ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 20:31:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: สงสัยมานานแล้วครับ ช่วยบอกหน่อยจะไปรับรถแล้วน่ะฮะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานแล้วครับ ช่วยบอกหน่อยจะไปรับรถแล้วน่ะฮะ  (อ่าน 3216 ครั้ง)
ICEz
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2006, 21:08:56 »

คือ ผมจะไปรับรถ วัน พุธหน้าแล้วน่ะฮะอยากได้ ข้อมูลการเช็ครถหน่อยน่ะครับ civic 1.8 MT

เอ่อแล้วก็ ตอนผมสอบถามเรื่องการเปลี่ยนชิ้นส่วนของตัวรถน่ะฮะ คือทางศูนย์เห็นเขามีบอกเรื่อง การรับประกันเข้าศุนย์ฟรี ถ้าไม่ได้ เปลี่ยนชิ้นส่วนจากที่ อื่นมา ซึ่งถ้าผมไปเปลี่ยนแมก ที่ร้านข้างนอกศุนย์เขาจะไม่รับประกันน่ะฮะ

อยากทราบว่า มีใครที่ แต่งรถไปแล้ว แต่ยังเข้ารับ ประกันจากศูย์ได้อยู่ไหมฮะ ?
อยากเปลี่ยนแมกข้างนอกมากกว่า  ศูนย์มีแต่แมกโมดุล

(ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่)
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2006, 21:21:38 โดย ICEz » บันทึกการเข้า
Dorenon
|||::: DdOoRrEeNnOoNn :::|||
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2006, 23:02:44 »

ข้อมูลการเช็กรถเคยมีแต่หาไม่เจอแระ  ฮืม แต่เด๋วคงมีพี่ๆ มาโพสให้

เอาง่ายที่สุดนะครับ ในคู่มือ maintainance book หน้าแรกๆ จะมี list ให้ตรวจสอบความเรียบร้อยก่อนการรับรถ ขอเซลล์ดูแล้วตรวจสอบไปพร้อมกันเลยครับ เพราะถ้าเซลล์ที่ทำตามขึ้นตอนเค้าจะอธิบายการทำงานของรถพร้อมให้เราตรวจเช็คตาม list ที่ว่านี้เลยครับ

นอกเหนือจากนี้ก็ดูให้รอบๆ คัน ระวังพวกริ้วรอยต่าง ขอบยาง แล้วก็ความเรียบร้อยในการประกอบ แนะนำว่าไปให้เร็วกว่าฤกษ์ให้มากๆ หน่อย จะได้มีเวลาตรวจสอบมากๆ และอย่าเซ็นต์รับรถถ้าเรายังไม่พอใจครับ เซ็นต์เมื่อไหร่หมดสิทธิเปลี่ยนคันแน่ๆ

ส่วนเรื่องการรับประกัน 0 จะพิจารณาเป็นชิ้นๆ ไปครับ อย่างกรณีของล้อถ้าคุณเปลี่ยนจากข้างนอก 0 ก็ไม่รับผิดชอบล้ออยู่แล้วครับ (ก็ม่ะรู้จะรับผิดชอบยังงัยถ้าไม่ใช่ของ 0)  แต่ก็ต้องรับผิดชอบชิ้นส่วนอื่นๆ อยู่ดี เช่นคุณไปเปลี่ยนล้อมา แต่กระจกตกราง 0 ก็ต้องเครมกระจกให้ เพราะเปลี่ยนล้อไม่ได้เป็นเหตุให้กระจกตกราง คร่าวๆ ก็ประมาณนี้คับ

Chi-O
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Chi-O Member No. 154

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2006, 02:04:53 »

คิดว่า 0 ก็ยังคงรับประกันอะไรก็ตามที่คุณไม่ได้ไปยุ่งมันนะครับ
เช่นล้อ คุณไปเปลี่ยนข้างนอกมา ขอบดุ้ง อะไรเงี้ย 0 มันก็ไม่รับผิดชอบหรอก

แต่ก็อย่างที่ dorenon บอกอ่ะครับ ส่วนอื่น ๆ ก็ยังคงรับประกันอยู่
แต่ก็น่าคิดนะครับ ว่าถ้าเปลี่ยนล้อแล้วแระแทกแรง ๆ ระบบช่วงล่างมีปัญหา 0 มันจะรับผิดชอบมั้ยเนี่ย

ICEz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2006, 09:18:35 »

คือผมลองคุยกะศุนย์เขาบอกว่า ถ้าเปลี่ยนชิ้นส่วนจากข้างนอกมาแม้แต่ชิ้นเดียวเขาบอกจะไม่สามารถ เข้ารับการตรวจเช็ค ฟรีจากศุนย์ได้อีกน่ะฮะ เพราะไปแก้ไขตัวรถจากข้างนอกมา ผมเลย อ้ำๆอึ้ง จะเปลี่ยนแมกดีไหม หรือว่า ทางศูนย์เขาพูดเกินความจริงไป ?
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2006, 10:05:07 »

ตามนี้เลย คู่มือการตรวจสอบก่อนรับรถ
 ยิงฟันยิ้ม
http://www.welovecivic.com/civic/forum_posts.asp?TID=209&PN=1

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
Dorenon
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2006, 13:07:49 »

คือผมลองคุยกะศุนย์เขาบอกว่า ถ้าเปลี่ยนชิ้นส่วนจากข้างนอกมาแม้แต่ชิ้นเดียวเขาบอกจะไม่สามารถ เข้ารับการตรวจเช็ค ฟรีจากศุนย์ได้อีกน่ะฮะ เพราะไปแก้ไขตัวรถจากข้างนอกมา ผมเลย อ้ำๆอึ้ง จะเปลี่ยนแมกดีไหม หรือว่า ทางศูนย์เขาพูดเกินความจริงไป ?

ศูนย์ไหนพูดครับ!!!! ถ้าเป็นอย่างที่ว่าจริง ไอ้ที่วิ่งๆ กันอยู่ทุกวันนี้ก็แทบจะเข้า 0 ไม่ได้แล้วล่ะครับ (เช่นเปลี่ยนแบตลูกนึงรถคุณก็หมดประกันแระ  ฮืม) ลองถามกลับสิครับว่า แล้วไอ้ฟีล์มที่แถม เบาะหนังที่เปลี่ยน อุปกรณ์ตกแต่งของ sup อ่ะ 0 ทำเองหรือเปล่า ก็เอามาจากข้างนอกเหมือนกันแหล่ะ

เคสนี้ผมว่าขู่มากกว่าครับ แต่จุดประสงค์ที่พูดกันจริงๆ ก็คือถ้าคุณไปเปลี่ยนอะไรมาแล้วมันคุยกันยากครับ อย่างเปลี่ยนล้อมันยังไม่เห็นอะไรมาก แต่สมมติคุณไปติดกันขโมยมาแล้วระบบไฟฟ้ารวน 0 ก็ไม่อยากจะรับผิดชอบเพราะพิสูจน์ยากว่ามันเกิดเพราะไปติดกันขโมยมา หรือเป็นความบกพร่องของตัวรถเองกันแน่ ที่ 0 เลยขู่ไว้ก่อนครับ

เรื่องล้อถ้าอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนไปเถอะครับ อย่างมากคุณก็จะเสียการรับประกันในส่วนของระบบช่วงล่างไป แต่ส่วนอื่นๆ 0 ยังต้องรับผิดชอบอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2006, 13:09:52 โดย Dorenon » บันทึกการเข้า

Dorenon
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2006, 13:12:34 »

คิดว่า 0 ก็ยังคงรับประกันอะไรก็ตามที่คุณไม่ได้ไปยุ่งมันนะครับ
เช่นล้อ คุณไปเปลี่ยนข้างนอกมา ขอบดุ้ง อะไรเงี้ย 0 มันก็ไม่รับผิดชอบหรอก

แต่ก็อย่างที่ dorenon บอกอ่ะครับ ส่วนอื่น ๆ ก็ยังคงรับประกันอยู่
แต่ก็น่าคิดนะครับ ว่าถ้าเปลี่ยนล้อแล้วแระแทกแรง ๆ ระบบช่วงล่างมีปัญหา 0 มันจะรับผิดชอบมั้ยเนี่ย

กรณีที่เฮียว่าเคยมีแล้วครับ มีทั้งเคสที่ 0 รับผิดชอบ และไม่รับผิดชอบครับ อันนี้ก็คงขึ้นอยู่กับวาทะศิลป์ในการเจรจาอ่ะฮะ  ยิงฟันยิ้ม

เอาชัวร์ๆ เฮียก็สับล้อ เอาล้อที่ติดรถมาเข้าไปเครมละกันนะฮะ.. อิ อิ

ICEz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2006, 18:38:55 »

ขอบคุณมากครับ ^^ ผมจะลองไป เจรจา กับศูนย์อีกทีนะฮะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: สงสัยมานานแล้วครับ ช่วยบอกหน่อยจะไปรับรถแล้วน่ะฮะ