ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 เมษายน 2024, 03:45:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: - เทคนิคการดูสัญญาณไฟรถบรรทุก - 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: - เทคนิคการดูสัญญาณไฟรถบรรทุก -  (อ่าน 9899 ครั้ง)
m@houb
Gold Member
อาจารย์ปู่

« เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 08:33:53 »

เทคนิคการดูสัญญาณไฟรถบรรทุก เวลาขับรถต่างจังหวัด อาจจะใช้ได้ในบางครั้ง
อ่านแล้วดีมากๆๆครับเมื่อก่อนไม่รู้เลยครับว่าคืออะไร

เห็นว่ามีประโยชน์กับผู้ใช้รถใช้ถนนที่ต้องเดินทางด้วยทางหลวงเลยcopyมาให้อ่านบางอย่างก็ใช้ไม่ได้กับจราจรในเมืองไทยต้องระวังมันต้องแยกก่อนครับว่าเราขับตามกัน หรือว่าเราขับสวนทางกัน
เอาที่ขับตามกันก่อนนะครับ และรถบรรทุกอยู่ข้างหน้าเรา

กรณีนี้เราจะมองเห็นแต่ไฟท้าย ให้สังเกตไฟเลี้ยวนะครับ

**เปิดซ้ายที ขวาที สลับกัน หมายความว่าให้ระวัง**
เค้าอาจจะเบรกหรือข้างหน้ามีปัญหา อาจมีด่าน มีอุบัติเหตุ
หรือข้างหน้าเบรกกะทันหัน สรุปก็คือให้ระวังไว้ครับ
อย่าเพิ่งแซงขึ้นไปในตอนนี้ขับตามกันไปก่อน

2**เปิดกระพริบคู่ หรือที่เรียกว่าไฟผ่าหมาก **
ถ้าใกล้แยกเค้าอาจจะบอกว่าเค้าจะตรงไป
หรืออีกนัยหนึ่งถ้าเค้าเปิดกระพริบคู่หลังจากที่เปิดซ้ายขวาสลับกันแสดงว่าเค้ากำลังจะหยุดรถแล้วนะครับ ให้ระวังไว้

3**เปิดซ้ายอย่างเดียว
ถ้ากรณีนี้รถวิ่งตามกันอยู่ในทางและเค้าไม่ได้เข้าจอด**
หมายความว่า เค้ายินดีให้เราแซงขึ้นไปได้ครับ
และถ้าหากเป็นเลนสวนแสดงว่าข้างหน้าไม่มีรถสวนให้เราแซงได้โดยปลอดภัยครับ

4**เปิดขวา อาจเปิดค้าง หรือเปิดเป็นจังหวะ **
ถ้ารถวิ่งตามกันอยู่แสดงว่าเค้าไม่ให้เราแซงหรือ เค้าอาจกำลังจะแซงรถคันหน้าหรือกำลังจะเลี้ยวขวาหรือถ้าเป็นเลนสวน เค้าบอกว่ากำลังมีรถสวนมาครับเพราะงั้น
หากเห็นเค้าเปิดไฟเลี้ยวขวาห้ามแซงออกไปเด็ดขาดครับ
ให้รอจนกว่าเค้าจะแซงไป
หรือ จนกว่าเค้าจะเปิดไฟเลี้ยวซ้ายครับ

5**ในกรณีของการขับรถตามกันหากเราแซงขึ้นไปจนพ้นจะสังเกตได้ว่าเค้าจะทำสองอย่า
งครับ**

อย่างแรกคือในจังหวะที่รถเรากำลังตีคู่กันเค้าจะเปิดไฟสูงให้เราเห็นทางข้างหน้าและลดไฟลงต่ำเมื่อเราแซงพ้น หรือบางคันอาจปิดไฟหน้า หากเป็นตอนกลางคืนนั่นหมายความว่า เราแซงพ้นแล้ว ให้เข้ามาในเลนได้
แต่ถ้าเป็นกลางวันเค้าจะกระพริบไฟ 1 ทีครับ หรืออีกอย่าง
เค้าอาจบีบแตรเบาๆเป็นสัญญาณให้ 1 ทีก็ได้ครับ แต่หลักที่นิยมทำกัน
คือเมื่อเค้าเปิดทาง และเราแซงขึ้นไป เมื่อเราแซงไปในระดับเดียวกับรถเค้าเราจะบีบแตรสั้น 1 ครั้งเป็นการขอบคุณและคุณมักจะได้ยินเค้าบีบตอบสั้น 1 ครั้งเช่นกัน

แล้วถ้าขับสวนกันล่ะ ให้ดูหลายไฟหน่อยนะครับ จะมีไฟหน้า ไฟเลี้ยวและไฟหัวเก๋งครับ

6** ขับสวนแล้วดับไฟหน้าแล้วเปิด **
ส่วนใหญ่จะมีด่านครับหรืออีกกรณีจะมีอุบัติเหตุร้ายแรงข้างหน้า ระวังไว้ครับ

7**กระพริบไฟหน้า **
อันนี้ส่วนใหญ่เป็นด่านครับแล้วต้องมองดูดีๆที่ไฟเลี้ยวด้วยครับ
กระพริบไฟหน้า
และเปิดไฟเลี้ยวข้างที่ชี้มาทางเรา ด่านจะอยู่ฝั่งเราครับ
แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวด้านฝั่งเค้า แสดงว่ามีตำรวจอยู่ฝั่งนู้นครับ
ตอนกลางคืนถ้าเป็นเลนสวนกันขับสวนมาดีๆแล้วกระพริบไฟหน้าครั้งเดียว บางทีอาจไม่มีอะไรครับ เป็นแค่การทักทาย หรือเป็นการเช็คว่าเราหลับในรึเปล่า
หรือเป็นการถามว่าทางที่เราผ่านมามีอะไร (ตำรวจ) หรือไม่ถ้าเราไม่หลับไม่เคลิ้ม และทางสะดวกให้กระพริบไฟตอบกลับไป 1 ทีครับ

8**เลนสวนกัน และมีขบวนรถขับสวนขึ้นมา ให้มองรถลำดับที่ 2ในแถวไว้ให้ดีนะครับถ้าเรามาคันเดียวโดด ยิ่งต้องระวังครับ หากรถคันที่ 2หรือคันต่อๆไปในแถวที่สวนมากระพริบไฟหรืออาจจะเบ้หัวออกมานิดหนึ่งและกระพริบไฟ นั่นแสดงว่ารถคันแรกในขบวนช้า เค้ากำลังจะแซงออกมาแล้วครับ
หากเห็นอย่างนั้น ให้มองให้ดี และเตรียมชะลอความเร็ว
ส่วนใหญ่แล้วพอเค้ากระพริบไฟ เค้าก็จะหักหัวออกมาทันทีครับ
เราทำได้อย่างเดียวนะครับ คือค่อยๆชะลอความเร็ว
และเบี่ยงออกไหล่ทางไม่ต้องไปต่อกร หรือไปอวดดีเด็ดขาด
พวกนี้พอออกมาแล้วไม่กลับแน่นอนครับยิ่งถ้าพอเค้าออกมาปิด-เปิดไฟหน้า
ตัวใครตัวมันเลยครับรับรองได้ว่าไม่หลบแน่นอน
ทีนี้ถ้าคุณคิดว่ารถคุณแข็งกว่าเค้าแน่ๆ ก็ตามสบายครับ
จำไว้ครับรถใหญ่บนทางหลวงเค้าไม่ลงไหล่ทางแน่นอนครับเพราะว่ารถ มันหนัก
ถ้าลงไหล่ มันจะเอาไม่อยู่ และพลิกคว่ำทันทีครับ เพราะงั้นหลบได้ก็หลบเถิด
และอีกอย่างหนึ่ง รถใหญ่หนัก เค้าจะไม่ค่อยเบรกกัน
เมื่อเค้าได้รอบได้จังหวะ เค้าจะออกมาทันที เราต้องเป็นฝ่ายหลบนะครับจริงอยู่มันอาจดูว่าเค้าผิด แต่หากว่าเกิดอะไรขึ้นแล้วความผิดหรือถูกมันก็ไม่สำคัญเท่าชีวิตหรอกครับ

nuni
ศิษย์น้อง
**

หนูน่ารักไหมค่ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 09:56:40 »

ขอบคุณค้าบบ  จุมพิต จุมพิต

กะลังจะขึ้นเหนือ พอดีเลย ยิ้ม ยิ้ม

อยากจะใหญ่ ใจต้องถึง!!
TON_EK
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 เมษายน 2009, 20:11:58 »

ขอบคุณมากครับ
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 09:44:33 »

เยี่ยมครับ           จุมพิต

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 09:50:35 »

อายจัง เพิ่มเติมพี่โต นิดนึงนะครับ

คุณสามารถขอบคุณรถบรรทุกเปิดทางให้เราแซงได้ด้วยการ
" พอแซงเข้าช่องทางแล้ว เปิดไฟเลี้ยวซ้าย 2 ครั้ง หรือ
เปิดไฟเลี้ยวซ้าย 1 ครั้งและขวา 1 ครั้งครับ "

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
thammarong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 30 เมษายน 2009, 10:07:07 »

โกรธ โกรธ

บอกอย่งนี้ แล้ว คุณตำรวจก็ จับความเร็ว แล้ว ขับเลนขวา ไม่ได้สิ   เศร้า เศร้า

ขอคุณครับ   จุมพิต จุมพิต
red_angle
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2009, 10:13:34 »

ขอบคุณนะคะ เป็นความรู้ใหม่ค่ะ
pomthegreat
Gold Member
อาจารย์ปู่

pompom

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2009, 19:38:52 »

ขอบคุณคร้าบบบบ

ยิ้ม
tanawot
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 21:08:45 »

ขอบคุณครับดีมากเลยได้ไช้ประโยชน์ ยิ้มกว้างๆ
golfband
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 18:55:09 »

ขอคุณครับ จุมพิต
talk
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 22:09:49 »

น้องใหม่ขอแจมคับ

ขับสายใต้ ไม่ค่อยเห็น จะเห็นก็แต่พวกขอทาง ประมาณนั้นคับ
ArRey
นังตัวเขียว
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

มาวิ่งเล่นกันเหอะ . . . .

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2009, 10:19:56 »

เริ่ดค่ะ ^^   ยิ้ม ยิ้ม

ek_4222
ศิษย์น้อง
**

รถไม่แรง แต่ชอบแซงเค้าทั่ว

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009, 22:47:50 »

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ขอบคุณครับ   จุมพิต

ChettoX
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009, 14:43:54 »

ยิ้ม ขอบคุณมากงับผม

Gold Fish : "Wanna Hugs"
Bakery
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 11:30:57 »

เศร้า ขอบคุณคับ
Groovy EK
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ค่ำคืนนี้ยังผ่านพ้นไป.........WLC No.588

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 กันยายน 2009, 18:15:00 »

ขอบคุณครับ เพิ่งรู้นะไอ้ที่ว่า "กระพริบซ้ายทีขวาที" เนี่ยคือให้ระวัง  นึกว่าเป็นการแหย่คันหลังเล่น......... ความรู้ใหม่อีกแล้ว ยิ้ม

ปล่อยใจให้ลอยไปกับเวลา.......
My EK96 http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,46826.0.html
[T]riumph[K]ing
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 10:14:11 »

เป็นประโยชน์มากค่ะ ขอบคุณนะคะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ModE : ผู้ชายไม่ใช่พอ่ จะไปง้อมันทำไม...ใจ๋
bino
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009, 23:23:30 »

ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มากเลยครับ
nonglays
01/12/2017-30/11/2018'
Sponsor
อาจารย์ปู่

No.694

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2009, 00:33:26 »

ขอบคุณมากครับ ความรู้ทั้งนั้น

ยิ้ม

รับเบิกอะไหล่&ของแต่งทุกชนิดจากญี่ปุ่น
ลิงค์ร้านของแต่ง EK,etcใน WLC = http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,117779.msg1171806.html#msg1171806
ลิงค์เพจร้านของแต่ง Civic ใน facebook = http://www.facebook.com/CIVICJDMshop
songbowin
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009, 22:53:04 »

รถสายเหนือเขาทำกันมานานแล้วครับ  แต่ทางใต้กับอีสานไม่ค่อยจะให้ทาง วัดดวงกันเอาเอง ที่เขาดับไฟให้เวลาเราแซงเพราะว่าถ้าเราแซงไม่พ้น
เขาจะเบรครถให้หรือหลบลงใหล่ทางให้ ผมขับรถบรรทุกทางภาคเหนือมาเกือบสามสิบปีรู้ประเภณีข้อนี้ดีครับ อีกอย่างถ้ารถบรรทุกแซงรถข้างหน้าแล้ว
มีรถคันอื่นเช่นรถเล็กวิงตามมาหมายความว่าแซงมาด้วยกัน แล้วมีรถสวนมา รถบรรทุกจะเปิดไฟผ่าหมากไม่เข้าเลนตัวเอง รถที่สวนมาต้องลงไหล่ทาง
เพราะถ้ารถบรรทุกหลบเข้าเลนตัวเองแล้ว รถเล็กที่ตามมาก็จะหลบไม่ทันอาจชนกับรถที่สวนมาก็ได้ รถใหญ่เลยต้องผ่าทางให้ ทั้งๆที่ตัวเองนั้นเข้าเลน
ได้อยู่แล้ว ไม่ได้เกเรแต่เพื่อความปลอดภัยตามรถใหญ่ไม่มีอุบัตเหตุ
tikzajung
"หำเสน่ห์"
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

กูนึกแล้ว ว่ามึงต้องอ่าน

« ตอบ #20 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009, 23:36:41 »

เยียมครับไปเหนื่อ นั่งรถทัวไปเห็นเขาทำกับครับ มีมารยาทมากๆ เลย ชอบ

ชื่อ ติ๊ก นะครับ
ชื่อ FB Pichit Kringon
Line Tikna2431
ขับ Civic EK Lev เขียว ล้อ BBS RS 17 ครับ
coca cola
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2009, 14:55:29 »

อยากให้หลายๆรถปฏิบัติแบบนี้จัง ดีมากๆเลยครับ
bank_sb-zone
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 15 มกราคม 2010, 11:57:24 »

ผมเคยเจอรถที่มารยาทดี ๆ แบบนี้เยอะ ส่วยใหญ่ รถ บรรทุก ทำ รถทัวร์ไม่มีเลย หายาก แล้วยังขับกวนอีกด้วย

ถ้ารถที่เค้าให้ทาง โดยถ้ามีรถแซงมา เค้ากระพริบไฟขวา 1 ที เราก็ยังไม่แซง พอรถวิ่งผ่านไป เค้าจะกระพริบซ้าย 1 ที เราก็แซงเค้าได้สบาย ๆ เราก็ควร บีบแตรสั้น ๆ  1 - 2 ที ให้เค้า   เป็นคำพูด ดังนี้  "  ขอบคุณ " แล้วเค้าจะ บีบสั้น ๆ  1 ที ตามคำพูด "  เอ๊อ "

อิอิ ผมแปรเอง นะ   แต่ถ้าเราบีบแตร ยาว ๆ  2 ที จะเป็นคำด่าและ ว่า " ไอ....บ้า................................................"       จากคำว่าบ้า ก็คงเป็นคำอื่นไปตามอารมณ์ คน บีบแตรไปครับ

อิอิ  ขำ ๆ นะ อย่าคิดมาก
sbobet365s
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011, 14:08:24 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Pum_Chero
จอมยุทธ

« ตอบ #24 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 18:12:09 »

ขอบคุณนะครับ
sillym
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 17:26:49 »

ขอบคุณมากๆเลยครับ

มีประโยชน์มากๆเลย
NooniD
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 17:34:57 »

เยี่ยมมากค่ะ ความรู้ดีทั้งนั้นเลยค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: - เทคนิคการดูสัญญาณไฟรถบรรทุก -