขียนใบสั่งผม กลับไปแล้ว
ผมเลยไปคุยกับร้อยเวรประจำด่าน  ถามว่าผมผิดตรงไหน
พร้อมกับหยิบกล้องไปถ่ายรูปด้วย (ในใจกะว่า ถ้าเราไม่ผิดจริงๆ จะ post ประจานเลย)

พอเห็นผมถือกล้อง DSLR เท่านั้น  ตำรวจท่านนั้นก็รีบคว้ามือถือมาถ่ายรูปผม
พร้อมขอตรวจบัตรประชาชน (ดูมันทำดิ  อ้างว่าเค้ามีสิทธิ์ตรวจ)  เราก็ให้ตามระเบียบ...
และเราก็มีสิทธิ์ถ่ายรูปเช่นเดียวกัน

ฝ่ายนั้น  ก็คงกลัวว่าเราเป็นใคร มาจากไหน 
เหมือนจะอารมณ์เสีย... ไอ้เราก็บอกว่า  เราไม่ได้กวนนะ  แต่อยากรู้จริงๆ ว่าผิดตรงไหน
ไหนๆ ใบสั่งมันก็ได้มาแล้ว... จะกลัวอะไร  ถ้าคุณบริสุทธิ์ใจในการเขียนใบสั่ง
คุยกันไป คุยกันมา... 

ร้อยเวรขอใบสั่งเรา 
แล้วเซนต์ให้ว่าจ่ายค่าปรับ 100 บาท  เค้าบอกว่า เค้าช่วยเราได้เท่านี้...
และยังบอกอีกว่า ถ้าเจอใบสั่งที่ไหนมา  เอามาให้เค้าช่วยก็ได้...

555   ตำรวจดีๆ ก็มีครับ  เพียงแต่ว่า..
ขอให้เข้าใจเค้า เวลาเค้าปฏิบัติหน้าที่ด้วยนะครับ

ผมเอง ก็พร้อมยอมรับผิด  แต่ขอให้มันผิดจริงๆ และมีหลักฐาน
ไม่ใช่ว่าเอะอะอะไร ก็จะเขียนใบสั่งลูกเดียว

ประสบการณ์ผมกับตำรวจ มีอีกเยอะครับ 
บอกอย่างเดียวว่า อย่าไปกลัว...
มีคนที่ยศใหญ่กว่าเค้าเยอะ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2007, 23:29:00 โดย Car-Lack 68 » บันทึกการเข้า

ช่องทางติดต่อเรา...

Tel: คุณณัฐพล 08-7474-7979
Line ID: KPautosalon
Instagram: KPautosalon
E-MAIL: KPautosalon@yahoo.com
WEBSITE : http://www.KPautosalon.com
FanPage : http://www.facebook.com/KPautosalon

tateera
Gold Member
เข้าวงการ

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 มกราคม 2007, 00:25:34 »

เห็นเพื่อนบอก ถ้าเป็น สน.ทั่วไปเค้าไม่เอาลงคอมหรอก แต่ถ้าเป็นจราจรกลางเค้าจะเอาลงคอม
banana_bode
เจ้าสำลัก เอ้ย
เจ้ายุทธภพ

ลูกค้าชั้นดี เจ้าของรถแอบแรง

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 มกราคม 2007, 09:54:17 »

เห็นเพื่อนบอก ถ้าเป็น สน.ทั่วไปเค้าไม่เอาลงคอมหรอก แต่ถ้าเป็นจราจรกลางเค้าจะเอาลงคอม

ยอมๆ เค้าไปเถอะครับ  ใบแดง  ใบนึง อย่างมากก้อสองใบ ถ้าหากว่าเราผิดจริง

ถ้าไม่ผิด เราขับรถไม่ผิดเลย เค้าขอตรวจค้นใบขับขี่  อย่าไปให้ครับ ก่อนอื่น ให้จำ หมายเลขจราจรที่ติดหมวกเขา ดูชื่อเขา 

ต่อมาถามว่าทำผิดอะไร

ถ้าเขาไม่พอใจ เราก้อจอดให้เขา ยื่นกุญแจให้ ครับ ให้มันยึดไป แล้วบอกมันว่า เราไปเจอกันในชั้นศาล  ยิ้มเท่ห์

แค่เขายึดไปแบบ ขึ้นมาขับรถเราไปดื้อๆ แค่นี้ก้อแจ้งจับมันได้แล้วครับ  ยิ้มเท่ห์

หากเอารถมาลากแล้วรถเราเกิดความเสียหาย  ก้อเรียกร้องค่าเสียหายได้อีกเช่นกัน

ถ้าไม่ผิดจริงอย่าไปกลัวมันครับ  ยิ้มเท่ห์

ECU Shop : In Chaiyos We Trust ! ,,EK Club Northernzone : http://cm-club.com
mdk2515
เข้าวงการ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 มกราคม 2007, 10:37:55 »

ผมขอยืนยันเหมือนกันว่า สามารถต่อทะเบียนได้และไม่เสียค่าปรับด้วยผมเคยยืนเถียงกับตำรวจเลย จอดรถที่ห้ามจอดแต่มันเขียนใบสั่งรถผมคันเดียวผมถ่ายรูปสถานที่พร้อมจดชื่อตำรวจไว้ แล้วรอจนถึงเวลาต่อทะเบียนก็ต่อได้ ผมเจอบ่อยมาก แต่ผมไม่เคยให้ใบขับขี่ไปเลยสักครั้ง  และต่อได้ทุกครั้ง ประมาณปีละ 1 - 2 ใบ ไม่เคยเสียเงินเลย แต่ถ้าผิดซึ่งหน้าจะจ่าย 50 - 100 ยัดใส่มือไปเลยไม่ต้องเถียง ไม่ต้องต่อรอง รับประกันว่าไม่ต้องไปสน.ให้เหนื่อย
            ผมขับรถมา ตั้งแต่ไม่มีใบขับขี่แต่ผมไม่ได้ขับรถเร็ว ไม่ปาดซ้ายปาดขวา ไม่ขับกีดขวาง ไม่ขับถ้าดื่มเหล้า ผมก็ไม่เห็นว่าตำรวจเรียกตรวจถ้าเราขับรถถูกกฎจราจร ขับมีมารยาท ตำรวจก็คงไม่เรียกตรวจ ผมขับไปเชียงใหม่ไม่เคยเจอตรวจเลยเมื่อเวลาถึงด่านตรวจผมจะเปิดไฟในรถเลยพอตำรวจมาถึงเราเค้าก็ไม่ต้องเอาไฟฉายมาส่งแค่มองๆแล้วถามว่าไปไหน บางคนยังบอกว่าสภาพถนนช่วงไหนไม่ดีบอกให้เราระวังด้วย แล้วไอ้ตรวจจับความเร็วเนี่ยยังไม่เคยโดนเลยขับกรุงเทพ-นครสวรรค์ อาทิตย์ละครั้ง ไม่เคยเจอเองเลยมีแต่คนบอกให้ระวังก็ไม่รู้ว่าเค้าจบกันช่วงไหนไม่เคยเจอ เห็นแต่ยืนแอบๆอยู่แต่ไม่เคยโดนเรียกเลย คิดว่าเราควรขับรถให้พอประมาณช่วงไหนเร็วได้ก็เร็วเลย ช่วงไหนช้าก็ควรช้า ไม่ควรตะบี้ตะบันกันว่าข้าเร็วสุดใครก็แซงไม่ได้อย่างนี้รับรองตำรวจเรียกตรวจแน่ อยากให้ใช้รถให้ถูกกฎด้วยและหวังว่าพวกที่ขับรถผิดกฎจะไม่ใช่สมาชิกของเรานะครับ   
pReaw
Francesco Pevi.
Gold Member
เจ้าสำนัก

http://parpreaw.multiply.com

« ตอบ #19 เมื่อ: 16 มกราคม 2007, 15:21:14 »

ขับถูกกฎ ไม่ประมาท ดีที่สุดครับ ยิ้มกว้างๆ  แต่ยัดได้ก็ยัดครับ ไม่อยากเสียเวลากับมัน แลบลิ้น

--->civicclub no.204<---
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: ไม่ได้แนะนำ เรื่องนี้แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละคน กรณีโดนใบสั่ง